Author Topic: SP TAA 2013 - รอบแรก - สอบเสร็จแล้วมาคุยกันนะ  (Read 51717 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pnpp

• ทหารเลว
  • *
ใครสอบรอบแรกวันที่ 4/8/2013 เสร็จแล้ว มีอะไรอยากพูดเรื่องอะไร เช่น ข้อสอบต่างๆ ข้อง่าย ข้อยาก หรือว่าเรื่องแปลกๆรวมถึงประสบการณ์ต่างๆระหว่างการสอบวันนั้น กรรมการคุมสอบสวยหรือไม่สวยยังไง มาพูดกันทุกเรื่องได้เลยนะ ผมขออนุญาตตั้งกระทู้รอเลยละกัน

ผมก็ไปสอบวันนั้นเหมือนกัน ขอให้โชคดีทุกๆคน

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
สู้ๆ นะครับทุกคน ผมไม่สอบล่ะ 555

Offline samapi

• ประชาชน
ไปสอบ เดินทางจากอนุสาวรีย์ ไปยังงัยฮะ แนะนำหน่อย ไปไม่ถูกครับ

Offline MoonZz

• ประชาชน
จากเสาวรีย์ แนะนำนั่ง airport link ครับ ขึ้นที่สถานีพญาไทไปลงสถานีลาดกระบัง แล้วต่อแท๊กซี่หน้าสถานีโลดครับ หน้าสถานีลาดกระบังจะมีคิวแท๊กซี่ประจำอยู่แล้ว วัดระยะทางจากสถานีไปเกษมบัณฑิตใน google map ได้ประมาณ 9 กิโลเมตร ค่าแท๊กซี่ไม่น่าจะเกิน 100 บาท โชคดีครับ

https://maps.google.com/maps?saddr=%E0%B8%96%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD&daddr=%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%A1%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B8%B4%E0%B8%95+%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%B2&hl=th&ie=UTF8&ll=13.745721,100.748835&spn=0.05711,0.090895&sll=13.738468,100.752096&sspn=0.057112,0.090895&geocode=FRV50QAdakkBBg%3BFbWi0gAdQS0BBiEAMQs9swABDykxjdqcQ2QdMTEAMQs9swABDw&t=h&mra=ls&z=14

Offline WR17

• ประชาชน
รายงานตัวได้ตั้งแต่ 8 โมงนะคะ มาก่อน 9 โมงก็ดีค่ะ ^^

Offline SS4

• ทหารเลว
  • *
เจอกันนะครับผม ม.เกษมบัณฑิต ร่มเกล้านะครับ อย่าไปวิทยาเขตพัฒนาการนะ

Offline naysolo

• ประชาชน
ผมเด็กบ้านนอกครับ ไปไม่เป็น แต่ก็คงจะตามที่ ท่าน MoonZz ว่าแหละครับ

Offline iwcstex

• ประชาชน
มันคือที่เดียวกับปีที่แล้วรึเปล่าครับ

Offline boss1987

• ประชาชน
สอบถามหน่อยครับ
ต้องแต่งตัวยังไงครับ

Offline MoonZz

• ประชาชน
มันคือที่เดียวกับปีที่แล้วรึเปล่าครับ

คนละที่นะครับ ปีที่แล้วสอบที่วิทยาเชตศรีนครินทร์ ปีนี้สอบที่วิทยาเขตร่มเกล้า อย่าไปผิดล่ะ เดี๋ยวงานงอกนะครับ  E38

• ทหารเลว
  • *
ชุดสุภาพ เสื้อเชิ้ต แขนสั้นหรือยาวก็ไม่น่าจะมีปัญหา ส่วนกางเกงก็ขายาวสีดำก็น่าจะหาง่าย รองเท้าหนังก็สีดำปกติ

คิดว่าแต่งตัวไปสมัครงานละกันนะ

Offline urusa

• ประชาชน
ผมอยากจะสอบถามว่า ถ้าเอกสารการโอนเงินสมัครสอบตัวจริงหาย เราสามารถเอาตัวที่เราแสกนลงในคอม ปริ๊นไปให้เขาได้มั้ยครับ

Offline blackmashi

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ผมอยากจะสอบถามว่า ถ้าเอกสารการโอนเงินสมัครสอบตัวจริงหาย เราสามารถเอาตัวที่เราแสกนลงในคอม ปริ๊นไปให้เขาได้มั้ยครับ

โทรไปสอบถามมาแล้วค่ะ เค้าบอกว่าได้ค่ะ ไม่มีปัญหา

Offline naysolo

• ประชาชน
ฟิตกันถึงไหนแล้วครับ ผมบอกตรงๆ ไม่ได้อะไรเลย  E21 E21 E08 E08

• ประชาชน
ผมเองก็ยังไม่ค่อยได้ครับ บอกตรงๆว่ายังไม่พร้อมเลย ถือว่าไปลองดูละกัน แหะๆ

• ประชาชน
อยากทราบว่า จะผ่านรอบแรกนี้ ตัดตามเกณฑ์ หรือ รันคะแนนตามจำนวนที่ต้องการครับ

• ทหารเลว
  • *
ปีที่แล้วผมไปสอบมาครับ
แต่ตกรอบแรกเลยครับ

• ประชาชน
พวกวิชาคณอิต ฟิสิกส์เนี่ยออกยากมากมั้ยครับ

• ประชาชน
ขอให้ทุกคนทำได้นะครับ ^^
ผมแค่รื้อฟื้นเนื้อหามาอย่างเดียว จำอะไรไม่ค่อยได้ ไปทดลองสนามกันก่อนดีกว่า

Offline ChampAof

• ทหารเลว
  • *
สรุปข้อไม่ได้ควรมั่วไม่ควรมั่วนิ  E53

• ทหารเลว
  • *
เปิดข้อสอบมาชุดแรกคำนวนทำผมงงเลย ไม่นึกว่าจะออกเป็นภาษาไทย ส่วนชุดสองภาษาอังกฤษ ไม่นึกว่าจะหนักไปทางฟัง แปลกดีแฮะ

part apt ผมว่าปีนี้ยากนะ ข้อพับกล่อง ตอนแรกนึกว่าหมู ทำไปนานๆเข้า กลายเป็นงงไปเลย       ส่วนที่ให้มองลวด ผมมองไม่ออกเลยนะ มันดำๆ และก็ไม่เข้าใจด้วย ส่วนข้อให้คำนวนชุดสุดท้ายแบบทดบนกระดาษ ดันทำไม่ได้เลยซะงั้น แต่ข้อที่ให้คิดในใจดันทำได้เยอะ แปลกเว้ยเฮ้ย

• ทหารเลว
  • *
แล้วมีใครทำไม่ได้แล้วมั่วไปแบบที่กรรมการเขาบอกให้มั่วได้มั่งป่ะ
ผมก็ทำไม่ค่อยได้นะ โดยเฉพาะฟิสิกข์ ผมปล่อยขาวเลย ไม่ได้มั่วเพราะไม่รู้จะเลือกข้อไหนดี ข้อไหนทำไม่ได้ผมปล่อยขาวหมด ตลกดีเหมือนกัน

Offline ringo55

• ประชาชน
ไม่ได้มั่วเลยครับ ไม่กล้ามั่วเลย ถ้าไม่ได้ก็ปล่อยว่างยาว ฟิสิกส์ว่างติดกันเกือบสิบ  E08

ละแอพผมว่าพับกล่องมึึนๆ นะครับ พับไปพับมางงซะงั้น

ปล.ผมว่าลำโพงที่ใช้ฟังตอนสอบภาษาอังกฤษ มันแย่มากกกกก  O12

Offline Aviator_B

• ประชาชน
ไม่ได้มั่วเหมือนกันครับ ไม่กล้ามั่วเหมือนกันครับ  - สอบนักบิน 306-

แต่กัปตันบอกมั่วได้ ตอบผิดไม่ติดลบ แต่ถ้าได้คะแนนเท่ากัน จะเลือกคนที่ตอบผิดน้อยกว่า
ถ้าเป็นอย่างนี้จริง ผมว่าคนกาครบ ก็มีสิิิทธิ์ได้คะแนนมากกว่าคนไม่กามั่วอยู่แล้ว ไม่ต้องถึงขั้น%ผิดหรอกครับ
ผมว่าใครดวงดีก็มีสิทธิ์สอบผ่านนะค๊าบบ O35 E53

• ประชาชน
ระหว่างที่ทำแอพทิจูดพาร์ทสุดท้ายก็เริ่มปลงครับ

เอาเป็นว่า อีกแปดเดือนข้างหน้า คงจะได้เจอกันที่ ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต นะครับ

ขอให้มีความสุขกับการทำงานครับ

Offline CarreraGT

• ประชาชน
ตอนแรกกะไม่มั่ว แต่เหลือบไปเห็นข้างซ้ายขวา จัดหมด 100 ข้อ ผมเลย อ่ะ ร่วมด้วย   O30
สรุป ทำไป 50 ข้อ +- ชัวร์บ้างไม่ชัวร์บ้าง ที่เหลือมั่วหมด เผื่อฟลุคถูกสัก 30 ข้อ
ส่วน Eng ผมฟังข้อแรกไม่ทันครับ!! และ หลายๆข้อมัน echo ไปหน่อย แต่พอจับๆได้ แกรมม่า เติมคำ ทำได้ครับ
Apt เขาออกมาใหม่ๆดี ยาก งง และ ไม่เข้าใจ แต่ก็ดีครับ ได้ทำอะไรใหม่ๆ

ปีที่แล้ว ผ่าน 115 คนมั้งครับ โชคดีครับ ทุกท่าน

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ผมก็ไม่ได้มั่วเลยคับ เห็นคนอื่นก็ทำได้กัน T-T

สำหรับ ฟัง ภาษาอังกฤษ ตอนแรกผมนั่งขวาหน้า ฟัง ๆ เสียงมันจะแตก ๆ อะคับ

พอย้ายไปข้างหลังตรงกลาง ที่มีลำโพงอยู่ข้างหลัง ชัดแจ๋วเลยคับ :)

Offline oaikabob

• ประชาชน
- ฟิสิกส์ นี่ทำไม่ได้เลย แถมมีเคมีมาปนๆด้วย เลขมวล เลขอะตอม เปิดข้อสอบมาแล้วยิ้ม ข้ามไปทำเลขเลย
- เปิดเลขมาทำไปได้ 4-5 ข้อแรกก็ยิ้ม มียากปนง่าย ข้อที่ง่ายส่วนมากเป็นแนว GMAT
- ข่าว+ความรู้บริษัท มั่นใจแค่ 50% เก็งอุบัติเหตุเครื่องบินไป ออกนักร้องลูกทุ่งถึงกับเงิบ  E08
- อังกฤษ ตอนแรกนั่งแถว H ฟังไม่ชัด เลยย้ายไปนั่งแถว A เสียงโอเคเลย ข้อสอบเป็นแนว TOEIC ยากง่ายพอๆกัน
โชคดีที่ไม่มี passage แล้วก็อยากคอมเม้นท์ข้อสอบตรงที่ชอบมีตัวที่พิมพ์ติดกันอย่าง a warning -> awarning เวลาอ่านแล้วมันสะดุด
- Apt test บอกได้คำเดียวว่าโหดมาก โดยเฉพาะไอ่มองเส้นลวด งงนะ ภาพไม่ชัดด้วย ส่วนพาร์ทคิดในใจพอทำได้ ประมาณตัวเลขเอาได้ แต่พาร์ทสุดท้ายนี่ ต่อให้ทดได้ก็คิดไม่ทัน ..  O23

Offline SS4

• ทหารเลว
  • *
เป็นเหมือนกันครับผม เปิดข้อสอบมา เห้ย ภาษาไทย ดีเลย อย่างน้อยก้อไม่ต้องใช้เวลาแปล ละ คงจะทำได้เร็วขึ้น

ผมได้ชุด A ช่วงแรก จะเปนคณิต GMAT สะส่วนใหญ่ พอทำได้บ้างง ส่วนกลางๆ จะเป็นฟิสิกส์ โจทย์อังกฤษหรือไทย แถบไม่ต่างกันเลย ว่างเป็นยี่สิบกว่าข้อ ไม่ค่อยอยากมั่วเท่าไหร่ แต่มีทิ้งดิ่งบ้างเป็นบ้างข้อ 555

ส่วนท้าย ความรุ้ทั่วไปน่าจะช่วยให้มีคะแนนมาหน่อย พอทำได้บ้างง

ช่วงบ่ายอังกฤษ ครึ่งๆ อ่ะ ปะปนกันไป ส่วนแอปพาทร์ A เหมือนเอาใจนะ ค่อนข้างง่าย ทำได้หมด แต่พาร์ทหลังจากนั้นมึนมากก  ยากอ่ะ ไม่ครบสักข้อ 5++

สรุปปีนี้กับตันสกรีนรอบข้อเขียน 100 คน เอาใจช่วยๆ ทุกคนนะครับ ส่วนผมขอเตรยมตัวฟิตปีหน้าต่อละกันครับ

• ประชาชน
ฟิสิกส์ทำไป4ข้อ ดูแล้วไม่ไหว ไปทำหลังสุดก่อน แล้วกลับมาทำเลขครับ
เลขไม่ยากเท่าไร อันไหนคิดยาวๆนานๆข้ามเลยครับ บางข้อคิดออก แต่ไม่มีคำตอบ
บางข้ออ่ายโจทย์แล้วไม่รุ้ว่าจะเอาคำตอบมาจากไหน เลยรุ้สึกว่าข้อสอบผิดเยอะอยุ่ครับ
มั่วได้ก็ไม่กล้ามั่วเลยครับ
อังกิดไม่ยากเท่าไร ให้ฟังตั้งสองรอบ คาดว่าเก็บกันได้เยอะอยุ่
แอพเป็นพาทที่สนุกและตื่นเต้นที่สุดครับ ให้เวลาไม่เยอะ มีใครไม่ตื่นเต้นบ้างครับ ผมตื่นเต้นมากเบยย 555