Author Topic: ข้อสงสัยรอบ Appitude Pro  (Read 25578 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lifemedium

• ประชาชน
เนื่องจากผมเรียนอยู่ และกำลังเตรียมตัวสอบนักบินการบินไทยในปีหน้า

พอดีผมมีโอกาศได้รู้จักกับรุ่นพีคนหนึ่ง เค้าแนะนำมาว่า
ตอนสอบรอบ App Pro เราสามารถลอกข้อสอบกันได้
โดยให้เพื่อนจำคำตอบออกมา แล้วมาแลกเปลี่ยนกันนอกห้องระหว่างช่วงเวลาพักเบรค
แล้วจึงนำคำตอบที่ได้จากเพื่อนไปตอบ เพราะใช้ กระดาษคำตอบเดิม

ผมอยากถามพวกพี่ๆว่า วิธีการอย่างงี้มันสามารถทำได้จริงๆเหรอครับ
แล้วพวกพี่ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกับวิธีการอย่างนี้ครับ

ผมไมได้มีเจตนาที่จะชี้นำ หรือจะส่งเสริมการทุจริตใดๆ
แค่สงสัยว่า ถ้ามันเป็นจริง แล้วการสอบมันจะมีความศักสิทธิ์ยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความคิดเห็นครับ

Offline noptawat

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน

+ การสอบ Aptitude ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็นความถนัด ทดสอบความถนัดของตัวเรา

+ การกลับไปทำ PART ที่ผ่านมาแล้วนั้นถือว่าผิดคำสั่ง และจะถูกปรับตกทันทีครับ

+ ผมแนะนำว่าให้โฟกัสที่ตัวเราดีกว่าครับ และพักผ่อนให้เพียงพอ มีสติ ตั้งใจฟังคำสั่ง

+ โชคดีในการสอบครับ แข่งกับตัวเราเอง

:)

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
- เวลามันจำกัดมากๆนะครับ แค่พาร์ทปัจจุบันก็ฝนกันมือหักแล้ว ยังมาพะวงเรื่องจะโกงพาร์ทที่ผ่านมาอีก จะกลายเป็นว่าเจ๊งทั้งคู่นะครับ

- จากประสบการณ์ที่เคยสอบมา ขอบอกว่าวิธีนี้มันโกงได้กับไม่กี่พาร์ทหรอกครับ เพราะรูปแบบข้อสอบมันเป็นอย่างนั้น...อย่างพาร์ทที่ให้เช๊ค panel หรือ logic รูปภาพเนี่ย ใครจำมาบอกเพื่อนได้ผมกราบเลย

Offline kanawut

1. คุณแน่ใจได้ไงว่าเพื่อนคุณทำถูก

2. คุณจะเอาเวลาที่ไหนไปฝนคำตอบของพาร์ทที่มันผ่านมาแล้ว ตอนเข้าไปนั่งฟังเค้าบรรยาย คนอื่นเค้านั่งนิ่งๆ มีแต่คุณที่นั่งฝนกระดาษ ถ้ากรรมการเห็นแล้วเดินเข้ามาถามล่ะ?

3. ถ้าคุณคิดจะกลับไปแก้ตอนเค้านั่งทำข้อสอบกัน คุณก็เสียเวลาทำข้อสอบชุดใหม่

ผมเลยคิดว่าไม่เวิร์ค

แต่ที่สำคัญที่สุดแล้ว การโกงข้อสอบเพื่อให้สอบผ่าน มันไม่เกิดผลดีอะไรกับตัวคุณและสังคมเลย

ที่โปรเค้าให้ตก เค้าไม่ได้อยากจะแกล้ง หรือดับฝันใครๆ แต่เค้าต้องกันคนที่ไม่เหมาะสมให้อยู่ห่างจาก cockpit ให้ไกลที่สุด

ถ้าคุณโกงข้อสอบ ผ่านเข้ามาทั้งๆที่ความสามารถไม่ถึง คุณทำตามฝันได้ แฮปปี้

แต่วันข้างหน้า เครื่องตกเพราะ pilot error

ได้ Air Crash Investigation มาอีกหนึ่งตอน มีชื่อตัวเองอยู่ในนั้น ผมไม่เอาด้วยหรอก

* ตกโปร ก็ต้องพยายามแก้ไขข้อผิดพลาดของตัวเอง ผมตกโปรรอบเดี่ยวปีที่แล้ว ตอนแรกก็เสียใจมาก แต่คุยกับหลายๆคนที่ผ่าน ก็พบว่ามีหลายคนที่เคยตกและโดนแบนสามปี มาสอบใหม่ ก็ได้เป็น ดังนั้น มันไม่ใช่ big deal อะไรมากครับ โอกาสแก้ตัวยังมี แต่ถ้าตกมันสองรอบสามรอบก็คงต้องยอมรับแล้วล่ะว่าไม่เหมาะจริงๆ สู้ๆครับ
« Last Edit: 31 July 2013, 10:36:19 +07 by kanawut »

Offline airbusmaniac

• ประชาชน
สมมติต่อให้ลอกมาแล้วผ่านรอบนี้ไปได้ แต่ performance คุณไมไ่ด้ตั้งแต่แรกแล้วรอบหน้าก็ไม่รอดอยู่ดีครับ
เค้าเป็นโปรระดับมืออาชีพ มีวิธีเช็คหลากหลายวิธี เข้าไปถึงรอบสัมภาษณ์มันจะฟ้องออกมาหมดเลย

เค้าจะ cross check คุณอีกครั้ง ทุกอย่าง multitasking shortterm คิดเลข การแก้ปัญหา การตัดสินใจ (ทำระหว่างเล่นเกมส์ไปด้วย) แล้วผมคิดว่าตรงนี้มีน้ำหนักพอสมควรไม่แพ้รอบ paper แน่นอน แล้วถ้าผลดันออกมาขัดแย้งกับรอบ paper ผมว่านั่นแหละ คุณมีปัญหาแล้วแน่ๆ

สัมภาษณ์ตัวต่อตัวแบบนี้จะโกงวิธีไหนอีกครับ ผมว่าการสอบหลายวิธีแบบนี้เป็นการทำให้ขั้นตอนการรับสมัคร clean มากที่สุดแล้ว

Offline Raffaello

• ประชาชน
ทุจริตแล้วจับได้โดนแบนตลอดชีวิตนะครับไม่ใช่ 3 ปี สอบได้แต่เรียนไม่ได้โดนปรับเป็น 2เท่าของทุนนะครับ บ้านเมืองนี้มีคนทุจริตมากพอแล้วครับ

Offline domdome

1. คุณแน่ใจได้ไงว่าเพื่อนคุณทำถูก

2. คุณจะเอาเวลาที่ไหนไปฝนคำตอบของพาร์ทที่มันผ่านมาแล้ว ตอนเข้าไปนั่งฟังเค้าบรรยาย คนอื่นเค้านั่งนิ่งๆ มีแต่คุณที่นั่งฝนกระดาษ ถ้ากรรมการเห็นแล้วเดินเข้ามาถามล่ะ?

3. ถ้าคุณคิดจะกลับไปแก้ตอนเค้านั่งทำข้อสอบกัน คุณก็เสียเวลาทำข้อสอบชุดใหม่

ผมเลยคิดว่าไม่เวิร์ค

แต่ที่สำคัญที่สุดแล้ว การโกงข้อสอบเพื่อให้สอบผ่าน มันไม่เกิดผลดีอะไรกับตัวคุณและสังคมเลย

ที่โปรเค้าให้ตก เค้าไม่ได้อยากจะแกล้ง หรือดับฝันใครๆ แต่เค้าต้องกันคนที่ไม่เหมาะสมให้อยู่ห่างจาก cockpit ให้ไกลที่สุด

ถ้าคุณโกงข้อสอบ ผ่านเข้ามาทั้งๆที่ความสามารถไม่ถึง คุณทำตามฝันได้ แฮปปี้

แต่วันข้างหน้า เครื่องตกเพราะ pilot error

ได้ Air Crash Investigation มาอีกหนึ่งตอน มีชื่อตัวเองอยู่ในนั้น ผมไม่เอาด้วยหรอก

* ตกโปร ก็ต้องพยายามแก้ไขข้อผิดพลาดของตัวเอง ผมตกโปรรอบเดี่ยวปีที่แล้ว ตอนแรกก็เสียใจมาก แต่คุยกับหลายๆคนที่ผ่าน ก็พบว่ามีหลายคนที่เคยตกและโดนแบนสามปี มาสอบใหม่ ก็ได้เป็น ดังนั้น มันไม่ใช่ big deal อะไรมากครับ โอกาสแก้ตัวยังมี แต่ถ้าตกมันสองรอบสามรอบก็คงต้องยอมรับแล้วล่ะว่าไม่เหมาะจริงๆ สู้ๆครับ

สนับสนุนความคิดเห้นนี้ครับ 555

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
มันทำได้ครับ เพราะมันจะมีพาร์ทที่เหลือเวลา เช่น Math และ General science คับ โปรมันมะไช่พระเจ้าคับ เอาจิงๆข้อสอบมันยังมะยอมเปลี่ยแนวเรย เพื่อนผมที่กวดวิชามา บอกตรงมากๆเป๊ะตอนนี้ได้เป็นนักบิน TG ไปแหละ อีกคนนึงที่ผมรู้จัก ม่ะขอเอ่ยชื่อนะ ใช้วิธีแบบที่คุณบอกแหละ ผ่านเป็นนักบินไปแหละ  พาร์ทเม็ม ผมเห็นบางคนจดใส่กระดาษแร้วมองทะลุเอากะมี หรือจดใส่มือ ไอ้ผมซื่อสัตย์ทุกพาร์ทพาร์ทเม็มกะไม่โกง ตกเรยคับรอบ apt โปร บอกแค่นี้ละคับ มะได้แนะนำให้โกง แต่มะอยากให้มองโลกสวยหรู ว่าโปรมันเป็นพระเจ้าตรวจจิต เราได้ทุกอย่าง มันกะคนคับ แถมม่ะค่อยขยันเดินดูตามโต๊ะด้วย
 E11

Offline Raffaello

• ประชาชน
มันทำได้ครับ เพราะมันจะมีพาร์ทที่เหลือเวลา เช่น Math และ General science คับ โปรมันมะไช่พระเจ้าคับ เอาจิงๆข้อสอบมันยังมะยอมเปลี่ยแนวเรย เพื่อนผมที่กวดวิชามา บอกตรงมากๆเป๊ะตอนนี้ได้เป็นนักบิน TG ไปแหละ อีกคนนึงที่ผมรู้จัก ม่ะขอเอ่ยชื่อนะ ใช้วิธีแบบที่คุณบอกแหละ ผ่านเป็นนักบินไปแหละ  พาร์ทเม็ม ผมเห็นบางคนจดใส่กระดาษแร้วมองทะลุเอากะมี หรือจดใส่มือ ไอ้ผมซื่อสัตย์ทุกพาร์ทพาร์ทเม็มกะไม่โกง ตกเรยคับรอบ apt โปร บอกแค่นี้ละคับ มะได้แนะนำให้โกง แต่มะอยากให้มองโลกสวยหรู ว่าโปรมันเป็นพระเจ้าตรวจจิต เราได้ทุกอย่าง มันกะคนคับ แถมม่ะค่อยขยันเดินดูตามโต๊ะด้วย
 E11

อยากโกงก็โกงไปเถอะครับแต่เข้ามาแล้วบินไม่ได้ตามมาตรฐานที่วางไว้ ก็โดนไล่ออกแล้วปรับ 2เท่าของค่าเรียนเพราะถือว่า..ถ้าคุณสอบเข้ามาได้โดยฝีมือตัวเอง ควรจะทำการบินได้สำเร็จไปจนเป็นกัปตัน อันนี้เป็นด่านสุดท้ายที่เพื่อวัดสิ่งที่คุณทำไว้ การตรวจสอบมาตรฐานในอาชีพนี้เกิดขึ้นทุก 6 เดือนไปตลอดชีวิตครับ

Offline aerospace engineer

คนที่ผมรู้จักก็เคยไปติวแค่คอร์สapt ของโรงเรียนติวแถวรัชโยธิน ตอนนี้ก็ทำตามฝันของตัวเองได้สำเร็จแล้ว(สงสัยบุญเก่าเยอะ....เพราะตอนเป็นนักศึกษาก็เห็นดวลแต่dotaทั้งวัน) E47   พี่อีกคนที่รู้จักก็ไม่ได้ไปติวที่ไหน อ่านเอง ฝึกเอง ก็สอบผ่านนะครับ.... ผมว่าข้อสอบแบบนี้ถ้าฝึกทำบ่อยๆ เห็นบ่อยๆ มันก็น่าจะทำให้คิดออกได้นะ(ถ้าไม่กดดันตัวเองตอนทำข้อสอบจนเกินไป) O11

Offline MEE

E11

อาจจะลืมไปนิดนะครับว่าผ่านรอบนี้ไม่ได้แปลว่าจะผ่านเลย

ผมว่ารอบที่วัดกันจริงๆคือรอบสุดท้ายมากกว่า

kimtun

• Guest
ผมว่าถ้าคุณอยากโกงก็โกงไปเลยครับ เรื่องโกงเป็นเรื่องธรรมดามาก เเต่ต้องทำให้เนียน เเล้วสุด (หมายความว่ารอบที่เหลือก็ต้องผ่าน)

ผมว่าร้อยละ 50 ขึ้นไปที่ไปสอบรอบ4ปีนี้ ดูพาทช้อตเทอมก่อนที่เค้าจะให้เปิดกระดาษเพราะกระดาษมันบางมาก ผมยอมรับผมก็ดูผ่านกระดาษนั้น เเล้วมันก็ช่วยนิดหน่อย เเต่ก้ไม่ได้ช่วยอะไรมาก เพื่อนผมที่เป็นนักบินก็ทำเหมือนกัน

คนเราโกงเเทบจะตลอดชีวิตของเราอยู่เเล้วละ อย่างที่โน้ชอุดมบอก เเค่ส่งงานบางทีเรายังให้เพื่อนของเราส่งเเทน บางทีเค้าให้วางปากกาเเล้ว เราก้ยังฝนต่ออีกซัก 1-2 วินาที เพราะได้คำตอบเเล้ว

เพียงเเต่การโกงมันก็มีลิมิตของมัน อย่าทำน่าเกียจจนเกินไป เเล้วต้องพร้อมที่จะรับสิ่งที่จะเกิดขึ้น ถ้าเราโกงพลาด

ที่ผมพูดมาผมไม่ได้สนับสนุนให้ไปกาพาทอื่นตอนทำอีกพาทนะครับ เพราะให้ผมเลือก ผมก้ไม่ทำเหมือนกัน

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
แต่ผมว่าโปรมันกะทำเกินไปนิดนะ ตกเวชศาสตร์ไทยแบน 6 เดือนเอง ทำไมตกโปรต้องแบนตั้ง 3 ปี ทั้งที่กัปตันท่านหนึ่งที่ผมรู้จักก็ตกโปแร้วไปเรียน QP เอง กลับมาบินให้สายการบินเอกชนมีชื่อที่หนึ่งจนตอนนี้จะเกษียณแร้ว ก็ไม่เคยทำเครื่องเกิดอุบัติเหตุนะ 3 ปี มันกะนานอยู่นะคับสำหรับการรอคอย อีกอย่างนะที่ผมไม่เข้าใจมากๆเรยกะคือพอตกวันแรกถึงไม่มีสิทธิไปวันที่ 2-3 ทั้งที่ tg เค้ากะจ่ายเป็น package ไปแร้ว อย่างน้อยได้ไปสอบรอบต่อๆไปกะได้ประสบการณ์ถึงจะตกก็เหอะ ค่าสอบโปรที่ tg จ่ายกะแพง ทำไมต้องไปง้อฝรั่งขนาดน้านนนน

ปล ความเห็นส่วนตัวเฉยๆนะครับ อิอิ

kimtun

• Guest
ผมตกรอบ 5 ผมบอกตรง ผมตกเพราะภาษาอังกฤษอันนี้เข้าใจได้ เเต่เพื่อนผมที่มันก้มั่นใจว่าผ่านเเน่ ทีมเวิกดี ก้ตก

ถ้าถามผม ผมว่าโปรต่างชาติเเทบจะไมได้ดีอะไรไปกว่าคนไทยเลย ดูเเค่ง่ายๆ เอาข้อสอบเก่ามาออกทั้งดุ้นเลย

บางคนอาจจะบอกว่าเค้าเป็นโปรจิตวิทยามองคนเป็น ผมคนนึงอะไม่เชื่อเท่าไหร่ ส่วนคนอื่นว่าไงก็เเล้วเเต่มุมมองครับ

เเต่ถึงยังไงผมก็รับผลสอบได้เสมอเพราะก่อนจะมาสอบเค้าก็เขียนขั้นตอนทดสอบไว้หมดเเล้ว ผมคงไม่อยากไปเปลี่ยนขั้นตอนการรับอะไร เพียงเเต่ถ้าถามผมว่าผมเชื่อในระบบโปรมั้ย ผมบอกได้เลยว่าไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

Offline lightbox

• ประชาชน
ผมเห็นด้วยอีกคนครับว่าสามปีนี่มันค่อนข้างจะนานไปหน่อย แต่เมื่อนึกถึงว่าสมัยก่อนที่เขาว่ากันว่าตกแล้วตกตลอดชีวิต ก็ถือว่าเราโชคดีแล้ว (ปลอบใจตัวเอง) O30 ก็ครับสามปีสู้ใหม่ ปีหน้าก็ลองสอบสายการบินอื่นกันนะครับ สู้ๆ

Offline bbkung

• ประชาชน
ตอนผมไปสอบข้อเขียน เหลือบไปเห็นตอนหมดเวลาพาร์ทนึงว่าคนที่นั่งข้างๆทำได้น้อยกว่าเราครับ ที่รู้เพราะคำตอบมันขึ้นคอลัมน์ใหม่พอดี

พอกลับเข้ามาอีกที ทำได้เท่าเราเฉยเลย แถมอีก 5 ข้อตอบเหมือนเราอีกต่างหากแน่ะ แค่นี้ก็ชัดแล้วว่ามันโกงได้ง่ายขนาดไหน

ที่ไม่ชอบเลยคือเจ้าหน้าที่ที่คุมสอบชอบพูดว่าการไปติวไม่มีประโยชน์ ข้อสอบมีการเปลี่ยนตลอดเวลา อันนี้เรียกว่าโกหกได้เลยครับ เพราะจริงๆข้อสอบหลายๆพาร์ทออกมาแนวเดิมๆเลย ถ้ามีการได้ลองทำก่อน ผลลัพธ์จะต่างกันมากครับ

ส่วนเรื่องการแบนสามปี ผมว่าไร้สาระครับ ถ้ามันจำเป็นจริงๆ ทำไมแอร์เอเชีย กับบางกอกแอร์เวย์ถึงไม่มีข้อจำกัดแบบนี้ นักบินเค้าก็ยังบินอยู่เรื่อยๆ ไม่เห็นจะมีอุบัติเหตุมากกว่าการบินไทยตรงไหน

อีกอย่าง สถาบัน SIAP ที่จัดสอบก็มีแต่ SAS กับ การบินไทย ที่ใช้บริการ (http://www.siap.se/69-page-links.aspx) ถ้ามันจำเป็นจริงๆป่านนี้สายการบินอื่นเค้าไม่ต้องบินกันแล้วครับ เพราะเค้าไม่ได้ใช้เจ้านี้

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
ผมว่า แต่ล่ะที่เขาก็มีมาตรฐานของเขาครับ  แต่มี มาตรฐานกลางคือ medical class 1 กับ level 4 แค่นั้นเอง

TG บินมานานกว่า สายการบินในไทยอื่นๆมาก มีอุบัติเหตุแค่นี้ผมถือว่าน้อยนะ

mr.gordon โปรคนก่อนเพิ่งออกจากทีม siap เมื่อปี 2008 เองครับ
« Last Edit: 07 August 2013, 09:42:22 +07 by dekappy »

Offline koalamarch

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
นี่แหละครับ aptitude อย่างเดียวไม่พอต้อง attitude ด้วย

Offline MEE

ผมตกรอบ 5 ผมบอกตรง ผมตกเพราะภาษาอังกฤษอันนี้เข้าใจได้ เเต่เพื่อนผมที่มันก้มั่นใจว่าผ่านเเน่ ทีมเวิกดี ก้ตก

ถ้าถามผม ผมว่าโปรต่างชาติเเทบจะไมได้ดีอะไรไปกว่าคนไทยเลย ดูเเค่ง่ายๆ เอาข้อสอบเก่ามาออกทั้งดุ้นเลย

บางคนอาจจะบอกว่าเค้าเป็นโปรจิตวิทยามองคนเป็น ผมคนนึงอะไม่เชื่อเท่าไหร่ ส่วนคนอื่นว่าไงก็เเล้วเเต่มุมมองครับ

เเต่ถึงยังไงผมก็รับผลสอบได้เสมอเพราะก่อนจะมาสอบเค้าก็เขียนขั้นตอนทดสอบไว้หมดเเล้ว ผมคงไม่อยากไปเปลี่ยนขั้นตอนการรับอะไร เพียงเเต่ถ้าถามผมว่าผมเชื่อในระบบโปรมั้ย ผมบอกได้เลยว่าไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

คำๆนี้ ฆ่ามาหลายคนแล้วครับ

ผมก็คิดว่าโปรก็คนๆนึง ไม่ใช่เทวดาที่ไหนจะมาอ่านใจเราหรอกครับ

ประเด็นคือ โปรเค้ามีหัวข้อที่จะทดสอบเรา เราสามารถทำให้เขาพอใจได้หรือไม่แค่นั้นเองครับ

ส่วนเรื่องแบน 3 ปี โนคอมเม้นต์ครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ข้าวมันไก่ร้านนี้อร่อยกว่าร้านนั้น ก๋วยเตี๋ยวเรือร้านนู้นอร่อยกว่าร้านโน้น
แม้ในขั้นตอนหลักๆ จะต้องมีต้มไก่ มีการลวกเส้นที่เหมือนๆ กัน แต่เพราะแต่ละร้านมีสูตร มีวิธีการในรายละเอียดที่ต่างกันไงครับ มันถึงทำให้ได้รสชาติและความอร่อยที่แตกต่างกัน

อย่างไรก็ตาม อร่อยของผมกับอร่อยของคุณ ก็อาจจะไม่เหมือนกันก็ได้
อันไหนที่เราชอบและคิดว่าจะเลือก เราก็ต้องยอมรับสูตรและวิธีการของเค้าครับ
หากเค้าคิดว่าสูตรเค้า วิธีการของเค้ามันไม่ได้เรื่อง เค้าก็จะปรับปรุง เปลี่ยนแปลงไปเองแหละ

Offline npcomp

• ประชาชน
ผมว่าทุกๆอย่างมันขึ้นอยู่กับจังหวะ เวลา และโอกาส อาจจะรวมไปถึงโชคด้วยก็ได้
คุณ MEE พูดถูกครับว่าโปรก็เป็นคนเหมือนกัน เพราะฉะนั้นเขาก็มีสิทธิ์ที่จะผิดพลาดได้เป็นธรรมชาติของมนุษย์ทุกคน
และเขาก็มีสิทธิ์ที่จะผิดพลาดมองข้ามคนบางคนที่เหมาะสมไป เท่าๆกับที่จะผิดพลาดเลือกบางคนที่ไม่เหมาะสมเข้าไป
ผมคิดว่าการที่การบินไทยเลือกนักจิตวิทยาจาก SIAP ก็เพราะมันมี % สูงว่าจะได้นักบินที่ดีและเหมาะสม แต่ผมก็คิดว่าเขาคงไม่ได้หวังว่าทุกคนที่โปรเลือกเข้ามาทั้ง 100% จะเป็นนักบินที่ดี
ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบครับ
เราไม่สามารถควบคุมปัจจัยภายนอกได้ แทนที่เราจะมัวโทษว่าโปรไม่ดี เราหันกลับมามองตัวเราดีกว่าครับว่ายังต้องพัฒนาอะไร
อาจจะถูกที่ว่าปีนี้คุณมีคุณสมบัติเหมาะสมกว่าใครหลายๆคนที่ผ่านเข้าไป แต่มันอาจจะยังไม่ใช่เวลาของเราก็ได้ จะไม่ดีกว่าเหรอที่กลับมาสอบครั้งหน้าแล้วคุณทำได้โดดเด่นจนโปรอาจจะต้องพูดว่า ผมเสียใจที่ผมมองข้ามคุณไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว (อันนี้เพ้อเอา ฮ่าๆ) E06
Positive Thinking เข้าไว้ครับ สิ่งที่ผ่านไปแล้วเราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้ แต่อนาคตต่างหากที่คุณสามารถเปลี่ยนได้
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

Offline aerospace engineer

ที่ผมเข้าใจ แต่ไม่รุ้ว่าจะใช่รึป่าวนะครับ......ที่ TG ใช้โปรต่างชาติมาทำการคัดเลือกก็อาจจะมีเหตุผลที่ว่าเป็นการลดเบี้ยประกันอันแสนแพงลงได้นะครับ. O08   ส่วนเรื่องการแบน3ปี อันนี่ก็ไม่มีความเห็นครับ แต่ก็แอบนอยด์อยู่บ้าง.  E21

Offline miracle

• ประชาชน
ในฐานะคนเคยสอบมาบ้างนะครับ ขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวนิดหน่อย  
หลักๆ ปัจจัยที่จะก่อให้เกิดอุบัติเหตุทางการบินหลักๆ คือ  เครื่องบิน  สภาพอากาศ  และคนขับ(นักบิน)
ปัจจัยเครื่องบิน สามารถควบคุมได้โดยการตวจสอบดูแลเครื่องบินให้ดี   ปัจจัยสภาพอากาศเหนือจากการควบคุมแต่ให้ไปฝึกนักบินเพื่อรับสถานการณ์เอา  เหลือปัจจัยสุดท้ายก็คือตัวนักบิน มีการคัดสรรควบคุมโดยการรับสมัคร  คัดเลือก และตรวจสอบตามวงรอบ

ซึ่งการเป็นนักบิน  ก็คงคล้ายๆ กับการขับรถ แหละครับ  ผมคิดว่าถ้าใจรัก มีกำลังในการเรียน ผ่านการทดสอบเล็กน้อยจากเวชศาสตร์ ทอ.(เหมือนสอบใบขับขี่รถยนต์)  ผมว่าคุณก็สามารถไปเรียนบิน  ขับเครื่องบินกันได้หมด    แต่ความแตกต่างคืออะไร ความแตกต่างที่การบินไทยเชื่อซึ่งต่างกับสายการบินอื่นในไทย  ก็คือเค้าเชื่อว่าฝรั่งกลุ่มหนึ่ง เป็นฝรั่งที่จบปริญญาเอกด้านจิตวิทยามา มีประสบการณ์ในการคัดเลือกคนเข้าทำงาน  สามารถคัดสรรคนประเภทที่เชื่อว่ามี nature ที่สามารถเป็นนักบินได้เหนือกว่าคนปกติทั่วไปหน่อย  ที่สำคัญฝรั่งกลุ่มนี้เส้นไม่ได้  ฝากไม่ได้  ถ้าฝรั่งไม่เอาก็คือไม่เซ็นต์   ถ้าฝรั่งเซ็นต์ให้ รับรองให้  ไม่ใช่แค่การบินไทยเชื่อถือ  แต่บริษัทรับประภัยระดับโลกก็เชื่อถือด้วยว่าปัจจัยด้านคน  ที่ถูกเลือกมาทำหน้าที่คนขับให้การบินไทย ผ่านการรับรองว่าได้รับคัดเลือกอย่างมีคุณภาพมาจากฝรั่งกลุ่มนั้น  เป็นผลให้เบี้ยประกันที่ กบท. ต้องจ่ายมันถูกลง   เป็นผลดีต่อภาวะการเงินของบริษัท  ที่สำคัญเป็นหน้าเป็นตาและคุยโม้ได้ทั่วโลกว่านักบิน กบท. มีคุณภาพนะ  ได้รับการคัดสรรมาอย่างดี  นำมาซึ่งชื่อเสียงและความน่าเชื่อถือของบริษัท นี่คือสิ่งที่เค้ามอง

คราวนี้ เราจะรู้ได้ไงว่านักบินการบินไทยมีอะไรพิเศษกว่าคนอื่นๆ   บอกตรงๆนะครับว่า เราไม่รู้หรอก  และไม่มีทางรู้ได้เพราะคงไม่มีใครทดลองให้คนมาทดลองเอาเครื่องตกเล่น   หากแต่เค้าก็ประเมินเอาเองตามตำราทางวิชาการที่ฝรั่งพวกนี้ร่ำเรียนมาแล้วก็เอามาทดสอบ  ซึ่งแน่นอน มนุษย์เราไม่มีทางเพอร์เฟค ฝรั่งพวกนี้ก็ไม่ได้เพอร์เฟค มันอาจจะมี error บ้าง  คนไม่น่าจะเป็นนักบินได้ดันอาจจะหลุดเข้าไปได้ก็คงมี แต่คงน้อยมากๆ เพราะกระบวนการเรียน กระบวนการตรวจสอบก็จะคัดกรองให้คนพวกนี้ต้องออกไปในที่สุด(เคยมีจริงๆ)  วันที่ผมได้มีโอกาสนั่งคุยตัวต่อตัวกับ prof  ผมก็ถามนะว่ากระบวนการสอบแบบนี้มีอะไรที่วัดได้ว่านักบิน กบท. จะมีคุณภาพกว่านักบินอื่นๆ ที่ไม่ผ่านการสอบ Pro   คำตอบที่ผมได้รับอาจจะไม่ใช่คำตอบตรงๆ แต่ผมว่าเค้าฉลาดในการตอบนะ  เค้าบอกว่าอันที่จริงนักบิน ใครขับก็ขับได้   มีกำลัง มีเวลาเรียนก็บินได้ไม่ต่างกัน  นั่นในภาวะปกติทั่วๆไป   แต่ในภาวะฉุกเฉิน  ในภาวะที่ตำรา แบบเรียน หรือแบบฝึกไม่มีสอน  ยกตัวอย่างเช่น กรณีที่เครื่องบินตกในแม่น้ำฮัดสัน   ถ้าคุณเป็นนักบินประสบอุบัติเหตุไม่คาดฝัน ในขณะที่คุณมีเวลาคิด เวลาปฏิบัติไม่ถึง 3 นาที  สมองต้องรวบรวมข้อมูลหาหนทางทุกอย่างเพื่อทำให้เกิดความปลอดภัย  ไม่ใช่นักบินทุกคนแน่ๆ ที่จะมีชีวิตรอด มันจะมีคนบางคนเท่านั้นที่จะพาคนอื่นรอด  แล้วเค้า(Prof) ก็กำลังมองหากลุ่มคนเหล่านั้นอยู่  ด้วย personality และคุณลักษณะตามที่เค้าคัดกรอง

อยู่ที่ว่าพวกท่านเป็นคนที่เค้ามองหาอยู่หรือไม่....
ถ้าท่านทำได้ทุกอย่างเพียงเพื่อให้ท่านได้สมประโยชน์ที่ท่านหมายปอง 
วันหน้าท่านอาจบิน  อาจทำอะไรผิดพลาดแต่ท่านก็หมกไว้  กลัวจะถูก report ให้นักบินที่มาต่อท่านไปเสี่ยงเอาเอง ท่านรอดพอ
แบบนี้ท่านว่า Prof เค้าต้องการรึเปล่า

ขอให้โชคดีครับ
« Last Edit: 08 August 2013, 22:33:06 +07 by miracle »

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ในฐานะคนเคยสอบมาบ้างนะครับ ขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวนิดหน่อย 
หลักๆ ปัจจัยที่จะก่อให้เกิดอุบัติเหตุทางการบินหลักๆ คือ  เครื่องบิน  สภาพอากาศ  และคนขับ(นักบิน)
ปัจจัยเครื่องบิน สามารถควบคุมได้โดยการตวจสอบดูแลเครื่องบินให้ดี   ปัจจัยสภาพอากาศเหนือจากการควบคุมแต่ให้ไปฝึกนักบินเพื่อรับสถานการณ์เอา  เหลือปัจจัยสุดท้ายก็คือตัวนักบิน มีการคัดสรรควบคุมโดยการรับสมัคร  คัดเลือก และตรวจสอบตามวงรอบ

ซึ่งการเป็นนักบิน  ก็คงคล้ายๆ กับการขับรถ แหละครับ  ผมคิดว่าถ้าใจรัก มีกำลังในการเรียน ผ่านการทดสอบเล็กน้อยจากเวชศาสตร์ ทอ.(เหมือนสอบใบขับขี่รถยนต์)  ผมว่าคุณก็สามารถไปเรียนบิน  ขับเครื่องบินกันได้หมด    แต่ความแตกต่างคืออะไร ความแตกต่างที่การบินไทยเชื่อซึ่งต่างกับสายการบินอื่นในไทย  ก็คือเค้าเชื่อว่าฝรั่งกลุ่มหนึ่ง เป็นฝรั่งที่จบปริญญาเอกด้านจิตวิทยามา มีประสบการณ์ในการคัดเลือกคนเข้าทำงาน  สามารถคัดสรรคนประเภทที่เชื่อว่ามี nature ที่สามารถเป็นนักบินได้เหนือกว่าคนปกติทั่วไปหน่อย  ที่สำคัญฝรั่งกลุ่มนี้เส้นไม่ได้  ฝากไม่ได้  ถ้าฝรั่งไม่เอาก็คือไม่เซ็นต์   ถ้าฝรั่งเซ็นต์ให้ รับรองให้  ไม่ใช่แค่การบินไทยเชื่อถือ  แต่บริษัทรับประภัยระดับโลกก็เชื่อถือด้วยว่าปัจจัยด้านคน  ที่ถูกเลือกมาทำหน้าที่คนขับให้การบินไทย ผ่านการรับรองว่าได้รับคัดเลือกอย่างมีคุณภาพมาจากฝรั่งกลุ่มนั้น  เป็นผลให้เบี้ยประกันที่ กบท. ต้องจ่ายมันถูกลง   เป็นผลดีต่อภาวะการเงินของบริษัท  ที่สำคัญเป็นหน้าเป็นตาและคุยโม้ได้ทั่วโลกว่านักบิน กบท. มีคุณภาพนะ  ได้รับการคัดสรรมาอย่างดี  นำมาซึ่งชื่อเสียงและความน่าเชื่อถือของบริษัท นี่คือสิ่งที่เค้ามอง

คราวนี้ เราจะรู้ได้ไงว่านักบินการบินไทยมีอะไรพิเศษกว่าคนอื่นๆ   บอกตรงๆนะครับว่า เราไม่รู้หรอก  และไม่มีทางรู้ได้เพราะคงไม่มีใครทดลองให้คนมาทดลองเอาเครื่องตกเล่น   หากแต่เค้าก็ประเมินเอาเองตามตำราทางวิชาการที่ฝรั่งพวกนี้ร่ำเรียนมาแล้วก็เอามาทดสอบ  ซึ่งแน่นอน มนุษย์เราไม่มีทางเพอร์เฟค ฝรั่งพวกนี้ก็ไม่ได้เพอร์เฟค มันอาจจะมี error บ้าง  คนไม่น่าจะเป็นนักบินได้ดันอาจจะหลุดเข้าไปได้ก็คงมี แต่คงน้อยมากๆ เพราะกระบวนการเรียน กระบวนการตรวจสอบก็จะคัดกรองให้คนพวกนี้ต้องออกไปในที่สุด(เคยมีจริงๆ)  วันที่ผมได้มีโอกาสนั่งคุยตัวต่อตัวกับ prof  ผมก็ถามนะว่ากระบวนการสอบแบบนี้มีอะไรที่วัดได้ว่านักบิน กบท. จะมีคุณภาพกว่านักบินอื่นๆ ที่ไม่ผ่านการสอบ Pro   คำตอบที่ผมได้รับอาจจะไม่ใช่คำตอบตรงๆ แต่ผมว่าเค้าฉลาดในการตอบนะ  เค้าบอกว่าอันที่จริงนักบิน ใครขับก็ขับได้   มีกำลัง มีเวลาเรียนก็บินได้ไม่ต่างกัน  นั่นในภาวะปกติทั่วๆไป   แต่ในภาวะฉุกเฉิน  ในภาวะที่ตำรา แบบเรียน หรือแบบฝึกไม่มีสอน  ยกตัวอย่างเช่น กรณีที่เครื่องบินตกในแม่น้ำฮัดสัน   ถ้าคุณเป็นนักบินประสบอุบัติเหตุไม่คาดฝัน ในขณะที่คุณมีเวลาคิด เวลาปฏิบัติไม่ถึง 3 นาที  สมองต้องรวบรวมข้อมูลหาหนทางทุกอย่างเพื่อทำให้เกิดความปลอดภัย  ไม่ใช่นักบินทุกคนแน่ๆ ที่จะมีชีวิตรอด มันจะมีคนบางคนเท่านั้นที่จะพาคนอื่นรอด  แล้วเค้า(Prof) ก็กำลังมองหากลุ่มคนเหล่านั้นอยู่  ด้วย personality และคุณลักษณะตามที่เค้าคัดกรอง

อยู่ที่ว่าพวกท่านเป็นคนที่เค้ามองหาอยู่หรือไม่....

ไลค์

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
หลักๆ ปัจจัยที่จะก่อให้เกิดอุบัติเหตุทางการบินหลักๆ คือ  เครื่องบิน  สภาพอากาศ  และคนขับ(นักบิน)
ปัจจัยเครื่องบิน สามารถควบคุมได้โดยการตวจสอบดูแลเครื่องบินให้ดี   ปัจจัยสภาพอากาศเหนือจากการควบคุมแต่ให้ไปฝึกนักบินเพื่อรับสถานการณ์เอา  เหลือปัจจัยสุดท้ายก็คือตัวนักบิน มีการคัดสรรควบคุมโดยการรับสมัคร  คัดเลือก และตรวจสอบตามวงรอบ

ซึ่งการเป็นนักบิน  ก็คงคล้ายๆ กับการขับรถ แหละครับ  ผมคิดว่าถ้าใจรัก มีกำลังในการเรียน ผ่านการทดสอบเล็กน้อยจากเวชศาสตร์ ทอ.(เหมือนสอบใบขับขี่รถยนต์)  ผมว่าคุณก็สามารถไปเรียนบิน  ขับเครื่องบินกันได้หมด    แต่ความแตกต่างคืออะไร ความแตกต่างที่การบินไทยเชื่อซึ่งต่างกับสายการบินอื่นในไทย  ก็คือเค้าเชื่อว่าฝรั่งกลุ่มหนึ่ง เป็นฝรั่งที่จบปริญญาเอกด้านจิตวิทยามา มีประสบการณ์ในการคัดเลือกคนเข้าทำงาน  สามารถคัดสรรคนประเภทที่เชื่อว่ามี nature ที่สามารถเป็นนักบินได้เหนือกว่าคนปกติทั่วไปหน่อย  ที่สำคัญฝรั่งกลุ่มนี้เส้นไม่ได้  ฝากไม่ได้  ถ้าฝรั่งไม่เอาก็คือไม่เซ็นต์   ถ้าฝรั่งเซ็นต์ให้ รับรองให้  ไม่ใช่แค่การบินไทยเชื่อถือ  แต่บริษัทรับประภัยระดับโลกก็เชื่อถือด้วยว่าปัจจัยด้านคน  ที่ถูกเลือกมาทำหน้าที่คนขับให้การบินไทย ผ่านการรับรองว่าได้รับคัดเลือกอย่างมีคุณภาพมาจากฝรั่งกลุ่มนั้น  เป็นผลให้เบี้ยประกันที่ กบท. ต้องจ่ายมันถูกลง   เป็นผลดีต่อภาวะการเงินของบริษัท  ที่สำคัญเป็นหน้าเป็นตาและคุยโม้ได้ทั่วโลกว่านักบิน กบท. มีคุณภาพนะ  ได้รับการคัดสรรมาอย่างดี  นำมาซึ่งชื่อเสียงและความน่าเชื่อถือของบริษัท นี่คือสิ่งที่เค้ามอง

คราวนี้ เราจะรู้ได้ไงว่านักบินการบินไทยมีอะไรพิเศษกว่าคนอื่นๆ   บอกตรงๆนะครับว่า เราไม่รู้หรอก  และไม่มีทางรู้ได้เพราะคงไม่มีใครทดลองให้คนมาทดลองเอาเครื่องตกเล่น   หากแต่เค้าก็ประเมินเอาเองตามตำราทางวิชาการที่ฝรั่งพวกนี้ร่ำเรียนมาแล้วก็เอามาทดสอบ  ซึ่งแน่นอน มนุษย์เราไม่มีทางเพอร์เฟค ฝรั่งพวกนี้ก็ไม่ได้เพอร์เฟค มันอาจจะมี error บ้าง  คนไม่น่าจะเป็นนักบินได้ดันอาจจะหลุดเข้าไปได้ก็คงมี แต่คงน้อยมากๆ เพราะกระบวนการเรียน กระบวนการตรวจสอบก็จะคัดกรองให้คนพวกนี้ต้องออกไปในที่สุด(เคยมีจริงๆ)  วันที่ผมได้มีโอกาสนั่งคุยตัวต่อตัวกับ prof  ผมก็ถามนะว่ากระบวนการสอบแบบนี้มีอะไรที่วัดได้ว่านักบิน กบท. จะมีคุณภาพกว่านักบินอื่นๆ ที่ไม่ผ่านการสอบ Pro   คำตอบที่ผมได้รับอาจจะไม่ใช่คำตอบตรงๆ แต่ผมว่าเค้าฉลาดในการตอบนะ  เค้าบอกว่าอันที่จริงนักบิน ใครขับก็ขับได้   มีกำลัง มีเวลาเรียนก็บินได้ไม่ต่างกัน  นั่นในภาวะปกติทั่วๆไป   แต่ในภาวะฉุกเฉิน  ในภาวะที่ตำรา แบบเรียน หรือแบบฝึกไม่มีสอน  ยกตัวอย่างเช่น กรณีที่เครื่องบินตกในแม่น้ำฮัดสัน   ถ้าคุณเป็นนักบินประสบอุบัติเหตุไม่คาดฝัน ในขณะที่คุณมีเวลาคิด เวลาปฏิบัติไม่ถึง 3 นาที  สมองต้องรวบรวมข้อมูลหาหนทางทุกอย่างเพื่อทำให้เกิดความปลอดภัย  ไม่ใช่นักบินทุกคนแน่ๆ ที่จะมีชีวิตรอด มันจะมีคนบางคนเท่านั้นที่จะพาคนอื่นรอด  แล้วเค้า(Prof) ก็กำลังมองหากลุ่มคนเหล่านั้นอยู่  ด้วย personality และคุณลักษณะตามที่เค้าคัดกรอง

wow ๆ โดนใจเลยครับ