Author Topic: ขอเสียงเด็กสายศิลป์หน่อยค๊าบ บบ  (Read 38481 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline armidsza

• ทหารเลว
  • *
     มีเด็กสายศิลป์เหลือรอดมาเยอะหรือเปล่าครับเนี่ย

ผมสายศิลป์แบบ ศิลป์จ๋า เลย ไม่ได้เรียนคณิตกับวิทย์ตั้งแต่ ม.5 ละ

T_T เหนื่อยหน่อย

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ

Offline lightbox

• ประชาชน
เด็กสายศิลป์ขอรายงานตัวอีกคนครับ ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ของผมหยุดไปตั้งแต่ม.3แล้วครับผม - นักบิน 301-
ผมชื่อแปลนนะครับ ไปตรวจสุขภาพวันจันร์นี้แล้วครับ ยังไงทักทายกันได้นะครับ

• ทหารเลว
  • *
     แลกไลน์กันไหมครับ

แอดมานะครับเด็กศิลป์ 55 5 5+ 

armidsza

kimtun

• Guest
สายวิทย์ล้วนๆ ภาษานี่อย่างห่วย ผมตรวจวันที่ 1 เหมือนกัน เเล้วเจอกันครับผม

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
สายศิลป์ เหมือนกันครับ - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-แต่ไม่ผ่าน 5555+ E06 E06 E06

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
เด็กสายศิลป์ขอรายงานตัวอีกคนครับ ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ของผมหยุดไปตั้งแต่ม.3แล้วครับผม - นักบิน 301-
ผมชื่อแปลนนะครับ ไปตรวจสุขภาพวันจันร์นี้แล้วครับ ยังไงทักทายกันได้นะครับ

ผมศิลป์-คำนวณ บัญชี ครับ

มีใครเปนเด็กอักษรบ้างป่ะ 555

• ประชาชน

แหะๆ ผมนี่แหละคร้าบ

• ทหารเลว
  • *

แหะๆ ผมนี่แหละคร้าบ
[/quote

ผมก็คล้ายๆอักษร แต่ที่มหาลัยชื่อ คณะมนุษยศาสตร์ครับ  555

Offline cantonatt

• ประชาชน
ผมก็ศิลป์คับ ศิลป์ภาษาเลยย พรุ่งนี้ตรวจร่างกายแล้ววว - สอบนักบิน 306- O19

Offline tee1234

• ประชาชน
เด็กสายวิทย์ตอน ม.ปลายครับ

แต่มหาลัยก็ทิ้งวิทย์ไปละครับ ผมว่าความรู้น่าจะพอกันนะ ฮาาา

Offline sakurangi7

• ทหารเลว
  • *

ผมก็ศิลป์คับ ศิลป์ภาษาเลยย พรุ่งนี้ตรวจร่างกายแล้ววว - สอบนักบิน 306- O19

ท่านทั้ง2เตรียมตัวนานขนาดไหน อ่านหนังสือกันยังงัยคับถึงทำให้ผ่านรอบแรกได้ แล้วจุดเด่นที่ท่านมีที่คิดว่าทไให้ท่านผ่านรอบแรกไปได้เนี่ยเป็นอะไรคับ   ผมตกรอบแรกมาสองปีแระ รบกวนชี้แนะด้วยค๊าบบบ  O21

• นักรบ
อ่านหนังสือและทำโจทย์เยอะๆ ครับ

ส่วนฟิฯ ผมเลือกอ่านแค่กลศาสตร์ ไฟฟ้ากระแสอะไรนั่นแม่งยาก แสงก้อดูๆ ไปนิดหน่อย

ส่วนเลข ผมเดกศิลป์ก้อจริงแต่ศิลป์คำนวณ ดังนั้น มาเหอะครับ

ประมาณนี้ครับ  O08

• ประชาชน

ท่านทั้ง2เตรียมตัวนานขนาดไหน อ่านหนังสือกันยังงัยคับถึงทำให้ผ่านรอบแรกได้ แล้วจุดเด่นที่ท่านมีที่คิดว่าทไให้ท่านผ่านรอบแรกไปได้เนี่ยเป็นอะไรคับ   ผมตกรอบแรกมาสองปีแระ รบกวนชี้แนะด้วยค๊าบบบ  O21

คือส่วนตัวออกตัวก่อนเลยไม่ได้เก่งอะไรคับ
แต่คือส่วนตัวผมใช้วิธีเตรียมตัวโดยรู้ว่าเลข กะฟิสิกก์เราด้อยกว่าสายวิทย์มาก
ตอนเตรียมตัว ผมก็มุ่งส่วนความรู้ทั่วไปให้มากที่สุด อ่านข้อมูลบริษัทให้ได้มากที่สุด
แล้วก็แบ่งเวลาส่วนหนึ่งมาทวนเลข ฟิสิกส์ ที่ไม่น่าจะยากมากจนเกินไป เช่นพวกเลขGmat เช่น  set logic คำนวนแรง ฟิสิกส์ก็พวกโมเมนตัม แรง ง่ายๆ (แนะนำพวกเลข ฟิสิกส์ม.ปลาย ทำความเข้าใจ แล้วจำสูตร)
ทำโจทย์เยอะๆ  O19 O19
แล้วก็อังกฤษเตรียมไปดีๆ ครับ
ตอนสอบข้อไหนทำไม่ได้ ข้ามเลย อย่ามั่ว ทุกชุดเลยครับ (ชุดbasic ผมข้ามกระจุย)
ส่วนแอปปิจูด ก็พยายามทำให้ได้มากที่สุด แต่ก็เหมือนเดิม อย่ามั่ว
วันก่อนสอบนอนให้พอ ผมว่ามันมีผลมากกับข้อสอบแอป ดูดพลังสุดๆ

ผมว่าสิ่งสำคัญคือหาความรู้ทั่วไป ความรู้บริษัท ฝึกทำโจทย์เยอะๆ อย่ามั่วข้อที่ไม่รู้อ่ะครับ
อันนี้คือของผมที่ผมใช้มานะครับ ตอนนี้ก็รอลุ้นว่าจะได้ไปต่อถึงรอบไหน ต่อได้สุดไม่สุด  - สอบนักบิน 306-

• ทหารเลว
  • *
ผมเอาใจช่วยพวกคุณอยู่ครับ สู้ให้เต็มที่น่ะครับ แล้วผลจะตามหลังพวกคุณไปครับ ฝากเอาความฝันผมไปท่องเที่ยวกับพวกคุณล่วงหน้าน่ะครับ  O07

• ประชาชน
ขอบคุณมากๆครับ ส่วนตัวผมตอนผมเตรียมตัว ผมก็อ่านแต่หนังสืออ่ะครับ แหะๆ เน้นไปทางแอปติจูด กับความรู้ทั่วไปเหมือนกันครับ ส่วนเลขกับฟิสิกส์ผมอ่าน sat ครับ กับดูยูทูป เสิร์ชว่า sat นี่แหละครับ จะมีวีดีโอของฝรั่งเขามาสอนเคล็ดลับไว้ ในยูทูปมีเยอะเลยครับ เราอยากดูเรื่องอะไรก็พิมพ์เข้าไปเลย มีทั้งเลขและฟิสิกส์ ทั้งภาษาไทยภาษาอังกฤษมีหมดครับ แต่วันสัมภาษณ์กับกัปตัน ผมโดนกัปตันทักว่าคะแนนเลขกับฟิสิกส์ได้น้อยมาก กัปตันแนะนำให้ไปพัฒนาครับ O19

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากๆครับ ส่วนตัวผมตอนผมเตรียมตัว ผมก็อ่านแต่หนังสืออ่ะครับ แหะๆ เน้นไปทางแอปติจูด กับความรู้ทั่วไปเหมือนกันครับ ส่วนเลขกับฟิสิกส์ผมอ่าน sat ครับ กับดูยูทูป เสิร์ชว่า sat นี่แหละครับ จะมีวีดีโอของฝรั่งเขามาสอนเคล็ดลับไว้ ในยูทูปมีเยอะเลยครับ เราอยากดูเรื่องอะไรก็พิมพ์เข้าไปเลย มีทั้งเลขและฟิสิกส์ ทั้งภาษาไทยภาษาอังกฤษมีหมดครับ แต่วันสัมภาษณ์กับกัปตัน ผมโดนกัปตันทักว่าคะแนนเลขกับฟิสิกส์ได้น้อยมาก กัปตันแนะนำให้ไปพัฒนาครับ O19

ครับผม ขอบคุณมากค๊าบบ

• ประชาชน
สู้ๆ ครับ บอกตัวเองด้วยเช่นกัน อิอิ

Offline keng2526

• ประชาชน
ศิลป์เหมือนกัน แต่เรียนบินที่ เมกา อ่ะ

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
ผมก้อศิลป์จ๋าอะครับ อยากรู้คนที่ผ่านเตรียมตัวเพื่อจะสอบ SP ยังไงหรือไปเรียนอะไรที่ไหนกันอะครับ อยากทราบข้อมูลจากผู้รู้หรือผู้ที่ผ่านหน่อยอะครับ เรื่อง ฟิสิก กะ คณิต หรือจะแชร์ประสบการณ์ที่ไปสอบก้อได้นะครับ O07

Offline s5102971

• ทหารเลว
  • *
 E07เข้ามาทักทายครับ สายศิลป์อย่าไปกลัวครับ ถ้าเราตั้งใจจริง ทำได้แน่ๆ สู้ๆ ครับ เ
เชียร์ๆ
  E30 E25

• นักรบ
  • **
อยากรู้มากๆเลยอะครับว่าควรจะเตรียมอย่างไรบ้างสำหรับคนที่ผ่านหรือผ่านรอบข้อสอบ ฟิสิก กะ คณิตอะครับ O19ได้โปรดช่วยแนะทีนะครับ O07

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
สายศิลป์เหมือนกันครับ ในฐานะที่เคยสอบมาแล้วหลายรอบ (ไม่ต้องถามว่ากี่ครั้ง เขินที่จะบอก)

เนื้อหาคณิต กับ ฟิสิกส์ ที่การบินไทยออก มันหลากหลายมากครับ ยากง่ายผสมกันไป แต่ส่วนใหญ่จะเป็นแบบปัญหาชั้นเดียว แก้สมการชั้นเดียวซะเยอะ

เนื้อหาคณิตที่ควรต้องรู้ คือ
1. เรื่องด้านกับมุมสามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงกลม การหาพื้นที่ พื้นผิว ปริมาตรของรูปทรงต่างๆ
2. พวกพีชคณิตอะครับ จำนวนจริง (บทนี้เนื้อหาเยอะนะ เช่น พหุนาม แอปโซลูท) เอ็กโพ ล็อก ฟังชั่น อสมการ
3. เซต ความน่าจะเป็น
4. สถิติ พวกหามีน มีเดียน โหมด
5. เรขาคณิตวิเคราะห์ ภาคตัดกรวย และตรีโกณ
ุ6. Gmat พวกถามรถสวนกัน รถตามกัน พายเรือทวนน้ำตามน้ำ ทำงานคนเดียวและพร้อมกัน เปอร์เซ็นร้อยละ (พวกเพิ่ม-ลด ราคาสินค้า)

สรุป ไปทบทวนขุดความรู้โดย ไปเอาหนังสือสรุปเนื้อหา ม.ต้น และ ม.ปลาย และพวก Gmat ของ Barron หรือสำนักพิมพ์อื่นก็ได้ มาอ่านซะ อ่านและทำโจทย์ด้วย แต่ไม่ต้องลึกมาก เอาแค่พอทำได้ เพราะข้อสอบการบินไทยไม่ยากเหมือนสอบเข้า เน้นรู้กว้างๆ พอทำได้ โอเคนะครับ

เนื้อหาฟิสิกส์ที่ควรรู้ คือ
ควรรู้ทุกบทของม. 4 และ 5 นะครับ เ้ว้นม.6 ไว้ก็ได้พวกไฟฟ้าสถิตย์ นิวเคลียร์พวกเนี้ย ไม่เคยเห็นออกนะครับ
เท่าที่จำได้และได้ทำเนี่ย จะเป็นพวกกฎอนุรักษ์พลังงาน อนุรักษ์โมเมนตัม ไฟฟ้ากระแสหาความต้านทาน (อันนี้มีทุกปีไอ้ไฟฟ้ากระแสเนี่ย อ่านไปเลย) ซิมเปิลฮาร์โมนิก หาความเร็วเฉลี่ย

เช่นเดิม ไม่ต้องอ่านลึกมาก เพราะไม่ได้สอบเข้าวิศวะ การบินไทยออกแบบสั้นๆ ง่ายๆ รู้สูตรแทนค่า จบ แต่ปัญหา (ของผม) คือ ตอนสอบจริงๆ งง กระเจิง ลน จำไม่ได้  

ความรู้ทั่วไป อันนี้ผมเกลียดมาก แรกๆ กะจะเข้าไปทำอันเนี้ยแหละ แต่ปรากฏว่ามันทั่วไปจริงๆ คือไม่รู้ว่าเค้าจะถามอะไรเอาจริงๆ นะ รู้คือได้คะแนน ไม่รู้คือตัดตัวเลือกและเดา เอาเป็นว่าอ่านข่าวสารช่วง 3 เดือนก่อนสอบ เอาข่าวใหญ่ๆ อ่านให้ครบ ดูแผนที่ประเทศที่มีเหตุการณ์เกิดขึ้นด้วย ความรู้เกี่ยวกับการบินก็มี เยอะอะ

ภาษาอังกฤษก็เตรียมดีๆ นะ เพราะข้อสอบคณิตกะฟิสิกส์ก็เป็นภาษาอังกฤษ

ความถนัดก็ต้องทำให้ได้เกินครึ่งนะ ถึงจะปลอดภัย พวกอนุกรม logic (ภาพนี้ ภาพต่อไปอะไร) พับกล่อง Short term memory Scanความเหมือนต่าง และอื่นๆ ส่วนนี้คงหาข้อมูลไม่ยากนะ

สรุปอีกที ทำให้ได้ทุกวิชา ทุกพาร์ท เกินครึ่งไว้ อุ่นใจนะครับ

หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะครับ ขอให้ทุกๆ คนในนี้ประสบความสำเร็จกันทุกๆ คนเลยนะครับ ขอให้สมหวังได้เป็นนักบินรุ่น 2014 กันทุกคนเลย (รวมผมด้วย LOL)

E30

• นักรบ
  • **
 O10ขอบคุณมากๆๆเลยนะครับที่เอิ้อเฟื้อให้ ผมจะลองหาทำและอ่านดูนะครับ O19

Offline Mojojojo

• ประชาชน
ผมอีกคนครับ ตกรอบแรกมาแล้วปีนึงจะพยายามต่อไปครับ E25

• นักรบ
  • **
เด็กศิลป์เครียดมากครับ บ่องตง ผมเอาเวลาไปทุ่มใส่ ฟิสิกทั้งหมดเลย เพราะรุ้สึกว่ามันง่าย อ่านเองได้ แทนค่าแล้วรุ้เรื่องเลย ถ้าเราเข้าใจบทนิยามของทฤษฎีนั้นเป็นอย่างดี ส่วนคณิตเป็นอะไรที่อ่านเองแล้วค่อนข้างยาก ต้องใช้เวลาและมีคนคอยแนะนำ ซึ่งสถานการณ์ ณ ปัจจุบัน คงจะทำไม่ได้ไหนจะเรื่องงานอีก เห้อ เครียดๆๆๆๆๆๆๆ
 E08

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
คำแนะนำนะครับ

ข้อสอบการบินไทย (เฉพาะความรู้ทั่วไปรอบแรก) ไม่ยากครับ

ฟิสิกส์ค่อนข้างง่ายครับ โจทย์เกือบทั้งหมดคือกลศาสตร์ ม.4...ถ้าเข้าใจคือจบครับ ใส่ในสูตรทีเดียวก็ได้คำตอบแล้ว แต่ปัญหาคือใส่สูตรกันไม่ถูกครับ (ผมเคยสอนพิเศษมาก่อน เข้าใจดี) อย่างเรื่องการเคลื่อนที่ แรง พลังงาน ที่ผิดกันเกินครึ่งคือใส่เครื่องหมายบวก/ลบผิดครับ หรือถ้าจะว่ากันจริงๆคือยังไม่เข้าใจทิศทางของปริมาณเวกเตอร์ครับ แนะนำให้ทำความเข้าใจให้ดีๆนะครับ

คณิตศาสตร์ จำไม่ค่อยได้ละ มันมาเรื่อยๆ แต่ความรู้ที่ใช้สอบจะอยู่แถวๆ ม.ต้น ครับ หลักๆคือแก้สมการ (อสมการไม่น่ามีนะ แต่ถึงจะมีก็ทำเหมือนกัน) เรขาคณิต กับสถิตินิดหน่อย...ไม่ยาก ถ้าพื้นฐานแน่นก็สบายไปถึงรอบโปร1ครับ พวกเรื่องพื้นฐาน ถ้างัดมาใช้ได้แบบไม่ต้องนึกถือว่าผ่านครับ พวก พื้นที่ เส้นรอบวง มุมภายใน etc

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อีกอย่างคือเป้าหมายของการสอบรอบแรก ไม่ใช่การคัดหัวกะทินะครับ แต่เป็นการกรองคนที่สามารถเอาตัวรอดจากข้อสอบบ้าๆชุดนี้ได้เท่านั้นเองครับ...แหม่ ใครจะไปทำทันทุกข้อครับ 100 ข้อ 50 นาที...แค่นาทีละข้อก็รากเลือดแล้ว (ข้อสอบเป็นแบบฝนอีกนะ)

ว่ากันตรงๆ ถ้าทำได้ซัก 30-40 ข้อ (ใช้เวลาทำข้อละ 1-1.5 นาที) ก็มีโอกาสผ่านแล้วครับ

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากครับพี่กัปตับMEE มีกำลังใจมากเบย E30

Offline PoliMo

• ทหารเลว
  • *
ปีนี้เขาว่ากันว่าการบินไทยจะรับเป็นปีสุดท้าย แล้วคงไม่รับไปอีกหลายปี เขาว่าๆกันมานะ ยังไงก็สู้ๆนะครับ E37