Author Topic: รายได้SPเค้าให้กันยังไงเหรอครับ  (Read 24172 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilot07

• ทหารเลว
  • *
สอบถามพี่ๆหน่อยครับว่าหากได้เป็นSP ของการบินไทยมีรายได้ตอนเรียนเท่าไหร่ครับ แล้วพอเรียนจบต้องฝึกอีกกี่เดือนถึงจะได้บินจริงครับ แล้วตอนฝึกได้รายได้เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณมากครับ O35

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
ตอนเป็น sp

การบินไทย ไทย สมายล์ 12,500
แอร์ เอเชีย 9,000
บางกอกแอร์ 26,800

Offline pilot07

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณครับ แล้วตอนเทรนก่อนบินจริงพอทราบไม๊ครับผม E30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ตอนเทรน TG 35,000 บาทครับ + ค่าบิน (perdiem) ต่างหาก

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
บางกอกให้เท่านั้นตั้งแต่ยังเทรนอยู่โรงเรียนการบินเลยเหรอครับ

รวยฝุดๆ  O07

Offline romeo

• ATT01/08
  • ทหารเลว
ตอนเทรน TG 35,000 บาทครับ + ค่าบิน (perdiem) ต่างหาก

ขออนุญาตแก้ข้อมูลของคุณ DuraSail นิดนึงครับ ล่าสุดคือ 36,002 บาทครับ เพิ่มมาอีกพันนึง  O30

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
 O34
บางกอกให้เท่านั้นตั้งแต่ยังเทรนอยู่โรงเรียนการบินเลยเหรอครับ

รวยฝุดๆ  O07

ใช่แล้วคับ รุ่นน้องผมที่เพิ่งติดโทรมาบอกว่าเค้าให้เท่านี้อ่ะ บางกอกสปอร์ตมั่กๆ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เรื่องระยะเวลาเทรนของการบินไทย ถ้าตอนนี้
CPL ~13 เดือน
ATT course+เรียนตาม Type ~4-5 เดือน
เข้า Sim แล้วแต่ fleet แต่ประมาณ ~3-4 เดือน
Route Train (บินจริงแต่ติด 2 ขีดเป็น Trainee) แล้วแต่ fleet ~4-10 เดือน
แล้วจึงสำเร็จเป็น Co-Pilot ติด 2 ขีดครึ่งครับ

ส่วน MPL ระยะเวลาจะแตกต่างไปเล็กน้อยแต่ก็คล้ายๆกันครับ

Offline cantonatt

• ประชาชน
PG ใจป้ำตั้งแต่เรียนเลยย จนถึงบินก็น่าจะเยอะสุดป่าวครับตอนนี้
(แต่ได้ยินว่าชิวสุดจริงๆ)
TG ตอนนี้เข้าไปต้องจ่ายภาษีเองแล้วใช่ไหมครับ

Offline FLAMINGO

• ประชาชน
PG ใจป้ำตั้งแต่เรียนเลยย จนถึงบินก็น่าจะเยอะสุดป่าวครับตอนนี้
TG ตอนนี้เข้าไปต้องจ่ายภาษีเองแล้วใช่ไหมครับ

เหอะๆอิจฉาคนบินPG ครับ สบายจัง  O08

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
สุดยอดเลยครูกอล์ฟ 555 ลืมอ่ะ

ใช่ครับ จ่ายเอง แต่เค้าก็บอกว่าเค้าได้ชดเชยส่วนของภาษีไว้ให้แล้วครับ เงินเดือนรุ่นเสียเองเลยมากกว่ารุ่นที่ บ เสียให้อยู่เล็กน้อย (ซึ่งเค้ากำลังทำเรื่องกันอยู่ว่ามันไม่พอนะ ที่ชดเชยให้น่ะ มันน้อยไป ซึ่งถ้าได้ จะได้ยาวลงมายันน้องๆที่จะเข้าใหม่ด้วยครับ)

Offline Zephur

• ทหารเลว
  • *
SPตอนเรียนของการบินไทยนี่เริ่มใช้ทุนเลยรึป่าวครับ

Offline cantonatt

• ประชาชน
SPตอนเรียนของการบินไทยนี่เริ่มใช้ทุนเลยรึป่าวครับ

ตามที่ถามเพื่อนที่เข้าไป และกต. บอก คือกบท.จ่ายค่าเรียนให้เลยครับ ไม่มีใช้ทุน(เป็นเงิน)
แต่มีสัญญาทำงานผูกไว้ครับ สองปีล่าสุดที่ถามมา ๑๐ปีครับ

ผิด ถูก เพิ่มเติมยังไงแก้ไขได้นะครับ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
 O10 O10.

บางกอกแอร์ สปอร์ตจัง

แต่ยังไงก็อยากเป็นสมาชิกของ Fleet TG อยู่ดี SXY SXY SXY

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
SP PG ปีนี้ ติดกี่คนครับ

เห็นประกาศผลไปแล้ว

แต่เงียบมาก

Offline aerospace engineer

ผมเห็นใน FB ของ bsc ว่า sp ของ pg ในรุ่นที่1 มี13คนครับ E30

Offline ukgrit

• ประชาชน
ผมเห็นใน FB ของ bsc ว่า sp ของ pg ในรุ่นที่1 มี13คนครับ E30

SP PG มี12คนครับ
มีทุนส่วนตัวคนนึงครับผม

Offline aerospace engineer

อ่อ ขอบคุณมากครับ เห็นในรูปมี13คน นึกว่าเป็น sp pgทั้งหมดเลย  O04

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *

[/quote]

เห็น มี ผู้หญิง คนเดียว  เอง  

Offline Toon44

• ประชาชน

ขออนุญาตแก้ข้อมูลของคุณ DuraSail นิดนึงครับ ล่าสุดคือ 36,002 บาทครับ เพิ่มมาอีกพันนึง  O30

แล้ว perdiem จ่ายยังไงครับ แล้วช่วงเป็น Trainnee เดือนนึงได้รวมๆตกเท่าไหร่ครับ