Author Topic: เพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์รอบสัมภาษณ์ที่ผ่นและไม่ผ่านช่วยแชร์ประสบการ์ให้ฟังหน่อยครับ  (Read 5725 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilot07

• ทหารเลว
  • *
กำลังเตรียมข้อมูลเพื่อสอบสัมภาษณ์รอบกัปตัน พร้อมฝึกคิดเร็ว แต่จยังไม่รู้เลยว่าอะไรที่ควรทำ อะไรที่ควรตอบและไม่ตอบในขณะสัมภาษณ์ และตอนถูกกดดัน ใครมีประสบการณ์เล่าแชร์ให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ O07

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ก่อนจะหลงทางกัน อยากแนะนำอะไรไว้ครับ

หลายๆคนพยายามที่จะหาว่าต้องตอบยังไงให้ถูกใจกรรมการ หรือพยายามที่จะหาโผว่ากรรมการจะถามอะไรบ้าง

ในความเป็นจริงของการสอบรอบนี้คือ ไม่มีคำว่าตอบผิดหรือตอบถูกและไม่มีโผครับ...การสอบรอบนี้คือการไปให้กัปตันหรือคนที่เราอาจจะได้ทำงานด้วยในอนาคตพิจารณาว่า สมควรมั๊ยที่จะเอามาทำงานด้วย...ซึ่งสิ่งที่เขาต้องการ ไม่ใช่คำตอบสวยหรู หรือคนที่รู้เรื่องเครื่องบินไปซะทุกอย่าง แต่ว่าเป็นคนที่มีลักษณะอย่างที่เอามาทำงานด้วยได้ครับ ทั้งนี้เพราะอาชีพนี้มันพิเศษกว่าชาวบ้านครับ (ไม่ใช่วิเศษ) ได้บินไปบนฟ้า ได้ท่องโลก ได้รับเงินเดือนสูงๆ แต่ว่าแค่ล้อพ้นพื้นก็พร้อมตายแล้วถ้าประมาท

การเตรียมตัวที่ดีที่สุด ผมว่าคือการค้นหาว่าเราเป็นที่มีบุคลิกอย่างที่บริษัทต้องการไหม ถ้าใช่ก็ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ เป็นตัวของตัวเองไปสอบ สบายจะตายไม่ต้องเตรียมโผอะไรไปซักอย่าง แค่ตอบอย่างที่เราคิดว่ามันควรจะเป็นก็พอ แล้วถ้าเราไม่ใช่ จะทำยังไงให้มันใช่...ไม่ได้แนะนำให้เฟคหรือแถนะครับ เพราะถึงจะรอดจากรอบนี้ไปได้ ก็ต้องไปเจอระดับโปรเฟสเซอร์อีกครั้งอยู่ดี

บุคลิกที่ว่าคืออะไร ผมว่าคนส่วนใหญ่ก็พอจะรู้กันแล้วล่ะครับ
ซื่อสัตย์
ตรงต่อเวลา
รับผิดชอบ
อ่อนน้อม
ใจเย็น
มองโลกในแง่ดี
ทำงานร่วมกับคนอื่นได้
etc

ส่วนเรื่อง Aptitude หรือความถนัดที่นักบินควรจะมี อย่าง คิดเลข เดินจุด ความจำ พวกนี้ถือว่าพื้นฐานควรจะมีอยู่แล้ว แค่ไปฝึกให้คล่องก็พอครับ รอบโปรค่อยเอาละเอียดอีกที

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
เหมือนสัมภาษณ์งานธรรมดา ต่างกันที่อาจจะมีการทดสอบปฏิกิริยาการโต้ตอบภายใต้ความกดดัน ความช่างสังเกตครับ