Author Topic: สัมภาษณ์กัปตัน  (Read 8383 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline will

• ประชาชน
เตรียมตัวกันยังไงบ้างครับ O35

kimtun

• Guest
ผมเพิ่งจะสอบปีนี้ปีเเรก บอกตรงๆว่าไม่รู้จะเตรียมตัวยังไง ผมชื่อกิมนะ ยังไงมีไรก็มาคุยกันได้

ส่วนตัวผมเองผมไม่มองคนอื่นเป็นคู่เเข่งเลยพูดตรงๆ  เพื่อนผมที่ไปสอบด้วยกัน รอบเเรกติดกันทุกคน เเล้วผมก้อยากให้เข้าไปได้ทุกคน เพราะจะได้มีเพื่อนไปสอบในรอบถัดไป ถ้าสามารถผ่านไปได้

ส่วนการเตรียมตัวผมคงอ่านเรื่องเกี่ยวกับบริษัท ทวนไปอีกซักรอบเเต่คงไม่เน้นรายละเอียดมากนัก เเล้วก้เรื่องเครีองบินไปบ้าง ส่วนภาษาอังกฤษเเล้วเเต่ดวงกรรมครับ เพราะผมไม่เก่งเลย รอบเเรกผ่านอังกฤษมาได้นี่ดวง+ผมถนัดการอ่านมากกว่าทักษะฟัง เขียน พูด ที่คงฝึกไปก็คงฝึกเดินจุด + คูณเลข โดยส่วนตัวผมว่ามันก็ยากนะ อาจจะง่ายสำหรับคนอื่นเเต่ยากสำหรับผม ทีเหลือคงฝึกทำใจให้นิ่ง พลาดก็พลาดไป ผมว่าคนเรามันก้ต้องมีพลาดบ้างเเหละ เเต่ต้องอย่าไปซีเรียสกับมันมาก

• ประชาชน
ขอบคุณที่แนะนำครับคุณกิม ผมสอบปีแรกเช่นกันเลยไม่ทราบว่ารอบนี้จะเจอกับอะไร ผมกำลังหาเกมส์เดินจุดมาฝึกอยู่ไม่ทราบว่าคุณกิมมี่เว็บไหนแนะนำไหมครับ แล้วนอกจากเดินจุดจะมีอย่างอื่นต้องทำอีกไหมครับ O35

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
เล่น dota แล้วระหว่างกดสกิลก้อคูณเลขไปด้วย ท่องแม่ 13 กลับหลัง สักดชื่อคณะตัวเองถอยหลัง แล้วนับว่ามีกี่ตัวอักษร ในใจ

O08

kimtun

• Guest
ที่เพื่อนบอกมาก็มีเดินจุด พร้อมกับคูณเลข ซึ่งบางคนก้เจอบางคนก็เจอคูณเลขอย่างเดียวไม่มีเดินจุด

สมมุติเหตุการณ์เครื่องบิน เช่นบอกความสูงตอนนี้มา เเล้วถ้าไต่ระดับด้วยความเร็วเท่านี้ในเวลา เท่านั้นเท่านี้ความสูงจะเป็นเท่าไหร่ (ฟิสิกส์ธรรมดา)

อ่านบทความภาษาอังกฤษ เเบบออกเสียงเเล้วสรุปใจความสำคัญให้ฟัง บางครั้งอาจจะถามรายละเอียดในเรื่องที่เราอ่านด้วย

ถามความรู้การบิน ความรู้บริษัท ถามเรื่่องส่วนตัว ชเ่นวันเกิดพ่อเเม่ เบอร์โทรศัพท์น้อง

ให้นิตยสารมาเล่มหนึ่ง เเล้วให้จำรายละเอียดหน้าปก ระหว่างที่จำก็ชวนคุยไปด้วย ซัก1 นาที คราวนี้ก็ถามรายละเอียด บางคนก็ให้จำตารางจำรูปต่างๆ เเล้วเเต่ว่าใครจะเจออะไร

สะกดชื่อตัวเอง ชื่อเมืองนั่นเมืองนี้กลับหลัง อะไรประมานนี้

เพื่อนที่เจอมาเจอมาประมาณนี้ เเต่ถ้าถามว่าให้เตรียมตัวยังไง ตอบไม่ถูกก็ต้องไปคิดเอาว่าจะเตรียมตัวไงเอง เเต่ของผมก็ฝึกเดินจุด + ฝึกคูณเลขซะเป็นส่วนใหญ่เพราะผมไม่ค่อยเก่งด้านนี้

kimtun

• Guest
ลืมตอบเรื่องเว็บไซท์ เว็ปไซท์ผมไม่มีครับ ถ้าอยู่คนเดียวก็ลองเเค่เดินไม่ต้องเปลี่ยนจังหวะ เดินด้วยความเร็วพอประมาณไม่ช้าไม่เร็วเกินไป ระหว่างนั้นก็คิดเลขขึ้นมาอย่าง 12 เปอเซ้นของ550ได้เท่าไหร่ 23*17 ได้เท่าไหร่ ถ้าคล่องก้อาจจะเปลี่ยนให้เลขมันยากขึ้นเช่น 57 * 86 ได้เท่าไหร่ ส่วนตัวผมไม่มีสูตรคิดลัดครับ บางคนก้อาจจะมีสูตรคูณเลข เเต่ผมไม่มี ผมใช้คูณตรงเอา เเต่คูณเเล้วจะถูกหรือป่าวไม่รุ้นะ 55+

ส่วนถ้ามีเพื่อนซักคนก็ให้เพื่อนถาม + เคาะจังหวะให้ เเต่โดยส่วนตัวเเล้วเพื่อนที่สอบผ่านไปเเล้วบอกว่าเลขที่เค้าให้มีคิดมันจะไม่ถึงระดับว่ายากมาก เพื่อนผมรู้สึกจะเจอ 17 * 18 อะไรประมาณนี้ซึ่งมันก็เเล้วเเต่ดวงของคุณเเละว่าจะเจอเลขอะไร หลักๆคือเดินจุดครับ ผมเข้าใจว่าบางคนคูณเลขไมได้ก้อาจจะผ่าน สำคัญที่เดินจุดไว้ก่อน เเต่ไม่ใช่ว่าไม่พยายามคิดเลขหรือไม่พยายามตอบคำถามอะไรเลย

• ประชาชน
ผมจะลองไปฝึกมาตามนี้ครับ ขอถามนิดนึงการเดินจุดก็คือการให้เลือกรูปทรงบนกระดาษสองแผ่น แล้วใช้มือซ้ายขวาเคลื่อนปากกาไปเรื่อยๆบนรูปทรงแบบเดิมตามจังหวะเคาะของคนสัมภาษใช่ไหมครับ  O35

kimtun

• Guest
เเล้วเเต่ว่าจะมีรูปทรงเเบบไหนให้เลือกหรือปล่า ของเพื่อนผมเจอเเต่วงกลม เเค่เดินเปลี่ยนจุดไปเรื่อยๆ

โดนส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่ถึงขึ้นให้เปลี่ยนรูปทรงตอนเดินด้วย อันนั้นน่าจะรอบโปรสุดท้ายเเล้ว

เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่ว่าฝึกเดินจุดไปจะต้องเจอเดินจุดนะ มันเเล้วเเต่ดวงของคุณจิงๆว่าจะโดนอะไร