Author Topic: เปนไงบ้างครับเพื่อนๆทำกันได้หรือเปล่า  (Read 76528 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
ผมไง ผมขอตัวไปสอบปีหน้าใหม่ อิอิ  O21 O21 O21

ดูท่าตกแน่นอน

Offline Neutrophil

• ประชาชน
36. How many year that sir alex Ferguson manage ManU?
ANS: 26 years.

38. The THAI's birthday is the same date as?
ANS: วันฉัตร???

40. The unit of 1 J.
ANS: kg*m^2*s^2

54. The country in equatorial area?
ANS: Singapore??

O34จำเก่งมากครับ ขอเสริมนิดนึงครับ
36. How many year that sir alex Ferguson manage ManU?
ได้ยินกัปตันประกาศให้ตัดข้อ B.26 years ออก เลยตอบ 27 ไปครับ

38. The THAI's birthday is the same date as?
ANS: วันแรงงาน (Labour Day)

40. The unit of 1 J.
ANS: kg*m^2/s^2 (มาจาก W = FS = (ma)(s))

54. The country in equatorial area?
ANS: Indonesia ตามนี้ครับ http://www.worldatlas.com/aatlas/newart/locator/equator.htm

Offline centrady

• ประชาชน
59. ข้อสอบ 5 ตัวเลือก จำนวน 4 ข้อ โอกาสที่จะทำถูกอย่างน้อย 1 ข้อมีค่าความน่าจะเป็นเปนเท่าใด (ตอบเปนทศนิยม)

60. ให้สามเหลี่ยมอย่ในวงกลม โดยรัศมีเปนแขนของสามเหลี่ยม 2 ด้าน มุมนึงมีค่า 108องศา (ขนาดไม่แน่ใจ) หามุมที่เหลือว่ามีขนาดเท่าไร

วิธีทำ (180-108)/2

61. สามเหลี่ยมใดๆ ความยาวด้านทั้งสาม เป็น 6,8,X  ให้หาว่า X มีโอกาสเป็นจำนวนเต็มได้ทั้งหมดกี่จำนวน

วิธีทำ แก้สามสมการ 6+8>x และ 8+x>6 และ 6+x>8
« Last Edit: 14 May 2013, 23:52:22 +07 by centrady »

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
แบบเครื่องที่ไม่มีในการบินไทย : 787
"เอื้องหลวง" คือ : ดอกกล้วยไม้
Flap : increase lift
เครื่องบินพาณิชย์ไม่มี control surface อะไร : Canard สุดเท่ http://en.wikipedia.org/wiki/Canard_(aeronautics)
ร้านขนมการบินไทย : Puff and Pie (ในช้อยส์มี Pie and Puff ด้วย โคตรฮา)
ผู้กับกับพี่มาก : บรรจง
เกาะสมุย : อยู่จังหวัดสุราษฯ
คนที่ปั้นเดวิด : ไมเคิลแองเจลโล
Heading ไป Bkk แล้วดวงอาทิตย์ขึ้นด้านหลัง : ปักกิ่ง
Heading ไปโจฮันเนสเบิก : ผ่าน Indian Ocean
TG ไม่มีไฟลท์ไป : Cairo
อะไรไม่อยู่ใน Main Control Surface : Trim tab http://en.wikipedia.org/wiki/Trim_tab
ร้านของที่ระลึก THAI : THAI Shop

Offline skytags

• ประชาชน
ไม่มีใคร รีวิว เมมโมรี่เลยเหรอคับ
 O21

Offline Andrew_TheKing

• ประชาชน
ตามขอครับ
เอาที่พอจำได้นะครับ

passengers : 325

crew+pilots : 15+4 = 19

รวมคนในเครื่อง :

ออกจาก sweden : 2.45 pm

ถึงไทย : 2.35 am

เจอเครื่องบิน : A340-400

ที่ : 1000 feet

ผู้โดยสารขี้กลัวหรือ อะไรซักอย่าง :  norway

ประมาณนี้มั้งครับ นอกนั้นลืมไปแล้ว

Offline Redfalcon

• ประชาชน
ต่อคุณAndrew_TheKing

Gate D9  

คนในเครื่อง 325+19 = 344

Offline prat

• ประชาชน
Heading ไป Bkk แล้วดวงอาทิตย์ขึ้นด้านหลัง  --- ข้อนี้ น่าจะ มะนิลา รึป่าวครับ

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
ต่อคุณ Redfalcon

Take off แล้ว ถือ Heading ไปทางไหน
  ตอบ >> EAST E22

• นักรบ
  • **
ถาม แถวที่นั่งของคน Norway ขี้กลัว
ตอบ 31 D  E11

• นักรบ
  • **

ข้อที่ถามเกี่ยวกับ Wave length นี่ ตกลงโจทย์ถามว่า Shortest หรือ Longest ครับ....ลืม????

O30

Offline Redfalcon

• ประชาชน

ข้อที่ถามเกี่ยวกับ Wave length นี่ ตกลงโจทย์ถามว่า Shortest หรือ Longest ครับ....ลืม????

O30
จำได้ว่า Longest ครับ ตอบ Radio

Offline victorromeo

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ขึ้นจากที่นู้น 2:35 ลง 5:45 ครับpm am ลืมแล้ว  O30

• นักรบ
  • **

O30
จำได้ว่า Longest ครับ ตอบ Radio

ไปแล้ว 1 ข้อ ดันอ่านเป็น Shortest ซะนี่..... - นักบิน 309-

Offline Juek

• ประชาชน
เสริมMemoryครับ

ใช้เครื่อง 747
Take off runway 19
Report ที่ Moscow
อายุของ young man seat 31D. 35ปี

Offline sunny555

• ประชาชน
ทำกันได้เยอะจัง ... ผมทำได้แค่ 30ข้อเอง

45. The volume of the cube which has surface area 54.
ANS: 27
54/6 = 9 (3*3)
volume = 3*3*3 = 27

51. Find chord PQ??
ANS: 6ไพ
360   = 20ไพ
108   = (108*20ไพ)/360 = 6ไพ

Offline KP

• ประชาชน
ผมผิดไปเยอะแล้วครับ ผิดข้อที่ตัดช้อยเหลือ2ช้อยแล้วลองเดา ผิดหมดครับ เซงครับ ถึงจะทำได้เยอะแค่ไหนก็accuracy ต่ำอยุ่ดี E08

• นักรบ
  • **
ข้อที่เป็นรูปสามเหลี่ยม ตามรูปด้านล่างถามหาขนาดของมุม W ใครตอบ 105 บ้างครับ??

วิธีคิดของผมคือ สามเหลี่ยมมีด้านเท่ากัน 2 ด้านคือ 12  ดังนั้นจะต้องมีมุมที่เท่ากันอยู่ 2 มุม
สมมุติให้เป็นมุม X
180=30+2X
X=75

180-75=W
W=105 <<<ANS

ไม่ค่อยมั่นใจครับ ขอความเห็น
« Last Edit: 15 May 2013, 15:42:37 +07 by tlealone »

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ข้อที่เป็นรูปสามเหลี่ยม แล้วถามหาขนาดของมุม W ใครตอบ 105 บ้างครับ??

ตามรูปด้านล่างเลยครับ

ผมตอบ 105 เหมือนกันครับ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ดูจากที่เพื่อนๆ รีวิวมาเนี่ย โอกาสผ่านของผมยุที่ 40: 60 เลยเนี่ย O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22

เอาใหม่ๆ ปีหน้า

planefars

• Guest
บอกได้เลยว่า ความรู้ทั่วไปยังพอทำได้ เจอภาษาอังกฤษผมมึนครับ ไม่มันใจเลย E08 รอลุ้นฟังผลกัน พร้อมลุยทุกสถานการร์

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
ดูจากที่เพื่อนๆ รีวิวมาเนี่ย โอกาสผ่านของผมยุที่ 40: 60 เลยเนี่ย O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22 O22

เอาใหม่ๆ ปีหน้า

เหมือนกันครับ 40:60 ผ่าน:ไม่ผ่าน

ภาษาอังกฤษผมไม่น้าเลยยยยยยยยยยยยยย ไม่น้าไปคิดข้อยากเลย 30ข้อสุดท้าย

ผมทำไป100ข้อ แต่30ข้อสุดท้ายเป็นเรื่องยากผมเลย มั่วก็ว่าได้ ไม่น้าไปมั่วเลย ประสบการณ์ครับ ยังไงผมก็ต้องเป็นให้ได้นักบิน ผมขอตัวลาสอบใหม่ปีหน้า  O29

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
จากที่ดูหลายๆคนรีวิวข้อสอบมาให้ดู ผมรู้สึกว่าปีนี้ข้อสอบเข้มข้นขึ้นเยอะจากปีที่ผ่านมา เลยนะครับ ปีหน้าคนโดนแบนปี2011 ก็จะเป็นอิสระแล้วคร้าบ เย้ๆ เจอกันครับ  E07  O02

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
คิดเหมือนข้างบนเลยครับ ยากขึ้น แถมจำนวนข้อยังน้อยลงอีก

Offline PoliMo

• ทหารเลว
  • *
อังกฤษนี่ตอบผิดไม่ติดลบนี่ครับ เขามีเกณฑ์เลย เหนว่า 50-60 แล้วแต่คะแนนแต่ละปี E37

Offline benz43

• นักรบ
  • **
 O22

part memory อ่านได้ครึ่งเดียวเวลาหมดแล้วครับ เสียดายมากกกกกก

part กล่อง ต้องหมุนด้วย ผมเข้าใจถูกป่ะคับ ?

Offline centrady

• ประชาชน
ข้อสอบปีนี้ ผมยอมรับว่ายากครับ ผมคิดว่าคนที่ผ่านรอบแรกได้ในปีนี้ต้องฝึก apt มาแบบเเข็งๆมากๆ เพราะแม่งยากเลย คนที่ผ่านก้อน่าจะผ่าน รอบแอปของโปรได้ด้วย ไปวัดกันอีกที่ตอนตัวต่อตัวกับโปรเลย

Offline skytags

• ประชาชน
เสียดายเมมโมรี่คับ ทำได้แค่ 12 ข้อเอง น่าจะผิดเยอะด้วย 

ทำใจไว้ก่อนเลย O21 O12