Author Topic: ถามเรื่องเวชศาสตร์การบิน Med class1 [CPL] ครับ  (Read 11679 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wakeupz

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
คือที่ไทย เท่าที่ผมรู้ มีตรวจเวชศาสตร์การบินและจิตวิทยา 2แห่ง คือ ที่รพ.ภูมิพลฯ กับ รพ.กรุงเทพ
คำถามคือ มีสายการบินไหน ไม่รับ Med class1 จาก รพ กรุงเทพบ้างหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ถามว่าที่ไหนรับบ้างดีกว่าครับ บางกอกแอร์ที่เดียวครับ

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
การบินไทย แอร์เอเชีย บางกอกแอร์
ต่างก็รับผลจากสถาบันเวชศาสตร์การบิน ทอ. เท่านั้นไม่ใช่เหรอครับ
ผมก็ยังงงๆอยู่ว่า บางกอกแอร์ กลับไม่รับผลของ โรงพยาบาล ตัวเองซะงั้น

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *
เท่าที่ทราบคือการบินไทยกับไทยสไมล์นะครับที่ไม่รับ

ไม่รับแล้วขอ.จะรับรองให้ทำไม ไม่เข้าใจ

Offline Bonji

• ประชาชน
การบินไทยระบุในเงื่อนไขการสมัครเลยว่า "เวชศาสตร์ ทอ."เท่านั้น

บางกอก ถ้าคุณมีclass 1จากที่อื่น เค้ารับสมัครนะครับ คุณมีสิทธิสอบข้อเขียนด้วย
แต่ถ้าคุณสอบผ่านข้อเขียน รอบต่อไปของบางกอกคือสอบเวชศาสตร์ ซึ่งตรวจที่ ทอ. และเวชศาสตร์ ทอ.สงวนสิทธิที่จะตรวจเฉพาะผู้ที่มีclass 1 ทอ.เท่านั้น เพราะว่าเค้ามีฐานข้อมูลเราอยู่แล้ว เพราะฉนั้น หมดสิทธิไปต่อครับ

แอร์เอเชีย ไม่ห้ามผู้มีเวชศาสตร์ที่อื่นสมัคร ถ้าผ่านข้อเขียนส่งสอบเวชศาสตร์ ทอ.เหมือนกันครับ เงื่อนไขของเวชศาสตร์ ทอ.ก็เหมือนที่ผมบอกน่ะครับ

ส่วนที่ถามว่า กรมรับรองได้ยังไง ส่วนตัวผมคิดว่า คนที่มีclass 1 ที่อื่นที่กรมรับรอง สามารถนำใบแพทย์ไปออกLicense CPL ได้ครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ใครที่เคยสอบที่ ทอ. แล้วไม่ผ่าน อยากให้ลองอีกครั้งครับ เป็นนักบินต้องสู้ครับ อย่ายอมอะไรง่ายๆ
ระยะเวลา6เดือนที่คุณโดนแบนนั้น เค้าให้กลับมาพัฒนาตัวเองครับ ดูจุดอ่อน จุดที่มันโอเวอร์ไป แล้วปรับปรุง
โผสอบน่าจะมีในเวปนี้นะครับ ขอแนะนำว่าให้ดูโผเพื่อจะได้รู้ว่าข้อสอบเป็นอย่างไร แต่อย่าตอบตามโผหมดนะครับ
ตอบข้อที่เป็นคุณจริงๆ นักจิตวิทยาเค้าจับได้นะครับว่าคุณตอบตามที่คุณเป็นรึป่าว ถ้าเค้าจับได้ว่าคุณโกหก อาจตกนะครับ

ขอให้คนที่จะสอบโชคดีทุกท่านนะครับ

Offline wadcher

• ประชาชน
I think the owner of this topic maybe confuse about Aviation Psychological Test and Medical Examination.

Pilot can apply for Medical Examination at Hospital other than Bangkok Hospital and Bhumiphol Hospital, such as Pramongkut Hospital / Sirikit Hospital at Sattahip or Royal Thai Police Hospital because they was assign by DCA to issue Medical License

But for Aviation Psychological Test as I know,only Bhumiphol Hospital was assign for test center.

Normally, the pilot who request Medical License Class 1, first time they must pass for Aviation Psychological Test and Medical Examination. before they got license krab....

If something wrong please revise for me.

I'm apologize for typing in English because I'm just change my laptop's keyboard. It's English alphabet only.

O22 O22 O22 O22

Offline kidarmy

• StudentPilot
  • ประชาชน
เห็นเ้ค้าว่า เวชศาสตร์ที่ รพ.ภูมิพล เอาหลักเกณฑ์ตาม JAA
เวชศาสตร์ที่ รพ.กรุงเทพ เอาหลักเกณฑ์ตาม ICAO ซึ่งหลายประเทศไม่ยอมรับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เห็นเ้ค้าว่า เวชศาสตร์ที่ รพ.ภูมิพล เอาหลักเกณฑ์ตาม JAA
เวชศาสตร์ที่ รพ.กรุงเทพ เอาหลักเกณฑ์ตาม ICAO ซึ่งหลายประเทศไม่ยอมรับ

สลับกันครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ