Author Topic: การแบ่งเวลาในการสอบ SP TG 2013  (Read 11858 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sumonking

• ประชาชน
ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับทุกท่าน เพิ่งจะสอบเป็นปีแรกกับSP TG ขออณุญาติสอบถามผู้ที่เคยเข้าสอบปีก่อนๆนิดนึงครับ

อยากทราบว่า ช่วงเวลาสอบ 8.30-13.00 น. ที่กำหนดเวลาในการสอบ มีการแบ่งเวลาออกเป็นอย่างไรครับ

เช่น 8.30 คณิตศาสตร์-ฟิสิกส์
     9.30 ความรู้ทั่วไป
     10.30 ภาษาอังกฤษ
     11.30 พักเที่ยง
     13.00 สอบ Apt

อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ คือเคยได้ยินมาว่า คณิต ฟิสิก ความรู้ทั่วไป จะอยู่ชุดเดียวกัน ส่วนภาษาอังกฤษกับAptจะอยู่ชุดเดียวกัน ให้เวลาสอบชุดละ 50 นาที ผมเลยงงว่า ถ้าสอบใช้เวลาแค่นี้ ทำไมในกำหนดการมันดูนานจังครับ แล้ววิชาต่างๆมันแยกกันหรือรวมกันครับ

รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
ช่วงเวลาสอบ 8.30-13.00 น. อาจจะไม่เป๊ะๆ ตามนั้นครับ
- Eng 1 hr (น่าจะสอบก่อน)
- คณิตศาสตร์-ฟิสิกส์ ความรู้ทั่วไป วิทยาศาสตร์ สอบด้วยกัน 1 ชั่วโมง รวมมาใน paper เดียวปนๆ กันแต่จะเรียงหัวข้อเดียวกันครับ
พักกินข้าว
- Apt จะแบ่งย่อยชุดละไม่กี่นาที จับเวลาทำทีละชุด ทำพร้อมกันครับ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ปีก่อนก็ราวๆนี้ครับ

0830 เข้าห้อง เช็คความพร้อม บรรยายชี้แจง
0900 เริ่มทำข้อสอบ ชุดแรก
0950 หมดเวลา เก็บข้อสอบ
1000 ปล่อยพัก
1020 เข้าห้องสอบ บรรยายชี้แจง
1030 ทำข้อสอบชุดสอง
1120 หมดเวลา เก็บข้อสอบ
1130 ทำแอพ
1215 หมดเวลา
1230 ออกจากห้องสอบ

• ประชาชน
ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับ
ปล.เห็นในFacebookของtgpilotrecruitment
 มีคนไปเม้นต์ถามว่า เอาเครื่องคิดเลขเข้าได้ แต่ห้ามเอาเครื่องที่บันทึกสูตรได้เข้าไป
 ผมว่ามันไม่จริงอย่างมาก ไม่ทราบว่าเรื่องนี้ท่านที่เคยสอบมีความเห็นเป็นอย่างๆไรบ้างครับ?

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
ห้ามเลยครับ เครื่องคำนวณใดๆ ก็ตาม

Offline joeyJORD

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
จากใจเลยนะครับ...ไม่มีเวลากดเครื่องหรอกครับ อ่านโจทย์ปุ๊บต้องตอบได้โดยใช้เวลาไม่นานครับ เพราะถ้าเราใช้เวลานานนี่เสียโอกาสข้ออื่นเยอะครับ ถ้ามีต่อม"เอ๊ะ!" กระตุกขึ้นมาแล้วรู้สึกว่าใช้เวลากับข้อนี้นานไปแล้วก็ข้ามเถอะครับ ถ้ามันจะคิดออกนะ มันมาเลย แต่ดูชุดด้วยนะครับ ชุดไหนข้ามได้ชุดไหนข้ามไม่ได้

บริหารเวลาให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ข้อสอบไม่ยาก แต่ไม่ได้ถูกออกมาเพื่อให้ได้คะแนนเต็ม เพราะฉะนั้นก็ กดให้มิดเลยนะครับ อย่ากั๊ก เราชนะข้อสอบไม่ได้ครับ อย่าไปซีเรียส

อย่าเผลอไปมองคำตอบคนอื่นนะครับ (เราไม่รู้เค้าเก่งจริงป่าว เดี๋ยวจะลากเราลงเหวไปด้วย) อีกอย่างโดนจับได้ก็บ้ายบายครับ ลาขาด

นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ อยากจะแนะนำว่าอย่าเครียด (แต่ผมว่าคงจะยากไปหน่อย)

สุดท้ายแล้วตอนสอบเสร็จ กินข้าวก่อนขับรถกลับบ้านก็ดีนะจ๊ะ เพราะมันใช้พลังงานเยอะจริงอะไรจริง เดี๋ยวจะวูบเอา

โชคดีครับทุกคน

• ประชาชน
จากใจเลยนะครับ...ไม่มีเวลากดเครื่องหรอกครับ อ่านโจทย์ปุ๊บต้องตอบได้โดยใช้เวลาไม่นานครับ เพราะถ้าเราใช้เวลานานนี่เสียโอกาสข้ออื่นเยอะครับ ถ้ามีต่อม"เอ๊ะ!" กระตุกขึ้นมาแล้วรู้สึกว่าใช้เวลากับข้อนี้นานไปแล้วก็ข้ามเถอะครับ ถ้ามันจะคิดออกนะ มันมาเลย แต่ดูชุดด้วยนะครับ ชุดไหนข้ามได้ชุดไหนข้ามไม่ได้

บริหารเวลาให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ข้อสอบไม่ยาก แต่ไม่ได้ถูกออกมาเพื่อให้ได้คะแนนเต็ม เพราะฉะนั้นก็ กดให้มิดเลยนะครับ อย่ากั๊ก เราชนะข้อสอบไม่ได้ครับ อย่าไปซีเรียส

อย่าเผลอไปมองคำตอบคนอื่นนะครับ (เราไม่รู้เค้าเก่งจริงป่าว เดี๋ยวจะลากเราลงเหวไปด้วย) อีกอย่างโดนจับได้ก็บ้ายบายครับ ลาขาด

นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ อยากจะแนะนำว่าอย่าเครียด (แต่ผมว่าคงจะยากไปหน่อย)

สุดท้ายแล้วตอนสอบเสร็จ กินข้าวก่อนขับรถกลับบ้านก็ดีนะจ๊ะ เพราะมันใช้พลังงานเยอะจริงอะไรจริง เดี๋ยวจะวูบเอา

โชคดีครับทุกคน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอถามนิดได้ไหมครับ รถมันจะติดมากไหม จะได้กะเวลาออกจากบ้านถูก E47
ปล.เรื่องเครียด มันเป็นอะไรที่แบบว่า ห้ามกันไม่ได้จจริงๆ  O08

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
 ไปถึงก่อนเวลา 2 ชั่วโมง ดีกว่าไปสาย 10 นาทีครับ

• ประชาชน
กะไปก่อนเวลาอยู่แล้วแหละครับ ที่ถามนี่คือ เผื่อจะมีเวลาแวะหาข้าวกินให้อิ่มก่อนสอบครับ เพราะไม่เชี่ยวชาญแถวนั้น กลัวไม่มีอะไรกิน  O18

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ด้านหน้าหอประชุม เมื่อปีที่แล้ว มีอาหารตามสั่งมาขายนะคับ

• ประชาชน
ด้านหน้าหอประชุม เมื่อปีที่แล้ว มีอาหารตามสั่งมาขายนะคับ
สมองผมเดินด้วยท้องครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ E30