Author Topic: SP TG  (Read 14876 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline honestart

• นักรบ
  • **
สอบถามนิดนึงครับ ปีๆนึง SP-TG มีผู้มาสมัครสอบเฉลี่ยปีละกี่คนครับ แล้วTGรับเฉลี่ยปีละกี่คนครับ
  ขอบคุณครับ

Offline ceez

• ประชาชน
สอบถามนิดนึงครับ ปีๆนึง SP-TG มีผู้มาสมัครสอบเฉลี่ยปีละกี่คนครับ แล้วTGรับเฉลี่ยปีละกี่คนครับ
  ขอบคุณครับ

น่าจะสมัครประมาณ 1600-1800 ส่วนรับก็แล้วแต่ปี  ประมาณ 100 คนได้

• นักรบ
  • **
  ขอบคุณครับ

น่าจะสมัครประมาณ 1600-1800 ส่วนรับก็แล้วแต่ปี  ประมาณ 100 คนได้
อ้าว ไม่ได้แข่งขันสูงแบบ เป็นหมื่นคนหรอครับ ที่เคยได้ยินมานะครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ช่วงก่อนปี 2008 รับไม่เยอะครับ ปีละ 30-40 คนเอง แต่พอเว้นช่วงไปมารับใหม่ปี 2011 ก็รับเริ่มมากขึ้นครับ เป็น 60 กว่าคน (เพราะอั้นมาตั้ง 3 ปี) แล้วก็มาปีที่แล้วนี่ล่ะครับที่ทะลุร้อย เพราะรับไทยสไมล์เพิ่มด้วย

• นักรบ
  • **
ช่วงก่อนปี 2008 รับไม่เยอะครับ ปีละ 30-40 คนเอง แต่พอเว้นช่วงไปมารับใหม่ปี 2011 ก็รับเริ่มมากขึ้นครับ เป็น 60 กว่าคน (เพราะอั้นมาตั้ง 3 ปี) แล้วก็มาปีที่แล้วนี่ล่ะครับที่ทะลุร้อย เพราะรับไทยสไมล์เพิ่มด้วย
ตกลงก็คือมีสมัครมีสิทสอบปีละ 1000กว่าคน ใช่มั้ยครับ

Offline MEE

2 ปีที่ผ่านมาแล้วก็ปีนี้ก็ 1500-1800 คนต่อปีครับ

• นักรบ
  • **
2 ปีที่ผ่านมาแล้วก็ปีนี้ก็ 1500-1800 คนต่อปีครับ
ขอบคุณครับ
สรุปว่าแต่ละปีไม่ได้แข่งขันกันเป็นหมื่นๆคนอย่างที่ผมเข้าใจผิดใช่มั้ยครับ

Offline Aviator_B

• ประชาชน
 จะสมัครพันคน หรือหมื่นคน ไม่สำคัญหรอกครับ

อาชีพนักบิน แข่งกับตัวเองครับ
คุณเตรียมตัวให้พร้อมก่อนสอบ คุณก็สอบผ่านแน่นอนครับ

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
แข่งกับตัวเองก็จะตายอยู่แล้ว

แข่งกับคนอื่นอีก ตายสนิทกันพอดี  O11

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
อย่าสนว่ากี่คนครับ ถ้าผ่านมาตรฐานที่เขาตั้งเอาไว้ได้ เขารับหมดครับ กัปตันยังเคยพูดเลยว่า ช่วยกันสอบให้ได้เยอะๆหน่อย อยากได้ครับ เพราะฉะนั้นอยู่ที่ตัวเองเท่านั้นครับ จะพัน จะหมื่นคน อย่าไปสนใจ ใส่ให้สุดเเรง เหนื่อยทีเดียวเอาให้จบ

Offline ptata

• ประชาชน
เรื่องจำนวนที่จะรับกี่คนนี่ เป็นปัญหาที่ผมสงสัยมานานแล้วครับ เพราะถามกัปตันตอนสอบสัมภาษ หรือตอนที่เข้าไปจับฉลากเลือก รร ก็ได้ยินมาว่าไม่มีจำนวนขั้นต่ำ ผ่านเท่าไหร่ รับเท่านั้น แต่พอออกมานอกห้องก็ได้ยินว่าปีนี้จะรับจำนวนเท่านี้ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ แต่พอประกาศชื่อออกมา คนที่ผ่านจำนวนเท่ากับที่ได้ยินมาเลยครับ  เอาเป็นว่ารับเท่าไหร่ ไม่สำคัญ ทำให้เต็มที่ และ ไม่ประมาท วางแผนล่วงหน้าก่อนการสอบแต่ละครั้ง ก็จะช่วยให้การสอบผ่านไปได้ด้วยดีครับ

Offline MEE

ความจริงก็อย่างที่เข้าใจกันล่ะครับเพียงแต่ไม่มีใครพูดกัน

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ได้ยินกัปตัน MEE พูดงี้ ผมชักรู้สึกท้อแล้วสิ...

Offline MEE

การบินไทยก็รับเยอะขึ้น แถมมีไทยสไมล์อีก โอกาสมากกว่าเมื่อก่อน 2-3 เท่าแล้วครับ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
 E30 E30 E30 สู้! thank you,captain MEE.

You are very kind.

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
อย่าสนว่ากี่คนครับ ถ้าผ่านมาตรฐานที่เขาตั้งเอาไว้ได้ เขารับหมดครับ กัปตันยังเคยพูดเลยว่า ช่วยกันสอบให้ได้เยอะๆหน่อย อยากได้ครับ เพราะฉะนั้นอยู่ที่ตัวเองเท่านั้นครับ จะพัน จะหมื่นคน อย่าไปสนใจ ใส่ให้สุดเเรง เหนื่อยทีเดียวเอาให้จบ

โดนใจมากครับพี่ O29