Author Topic: สังสัยคร๊าบบบ....  (Read 5061 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iamnikonshooter

• ประชาชน
สงสัยคัรบ
คนที่เรียนการบินทุนส่วนตัวจะหางานได้ไหมครับเนี่ย...
สายการบินต่างๆก็มีSPของตัวเองอยู่แล้ว
หรือไม่ก็จะรับQPก็ต้องมีชั่วโมงบินสูงๆ E53

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
หาได้ครับ

ทั้งนี้ต้องดูเป็นแอร์ไลน์ไปนะครับ เพราะแต่ละที่ก็จะมีนโยบายแตกต่างกันออกไป

อย่างการบินไทยก็รับหมด ขอแค่ผ่านโปรฝรั่ง
แอร์เอเชียก็แยกรับเป็นประเภทไป QP มีชั่วโมง, QP ไม่มีชั่วโมง

เพราะจะให้แอร์ไลน์รอรับแค่ SP(นานกว่าจะใช้งานได้) กับ QP ชั่วโมงเยอะๆ(มีน้อย) ก็อาจจะไม่เพียงพอต่อความต้องการนักบินได้ครับ