Author Topic: Medical Class I  (Read 11673 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline honestart

• นักรบ
  • **
ถามพี่ๆ ทุกคนว่า จากประสบการที่เคยตรวจมา หมอตรวจเรื่องของอะไรบ้างครับตรวจละเอียดขนาดไหน ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ
ส่วนตัว สายตาสั้นประมาณ300 และ เป็นภูมิแพ้(ผื่นขึ้นง่าย)ตามตัว กังวลอยู่2 เรื่องนี้
      ขอบคุณครับ

Offline Pure

• StudentPilot
  • ประชาชน
อยากทราบเหมือนกันครับว่าโรคต้องห้ามสำหรับนักบินพาณิชย์มีอะไรบ้างครับ  O35

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ  - นักบิน 301-

Offline royalskyaviation

• ทหารเลว
  • *
อยากทราบเหมือนกันครับว่าโรคต้องห้ามสำหรับนักบินพาณิชย์มีอะไรบ้างครับ  O35

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ  - นักบิน 301-

ตาบอดสี
พาหะไวรัสตับอักเสบบี
โรคภูมิคุ้มกันบกพร่อง (HIV)
หมดสิทธิ์ในเส้นทางนักบินค่ะ

• นักรบ
  • **

ตาบอดสี
พาหะไวรัสตับอักเสบบี
โรคภูมิคุ้มกันบกพร่อง (HIV)
หมดสิทธิ์ในเส้นทางนักบินค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ ยังรอคำตอบต่อไปครับ

• นักรบ
  • **
 สมมติว่าเรา จะเรียนบินด้วยทุนส่วนตัว ทางรร. การบินที่เราไปสมัคร จะทำเรื่องส่งเรามาตรวจเวชศาสตร์เพื่อเอา classㅣ
ถามว่า
-ที่ทอ.และที่รพ.กท. ที่ไหน ตรวจละเอียดกว่ากันครับ
-ถ้าไปตรวจที่ ทอ.ไม่ผ่านจะต้องรออีก6เดือนถึงจะไปตรวจอีกที่ได้เลยครับ
-แล้ว ถ้า เราจบทุนส่วนตัวด้วย รพ.กท. หรือว่า ที่ทอ. เวลาไปสอบQP จะต้องสอบใหม่ทั้งหมด ที่สอบมาเป็นโมฆะไป หรือเปล่าครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ

ที่ไหนละเอียดกว่า ของทอ.ครับ และผมก็แนะนำว่า ควรตรวจที่นี่ด้วย ถ้าไม่ผ่านที่นี่อย่าตะแบงเลยครับ ยอมรับว่าเราไม่ผ่าน มีอาชีพอื่นที่เหมาะกับเราอีกเยอะ และจะได้ไม่เป็นภาระลูกหลานในอนาคตครับ

ถ้าไม่ผ่าน 6 เดือนถึงจะสอบใหม่ได้ครับ

ไม่เกี่ยวครับ เราสอบ class 1 เพื่อเป็นเอกสารแนบ License  CPL เราว่าสามารถบินได้ตามกฎหมาย ถ้า Class 2 ได้แค่ PPL ครับ ส่วนที่สายการบินส่งไปสอบเมื่อ เข้าสอบ QP สายการบินนั้น เค้าไม่ได้เรียก Class 1 ครับ คนละส่วนกัน เค้าเรียก ข้อสอบ นักบิน น.1 ของ ทอ. คือสำหรับนักบินเครื่องพระที่นั่ง ดูว่าเราสามารถเป็นกัปตันได้ในอนาคตหรือไม่ ซึ่งอาจจะคล้ายๆตอน Class 1 แต่มีการเพิ่มโดเมน บางอันขึ้นมาและทดสอบบุคลิกภาพตามที่สายการบินต้องการ รวมถึงประเมินแบบละเอียดในเรื่องทักษะด้านต่างๆ ครับ

ตอบบแบบง่ายๆประมาณนี้ครับ

• นักรบ
  • **

ที่ไหนละเอียดกว่า ของทอ.ครับ และผมก็แนะนำว่า ควรตรวจที่นี่ด้วย ถ้าไม่ผ่านที่นี่อย่าตะแบงเลยครับ ยอมรับว่าเราไม่ผ่าน มีอาชีพอื่นที่เหมาะกับเราอีกเยอะ และจะได้ไม่เป็นภาระลูกหลานในอนาคตครับ

ถ้าไม่ผ่าน 6 เดือนถึงจะสอบใหม่ได้ครับ

ไม่เกี่ยวครับ เราสอบ class 1 เพื่อเป็นเอกสารแนบ License  CPL เราว่าสามารถบินได้ตามกฎหมาย ถ้า Class 2 ได้แค่ PPL ครับ ส่วนที่สายการบินส่งไปสอบเมื่อ เข้าสอบ QP สายการบินนั้น เค้าไม่ได้เรียก Class 1 ครับ คนละส่วนกัน เค้าเรียก ข้อสอบ นักบิน น.1 ของ ทอ. คือสำหรับนักบินเครื่องพระที่นั่ง ดูว่าเราสามารถเป็นกัปตันได้ในอนาคตหรือไม่ ซึ่งอาจจะคล้ายๆตอน Class 1 แต่มีการเพิ่มโดเมน บางอันขึ้นมาและทดสอบบุคลิกภาพตามที่สายการบินต้องการ รวมถึงประเมินแบบละเอียดในเรื่องทักษะด้านต่างๆ ครับ

ตอบบแบบง่ายๆประมาณนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Offline wadcher

• ประชาชน
ใบ Medical Class 1 มีอายุ 2 ปี ครับ .. อย่างเช่น เราตรวจและผ่าน และเข้าเรียน CPL 1 ปี แล้วก็สามารถใช้ในการ สมัคร Airline ต่อได้เลยครับ
Medical Class 1 มีอายุ 1 ปีครับ พูดง่าย ๆ คือต้องทำการตรวจร่างกายปีละครั้งครับ
ยกเว้นนักบินที่อายุเกิน 45 ปี ต้องทำการตรวจ 2 ครั้งต่อปี หรือพูดง่าย ๆ ว่า Medical Class 1 สำหรับนักบินอายุ 45 ปีขึ้นไปมีอายุ 6 เดือน

ในกรณีที่ถามนี่เข้าใจว่าการตรวจ Medical Class 1 สำหรับ บุคคลที่กำลังเป็น Student pilot ครับ

E30 E30