Author Topic: พาตัวเองมาถึงสุดทางกับประสบการณ์การสอบรอบโปร SP การบินไทย  (Read 152835 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
====Update Part Captain Interview ตรงส่วนของ reply ด้านล่างนะครับผม====

ผมเขียน mini diary นี้เพื่อเป็นการตอบแทนข้อมูลดีๆ ตลอดการสอบครั้งนี้ ขอขอบคุณเวป saknid ครับ
แต่ละรอบสอบเสร็จ ก็ว่างๆ มาเขียนไว้ เติมนั่นนี่ ไปเรื่อยๆ ตามที่คิดออกและเดาออก ฮาาาา..

ทั้งหมดนี้เป็นเฉพาะรอบโปร นะครับ รอบกัปตันถ้ามีโอกาส จะพยายามเรียบเรียงให้อีกครั้งครับ

เริ่มเลย
I
Written Aptitude Test

แล้วเรามาถึงจุดเริ่มต้นของ "There is no way back" พลาดคือแบน 3 ปีตามที่รู้ๆ กัน ของผมจังหวะนั้นคือลาก่อน
ไม่ใช่ว่าอายุเกินครับ แต่ผมคิดว่าถ้าได้สอบตอนใกล้ 29-30 อีกที คงไม่เอาแล้ว เราน่าจะมั่นคงกับอาชีพการงานได้แล้ว
ก็เลยคิดว่าถ้าตก ก็คงขอจบการสอบนักบินการบินไทยไว้เลย

รอบนี้ เคล็ดลับไม่อะไรครับ กดไปเลย กดหนักๆ ซ้อมเยอะๆ ใครบอกว่าทำงานแล้วไม่มีเวลา
ผมแนะนำให้ไปสละสิทธิ์ปีหน้ามาสอบใหม่ตอนมีเวลา เพราะรอบนี้มันเหมือนจุดที่ต้อง "เริ่มสร้างบุญ"
เริ่มสร้างบุญอะไรของเอ็งวะ... ครับ แล้วผมจะแจ้งให้ทราบในตอนรอบต่อๆไป

ผมเองก็ทำงานครับ งาน oil & gas operation หนักพอตัว อยู่ที่สงขลาครับ แต่ก็พยายามเจียดเวลาที่เอาไว้พักผ่อนนี่แหละ
ลุยเลย ทำซ้ำๆ จับเวลา อย่าไปกลัว ถ้ายากก็ทำบ่อยๆ เดี๋ยวมันเร็วเองครับ
หลังจากสอบกัปตันประมาณ 4-5 วัน ผมก็เริ่มซ้อม เพราะถ้ารอประกาศแล้วซ้อม เวลาไม่พอแน่ๆครับ

เกมส์ที่ผมซ้อมแล้วคิดว่ามันดีมากๆ ช่วยเราคล่องๆในการทำโจทย์ aptitude test
1. Series Number และ Series รูปภาพ อันนี้ก็แล้วแต่บุญเก่าๆ ครับ แต่ผมว่าซ้อมเยอะมันจะได้เปรียบเรื่อง pattern จะมองออกเร็ว
2. Memory ตาราง พยายามเล่นแบบ 4x6 เทคนิคการจำของผมได้มาจากรุ่นน้อง (อันนี้แล้วแต่สไตล์ว่าใครจะถนัดอะไร) คือ
พยายาม เวิ่นเว้อ ไว้ครับ แต่งเรื่อง 2 บรรทัด 1 เรื่องประมาณนี้ มันก็จะได้ 3 เรื่องพอดี ถ้าลืมเรื่องหนึ่งก็ยังมี backup
3. หมุนเครื่องบิน เทคนิคก็หมุน ซ้าย ลบ ขวา ครับ แนะนำให้ท่อง 540 = 180, 585 = 225 มันจะลดเวลาได้ค่อนข้างมาก
เวลาเอาไปคิดมันจะไม่รกหัว
4. หมุนกล่อง 3 มิติ / พับกล่อง 3 มิติ อันนี้ผมช้ามากแรกๆ ต้องซ้อมเยอะๆ ครับ มันมาเอง ของแบบนี้ฝึกๆ ไป
5. Logic gate อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน แต่เก็งไว้ว่าจะออก แต่ก็ไม่ออกนะ จังหวะนั้นขอมั่นใจไว้ก่อน
6. ฝึกดูพวก panel เครื่องบิน ไม่ต้องเอายากมาก แค่พวกเครื่องใบพัดก็น่าจะใช้ได้ พอรู้ว่าอะไรคืออะไร
7. Natural Science ชีทตัวอย่าง + ชีทของ pcat ที่มีหลาๆย สิบข้อ ตรงเยอะมาก บางข้อก็ง่ายๆ เห็นในชีวิตประจำวัน

เท่านี้พอก่อนครับ แล้วถ้าใครมีพวกโผหรือชีททีเด็ดอะไรต่างๆ ก็เอามาแทรกๆ ได้ อ่านเยอะดีกว่าไม่อ่าน ...

OK มาถึงวันสอบแล้ว ออ นอนไปให้พอครับ สัก 8 ชม อะไรงี้ แล้วพลังงาน สำคัญมาก กินข้าว ดื่มน้ำที่มีน้ำตาลเผื่อๆ ไว้ ช่วยได้
โปร Kenth มาแนะนำทั่วๆ ไปครับ เค้าพูดชัดเจน ไม่ถึงกับช้า ฟังรู้เรื่อง พยายามฟังให้จบ ให้เคลีย เพราะบางอย่างมันก็ไม่ตรงกับที่เราซ้อมมา
รอบโปร ผมไม่รู้เค้าคิด accuracy รึป่าวนะครับ ข้อที่ผมทำไป ผมมั่นใจ 90% คือแม่งที่ทำไปเห็นบาง part เยอะๆ ไม่ต้องหมั่นไส้ครับ
แม่งอาจจะผิดไง ห้าๆๆๆ อีกอย่าง เอาไว้เป็นแนวทางสำหรับใครที่ไม่รู้ว่า จะทำไปเท่าไหร่ดี
ผมว่าเอาให้ชัวแล้วกาดีกว่ามั่ว แต่ก็มาจากการซ้อมโจทย์แหละ

1. Logical thinking 24 ข้อ --- อันนี้ให้รูปต่างๆ มาสัก 4 5 รุปแล้ว หา 2 รูปถัดไป ใครไม่ฟังดีๆ ระบายไปช๊อยเดียว มอบตัวครับ ผมทำไป 18-19 ข้อ
2. Rotate block ประมาณ 24 ข้อ หมุนวัตถุ 3 มิติ พอทำได้แน่นอนถ้าซ้อมไป จำไม่ได้ว่าทำไปกี่ข้อ
3. Scanning 54 ข้อ ห้ามข้ามข้อ อันนี้ผมเคยเห็นชีท pcat ที่เป็นวงกลม สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม ฯลฯ แล้วมีเลข มีตัวอักษรภาษาอังกฤษ ก็ตามนั้นเลย
แต่ของจริง ง่ายกว่าพอสมควร มันไม่ลายตา เค้าวางรุปต่างๆ ห่างๆ กันด้วย อันนี้ทำไป 30 ข้อได้ เพื่อนผมข้ามข้อครับ เบรคออกมากลับไปแก้ก็สายเสียแล้ว ตกรอบไป
4. Calculus 18 ข้อ กดไปพอสมควร ใครเรียนสายวิทย์มาจะพอทำได้ เพราะมันก็คือ math ดีๆ นี่แหละ แต่จะไม่ใช่โจทย์ยากๆ
ทำทันแน่นอนครับ เวลาพอสมควร มีที่ไม่รู้เลยก็น่าจะ 2 ข้อ รู้สึกเป็นให้หามุมสามเหลี่ยม ผมไม่กล้ามั่ว เลยปล่อยๆ ไปแล้วกลับไปรีเชคและฝนพาร์ทอื่น (บางข้อมีติ๊กไว้ แต่ฝนไม่ทัน)
5. Short term memory 28 ข้อ ตาราง 4x7 ครับ ก็ใช้เทคนิคเดิมแหละครับ จินตนาการเรื่องเวิ่นเว้อ 3 เรื่อง แนะนำว่าตอนโปรให้เริ่มระบายเค้าจะฉายตารางเปล่าๆ และเลขข้อไว้ที่ slide
คือถ้ามองตารางแล้วนึกภาพน่าจะเชื่อมโยงเรื่องราวดีกว่านึกในอากาศนะ ก้มๆเงยๆ อยู่หลายรอบ ผมชัวร์ไป 20 (อันนี้ถ้าใครไม่ดูตารางแล้วทำได้ ก็จัดไปครับ)
6. Law of nature 20
7. Series number 20 ข้อ ถ้าซ้อมมาเยอะๆ จะจับ pattern ได้เอง รู้สึก pattern ที่ชอบใช้น่าจะประมาณนี้...
- X+1 X+2 X+3 ...// X+2 X+2 X+2 แบบที่เห็นกันเยอะๆ
- เลขกำลังสอง
- เลขกำลังสาม ท่องไปก็ดี เห็นแล้วมันจะคุ้นๆ ไม่ต้องเสียเวลาคูณ
-  X1 Y1 Z1  X2 Y2 Z2   X3 Y3 Z3 เช่น 3 1 2 5 2 4 7 3 6 ... ... ...
-  เลขคูณกัน 326 339 3412 3515 .... อะไรยังงี้
8. Spatial orientation 15 ข้อ อันนี้ ยอมครับ ยากเลย นอกโผ แต่ก้มหน้าก้มตาทำไป ค่อยมาตื่นเต้นหน้าห้องสอบทีหลัง
แบบ แรกๆ ไม่อะไร ทำไปสักห้าข้อ มาแล้ว เป็น cubic 3x3x3 แล้วเอาไส้ในออก ถามว่า รุปที่หายไป น่าจะเป็นแบบไหน
แล้วไม่พอ หมุนรุปในช๊อยด้วย ผมพยายามงัดออกมา 11 ข้อ หลังๆ ผมนับลูกที่หาย บางข้อก็ใช้ตัดช๊อยได้ อันนี้โหดจริง มีสติครับ ทนๆทำให้จบๆไป
9. Approximation 22 ข้อ มีให้ประมาณเลขคูณกันบ้าง คิดโจทย์เลขไวๆ ครับ ตัวอย่างก็
เครื่องบิน A B อยู่ห่างกัน X km. วิ่งหากัน ความเร็วไม่เท่ากัน จะเจอกันตรงไหน ประมาณนี้
ฝึกคูณประมาณเร็วๆ แปลงหน่วยพื้นฐานคล่องๆ m--->ft, m/s---->km/h อะไรประมาณนี้
ผมทำไป 20 ข้อ

---------------- เบรค  ----------------
ไปหาข้าวกินครับ ก็ออกมาปรับทุกข์กับเพื่อนๆ ครับ บ่นเหมือนกันคือ Spatial แม่งโหด...
เติมพลังเสร็จก็มาต่อกันภาคหลัง

10. Checklist เครื่องบิน 70 ข้อ ห้ามข้ามข้อ มีบางข้อซ้ำกัน แต่ก็อาจจะถามไม่เหมือนกัน แบบ ข้อ 10 บอก APU ON (yes/no)
ข้อ 30 บอก APU OFF (yes/no) แต่ตอนผมทำ ไม่ได้จำอะ มันเร็วมาก ลกครับ ทำไป 55 ข้อ
11.  Maneuvering เครื่องบิน 40 ข้อ พาร์ทพระเอกมาแล้ว ห้าๆๆๆ กะกดเลย ซ้อมไปเยอะ ไอที่บอก 540=180 นี่ ช่วยเยอะจริงๆครับ
ทำไป 32 ข้อ ส่วนตัวคิดว่า โจทย์มันออกมาให้ตัดกันพอสมควร แบบ 180L 180R อะไรแบบนี้เห็นเยอะ
12. Memory Text 20 ข้อ เป็นพวกข้อมูลว่าเครื่องบินไฟลท์นี้ บินไปไหน ออกกี่โมง รันเวย์อะไร ลูกเรือกี่คน ผู้โดยสารกี่คน ระหว่างทางเกิดเหตุการณ์อะไร
ใครนั่งที่ไหน อายุเท่าไหร่ มาจาก ปท อะไร แลนด์รันเวย์ไหน เดินออกเกทอะไร เอาพวกตัวเลขมาออกครับ ทำไป 19 ครับ

ปีนี้มีเล่นปัญหาเชาว์ด้วย 5 ข้อ เป็นเหมือนการผ่อนคลาดมากกว่า ค่อยๆ คิดไป สนุกๆ ตอบไม่ได้อย่าไปเครียด พยายามคิดนอกกรอบ แต่ไม่เวิ่นเว้อมาก
สุดท้ายเป็น Personnel Test ใครตอบอะไรไป จำให้ได้ โปรจะเอาไปถามรอบสามครับ 

***แนะนำว่า สอบออกมารีบจดเอาไว้ ว่าเราตอบอะไรไปบ้าง ทิ้งไว้สองวัน ผมเอามาเขียนใหม่ก็มีลืมๆ ไปบ้างแล้ว

วันนี้หลับสบายครับ สอบไปแล้วอย่าไปเกร็ง ถ้าทำเต็มที่แล้วรอผลอย่างเดียว ไม่ว่าจะออกมาอย่างไร มันก็คือน้ำพักน้ำแรงของเราที่พยายามซ้อมมา

วันประกาศผล ก็ผ๋านมาครับ เพื่ื่อนๆ หายไปพอสมควร ...
รอบหน้าเป็นรอบ Teamwork คิดว่าไม่ต้องเตรียมอะไรมากใช่ปะหละ เป็นตัวของตัวเอง
แต่มันมีครับ มันมีให้เตรียมทุกรอบแหละ อะไรที่เป็น criteria ก็ต้องรู้ไว้บ้าง อย่าไปคิดจะจับเสือมือเปล่า
ใครที่พอมีประสบการณ์การทำงานมาบ้าง จะพริ้วครับ เก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ทำการบ้านไปบ้าง ฉลุย...

Teamwork Exercise

สิ่งที่ผมว่าควรระลึกเสมอสำหรับรอบนี้คือ
- พยายามนัดไปเจอกันก่อน แล้วตกลงนั่นนี่กัน อย่างน้อยก็รู้จักชื่ออะไรก็ยังดี ไหว้พระพรหมหน้า freshmart ด้วยกันก็ดี ช่วยละลายพฤติกรรม
- Eye Contact พยายามสนใจสิ่งที่เค้าพูดและมองตาคนพูดครับ สำคัญมาก
- อย่าแย่งกันพูด เพราะมันแสดงถึงการที่ไม่มีคนฟัง ไม่ต้องพูดเยอะก็เข้ารอบได้ครับ พี่กลุ่มผมพูดน้อย แต่ตรงจุด ก็เข้ามาได้
พูดที่มันสำคัญก็พอแล้วต้องรู้ด้วยว่าชาวบ้านเค้าพูดอะไร โน๊ตได้ก็โน๊ต ที่สำคัญคือ ต้องพูดบ้าง ใครใบ้ก็กลับบ้านได้เลยครับ
- คำตอบของโจทย์ไม่สำคัญเท่าว่า team spirit ตอนนั้นเป็นยังไง อันนี้ไม่ได้หมายถึงให้ เออ ออ ตามๆกันไป แต่เวลาเราจะแย้ง
ก็ให้มันดู soft เป็นการแย้งแบบ "ปลายเปิด..." เหมือนเป็นการถามความเห็นของกลุ่มมากกว่าเอาไอเดียเราโยนลงไปแทนที่ไอเดียคนอื่น
เช่น Is it possible if / what do you think if .... อะไรก็ว่าไป ละก็อย่าลอยแพเพื่อนครับ พยายามช่วยๆ กัน เห็นใครพุดน้อยๆก็ยิงเลย
Mr. XXX, What do you think about this one ? บลาๆๆๆ
- ไม่ควรโหวต ถ้าความเห็นไม่ตรงกันต้อง Discuss ออกมาให้ได้ โหวตมันเหมือนเราทิ้งคนไม่เห็นด้วยส่วนน้อยไว้ข้างหลัง
แล้วแบบนี้มันจะเรียกทำงานเป็นทีมได้ไงครับ
- ผมเป็นคนเขียน Board ครับ เพราะมันดูเหมือนมีหน้าที่ และทำให้เรา retain information ได้พอสมควร แต่ข้อเสียคือ มันจะหลุดง่ายครับ
เพราะเราจะใช้สมาธิเขียนบอร์ดระหว่างนั้นเพื่อนคุยอะไรกันอาจจะเกิดอาการหลุดครับ รีบๆเขียนแล้วมานั่งฟัง
แต่พอสอบเสร็จมันจะสบายใจ เหมือน...เอาวะอย่างน้อยกูก็มีผลงานเป็นชิ้นเป็นอัน
- จะมีจังหวะที่ pro. เพิ่มข้อมูลระหว่างทำงาน เราต้องหยุดทุกอย่างแล้วฟังครับ จดด้วย เพื่อเอามา cross check กับเพื่อนว่าเข้าใจตรงกันมั้ย
- กลุ่มผมตกลงกันว่าจะไม่มี Leader จะไปด้วยกันหมดนี่หละ ทำโจทย์ที่ได้ด้วยกันแบบช้าๆ ผมเชื่อว่าโอกาส Lead แล้วพังมีสูงกว่า Lead แล้วดี
อันนี้ใครเทพ Lead ก็อาจจะชิวได้ครับ ถ้าเป็นธรรมชาติมันก็ยิ่งดี เพราะยังไง Leader ก็ถือเป็น character สำคัญของนักบิน
- สุดท้าย อย่าไปมองโปรว่าจะมาจดตอนเราพูดรึป่าว แนะนำให้เลิกสนใจโปรไปเลย สนใจกลุ่มเท่านั้นครับ
- (ส่วนตัว) บุญเก่ารอบแอพครับ อันนี้ความเชื่อของผมล้วนๆ ส่วนหนึ่งเพราะ Pro. Kenth เค้าบอกเลยว่า สำหรับรอบนี้จะใช้คะแนนรอบแอพมาคิดด้วย

และก็พยายามใส่ความเป็นตัวเราเข้าไปด้วยครับ อยากจะเล่นละครให้เนียน มันต้องเล่นเป็นตัวเอง แต่ระลึกพวก criteria สำคัญๆ ไว้ตลอด

ประกาศผลครับ รอบนี้บอกตรงๆ เป็นอะไรที่ดวงพอสมควร เพราะมันไม่ได้ขึ้นกับเราคนเดียว ใครดวงตกเจอสมาชิกเฮี้ยนขึ้นมาก็ลำบากหน่อย จังหวะนั้นเลยลุ้นๆ จริงๆแล้ว ลุ้นกว่ารอบ apt อีก
ไม่รุ้ว่าจะทำอะไรไม่ถูกใจโปรรึป่าว เอาไงดีวะตอบไปได้นิดเดียวเองมั้ง หลุดตอนท้ายๆ ด้วย โปรจะรู้ปะวะ (ประสาทรับประทานหนะครับจังหวะนั้น)
แต่ที่พอสบายใจคือ กลุ่มผมไม่มีใครทะเลาะกัน ทุกคนช่วยๆ กันพูดครับ มีการแย้งและสนับสนุนอย่างสมดุล สุดท้ายออกมา กลุ่มผมผ่านหมด
« Last Edit: 11 August 2013, 11:56:40 +07 by moddy88 »

• ทหารเลว
ขอต่อหน่อยครับ...

Individual Examination

มาถึงก็ขึ้นมางงๆ ชั้น 16 โรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค เดี๋ยวโปรจะมารับเราไปห้องเค้าเอง
ถึงเวลาก็มาเลย โปรก็มาขานชื่อผม แล้วเชคแฮนด์ มารยาทสากลครับ เชคแรงๆ หน่อย อย่าไปมือชา มืออ่อนเหมือนปลาตาย
ได้เล่นเกมส์กับ Pro. Thomas ครับ ทุกๆ เกมส์จะมีกระดาษให้อ่านขั้นตอนการเล่น
ต้องอ่านนะครับ อ่านให้ละเอียด แล้วเค้าจะมาเชคอีกที ว่าเข้าใจตรงกันมั้ยก่อนเล่น ถามได้ถ้างง

เริ่มเลย

Multitasking ทำ 5 อย่างครับ พร้อมๆ กัน ครับ ห้าาาาาาา อย่างพร้อมๆ กัน
1. UP DOWN คือ ถ้า indicator มันเด้งขึ้นมาเหนือ bar กด UP  ตรงนี้มี surprise นิดหน่อยไม่เหมือนเกมส์ที่มี คือ UP DOWN พอกดแล้ว เราต้องพูดออกเสียงขึ้นมาด้วย
2. scale ขึ้นเลขอะไรมา เอาไปเขียนไว้ที่หัวข้อ scale
3. พิกัด เช่น A03 ถ้าขึ้นคู่กับวงกลมสีเขียวต้องเอาไปกากากบาทที่ตาราง แถว A คอลัม 3 ขึ้นซ้ำก็ต้องกาสองที
4. text information ตอบออกเสียงครับ เช่น เมืองหลวงของรัสเซียคือ ? บวกลบคูณหารเลขก็มีครับ ถ้าไม่รุ้ต้องบอก I don't know!
5. กระดาษข้างๆ จะมีเลขสั้นๆ มาให้ทำ มี 20 ข้อมั้ง แรกๆ จะง่ายๆ 39+17 = ? หลังๆ จะมีหลอก
เช่น 18+1/2x4 แม่่นๆ Order of Operations หน่อยก็ดีครับ
เกมส์นี้รู้ได้ว่าโปรฯ จดยิกเลย เห็นเพราะเค้ายืนข้างหลังเยื้องๆผม พอเสร็จรู้เลยว่าไม่สุด ผมทำเลขไปครึ่งเดียว ทั้งๆที่มันง่าย
คิดว่ามัวแต่ไปตะโกนอัพดาว ตอบคำถาม จดตัวเลขกับจดพิกัดเยอะไป พอมันว่างๆก็เอาเวลาไปสูดหายใจลึกๆ และจ้องจอคอม - -"
แต่ concept เกมส์นี้ผมไม่รู้นะ เพื่อนผมที่ผ่านไปเป็นนักบิน มันบอก "กูทำบวกลบเลขไม่เกิน 5 หวะ" แต่มันผ่านเว่ยยย !!
ผมเลย ไม่รู้เค้าวัดอะไรตรงไหนหวะ แต่พยายามทำให้มัน balance กันทุกๆอย่างเป็นดี ตามชื่อเกมส์แหละ

Joy Stick เกมส์มันประมาณว่ามีเป้าให้เราบังคับเอาไปครอบลูกสีเขียวกับสีแดง (โจทย์จะบอกว่าสีอะไรตรง บนมุมจอ)
พอครอบได้แล้ว กรอบที่เราบังคับมันจะขึ้นเป็นสีเหลืองค่อยกดยิง นั่นคือได้แต้ม
ระหว่างเล่นจะมีเม็ดสีดำ สามเม็ด คอยวิ่งชน ถ้าชนมันจะดังแอ๊ดดดดดด... ตอนท้ายจะบอกว่าเรา ยิงได้เท่าไหร่ โดนชนเท่าไหร่
โปรก็เอามาเล่นให้ดูก่อน Mr. Thomas แตะๆสองสามที เอ้า ได้แต้มแล้ว ง่ายจังนะ เราก็ลองเล่นดู...
ยิงไป 10 ชน 8 ครับ นาทีหรือสองนาทีนี่แหละ โปรแนะนำว่า พยายามหลบๆ ด้วยนะ ยูชนเยอะไป (หันหลังไปจดสกอร์ อ้าวเห้ย จดด้วยเหรอ ก็ไหนบอกว่าซ้อมไง!!??)
จังหวะนี้ผมจะแนะนำให้เราทำความคุ้นเคยกับจอยให้พอครับ อย่าไปพยายามยิงอะไรมาก ลองดูว่ามัน sensitive แค่ไหน จะหมุน จะเลี้ยวทำยังไง
ดันไปกลับ จับจังหวะเบรค เร่ง ให้ดีๆ อย่าไปสนใจคะแนนตอนนั้น อันนี้ผมยืมจอยรุ่นน้องมา ก็รู้สึกมันก็ไม่ได้ต่างอะไรมาก เป็นยี่ห้อ Logitech ครับ
ฝึกๆ ไปบ้าง เอาให้คุ้นๆ ตอนผมฝึกมันไม่มีเม็ดๆ มาชนนะ และของจริงเป้าที่เราบังคับมันจะวิ่ง smooth กว่าพอสมควร sensitive กว่าด้วยครับ

และพอเสร็จพิธีเค้าก็บอกเนี่ยะ ระหว่างนี้เค้าจะถามคำถามด้วยนะ จะให้เล่น 300 วินาที ถ้าพร้อมก็ลุยเลย

คือ คำถามมันไม่ได้ยากเว่อ แต่ถ้าเรามัวแต่คิดแล้วชนเม็ดดำๆ อย่าไป หัวเสีย ห้ามส่ายหัว ทำคอนิ่งๆ หน้านิ่งๆ ไว้เป็นดี
หลุดได้ แต่กลับมาให้ไวครับ

พอเข้ารอบมา เท่าที่ถามๆ คนที่ผ่านมาด้วยกัน ผมรู้สึกว่ายิงเยอะยิงน้อยไม่สำคัญเท่ากับว่า เราตอบสนองอย่างไรกับคำถามคำตอบของโปร และ การที่เราบังคับไปชน
คำถามตอบไม่ได้ต้องบอกไม่ได้ครับ I dont know อะไรก็ว่าไป หรือ yes ตอบรับก็ได้เวลาแกถาม ถ้าใบ้แล้วนาน เค้าจะคิดว่าเราไม่มีการรับข้อมูล

เกมส์ต่อไป

UP DOWN LEFT RIGHT อันนี้ต้องไปลองเล่นๆ กันก่อน อัดเสียงเอา แล้วปรับให้เร็วๆ ผมใช้ program KMPlayer ในคอมที่มันปรับ speed ได้ช่วย แรกๆ ฝึกแบบเร็วจนทำแทบไม่ได้
แต่ฝึกๆ ไปเถอะครับ มันจะมาเอง สมมติคุณเล่นที่ speed 10 ข้อสอบออก speed 8 กดเห็นๆ (ผมสมมติ scale speed 1-10 ละกัน)
แต่ถ้าซ้อม speed 8 แล้วมันออก 8 ซ้อมอาจจะพอได้กล้อมแกล้ม แต่ตอนไปนั่งตรงนั้น performance drop แน่ๆ ไหนจะลกจะอะไรอีก
beat ที่ผมซ้อมๆ จะราวๆ 100-130 คำสั่ง/นาที ลองใช้ metronome กำหนดจังหวะดู

เกมส์นี้ผมซ้อมไปกะกดครับ บวกเลขไป 4 จาก 5 ช่อง Thomas add เลขเพิ่มให้ 4 ข้อ กา not sure ประมาณ 8 ขีด
รายละเอียดมันจะประมาณนี้
ข้อแรกจะช้าๆ ก็สบายไป ตามที่ซ้อม เลขไม่ยาก บวกได้ สิบต้นๆ
ข้อสองเร็วขึ้นมา แล้ว Thomas มาตะโกนข้างๆ หูผม บวกเลขหลุดครับ blank ไปช่องนึง
ข้อสาม เร็วพอๆ กับข้อสอง มาบอกข้างหูเหมือนเดิม แต่คราวนี้ผมง้างรอมาแล้ว ฮาๆๆๆ
ข้อสี่ ช้ากว่าข้อสาม เหมือนให้เราแก้ตัว ข้อนี้แกไม่ใส่เลขเพิ่ม แต่เลขจะยากขึ้น sum รวมๆ ได้ราวๆ 20 30 กว่า
ข้อห้า เร็วเหมือนข้อสาม แต่พอปรับตัวได้แล้ว เลขยากแบบข้อ 4 และมีการใส่เลขเพิ่ม

หมดแล้วครับ ไปนั่งทอดอารมณ์รอ 45 นาที
สัมภาษณ์ผมเจอโปร Mallin Adell

ทำหน้าสดชื่นไว้ครับ ทักทายมารยาทสากล นอบน้อม ยิ้มแย้ม eye contact มือไม้ ขาอย่าสั่น นิ่งๆ ไว้
ปล่อยใจสั่นเบาๆ ข้างในเอง ^^" มาถึงนี่แล้วครับ ไม่มีอะไรต้องกลัวอีกแล้ว

Session I : สัมภาษณ์ทั่วไป อาจจะไม่ครบ เท่าที่พอจำได้ละกัน ผมโดนไป 40-45 นาที
คำถามก็อย่างที่คิดว่าจะเจอๆ กันครับ

ผมขอไม่บอกที่ตอบไปละกัน คือบางคำถาม ข้อเท็จจริง มันก็แล้วแต่คนจริงๆ เตรียมๆ เองจะดีกว่าครับ
และก็อีกอย่าง ใครทำงานมาจะได้เปรียบ (รอบนี้ คนเพิ่งจบมาจะต้องระวังๆ ให้ดี Maturity สำคัญมาก)
เช่น ตอนผมพูดเกี่ยวกับงานที่ทำ ผมจะยกตัวอย่างงานของผมเกี่ยวกับ safety ระหว่างการทำงาน
เพราะงาน oil&gas มันเน้นเรื่องนี้มาก เราก็พยายามบอกเค้าว่า เราให้ความสำคัญกับมันมากนะ
และเวลาเค้าถามคำถาม ก็ยกตัวอย่างประสบการณ์ท่ี่เราเคยเจอ แล้วเรารับมือยังไง น่าจะดูมีความเชื่อถือกว่า
เพราะการตอบแบบไม่มีตัวอย่าง การพูดให้สวยหรู ใครๆ ก็พูดได้ครับ

Session II : เล่นเกมส์

มาถึงก็เดินจุด แบบจุดต่อจุด แต่ในกระกาษก็เป็น shape สามเหลี่ยม วงกลม สี่เหลี่ยม
อันนี้ไม่มีไรครับ คล้ายรอบกัปตัน คูณเลขปกติทั่วไป ถามเรื่องง่ายๆ เมืองหลวงบ้านเมืองนี่นั่น
ไปกลับรอบเดียว จบ เอ๊ะ ง่ายจัง... หารู้ไม่ งานกำลังจะมา

ที่นี้มาเจอ ซ้าย วงกลม ขวา สามเหลี่ยม มาเต็มครับ จังหวะเคาะไม่ช้าไม่เร็ว คำถามทั่วๆไป

ทีนี้เดินมาได้ช่วงนึง แกเพิ่ม speed !!! หลุดกระจายครับ ก็หน้านิ่งๆ ไป
แต่พยายามกลับมา เส้นทางเราให้ได้ ตอนหลุดโปรก็บอกให้พยายามเคาะตามจังหวะที่เค้าเคาะนะ คิดไปด้วยได้
คือจังหวะนั้น งัดพลังออกมาหมดเลย ตอบไปครบ จำได้ว่าผิดไปอันนึง คือนับอักษรผิด เดินผิดบ้างครับ คร่อมจังหวะก็มี
แต่สุดท้ายก็คุมสติไว้ จุดที่เดินยากๆ ก็อย่าเพิ่งไปคิดเดินไปให้พ้นๆ ก่อน ตอบไม่ได้ช่วงมัน แต่ต้องทำให้เค้ารู้ว่าเรากำลังคิดไปด้วย
จุดสังเกต ข้อที่เป็นการคำนวณ โปรจะถามผมว่า Are you sure? แทบทุกครั้ง ผมก็คิดไปให้แกใหม่แบบช้าๆ ชัวร์ๆเข้าไว้

ก็ให้มันจบๆ ไป

Adell เค้าก็บอก เอ้อ มันก็ยากนะ เราต้องฝึกแบ่งประสาท เดี๋ยวเก่งเอง --"
เกมส์ต่อไปนอกโผครับ ให้เดินจุดต่อจุดไปกลับ แบบเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ เน้นมาก เร็วๆนะ!! ห้ามผิดด้วย
ตั้งสติแล้วเดินครับ ผมเดินไม่เร็วไม่ช้านะ แต่พยายามไม่ให้ผิดมากกว่า ไปกลับเสร็จ ไม่พลาด

หมดเท่านี้ครับ สุดท้ายก็คุยกะเค้าเรื่องทั่วๆไป ผมเคยดูเรื่อง The girl with dragon tattoo (Swedish Version)
ก็พอคุยกะแกได้ ให้แกแนะนำที่เที่ยว DON'T MISS ใน Stockholm

จบแล้ว ตอนเดินออกมา ตัวลอยๆ มันบอกไม่ถูกครับ นี่หรือการสอบนักบิน สอบติดต่อกันนานครึ่งปี นี่ก็รอบที่ 6 และมันได้จบลงแล้ว
เหนื่อยทุกรอบ ดีใจมาก ที่มาได้มาคุยกับโปร จนสมใจ ซ้อมแค่ไหน ก็เต็มที่ไปแค่นั้น ตอนนั้นคิดแค่นี้แหละครับ

ถ้าจะตกผมก็คิดว่าตกเพราะตอบผิดตอนเดินจุด และ เดินหลุดช่วงหลัง ครับ
ถ้าผ่าน ส่วนตัวผมคิดว่าการตอบคำถามสัมภาษณ์เหมือนเป็นการ cross check อีกที
ใครๆ ก็ตอบดีๆ ได้ทั้งนั้น จุดๆ ที่ผมว่ามันชัดๆ ก็คือ Performance ตอนที่ทำข้อสอบ Apt และเล่นเกมส์ได้พอสมควรครับ

ใครที่สอบไม่ผ่าน ผมอยากให้ครั้งหน้าเราลองพยายามให้มากกว่าเดิมครับ เพื่อตัวเราเอง เวลาคุณแข่งกับตัวเองมันไม่มีทางชนะหรอกครับ
มันมีแต่เสมอตัว กับ แพ้ วันที่คุณทำดีมากๆ ถ้าคิดว่าชนะตัวเองแล้วผมว่ามันไม่ใช่ เพราะวันรุ่งขึ้น เราจะไม่มีอะไรให้พัฒนาเลย
คนเก่งๆ มีเยอะครับ อย่าไปแข่งกับเขาเลย แข่งกับตัวเองก็เหนื่อยจะแย่พออยู่แล้ว
อีกอย่าง ผมไม่สนใจคำว่า Born to be ผมรู้สึกว่า ไม่มีใครที่เขามาจับเสือมือเปล่ารอบนี้ แต่ละคนก็มีบาดแผลกันทั้งนั้น มีฝีมือมีความเก๋ากันทั้งนั้น
(ต่อให้มี ผมว่าก็เสี่ยงเกินไปที่จะไปทำแบบนั้น เพราะลองคิดดูครับ สมมติรุ่นนี้มี 5 คนละกัน ที่ born to be ปีนึงสอบกันราวๆ 1500 คิดเป็น 0.33% เท่านั้น!! ซื้อหวยเอาแค่ถูกเลขท้ายสองตัวยังจะง่ายกว่าเลยครับ... )

แค่อยากจะพูดเป็นกำลังใจให้คนที่คิดว่า แม่งยากเหลือเกิน สอบอะไรเยอะแยะ เหนื่อยชิบหายยยย ไม่ไหวแล้วโว่ยยยย อะไรเทือกนี้
เพราะผมก็เองเคยรุ้สึกมาแบบนี้แล้วทั้งนั้น .. "ตกก็ช่างมัน" ประโยคนี้คุณพูดได้อย่างสบายใจแน่นอน ถ้าคุณเต็มที่จริงๆ ไปกับมันแล้ว : )

===================================================

« Last Edit: 11 August 2013, 12:07:13 +07 by moddy88 »

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
อยากเขียนบ้าน แต่เราสองคนโดน Pattern เดียวกันเป๊ะเลย ต่างกันแค่รอบเช้ากับบ่าย 5555 คำถามก็อันเดียวกันอีก

แต่ก็ขอบคุณมดมากสำหรับรอบ Apt  E47 E47 E47 ไม่ได้มดอาจจะไม่รอดก็เป็นได้ ...... 555

• ทหารเลว
เรียกได้ว่า น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า จะถูกกว่านะโอ หะหะ  O18

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
เรียกได้ว่า น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า จะถูกกว่านะโอ หะหะ  O18

เยี่ยมมากเพื่อนน เข้าถึงรอบนี้ครั้งแรกก็ผ่านฉลุย ฝีมือจิงๆ  เดี๋ยวกรูพยายามตามไปบินด้วยปีนี้แหละ ถึงจะคนละบริษัทก็ตาม โอกาสยังมี สู้สุดชีวิต ไม่รอ 3 ปีละ  จัดให้หนักก SOC2 SOC2

Offline อยากเป็นกัปตัน

• ทหารเลว
สุดยอดมากครับมด..เชื่อว่าสิ่งที่มดเขียนมาทั้งหมดเป็นภาพตัวแทนของคนที่มุมานะและพยายามกับการสอบครั้งนี้ทุกคน
และเชื่อว่าทั้งหมดนี้จะเป็นประโยชน์ต่อผู้เริ่มต้นวิ่งตามความฝันของตัวเองได้อย่างดี

รู้สึกยินดีอย่างยิ่งที่ได้มารู้จักมด และเราได้มาอยู่กลุ่มทีมเวิร์คด้วยกัน ปีหน้าเราไปเรียนบินด้วยกันต่อนะน้อง..

Offline MEE

• Co-Pilot TG
คือ คำถามมันไม่ได้ยากเว่อ แต่ถ้าเรามัวแต่คิดแล้วชนเม็ดดำๆ อย่าไป หัวเสีย ห้ามส่ายหัว ทำคอนิ่งๆ หน้านิ่งๆ ไว้เป็นดี
หลุดได้ แต่กลับมาให้ไวครับ ลุกกลมๆ สามลูกนั่นก็ไม่ได้เร็วมาก หลบได้ก็หลบ เท่าที่ผมรู้มา ไม่มีใครที่ชนมากกว่ายิงแล้วผ่านรอบนี้

ปีที่แล้วมีคนเล่นจอยสติ๊ก เก็บได้ 7 ชน 6 โปรให้เล่นใหม่ เก็บได้ 4 ชน 7...คนๆนั้นคือประธานรุ่น SP2011 ครับ

สรุปคือมันมีอะไรให้พิจารณามากกว่าคะแนนครับ

Offline domdome

พวกพี่เก่งมากครับ ผมนับถือจริงๆ ผมชอบที่พี่บอกว่า มันต้องมี พวกนี้ซึ่งตอนผมสัมภาษณ์ ผมไม่ได้คำนึงถึงเลยครับ " criteria สำคัญๆ ของการเป็นนักบินเข้าไปบ้างครับ จำขึ้นใจเลยก็  Discipline, Teamwork, Leadership, Making Decision, Safety in Mind" ผมไม่ได้พูดถึงเลย แต่ยังไงก็แล้วแต่ เดี๋ยวผมจะมาสอบอีก รอผมเป็นรุ่นน้องนะค้าบบบบ จะตามไปให้ไว  E47 E47 E47 E47 O34 O34 O34 O34 O34 O34

ปล อีกสามปีอาจจะมาขอคำแนะนำพวกพี่เพิ่ม อย่าเพิ่งหนีไปไหนกันนะค้าบบบบ

• ทหารเลว
หลุดได้ แต่กลับมาให้ไวครับ ลุกกลมๆ สามลูกนั่นก็ไม่ได้เร็วมาก หลบได้ก็หลบ เท่าที่ผมรู้มา ไม่มีใครที่ชนมากกว่ายิงแล้วผ่านรอบนี้

ปีที่แล้วมีคนเล่นจอยสติ๊ก เก็บได้ 7 ชน 6 โปรให้เล่นใหม่ เก็บได้ 4 ชน 7...คนๆนั้นคือประธานรุ่น SP2011 ครับ

สรุปคือมันมีอะไรให้พิจารณามากกว่าคะแนนครับ

ใช่ครับ ผมว่าแต่ละพาร์ทมีสิ่งที่ต้องระวังเป็นพิเศษ ยิงมากยิงน้อย ไม่สำคัญเท่าสติหลุดรึป่าว ต่อให้ยิงมาก แต่ถ้่าชนแล้วแสดงอาการมาก ก็ร่วงได้

Offline SatoBall

• ทหารเลว
อ่าว พี่มด ไหนบอกดราฟไว้ นี่เค้าเรียกจัดเต็มเลยนะครับ 555

สำหรับน้องบอล89คนนี้ก็ไม่มีอะไรจะพูด นอกจากถ้าไม่มีเพื่อนๆที่ดี และพี่ๆที่ดี(อย่างพี่มด) ผมคงไม่มาถึง ณ จุดนี้ครับ ครั้งแรกและครั้งเดียวในชีวิตครับ เจอกันวันเซ็นสัญญาพี่
 - นักบิน 303- - นักบิน 303- - นักบิน 303-

• ทหารเลว
ไบรท: สู้เว้ยยยย กูว่า Attitude มึงเป็นนักบินได้
พี่เอฟ: ขอบคุณครับ ผมก็โชคดีที่ทีมเราสนันสนุนกันและกัน  E18
domedome: เอาเวลาไปเก็บประสบการณ์ แล้วกลับมาแกร่งกว่าเดิมครับ ผมเชื่อว่ารอบหน้าคุณทำได้
บอล: ร่างไว้นะ แต่สะสมไปเรื่อยๆ มันก็ออกมาแบบเนี่ยไอ้น้อง ห้าๆ ขอบคุณเอ็งเช่นกัน

Offline mooake

• ประชาชน
วันนึ่งผมจะมาเขียน review แบบพี่บ้างครับพี่มด ดีใจที่พี่มดเคยเคาะโต๊ะให้ผมเดินจุด ขอบคุณครับ :)

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
เด็กใหม่อ่าครับ อ่านกระทู้นี้แล้วงง ฮาาา

เดี๋ยว pact/ เดี๋ยว ศัพท์เทคนิค ฮาาา

ใครพอจะอธิบายศัพท์เทคนิคเหล่านั้นได้ไหมครับ

Offline sujitra89

• ประชาชน
 O36 เป็นการแชร์ประสบการณ์ที่ละเอียด ได้อารมณ์และมีประโยชน์มากค่ะ

ว่าแต่ TG ไม่คิดจะรับ SP ผู้หญิงบ้างหรอคะ T^T

Offline Neutrophil

• ประชาชน

ทั้งหมดนี้เป็นเฉพาะรอบโปร นะครับ รอบกัปตันถ้ามีโอกาส จะพยายามเรียบเรียงให้อีกครั้งครับ

พอจะมีเวลาเล่ารอบกัปตันให้ฟังได้ไหมครับ  E37

• ทหารเลว
ใกล้สอบข้อเขียนรอบปี 2013 แล้วขออนุญาติเล่าต่อตอนสัมภาษณ์กัปตันนะครับ (ทิ้งช่วงมาซะนาน) เผื่อจะได้เตรียมตัวกันแต่เนิ่นๆ

*** สำหรับ ข้อเขียนผมเคยจำออกมาบางส่วนมาโพสต์ไว้ใน topic นี้นะครับ ก็เอาไปดูเป็นแนวข้อสอบละกันครับ ***
http://www.saknid.com/index.php/topic,6065.30.html

คงแนะนำได้แค่เตรียมตัวดีๆ รู้ข้อด้อยของตัวเองแล้วปรับปรุงฝึกบ่อยๆ ทำในสิ่งที่เราถนัดหัวข้อไหนคิดนานก็ข้ามๆไปก่อน แล้วก็ต้องมีสติครับ

ส่วนรอบกัปตัน ให้ไปให้ตรงเวลา แต่งกายสุภาพ เชิิ้ต เนคไทด์ ทรงผมต้องเรียบร้อย กางเกงให้เหมาะสมครับ ไม่ต้องขากว้างๆลุงๆ ไม่ต้องเดปมากก็ได้ แต่ใส่แล้วดูสุภาพ
วันที่ผมไปถึงโรงแรมเจ้าพระยา ทานอาหารไปให้พร้อม ขึ้นไปก็เคาะห้องก่อนก็ดีครับ ให้กัปตันอนุญาติให้นั่งก็ค่อยนั่ง
คำถามช่วงแรกๆ ก็ไม่มีอะไรมาก ก็ทั่วๆ ไป (รวมๆ มาจากเพื่อนๆ ด้วยครับ)
- พื้นฐานครอบครัว วัดเกิดพ่อแม่พี่น้อง เบอร์โทรศัพท์
- ทำไมอยากเป็นนักบิน ทำไมย้ายสายการทำงาน เรียนวิศวะแล้วทำไมอยากมาเป็นนักบิน ฯลฯ

มาถึงส่วนที่เล่นเกมส์
- อ่านบทความเกี่ยวกับสนามบินเป็นภาษาอังกฤษแล้ว (อ่านออกเสียง) ให้สรุปสาระสำคัญให้ฟัง
- รู้ทิศทางแถวนั้นให้ดีครับ ถนนหน้า รร ทิศอะไร ไปไหน มาจากไหน ผมโดนให้บอกว่ามาจากที่บ้านมาที่นี่ยังไงเป็นภาษาอังกฤษ เอาเริ่มจากตื่นนอนเลย ทำอะไรบ้าง
- ลุกขึ้นหันหลังมองบอร์ดแล้วให้บอกว่าบนโต๊ะมีอะไรบ้าง
- เดินจุด คูณเลขสองหลักครับ มีสติอย่างเดียวเลย priority คือเดินจุด

รายละเอียดเกมส์เดินจุดจะเป็นแบบกระดาษ A3 ใหญ่ๆ แล้วมีจุด วงกลมอย่างเดียว หรืออาจจะเป็นหลาย shape แต่กัปตันอาจจะให้เดินทุกจุด (ยังไม่แยกสี) เส้นทางจะไม่ตรงจะซิกแซกบ้างแต่ไม่มาก (กรณีผมไม่มีไขว้มือ) เดินสลับซ้ายขวาตามจังหวะการเคาะแก้วน้ำครับ จะมีหลอกช้าๆ เร็วๆ ก็ตามจังหวะไปครับ

สุดท้ายกัปตันจะให้เราถามอะไรก็ได้ แนะนำว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับเครื่องบินก็ได้

ขอให้โชคดี ทำได้เท่าที่เตรียมตัวครับ
« Last Edit: 11 August 2013, 12:05:16 +07 by moddy88 »

Offline -N][U-

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ moddy88 มากนะครับ ที่ช่วยแบ่งปันประสบการณ์ ซึ่งเป็นสิ่งที่ล้ำค่ามากในการเตรียมตัวสอบ   O10

Offline FLAMINGO

• ประชาชน

Offline Teelit

• ประชาชน
« Last Edit: 08 December 2018, 00:29:11 +07 by Teelit »