Author Topic: อยากทราบความเร็วทั่วไปที่กรรมการจะเคาะในเกมเดินจุด  (Read 15729 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline meemaree

• ประชาชน
1.มีความเร็วทั่วๆไปที่เป็นมาตรฐานไม๊ครับ หรือ ว่าแล้วแต่กรรมการแต่ละท่าน
2.อยากทราบความเร็วต่ำสุด และ สูงสุด ที่กรรมการจะเคาะให้เราครับ

O08
ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: 03 June 2012, 07:37:32 +07 by meemaree »

Offline mysteric

• ประชาชน
คำถามเดียวกับที่ผมอยากรู้เมื่อปีที่แล้วเลยครับ  แต่ตอนนั้นอึดอัดมากได้คำตอบที่ไม่ค่อยตรง  จนกระทั่งผมต้องไปเจอมาด้วยตนเอง  สรุปสั้นๆได้ใจความนะครับ  จังหวะมาตรฐานที่ผมเจอจะประมาณ 1 วินาทีต่อ 1 เคาะ  และความเร็วที่มากกว่านั้นอาจจะเป็น 2 เคาะต่อวินาที   แต่อยากจะบอกว่าเค้าไม่ได้ดูว่าคุณเดินได้เทพฟรือไม่นะครับ เพราะยังไงเค้าก็จะเคาะให้คุณทำไม่ทันอยู่ดี พร้อมกับป้อนงานมาเยอะๆ จนคุณหลุด Nature ของคุณออกกมาให้เค้าเห็น  และเค้าจะดูส่วนอื่นประกอบ   

วิธีฝึกที่ผมใช้ๆได้ผลมากๆ ก็คือ เวลาที่ผมขับรถ ผมจะเปิดวิทยุเพลงมันส์ๆ ฟัง   เอาหูเราจับจังหวะเสียงในเพลงแล้วใช้มือซ้ายตีพวงมาลัยรถตามจังหวะหนึ่ง  ในขณะที่มือขวาก็เลือกจังหวะมา 1 จังหวะแล้วก็ตีมือหนุกๆ เข้ากับจังหวะเพลงไปด้วย  เหมือนตีกลองมันส์ๆ ตามเพลงอ่ะครับ   บางครั้งมันส์จัดก็เอาเท้าซ้ายเคาะรถไปด้วย อินไปกับเพลง   ระหว่างนั้นขับรถไปเห็นคันไหนอยู่ข้างหน้าก็เอาทะเบียนมาคูณกันเล่นๆ   ทุกวันนี้ก็ทำอยู่เลยตรับ  สนุกดี   เอาไปลองดูนะเผื่อช่วยอะไรได้

• ประชาชน
คำถามเดียวกับที่ผมอยากรู้เมื่อปีที่แล้วเลยครับ  แต่ตอนนั้นอึดอัดมากได้คำตอบที่ไม่ค่อยตรง  จนกระทั่งผมต้องไปเจอมาด้วยตนเอง  สรุปสั้นๆได้ใจความนะครับ  จังหวะมาตรฐานที่ผมเจอจะประมาณ 1 วินาทีต่อ 1 เคาะ  และความเร็วที่มากกว่านั้นอาจจะเป็น 2 เคาะต่อวินาที   แต่อยากจะบอกว่าเค้าไม่ได้ดูว่าคุณเดินได้เทพฟรือไม่นะครับ เพราะยังไงเค้าก็จะเคาะให้คุณทำไม่ทันอยู่ดี พร้อมกับป้อนงานมาเยอะๆ จนคุณหลุด Nature ของคุณออกกมาให้เค้าเห็น  และเค้าจะดูส่วนอื่นประกอบ   

วิธีฝึกที่ผมใช้ๆได้ผลมากๆ ก็คือ เวลาที่ผมขับรถ ผมจะเปิดวิทยุเพลงมันส์ๆ ฟัง   เอาหูเราจับจังหวะเสียงในเพลงแล้วใช้มือซ้ายตีพวงมาลัยรถตามจังหวะหนึ่ง  ในขณะที่มือขวาก็เลือกจังหวะมา 1 จังหวะแล้วก็ตีมือหนุกๆ เข้ากับจังหวะเพลงไปด้วย  เหมือนตีกลองมันส์ๆ ตามเพลงอ่ะครับ   บางครั้งมันส์จัดก็เอาเท้าซ้ายเคาะรถไปด้วย อินไปกับเพลง   ระหว่างนั้นขับรถไปเห็นคันไหนอยู่ข้างหน้าก็เอาทะเบียนมาคูณกันเล่นๆ   ทุกวันนี้ก็ทำอยู่เลยตรับ  สนุกดี   เอาไปลองดูนะเผื่อช่วยอะไรได้

เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ O07

Offline อยากเป็นกัปตัน

• StudentPilot
  • ทหารเลว

ใช้วิธีเดียวกับผมเลย..แรกๆนี่มึนเลยครับ พอฝึกบ่อยๆเริ่มชำนาญแล้วจะเหมือนโรคจิตครับ เห็นทะเบียนที่ไหนไม่ได้ต้องจับมาคูณกัน แบบว่าไม่อยากให้หัวว่างครับ อิอิ   E18

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ประมาณ 30 เคาะ ใน 25 วิ อ่ะครับ

แต่บางทีมีช้าเร็วด้วยนะ เพราะคนเคาะก็เป็นคนครับ ไม่ได้ใช้เครื่อง

ว่าแต่... รอบกัปตันอาจจะยังไม่มีนะครับ อาจได้ทำซอยเท้า เขียนชื่อกลับหลัง อ่านหนังสือเป็นภาษาอังกฤษ 2-3 บท แล้วกลับไปถามความจำอันที่อ่านไปแล้วอันแรกๆ ร้องเพลง พร้อมทำโน่นนี่นั่น

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ประมาณ 30 เคาะ ใน 25 วิ อ่ะครับ

แต่บางทีมีช้าเร็วด้วยนะ เพราะคนเคาะก็เป็นคนครับ ไม่ได้ใช้เครื่อง

ว่าแต่... รอบกัปตันอาจจะยังไม่มีนะครับ อาจได้ทำซอยเท้า เขียนชื่อกลับหลัง อ่านหนังสือเป็นภาษาอังกฤษ 2-3 บท แล้วกลับไปถามความจำอันที่อ่านไปแล้วอันแรกๆ ร้องเพลง พร้อมทำโน่นนี่นั่น

ซอยเท้า กับ ร้องเพลง หรอครับ  E53

ใครไปเจออะไรก็มาบอกกันมั่งนะครับ  E06 เพราะกว่าผลตรวจร่างกายผมจะออก ส่วนใหญ่คงสัมภาษณ์เสร็จกันไปหมดแล้ว  E21

Offline MEE

• Co-Pilot TG
รอบกัปตันน่าจะโดนเคาะโต๊ะมากกว่านะครับ ซ้าย3ขวา2 แล้วคำนวณเลขในใจ

ของผมที่โดนตอนแรกๆก็จังหวะเรื่อยๆครับ ซักพักเร็วขึ้นๆๆ น่าจะประมาณวิละ 2 ครั้ง จนแบบว่า ยอมครับ...เคาะคร่อมจังหวะก็ช่างมันละ เอาคำนวณเลขถูกพอ (- -" )

Offline ukgrit

• ประชาชน

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *

มีครับ ปีที่แล้วผมโดนครับ เลข 2 หลักคูณกัน มึนเลย ส่วนความเร็วประมาณ 1 เคาะ/วินาทีิ ครับ
ฝึกไว้เลยครับ ยังไงก็ได้ใช้ ไม่รอบนี้ ก็รอบหน้า

• ประชาชน
ดีจังครับ มีเพื่อนๆเข้ามาแชร์ข้อมูลกันเยอะดี

ถามต่ออีกหน่อยครับ เราควรจะเน้นที่ การเดินจุด หรือ การตอบคำถาม คำนวน, สะกดชื่อย้อนหลัง ฯลฯ ดีครับ

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
Task หลักน่าจะ เดินจุดนะครับ อย่างอื่นที่เพิ่มมาคือรอง แต่พยายามอย่าตอบผิด
จะหลุดยังไงก็ต้องพยายามกลับมาให้ได้ ลกแล้วเสร็จครับ

ผมใช้ app พวก metronome ช่วยจังหวะในการเคาะ

Offline stridspilot

• ประชาชน
Task หลักน่าจะ เดินจุดนะครับ อย่างอื่นที่เพิ่มมาคือรอง แต่พยายามอย่าตอบผิด
จะหลุดยังไงก็ต้องพยายามกลับมาให้ได้ ลกแล้วเสร็จครับ

ผมใช้ app พวก metronome ช่วยจังหวะในการเคาะ

ถูกต้องครับ เปรียบสเมือนงานหลักคือการบินเครื่องบิน การเดินจุดเปรียบเสมือนการ Control เครื่องบินละครับ

เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้น สิ่งแรกที่ต้องทำคือ Maintain Aircraft Control เป็นอันดับแรก
จากนั้นค่อย Analyze Situation and taking proper action

ซึ่งอัตราเร็วของการเคาะไม่ใช่เรื่องประเด็นหลักครับ เพราะจริงๆ อยากเคาะเร็วเท่าไหรก็เคาะ
แต่จะดูการ Control Pressure ที่เข้ามาว่ายังสามารถควบคุมสติและทำงานที่เข้ามาขณะนั้นกับ stress ที่เกิดขึ้นได้หรือไม่

งานหรือ TASK ที่ให้มาก็คือ สิ่งแวดล้อมที่เข้ามา impact เวลาบินจริงๆครับ แล้วต้องประมวลผลแล้วแก้สถานการณ์ออกไป

ทำไม่ช้าไม่เร็วเกินไป แต่ทำถูกครั้งเดียว ดีกว่า ทำเร็วแล้วผิดบ้างถูกบ้างนะ อย่างหลังนี้อันตรายกว่าเยอะ
แต่ถ้าทำเร็วแล้วถูกด้วย perfect ครับ

ตอนฝึก ให้เพื่อนช่วยหัดกันทำ น่าจะดีกว่า เพราะเวลาตอบคำถามเริ่มช้า หรือไม่ได้ ลองให้เพื่อนเคาะจังหวะเคเร็วขึ้น เพื่อดูว่าเราสามารถ control "เอาอยู่ได้หรือเปล่า" ได้หรือเปล่า

« Last Edit: 19 June 2012, 21:10:40 +07 by stridspilot »

Offline noopee

• ประชาชน
อยากทราบว่ากระดาษเดินจุดรูปร่างหน้าตาเป็นยังไงออ่ะครับ เท่าที่กระทู้เก่าๆอธิบายมายังนึกภาะไม่ค่อยออกเลย O23

มีใครพอมีตัวอย่างมั่งมั้ยคร้าบบ จะเป็นพระคุณอย่างมาก O07

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
แล้วแต่กัปตันจะวาดอะครับไม่ตายตัว อยากจะบอกว่าอย่ากังวลเลยครับ เดี๋ยวจะเกร็งเปล่าๆ เข้าไปสัมภาษณ์ ตั้งสติๆดี ค่อยๆรับมือไปทีละเรื่อง คิดหาวิธีไปเรื่อยๆ อย่าเผลอไผลอย่าลืมตัว คุมอารมณ์ตัวเองให้ดีๆ รอบนี้จากประสบการณ์ตกสองรอบของผม กัปตันไม่ได้ดูที่ว่าทำได้ไม่ได้ตอบได้ไม่ได้ รู้ไม่รู้นะครับ เขาน่าจะดูที่หน่วยก้าน ความมั่นใจ บุคลิกภาพมากกว่าครับ เพราะฉะนั้นวางตัวดีๆ พกสติเข้าไปเยอะๆ หูไวตาไว คิดก่อนตอบ คงจะมีชัยไปกว่าครึ่งครับ ขอให้โชคดีครับ
« Last Edit: 27 June 2012, 21:38:03 +07 by golfyATC »

Offline domdome

แล้วแต่กัปตันจะวาดอะครับไม่ตายตัว อยากจะบอกว่าอย่ากังวลเลยครับ เดี๋ยวจะเกร็งเปล่าๆ เข้าไปสัมภาษณ์ ตั้งสติๆดี ค่อยๆรับมือไปทีละเรื่อง คิดหาวิธีไปเรื่อยๆ อย่าเผลอไผลอย่าลืมตัว คุมอารมณ์ตัวเองให้ดีๆ รอบนี้จากประสบการณ์ตกสองรอบของผม กัปตันไม่ได้ดูที่ว่าทำได้ไม่ได้ตอบได้ไม่ได้ รู้ไม่รู้นะครับ เขาน่าจะดูที่หน่วยก้าน ความมั่นใจ บุคลิกภาพมากกว่าครับ เพราะฉะนั้นวางตัวดีๆ พกสติเข้าไปเยอะๆ หูไวตาไว คิดก่อนตอบ คงจะมีชัยไปกว่าครึ่งครับ ขอให้โชคดีครับ

ผมจะทำตาใคำแนะนำพี่ครับ ^^ E18 E18 E18 E18