Author Topic: อร่อยริมทาง: ร้านอาเล็กราชวงศ์ ซอยวิภา 16 (โชคชัยร่วมมิตร)  (Read 16921 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ชื่อร้าน: ร้านอาเล็กราชวงศ์
ที่ตั้ง: กลางซอยวิภา 16 (โชคชัยร่วมมิตร) เลยส่วนที่มีร้านเยอะๆออกไปทางรัชดา ถ้าเข้าจากวิภาก็เลย 7-11 กะ คอนโดหรูๆไปหน่อย อยู่ซ้ายมือ
ที่จอดรถ: หน้าร้านแหล่ะ
เวลาเปิด/ปิด: ไม่รู้เปิดกี่โมง แต่ไปกลางวันก็เปิดแล้ว ไปตอน 2 ทุ่มกว่า ก็ยังเปิดอยู่นะ
ประเภท: อาหารจีนประยุกต์ให้เป็นไทยบ้างแล้ว เนื่องจากอาหารจีน pureๆ นี่มันต้องมันนรกแตก แ-กไม่ได้แหงแซะ แต่ร้านนี้ ไม่มันเลยอ่ะ

อาหารก็จะเป็นรายการเช่น บะหมี่แห้ง/น้ำ หน้าต่างๆ แปลกๆ คล้ายของสีฟ้า แต่อันนี้น่าจะเก่ากว่า(เค้าเขียนว่าเค้าเป็นเจ้าแรกอ่ะ อุอุ)
อาหารแนะนำ ไส้ทอดกรอบ หอยนางรมทอด (คล้ายออส่วนตามร้าน แต่หน้าตา+รดชาติดีกว่าเยอะ) จริงๆมีอีกเยอะนะ ยังกินไม่หมเดเลยอ่ะ ราคาก็ไม่แพงมาก แต่ละรายการถ้าเป็นจานเดียวก็ 60 บาท เป็นกับก็ 100 แต่รับรองความคุ้มค่า เพราะวัตถุดิบที่ใช้หน้าตาสดใส ดูดีมาก

รดชาติดี ราคาไม่แพง มีอาหารแปลกๆเยอะ เอาไปเลย 9 แต้ม (เก็บไว้ก่อน แต้มนึง เผื่อเจอที่ดีกว่า)

O18
« Last Edit: 12 September 2008, 01:18:20 +07 by DuraSail »

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
คราวหน้าขอรูปด้วยดิ เพิ่มความอยากไปกิน รีวิวที่ดีต้องมีรูปด้วย จำไว้!!!  O18
« Last Edit: 12 September 2008, 01:18:36 +07 by DuraSail »

Offline omskygangster

• ATT01/08
« Last Edit: 12 September 2008, 01:18:54 +07 by DuraSail »

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ไม่มีให้เครดิตกันเลยนะ  E11:

O10 ลืม

อะแฮ่มๆ ร้านนี้ แนะนำโดยน้องอ๋อมของเราคร้าบบบบบบบบบบบบ  เย่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
 E47
« Last Edit: 12 September 2008, 01:19:21 +07 by DuraSail »

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
หลังจากคราวที่แล้วพลาด ไม่ได้เอากล้องติดไปด้วย เลยมีนัดล้างตากันใหม่ครับ ประเดิมด้วยนี่เลย ที่จอดรถของเรา (หน้าร้าน) กับประตูทางเข้าที่ดูขลัง
”ที่จอดรถ” ”ป้ายหน้าร้าน”
เมื่อเข้ามาในร้านก็จะเจอกับป้ายของคุณอาหมึกแดงครับ รู้สึกว่าจะมาบ่อยเหมือนกันแฮะ(แต้มไม่เห็นเท่ากันเลยซักกะอัน งง)
”หมึกแดง1” ”หมึกแดง2”
มาถึงเมนูที่สั่งกันมั่งดีกว่าครับ คราวนี้ก็ยังมีพระเอกคนเดิมครับ หอยนางรมทอดกรอบ อร่อยเหาะ หอยสดมากๆ ไม่มีกลิ่นเลยครับ
”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-หอยนางรมทอดกรอบ”
อีกเมนูนึงก็เป็นอีหมี่กับหน่อไม้ทะเลนผัดผัก ซึ่งทางร้านเขาบอกว่าจะมาคู่กันครับ (แต่ไม่มีในเมนูนะ) อีหมี่จะใช้เส้นบะหมี่ขึ้นชื่อของร้านเอาไปทอดก่อนครับ จึงกรอบและมีกลิ่นไฟนิดๆพอหอมหวน แต่รสชาติจะไม่จัดจ้าน+ไหม้สุดๆเหมือนของสีฟ้านะครับ อันนี้ออกจะคลาสสิกๆหน่อย ส่วนหน่อไม้ทะเลก็เด้งดึ๋งๆเลยครับ อร่อยดี ผักที่เค้าใช้ก็ตัดเอาเฉพาะก้านอ่อน และส่วนของใบที่กรอบอร่อยมาให้กินเท่านั้น ส่วนปลายๆใบที่เ-จุ๋มจิ๋ม-่ยวๆหมดสิทธิ์ครับ
”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-อีหมี่+หน่อไม้ทะเลผัดผัก”
”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-อีหมี่” ”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-หน่อไม้ทะเลผัดผัก”
เกลี้ยงเลย
”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-เกลี้ยง”
มาถึงของหวานกันบ้าง เมนูแรกไอศกรีมเยลลี่ครับ แต่อันนี้ผมชิมไม่ทันเลยครับ กลับมาอีกทีหมดแก้วไปแหล่ว ฮึ่ม ส่วนของผมก็แปะก๊วยเผือกแห้วสดพุทราจีน ซึ่งหมานปะแล่มๆไม่แสบคอดีครับ (งานนี้เพื่อนผมก็อดเหมือนกัน เหอๆ ทีใครทีเผือก)
”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-ไอติมเยลลี่” ”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-แปะก๊วยเผือกแห้วสอพุทราจีน”
เกลี้ยงอีกเช่นเคย
”ร้านอาเล็กราชวงศ์-วิภาวดี16-หมดเกลี้ยง”

จากการให้คะแนนใหม่ตามฐานคะแนนปัจจุบัน ร้านนี้จะได้ 8 แต้มนะครับ ซึ่งถือว่าสูงมากๆเลยครับ ไม่ลองไม่ได้แล้ว

ที่ตั้งร้านคร้าบ
กดที่นี่ ตามลิงค์ไปดูกันเลย
« Last Edit: 18 October 2008, 22:41:13 +07 by DuraSail »

Offline Hakunamatata

• ATT01/08

Offline omskygangster

• ATT01/08
พี่เป๋ง ผมมีรูปก๋วยเตี๋ยวเนื้อสับ กับ บะหมี่ทอดกรอบราดหน้า ของร้านนี้ด้วย ส่งเมลล์ให้แล้วนะ ผมขี้เกียจโพส  E25
« Last Edit: 18 September 2008, 21:47:03 +07 by omskygangster »

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เพิ่มเติมรูป จากน้อง omskygangster นะคร้าบ

เมนูแรกก๋วยเตี๋ยวหมูสับ ไข่ดิบ กับอีกเมนูนึง บะหมี่ทอดกรอบราดหน้า
"อาเล็กราชวงศ์-ก๋วยเตี๋ยวหมูสับไข่ดิบ""อาเล็กราชวงศ์-บะหมี่ทอดกรอบราดหน้า"

น่ากินทั้งคู่เรย ยังไม่เคยลองอ่ะ คราวหน้าไม่พลาด

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
วันนี้ไปกินมา ทำไมอีมี่มีแต่ผัดผัก ไม่มีหน่อไม้ทะเลหว่า งง
แฮกึ๊นอร่อยดี แต่ไม่แนะนำให้สั่ง อัศวินคับ เหมือนก๋วยเตี๋ยวธรรมดามากไปนิด

ไอติมลิ้นจี่ผสมนมด้วย รสชาตแปลกไปอีกแบบ