Author Topic: มีใครสอบวิทยุการบินบ้าง Air Traffic Control  (Read 18689 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
ขอสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ห้องนี้หน่อยครับว่าเคยมีใครไปสอบวิทยุการบินบ้าง หรือเคยผ่านไปถึงรอบจิตเวชได้บ้างครับ เพราะผมเองสนใจงานตรงนี้มากๆเช่นเดียวกันครับ ตั้งใจว่าปลายปีจะสมัครสอบ อยากเตรีบมตัวไว้เเต่เนินๆนะครับ  อยากได้ข้อมูลสำหรับการเตรียมตัวสอบอย่างละเอียดสุดๆๆๆ หรือถ้ามีพี่ๆคนไหนทำงานวิทยุการบิน รบกวนช่วยให้ข้อมูลเพื่อเป็นวิทยาทานกับผมหน่อยนะครับ หรือจะฝากอีเมล์ไว้จะขอบคุณอย่างจริงใจครับ เพราะผมสนใจทางนี้จริงๆครับ

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
 O29 เ้หมือนเห็นพี่คนนึงทำงานทางด้านนี้รอพี่เขามาตอบครับ  O30 O30 O30 O30 O30 O30

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
เอาตำแหน่งของพี่กอล์ฟไปเลยครับ ATC ภูเก็ต (golfyATC) พี่เขาจะมาเป็นนักบินละ  O30 O30
ชะแว้บบบบบ ว่าแล้วก็จรลีก่อนพี่กอล์ฟมา อิอิ  E47 E47

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
เมื่ออยากรู้ก็ไม่ขัดศรัทธาครับ

ก่อนอื่นน้องต้องมีคะแนนโทอิค 650 ขึ้นไป วันที่สอบไม่เกิน 6 เดือนนับจากวันที่วิทยุการบินประกาศรับสมัคร แนะนำว่าให้สอบซัก เดือน 7 เป็นต้นไปเพราะว่าวิทยุการบินชอบประกาศรับช่วงปลายปี

การสอบของวิทยุการบินมีหลายขั้นแบ่งได้ดังต่อไปนี้ครับ

1. รอบข้อเขียน
รอบนี้จากที่ผมสอบ จะมีข้อให้สามชุด ให้เวลาทำ 3 ชม. จัดสรรเวลาตามสบายเลยครับว่าอยากทำอะไรก่อนหลัง วิชาที่สอบมี
เลข ม.ปลาย สายวิทย์ ม.4-6 ออกเกือบทุกเรื่อง อย่างละนิดละหน่อย (บางปีมีพาลาโบล่า ดริพ อินติเกรตด้วยแหละ)
ความรู้ทั่วไป ที่ทั่วไปจริงๆ (twitter ใส่ตัวอักษรได้กี่ตัว หนังรางวัลออสก้า) ความรู้คอมพิวเตอร์ (โปรแกรมต่างๆ อุปกรณ์ ไม่ยากเลย)
วัดความถนัด (เรียกว่าวัดแววครูเหอะ)
ข้อแนะนำ ควรทำให้เสร็จทุกข้อนะครับ เพราะว่าข้อสอบมีทั้งยากและง่าย สามารถเอาเวลามาถัวกันได้

2. พิมพ์คอม 25 คำ ต่อนาที
เป็นพิมพ์ภาษาอังกฤษนะครับ จะพิมพ์กับโปรแกรมที่ผมจำชื่อไม่ได้ โดยะมี text มาให้เราพิมพ์ เราก็พิมพ์จนจบระหว่างพิมพ์เราจะเห็นคะแนนของเราว่าอยู่ที่กี่คำต่อนาที จงอย่าพิมพ์ให้ผิดแม้แต่การเคาะ space bar เพราะว่าคะแนนจะดิ่งเหวเลย ตรงนี้ให้เวลาพิมพ์ 15 นาที ใครทำได้ถึง 25 คำต่อนาทีก่อนหมดเวลาก็จะหลุดเข้ารอบต่อไป

3. สัมภาษณ์ภาษาอังกฤษโดยใช้เกณฑ์ ICAO English Proficiency test
จะเป็นคุยภาษาอังกฤษครับ ถามตอบเรื่องทั่วๆไป เรื่องงานที่คุณทำ ทำนองนี้ โดยใช้ ICAO English Proficiency test เป็นเกณฑ์การให้คะแนน รายละเอียด สามารถหาดูได้จาก google เลยครับ ผู้สอบผ่านจะต้องได้ lv 4 ขึ้นไป รอบนี้ยากนะครับ

4. รอบเวชศาสตร์การบิน
แบ่งเป็นตรวจสุขภาพ (สายตาสั้นไม่ต้องกลัวนะครับ อย่าบอดสีเป็นใช้ได้หละ) กับจิตเวช
รอบจิตเวช เป็การสอบ speed test มีหลายชุด ทั้งคิดเลขเร็ว ความจำ ลากเส้น sequencing มิติสัมพันธ์ คำถามเชิงจิตวิทยา
ตรงนี้แนะนำว่าให้ไปหาข้อสอบ aptitude มาทำเยอะๆเพื่อเพิ่มทักษะ

5. สัมภาษณ์กับคณะผู้บริหาร
ครับ คณะนะครับ จำนวนหลายท่านเลยหละ จะผลัดกันถามคำถาม เรื่องตัวผู้สมัคร งาน ความรู้เกี่ยวกับการบินและวิทยุการบิน มีโจทย์คำนวนให้ลองฝึกแยกประสาทด้วย สุดท้ายจะมีคำถามยากๆวัดกึ๋นให้ลองตอบดู ใครสามารถควบคุมสถาณการณ์ ตอบคำถามได้ฉะฉาน บุคคิกภาพดูดี ก็คงจะมีชัยไปกว่าครึ่ง   

ขอให้เตรียมตัวเยอะๆนะครับ งานดีๆใครๆก็อยากเข้าครับ  O02

• ทหารเลว
  • *
ถึงคุณ golfy ATC ครับ จะรบกวนไหมครับหาผมจะขออีเมล์คุณไว้อ่าครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูลที่ทิ้งไว้ให้ครับ

Offline nevergiveup

• ทหารเลว
  • *
แล้วเขามีจำกัดอายุรึเปล่าครับว่าไม่เกินเท่าไหร่  E53

• ทหารเลว
  • *