Author Topic: วันนี้ ก็รู้แล้วว่าการบินไทย ข้อสอบแล่มมาก  (Read 121456 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mysteric

• ประชาชน
การคิดคะแนนนะครับ  ความเห็นส่วนตัวผม หลังจากติดตามการสอบมาหลายปีดีดัก   ผมขอแยกแบบนี้เลย  ภาคภาษาอังกฤษเน้นว่าต้องผ่านมาตรฐานครับ  เช่น กำหนดต้องผ่าน 60  คุณก็ต้องผ่านเกณฑ์เค้า   ถ้าภาษาอังกฤษตก ก็ตกเลย ไม่ต้องไปดูจุดอื่น เพราะยังไงเจอฝรั่ง หรือสอบอังกฤษ ICAO ก็ตกเป็นนักบินไม่ได้อยู่ดี

เมื่อภาษาอังกฤษผ่านแล้ว  ก็มาดู TK และ Apt. ครับว่าเป็นยังไง  โดยเค้าจะดูจำนวนข้อที่ทำถูกและได้คะแนน  เอามาลบกับข้อที่ทำผิด(พวกที่กามั่วติดลบนะ)  แต่อาจจะไม่ลบ 1:1  เช่น ผิดลบข้อละ 0.2 หรือ 0.5 คะแนน  ก็ว่ากันไป   พอได้คะแนนดิบออกมา  ก็เอามาคำนวณไล่จากคนที่ได้มากที่สุดมาถึงน้อยที่สุดครับ  แล้วหาค่ามาตรฐานที่จะให้เป็นคะแนน mean  ใครผ่าน Mean ก็เข้ารอบ  ใครต่ำกว่าแร๊งจ์คะแนนของคนส่วนใหญ่ก็ไม่ผ่าน  ซึ่งค่าตรงนี้ก็ไม่แน่นะว่าเท่าไร่ ไม่จำเป็นต้อง 50%  ขึ้น อยู่กับว่าเพื่อนๆจะได้คะแนนมากน้อยระดับไหน

ส่วนตัวผม ปีที่ผมผ่าน ผมทำอีงกฤษได้มั่นๆ 85 ข้อ แต่กาไป 100 เพราะพอเหลือ 5 นาทีท้าย มองช้อย Reading แล้วไปหาเอาในเนื้อเรื่องเลย (จริงๆแล้วฟังตอนประกาศไม่ได้ยินว่าอังกฤษมีติดลบไหม ออกมาบอก้พื่อนโดนเพื่อนล้อกันใหญ่ บอกเค้าไม่ให้กาครบ T-T)   tK ผมทำได้ประมาณ 55-65 ข้อ   ส่วน Apt นี่จำไม่ได้จริงๆ ทำไปเท่าไร  สมาธิอยู่กะงานเลยไม่ได้นั่งจำ แต่คิกว่าแต่ละ part น่าจะ 50-60%   มีแย่หน่อยอาจจะมี 40%  ตอนผมสอบเสร็จผมก็ตกใจนะคิดว่าไม่น่ารอด   แต่ก็ยังมีชื่อผ่านมาได้   ใครที่คิดว่าไม่ค่อยได้ ไม่ี่อยทัน อย่าไิปเครียดครับ  มันธรรมดา  เทวดาก็ทำไม่ทัน  เพื่อนๆ ก็ได้ไม่ต่างกันหรอก ถ้าเป็นคนปกติ  ลุ้นดีๆทำบุญเยอะๆ ทำดีเยอะๆ   อาชีพนักบินต้องพึ่งพาบุญทั้งชีวิต  คิดดี  ทำดี บุญจะส่งท่านเองครับ  ขอให้โชคดีมีชื่อกันเยอะๆนะ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ส่วนตัวคิดว่ารอบแรกจะมีค่ามาตรฐานอยู่ครับ และใช้คอมตัด ไม่งั้นคงประกาศผลไม่ได้ภายใน 10 วันแน่นอน...จากนั้นรอบกัปตันจะเป็นการคัดละเอียดอีกที โดยกัปตันจะมีคะแนนของเราทุกพาร์ทอยู่ในมือ แล้วจะพิจารณาร่วมกับการสัมภาษณ์ ถ้าคะแนนดีสัมภาษณ์ดีก็ได้ไปต่อ ถ้าสัมภาษณ์ดีแต่คะแนนแค่พอผ่านกัปตันอาจไม่ให้ผ่านเพราะอาจไปโดนแบนรอบโปร มันจะเป็นผลเสียต่อผู้เข้าสอบ (โปร1ยากกว่ารอบแรกเยอะนะครับ) หรือถ้าคะแนนดีมากๆแต่สัมภาษณ์ไม่ดี (ex บุคลิก,อีโก้,มั่นใจสูง) กัปตันก็อาจไม่เอาเลย ทำให้เป็นที่มาของคำว่าทำเยอะไปแล้วตกครับ

Offline kanawut

ผมคิดคล้ายๆคุณ MEE ครับคือใช้คอมสรุปคะแนนคร่าวๆก่อน
ใครคะแนนห่วยเกินเยียวยาก็ตกเลย ใครคะแนนดีทุกพาร์ทก็ผ่านเลย
ส่วนใครที่ร่อแร่ๆ ดีบ้างห่วยบ้าง หรือตกมีนบางพาร์ท ก็ใช้คนคัดอีกทีว่าสมควรผ่านไหม  E08

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
แล้วข้อที่ถามเบอร์โทรศัพท์นี่ตอบข้อไหนครับ

jason

• Guest
มีใครรู้สึก toxic เหมือนผมบ้างคับ ออกห้องสอบมาอยากจะร้องไห้ แต่ร้องไม่ออก  O21

คุณเจสัน B0254 ป่าวคับ

เปล่าครับ ผม D   แต่ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อย D

Offline charoenvit

• ประชาชน
คือผมทํา English Test + Aptitude Test ได้เเต่ Basic knowledgeผมทําไปเเค่ 32ข้อเองเเล้วไม่ถูกหมดด้วยกลัวจะไม่ผ่านT_T มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ เเนะนําที

Offline artikorn_w

• ประชาชน
อ๋อ ผิดเลยครับ ข้อแรก เซ็งเป็ด เพราะอ่านภาษาอังกฤษ เป็นฝรั่งเศส 555+

ประธานาธิบดีที่เพิ่งได้ครับ

ขอแชร์นะครับ ข้อนี้ผมตอบ นิโคลาส ซาโกซี่ไป เพราะว่าคนใหม่ที่ได้จะเข้าพิธีสาบานตนในวันที่ 15 เวลาฝรั่งเศส
ถึงจะถือว่าได้เป็นประธานาธิบดีโดยสมบูรณ์ เลยกาตอบคนเดิมไปครับ ผิดถูกก็ไม่รู่นะครับ  E22

คือผมทํา English Test + Aptitude Test ได้เเต่ Basic knowledgeผมทําไปเเค่ 32ข้อเองเเล้วไม่ถูกหมดด้วยกลัวจะไม่ผ่านT_T มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ เเนะนําที

มีสิทธิ์ลุ้นครับ ปีที่แล้วผมทำอังกฤษทัน ผิดไม่เกิน 5 ข้อ เจเนรัล 35 ผิดไม่เกิน 5 แอพ 65% ทุกพาร์ทก็ผ่านครับ

แต่ปีนี้นี่สิ  E21

• ประชาชน

มีสิทธิ์ลุ้นครับ ปีที่แล้วผมทำอังกฤษทัน ผิดไม่เกิน 5 ข้อ เจเนรัล 35 ผิดไม่เกิน 5 แอพ 65% ทุกพาร์ทก็ผ่านครับ

แต่ปีนี้นี่สิ  E21

ขอบคุณมากครับท่าน มาตอบผมตลอดเลย

• ประชาชน
ผมได้ไปเรียนที่ PCAT มาซึ่งอาจาร์ยเค้าบอกว่า ถ้าผ่าน ENG + APT เเล้วตก BASIC KNOWLEDGE ได้ก็จะผ่าน เเต่ถ้าตก APTITUDE เลยก็คือตก  ไม่เเน่ไจเหมือนกันว่าเค้าคิดตามอาจาร์ยที่ PCAT รึป่าว

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
ขอให้สอบผ่านกันทุกคนนะครับ โชคดีคร้าบผม

O07 O07

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
ผมยังจำบรรยากาศตอนสอบรอบแรกปีที่แล้วได้ สอบเสร็จก็มานั่งโพสกันแนวนี้ในเว็บนี้ นี่ก็ผ่านไป 1 ปี 2 เดือนแล้ว สำหรับการสอบครั้งแรกกับการบินไทย แล้วก็ใกล้ ปีนึง วันแห่งความเจ็บปวดของผม ^^ O21

ยังไงเสียก็ขอให้ทุกคนสมหวังนะครับ อย่าไปเครียดมาก อย่าไปตั้งความหวังมาก คนมันจะได้มันก็ได้ครับ ทำไม่ได้ยังได้เลย ทำได้ไม่ได้ก็มีเยอะแยะ  O28

สำหรับผม รอหางแดงอย่างเดียว ณ เวลานี้

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
รอหางแดงเหมือนกันคับ เพราะดูท่าทาง จะ สอบ เจ้าจำปีไม่ติด เดี๋ยวฟิตเพิ่มแล้วไปลุ้นอีกรอบดีกว่า  O30 O30 O30

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
เอาไปหางแดง  O31

ทำไม่ได้ยังได้เลย

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   O18 O18 O18

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
มีใครรู้สึก toxic เหมือนผมบ้างคับ ออกห้องสอบมาอยากจะร้องไห้ แต่ร้องไม่ออก  O21

คุณเจสัน B0254 ป่าวคับ

เปล่าครับ ผม D   แต่ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อย D

เอาน่าครับ ใจเย็นๆ รออีก 8 วันครับ  E37

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
เอาไปหางแดง  O31

ทำไม่ได้ยังได้เลย

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   O18 O18 O18

เข้ามาสาธุอีกคน  O36 O36 O36 O36

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
Part Aptitude ผมว่าถ้าทำได้ครึ่งนึง แล้วทำถูกเกือบหมดก็ยากแล้วนะคับ เวลาบีบมากๆ เกณฑ์ตัดผมได้ยินมาว่าจะเอาคะแนนทุก part มาเฉลี่ยกัน แต่ถ้า part ไหนที่คะแนนต่ำกว่าค่าเฉลี่ยมากเกินไป คนนั้นอาจจะโดนตัดออก เห็นเพื่อนที่เป็น Co-pilot ของผมบอกนะคับ ถ้าคะแนนบาง part ต่ำ แต่ไม่ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยมากก็จะผ่าน แล้วไปตัดสินอีกทีรอบกัปตัน

แต่ปีนี้เหมือนจะมีคนบ่นเรื่อง Memory test กันเยอะ เป็น part ปราบเซียนเลย  O11

Offline mooake

• ประชาชน
ผมก้อเฝ้ารอนะครับ

ผมกา Basic Knowledge ไป 56 แบบมั่นใจมาก ทุกข้อที่กา แต่น่าจะมีผิดไม่เกิน 5 ข้อ

อังกฤษ กาไปเกิน 60 แต่น่าจะมีผิด 10 ข้อ

Aptitude

Part A น่าจะเต็ม ผมว่าผมไม่ผิดเลยนะ อาจจะผิดซักข้อ ก้อได้

Part B Odd Out ผมทำได้ 65 %

Part C พับกล่อง ผมทำได้หมดนะ แต่อาจจะผิดบ้าง อีกอย่างผมไม่แน่ใจว่าเค้าคิดคะแนนยังงัย

สมมติข้อถูก สองข้อ กา 1 ข้อได้คะแนนหรือป่าว??

Part D โยงเส้น อันนี้ ไปตันข้อกลางๆครับ แม่ง งงมาก น่าจะ 55%

Part E เน่าสุดครับ ผมจำได้ชัวๆ 8 ตัว จาก 28 แต่ผมกาไป 11

ตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจว่า เค้าคิดคะแนนยังงัย ถ้า ไม่ผ่านอันใดอันนึ่งแล้วตก

ผมว่า ผมคงพับเสื่อแล้วครับ แต่ถ้าหลุดเข้ารอบไป อะไรที่เป้นจุดอ่อน ผมโดนยับแน่ๆ

เฮ้อ!

Offline SatoBall

• StudentPilot
  • ทหารเลว

ผมกา Basic Knowledge ไป 56 แบบมั่นใจมาก ทุกข้อที่กา แต่น่าจะมีผิดไม่เกิน 5 ข้อ

อังกฤษ กาไปเกิน 60 แต่น่าจะมีผิด 10 ข้อ

Aptitude

Part A น่าจะเต็ม ผมว่าผมไม่ผิดเลยนะ อาจจะผิดซักข้อ ก้อได้

Part C พับกล่อง ผมทำได้หมดนะ แต่อาจจะผิดบ้าง อีกอย่างผมไม่แน่ใจว่าเค้าคิดคะแนนยังงัย

สมมติข้อถูก สองข้อ กา 1 ข้อได้คะแนนหรือป่าว??

Part D โยงเส้น อันนี้ ไปตันข้อกลางๆครับ แม่ง งงมาก น่าจะ 55%

Part E เน่าสุดครับ ผมจำได้ชัวๆ 8 ตัว จาก 28 แต่ผมกาไป 11

ตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจว่า เค้าคิดคะแนนยังงัย ถ้า ไม่ผ่านอันใดอันนึ่งแล้วตก

ผมว่า ผมคงพับเสื่อแล้วครับ แต่ถ้าหลุดเข้ารอบไป อะไรที่เป้นจุดอ่อน ผมโดนยับแน่ๆ

เฮ้อ!

พับเสื่อ แล้วเข้ารอบถัดไปเลยครับ ทำได้ขนาดนี้อ่ะ

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว

Aptitude

เฮ้อ!

พับเสื่อ แล้วเข้ารอบถัดไปเลยครับ ทำได้ขนาดนี้อ่ะ

แบบนี้ผ่านชัวร์คับ ฟันธง เพราะ part aptitude มีนน่าจะต่ำนะคับ

Offline teehDy-

• ประชาชน
ผมว่าเราเจ้าของกระทู้ลิสต์รายชื่อทุกคนที่เข้ามาปรับทุกข์ แล้วรอสัมภาษณ์คนที่ผ่านดีกว่า ว่าเค้าไหว้พระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อะไรก่อนเข้าห้องสอบ  O06

ทำไมที่โพสๆกันมานี่มีแต่คนทำได้เยอะทุกคน

หรือคนทำได้น้อยเค้าไม่มาโพสกัน

คนทำได้ครึ่งๆกลางๆอย่างผมชักเครียดละ  O21

Offline Golfchik

• ประชาชน
ผมไงคุณ kanawut แต่ผมปล่อยละ ผมทำดีที่สุดแล้ว :)

Offline domdome

ใจร่มๆครับ ผมหน่ะมีความฝันนะครับ อยากเป็นนักบิน ผมเพิ่งมาสอบครั้งแรกครับ แต่ความฝันของผมคืออยากติดปีกแดงมาก เพื่อนบอกว่าเพ้อ ฮ่ะๆๆๆๆๆ มาสอบการบินไทยครั้งแรกของผม ตรง APT ได้เท่ากับ mooake อ่ะครับ เหลื่อมกันบ้างนิดหน่อย แต่ผมก็ทำดีที่สุดแล้วครับ ตอนนี้เตรียมตัวให้พร้อมกับการสอบปีกแดงกันดีกว่าครับ O19 เย้ๆๆๆๆๆ E47 E47 E47 เมื่อคืนเพื่อนผม ที่เป็น SP ก็โทรมาถามว่าเป็นอย่างไร เขาก็ให้กำลังใจว่าอย่าไปวิตก ถ้าได้มันก็ได้ ไม่ได้ยังมีงานอื่น สายการบินอื่น มาสอบปีหน้าได้อีก  E18 E18 

Offline lingbow44

• ประชาชน
สวัสดีครับ มาสอบปีแรกนะครับ ปีสุดท้ายด้วย ปีหน้า อายุเกิน 555 อ่านแล้วก็เก่งๆกันทั้งนั้นเลยนะครับ

ผมได้ part general แค่ 39 ข้อเองครับ แต่ชัวร์ทุกข้อ อังกฤษได้ 80 กว่า นอกนั้นก็เกินครึ่งหมดครับ

Part short term memory ผมได้ 15 ข้อครับ ชัวร์ทุกข้อ ตัวต่อไป มันลางๆในหัว เลยไม่กลัาตอบครับ

ปล ข้อ google ทำเอาผมเหวออออเลย

Offline mooake

• ประชาชน

Aptitude

เฮ้อ!

แบบนี้ผ่านชัวร์คับ ฟันธง เพราะ part aptitude มีนน่าจะต่ำนะคับ

โอ๊ะ ตกใจเลยครับ ไม่เคยคิดตัวเองทำได้เยอะเลย

เพราะผมอ่าน reply ก่อนหน้า เห็นคนทำได้เยอะก่าผมทั้งนั้นเลย

ผมนั่งสงสัยอยู่นะครับ Aptitude part Short Memory เนี้ย ตอนผมออกมา เพื่อนผมที่สอบผ่านปีก่อนๆ

ส่วนใหญ่บอกว่าควรจะทำ Aptitude ทุก Part ให้เกินครึ่ง เพราะมันเป้นเกณท์ของเค้า

ผมเลยคิดว่าผมโดนเล่นแน่ๆเลย สำหรับผมในเวลานั้นผมยากมากๆเลยครับ จำอะไรไม่ได้เลย เบลอๆไปหมด

วันนี้ผมไปงาน HR DAY ที่ตึก OPC การบินไทย ได้เจอกับพี่ HR ผู้หญิงอวบๆหน่อย

ที่พูดในวันสอบก้อเลยสอบถาม เค้าบอกว่าดูหลายๆปัจจัย แต่เค้ายืนยันว่าทาง กบท จะตัดมีนแล้ว

เอาคนเกินมีนเข้ารอบ (อันนี้ผมฟังพี่คนนั้นพูดมานะครับ จริงเท็จ อย่างไรก้อรอวันประกาศ) อย่าง part memory ผมว่าคน

ทำได้ Maxๆ น่าจะอยู่ในช่วง 20-16 ส่วน แย่ๆ ผมไม่คิดว่าไม่น่าจะมีใคร ต่ำกว่า ช่วง 6-9 ผมเลยคิดว่า mean น่าจะตก

อยู่ราวๆ 12-14 หรืออาจจะสูงกว่านั้น มั้งนะครับ ซึ่งผม กาไป 11 (ชัวร์ 9) ผมเลยคิดว่า ถ้าออกมาแบบนี้ ผมไปเตรียมอ่าน

สอบ TAA เลยดีกว่า อันนี้เป้นความกลัวส่วนตัวนะครับ T-T เพราะผมก้อสอบครั้งแรกแบบ ตกใจกะข้อสอบ

เหมือนกัน

Offline lingbow44

• ประชาชน
ปรกติ การตัดมีน จะใช้เมื่อคนส่วนใหญ่สอบไม่ถึงเกณฑ์นะครับ

ตกลงยังไงครับยังไง ถ้าเขาบอกตัดมีนแสดงว่า ต้องดูคะแนนคนที่สอบทั้งหมดแล้วตัดไม่ใช่หรือครับ เป็นแต่ละวิชา แต่ละทดสอบหรือเปล่า อันนี้ผมไม่รู้นะ แต่ถ้าบอกให้ทำเกินครึ่งพาทที่ผมกลัวก็คือพาท เมมโมรี่แล้วหล่ะครับ ทำได้ _สิบสี่ข้้อ แต่เพื่อนบอกว่า รอดูคะแนนที่เขาประกาศเลยดีกว่า ฮ่ะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สอบถามหน่อยครับว่างานวันนี้มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ ลังเลอยู่ว่าจะไปดีไหม

ขอบคุณครับ  E30

ปรกติ การตัดมีน จะใช้เมื่อคนส่วนใหญ่สอบไม่ถึงเกณฑ์นะครับ

ผมว่าเขาคงตัดแล้วดูคะแนนทั้งหมดเลยครับ  E38