Author Topic: วันนี้ ก็รู้แล้วว่าการบินไทย ข้อสอบแล่มมาก  (Read 121459 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
เพิ่มข้อนึงครับ นึกออกเมื่อกี้
สโลแกนรักษ์โลกของการบินไทย อะไร Greenๆ ซักอย่างนี่แหละครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
พวกโจทย์ผมจำได้คร่าวๆแนวนี้ ไม่เป๊ะ แต่คอนเซปน่าจะไม่หนีจากนี้ครับ

ปธน ฝรั่งเศส คืิอใคร
เบอร์โทร BI
ปท ที่บินลาเดนตาย ชี้แผนที่
Statue of Liberty มาตาก ปท อะไร
จำนวนล้อ A380
ชื่อ 787
ถามหมุนทิศ ตอนแรกหัน ตต. ออก หมุนซ้าย 100 องศา จะกลายเป็นอะไร
หมุนตามแนว lateral เรียก
ลำดับชั้นบรรยากาศ
ให้ รัศมี กับ จำนวนรอบหมุนของล้อ ถามระยะทาง
แปลง mph เป็น m/s
ถามด้านที่เหลือของสามเหลี่ยมมุมฉาก
บวกลบ เวคเตอร์
ปีที่ พี่น้องไรท์บิน
สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เป็นลูกใคร ลูกคนที่เท่าไร
Center of gravity คือ
โปรเจคไตล์ คือ เคลื่อนที่โดย มีความเร็ว ความเร่ง แกนไหนแบบไหน
ประวัติ กบท ย่อๆ เครื่องใหม่ เก่า รูทใหม่ ฯลฯ
Wing Flap ทำอะไร
สปริง ถามค่า k เท่าไหร่ ให้ระยะย่อกับแรงที่กระทำมา
ไฟฟ้า คำนวณ คตท ขนาน ปกติ
ถามผลรวมเลข ให้จำนวนตัวเลข กับ มีน มา
สมการสองตัวแปร แก้หามีน x y
เทค Logarithm แก้หา x
0<x<1 ให้เรียง น้อยไปมาก x x^2 rootX
โปรเจคไตล หา x ให้ y กับ u มา
หา แรงต่อพื้นที่ (แปลงปอนด์เป็น กิโล)
Flight record เริ่มคิดตอนไหน
ถาม local time ที่ ถึงลอนดอน (บินออก กทม วันที่ 7 1AM) บิน 12 ชม.
Concept of Action reaction
โลโก้ และ สี กบท

เพิ่มข้อที่จำได้ครับ

แม่น้ำท่าจีน อีกชื่อหนึ่งคืออะไร
ปากน้ำโพธิ์ นครสวรรค์ แม่น้ำที่รวมเป็นเจ้าพระยาคืออะไร
เครื่องยนต์ 380 ของบริษัทอะไร
ปี 2010 กบท ครบกี่ปี
คุณปิยะสวัสดิ์ ดำรงตำแหน่งทางการเมืองอะไร
ประเทศลิเบียอยู่ตรงไหนของแผนที่
เครื่องไหนไม่อยู่ใน airbus family
เครื่องไหนที่จะปลดออกจากฝูงบิน
เที่ยวบินแรก กบท ที่บินต่างประเทศ
โอลิกปิก 2012 จัดเดือนอะไร
โดม the star 8 มาจากจังหวัดไหน
โลโก้ google วันพืชมงคล <------ กรูม่ายรู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ  E08

เดี๋ยวนึกออกจะมาเพิ่มอีกครับ

ลิเบีย อยู่ข้อไหนครับ

• นักรบ
เพิ่มข้อนึงครับ นึกออกเมื่อกี้
สโลแกนรักษ์โลกของการบินไทย อะไร Greenๆ ซักอย่างนี่แหละครับ

"Travel Green" (Sawasdee, may 2012. p.85)

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **

"Travel Green" (Sawasdee, may 2012. p.85)

ลงชื่อคนตอบผิด  - นักบิน 309-

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ

หรือผมจำโจทย์ผิด ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ ข้อที่เป็นแผนที่อัฟริกาอ่ะครับ - สอบนักบิน 308-

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **

หรือผมจำโจทย์ผิด ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ ข้อที่เป็นแผนที่อัฟริกาอ่ะครับ - สอบนักบิน 308-

ข้อนั้นซูดานครับ (ตอบไม่ถูกเลยทีเดียว)

Offline ezulin

• ประชาชน
ถามซูดานครับ  ตอบไอ่ที่อยู่ใกล้ๆทะเลแดงอ่ะ

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
ยิ่งอ่านฉลยยิ่ง  E08

รอปีหน้าติวฟิสิกส์ไปแน่นๆดีกว่า  ความรู้ทั่วไปแต่ละข้อมันช่างโหดร้ายนัก  O21

Offline teehDy-

• ประชาชน
ทำไม่ได้ๆ กัน เด๋วผลออกมา พรึ่บ ผ่านกันหมด O36

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ถามซูดานครับ  ตอบไอ่ที่อยู่ใกล้ๆทะเลแดงอ่ะ

ข้อนี้ผมข้าม เพราะไม่รู้  E47

Offline domdome

ิันี้เป็นคำตอบของผมนะครับถูกไม่ถูกไม่รู้ อย่ามาเชื่อิของผมมากนะครับ ตอบจากคำถามของ moddy 88

ปธน ฝรั่งเศส คืิอใคร  =                                                                  นายฟรองซัวร์ อัลลอง                                 
เบอร์โทร BI                                                                                     ไม่ได้ตอบ
ปท ที่บินลาเดนตาย ชี้แผนที่        =                                                           ปากีสถาน
Statue of Liberty มาตาก ปท อะไร                                                         =ฝรั่งเศส
จำนวนล้อ A380                                                                                   22 ล้อ
ชื่อ 787 =                                                                                     dream liner
ถามหมุนทิศ ตอนแรกหัน ตต. ออก หมุนซ้าย 100 องศา จะกลายเป็นอะไร =                    350
หมุนตามแนว lateral เรียก =                                                                   pitching
ลำดับชั้นบรรยากาศ =                                                          โทรโพส สตราโตส มีโซส เทอโมสเฟียร์
ให้ รัศมี กับ จำนวนรอบหมุนของล้อ ถามระยะทาง  =                                              220
แปลง mph เป็น m/s  ไม่ได้ตอบ                                                               ไม่ได้ตอบ
ถามด้านที่เหลือของสามเหลี่ยมมุมฉาก  =                                                         3รูท 2
บวกลบ เวคเตอร์  =                                                                        ตอบทุกคนน่าจะทำได้
ปีที่ พี่น้องไรท์บิน =                                                                                1903
สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เป็นลูกใคร ลูกคนที่เท่าไร =ลูกคนเดียว รัชกาลที่ 6
Center of gravity คือ =                                                  อยู๋ข้างหน้า ตรงข้ามกับ LIFT อะไรสักอย่าง
โปรเจคไตล์ คือ เคลื่อนที่โดย มีความเร็ว ความเร่ง แกนไหนแบบไหน                          ไม่ได้ตอบ
ประวัติ กบท ย่อๆ เครื่องใหม่ เก่า รูทใหม่ ฯลฯ                                                  ไม่ได้ตอบ
Wing Flap ทำอะไร =                                                    ช่วยทำให้การ landing ลดลง ไม่แน่ใจนะครับข้อนี้
สปริง ถามค่า k เท่าไหร่ ให้ระยะย่อกับแรงที่กระทำมา                                   ไม่ได้ตอบ หาไม่เจอ 555
ไฟฟ้า คำนวณ คตท ขนาน ปกติ                                         ข้อสุดท้ายตอบ 1 โอห์ม มีอีกข้อ น่าจะตอบถูกกัน
ถามผลรวมเลข ให้จำนวนตัวเลข กับ มีน มา
สมการสองตัวแปร แก้หามีน x y
เทค Logarithm แก้หา x                               
0<x<1 ให้เรียง น้อยไปมาก x x^2 rootX                                             ตอบผิดครับ พลาดไปหน่อย 
โปรเจคไตล หา x ให้ y กับ u มา                                                     ไม่ทำโปรเจคไทลืครับ คิดเยอะ
หา แรงต่อพื้นที่ (แปลงปอนด์เป็น กิโล)                                                   ไม่ได้ทำครับเสียเวลา
Flight record เริ่มคิดตอนไหน                                                             ไม่ได้ทำครับ
ถาม local time ที่ ถึงลอนดอน (บินออก กทม วันที่ 7 1AM) บิน 12 ชม.   ผมตอบถึงวันที่ 8 ตอน 1 ทุ่ม
Concept of Action reaction                                                           น่าจะตอบได้กัน
โลโก้ และ สี กบท                                                                           น่าจะตอบได้กัน
 แม่น้ำท่าจีนอีกชื่อคืออะไร                                                                     ตอบนครชัยศรี
ปากน้ำโพธิ์ นครสวรรค์ แม่น้ำที่รวมเป็นเจ้าพระยาคืออะไร                                      ปิงและน่าน
เครื่องยนต์ 380 ของบริษัทอะไร                                                             Rolls-Royce
ปี 2010 กบท ครบกี่ปี                                                                            50ปี
คุณปิยะสวัสดิ์ ดำรงตำแหน่งทางการเมืองอะไร                                                กระทรวงพลังงาน
ประเทศลิเบียอยู่ตรงไหนของแผนที่                                            ตอบผิดไปรีบอ่านโจทย์นึกว่าโซมาเลีย 555
เครื่องไหนไม่อยู่ใน airbus family                                                          ไม่ได้ตอบครับ
เครื่องไหนที่จะปลดออกจากฝูงบิน                                                            ไม่ได้ตอบครับ
เที่ยวบินแรก กบท ที่บินต่างประเทศ                                                             ฮ่องกง
โอลิกปิก 2012 จัดเดือนอะไร                                                                july-august
โดม the star 8 มาจากจังหวัดไหน                            ภูเก็ต ข้อนี้ผมตอบและลบไป เพราะไม่เคยดูเดอะสตาร์ ฮ่ะๆๆ
โลโก้ google วันพืชมงคล                                                                     ไม่ได้ตอบครับ

นอกนั้นผมทำคณิศาตร์ครับ ขอแรกตอบ -16 มีอีกขอให้ 2x^1/3 = X^-2/3 หา x = 1/2 บลาๆ บางข้อเหมือนจะยาว แต่ที่จริงทำมาหลอก 555 E18 E18 E18
แล้วก็ฟิสิกส์ ^^ E11 E11 ผมย้ำ!!!!!!!! E11 E11นะครับว่าของผมไม่ไดเ้ถูกแค่เอามาแชร์ดุู ส่วน APT น่าจะทำได้กัน พารท์ที่น้อยสุดคงเป็นชอร์ตเทอม เมโมรี่ ได้ 15 ข้อ  E08 E08  แต่อย่างที่ว่าเขาเลือกคนที่เหมาะสม ไม่ใช่คนที่เก่ง ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **

ลงชื่อคนตอบผิด  - นักบิน 309-
ลงชื่ออีกคนคับ  - นักบิน 309- - นักบิน 309-

เพิ่มข้อสอบให้อีก 2 ข้อนะคับ
-แรงทั้ง 4 ที่กระทำต่อเครื่องบิน
-อุปกรณ์ ควบคุมหลัก 3 อย่าง ของเครื่องบิน

อ้อ flap ผมตอบว่า ใช้เพิ่มแรงยกโดยที่ไม่ต้องเพิ่มความเร็ว คิดว่าถูกนะ

ทำไม่ได้ๆ กัน เด๋วผลออกมา พรึ่บ ผ่านกันหมด O36

ถ้าเป็นอย่างงั้นได้ ก็ ดีสิคับ E18 E18 E18

ขอตอบครับ 555555555555555

เพิ่มข้อสอบให้อีก 2 ข้อนะคับ
-แรงทั้ง 4 ที่กระทำต่อเครื่องบิน  ผมตอบtrust ที่มาจากเครื่องยนต์แมคคานิด น่าจะตอบถูกกัน
-อุปกรณ์ ควบคุมหลัก 3 อย่าง ของเครื่องบิน        อุบกรณ์หลัก ผมตอบอันที่มี RUDDER ครับ

อ้อ flap ผมตอบว่า ใช้เพิ่มแรงยกโดยที่ไม่ต้องเพิ่มความเร็ว คิดว่าถูกนะ

Offline noppakul

ปธน. ในช้อยมี ฟอซัว ออรอง ด้วยเหรอครับ เ้ห็นแต่ นิโคลัส

Offline noppakul

อ๋อ ผิดเลยครับ ข้อแรก เซ็งเป็ด เพราะอ่านภาษาอังกฤษ เป็นฝรั่งเศส 555+

อ๋อ ผิดเลยครับ ข้อแรก เซ็งเป็ด เพราะอ่านภาษาอังกฤษ เป็นฝรั่งเศส 555+

ประธานาธิบดีที่เพิ่งได้ครับ

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
Flap wing choice a) กับ d) มันเหมือนกันหรือเปล่าครับ ..

Flap wing choice a) กับ d) มันเหมือนกันหรือเปล่าครับ ..
ไม่ครับข้อบน increasing
ข้อล่าง decreasing  :-)

Offline Admin

• Administrator
โหย ยากแฮะ ดีนะปีที่สอบไม่มีความรู้รอบตัว น่ากลัวมว้าก

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ถาม local time ที่ ถึงลอนดอน (บินออก กทม วันที่ 7 1AM) บิน 12 ชม.   ผมตอบถึงวันที่ 8 ตอน 1 ทุ่ม

เอ๋... บินออก 1 am  บินไป 12 ชม .... งั้นก็เท่ากับ  1:00 pm เวลาไทย
แล้วลอนดอนช้ากว่าไทยประมาณ 6 ชม
ก็ต้องกลายเป็น 7:00 am เวลาลอนดอนไม่ใช่หรอครับ?

Offline Sunji

• TG SP 2014
เอามาแชร์
Logo วันพีชครับ
http://www.google.com/doodles/royal-ploughing-ceremony-and-farmers-day

ปล. เพื่อนๆอย่าได้วิตกไปครับ ยังไงเราก็เต็มที่กับมันแล้ว ที่เหลือก็แค่รอเวลา นิ่งๆเข้าไว้ครับ :)

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
มีใครรู้สึก toxic เหมือนผมบ้างคับ ออกห้องสอบมาอยากจะร้องไห้ แต่ร้องไม่ออก  O21

คุณเจสัน B0254 ป่าวคับ

Offline Sunji

• TG SP 2014

เอ๋... บินออก 1 am  บินไป 12 ชม .... งั้นก็เท่ากับ  1:00 pm เวลาไทย
แล้วลอนดอนช้ากว่าไทยประมาณ 6 ชม
ก็ต้องกลายเป็น 7:00 am เวลาลอนดอนไม่ใช่หรอครับ?

ถูกครับ 7 AM นะ

Offline jikung

• ประชาชน

ถูกครับ 7 AM นะ
1am วันที่7 Thailand =6 pm วันที่ 6 England utc+7 บิน 12 ชม
วันที่ 7 6am เวลาลอนดอน utc+7
วันที่ 7 7am ถ้าอังกฤษปรับเวลาเป็น utc+6
ต้องดูว่าข้อสอบบอกว่าเดือนไหน

• นักรบ
TG 910 ปกติมันออกเที่ยงคืนกว่า แล้วถึง LHR ประมาน 6-7 โมงเช้าวันเดิมครับ ไปไฟลท์นี้บ่อยจำได้ TG910 & TG916

แต่ผมตอบผิด รีบกาเลยลืมดูวัน  E08

Offline mooake

• ประชาชน
ไอ้ข้อ เวลา ที่อังกฤษ มันเรียงแบบนี้หรือป่าวครับ

A) 1 pm 7th
B) 7 am 7th
C) 1 pm 8th
D) 7 am 8th

หรือป่าวครับ งงๆๆๆๆ ข้อนี้ผมมึนมากๆ รู้แต่ ถึง 7 โมง เช้า แต่กาผิดวันหรือป่าวเนี้ย

เจ็ดโมงเช้าครับไม่ใช่ หนึ่งทุ่ม โทษทีครับ 5555

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
ข้อที่ผมสะใจมากที่สุดคือ ถามเบอร์โทรของ Flight Crew Recruitment Department   O16
ปี 2008 ก็ถาม ผมว่าปีหน้าก็ถาม ฮาๆๆๆๆ

Offline charoenvit

• ประชาชน
อยากทราบการคิดคะเเนนครับ มีไครพอทราบบ้าง

TG 910 ปกติมันออกเที่ยงคืนกว่า แล้วถึง LHR ประมาน 6-7 โมงเช้าวันเดิมครับ ไปไฟลท์นี้บ่อยจำได้ TG910 & TG916

แต่ผมตอบผิด รีบกาเลยลืมดูวัน  E08

ผมก็ผิดลืมนึกไป ว่าเวลามันคล้ายกับอเมริกา เสียใจเหมือนกัน ตอบวันผิด 55555
โหย เสียใจ เพราะความสะเพร่าของตัวเอง ส่วนใหญ่ผิดความรู้รอบตัว นะผมเนี่ย 55555 วันที่ 7 ไม่ใช่วันที่แปด T T