Author Topic: วันนี้ ก็รู้แล้วว่าการบินไทย ข้อสอบแล่มมาก  (Read 121413 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
เพลีย ... ข้อที่ถามว่า งาน เสร้จภายใน 6 ชั่วโมง ใช้กี่คน ตอบอะไรอ่ะครับ E21

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ที่ผมเข้าใจคือ โจทย์ สมมติเป็น
2:1 3:4
A. 25:50
B. 20:4
C. 1:6
D. 6:4
E. none
ก็ตอบ เอ เพราะตรง condition แรก ไม่ว่าจะกลับหน้าหลังอย่างไร

ถ้า  A. 50:25

จะยังตอบข้อAไหมครับ?  หรือตอบ E?

ผมไม่แน่ใจตรงนี้แหล่ะ

ยังตอบ A ครับ  สลับที่กันไม่มีผลครับ  ดูจากตัวอย่างหน้าแรก

งั้นแสดงว่าผมคงพลาดแล้วคร้าบบบ
นึกว่ามันต้องสลับตำแหน่งกันด้วย

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
พวกโจทย์ผมจำได้คร่าวๆแนวนี้ ไม่เป๊ะ แต่คอนเซปน่าจะไม่หนีจากนี้ครับ

ปธน ฝรั่งเศส คืิอใคร
เบอร์โทร BI
ปท ที่บินลาเดนตาย ชี้แผนที่
Statue of Liberty มาตาก ปท อะไร
จำนวนล้อ A380
ชื่อ 787
ถามหมุนทิศ ตอนแรกหัน ตต. ออก หมุนซ้าย 100 องศา จะกลายเป็นอะไร
หมุนตามแนว lateral เรียก
ลำดับชั้นบรรยากาศ
ให้ รัศมี กับ จำนวนรอบหมุนของล้อ ถามระยะทาง
แปลง mph เป็น m/s
ถามด้านที่เหลือของสามเหลี่ยมมุมฉาก
บวกลบ เวคเตอร์
ปีที่ พี่น้องไรท์บิน
สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เป็นลูกใคร ลูกคนที่เท่าไร
Center of gravity คือ
โปรเจคไตล์ คือ เคลื่อนที่โดย มีความเร็ว ความเร่ง แกนไหนแบบไหน
ประวัติ กบท ย่อๆ เครื่องใหม่ เก่า รูทใหม่ ฯลฯ
Wing Flap ทำอะไร
สปริง ถามค่า k เท่าไหร่ ให้ระยะย่อกับแรงที่กระทำมา
ไฟฟ้า คำนวณ คตท ขนาน ปกติ
ถามผลรวมเลข ให้จำนวนตัวเลข กับ มีน มา
สมการสองตัวแปร แก้หามีน x y
เทค Logarithm แก้หา x
0<x<1 ให้เรียง น้อยไปมาก x x^2 rootX
โปรเจคไตล หา x ให้ y กับ u มา
หา แรงต่อพื้นที่ (แปลงปอนด์เป็น กิโล)
Flight record เริ่มคิดตอนไหน
ถาม local time ที่ ถึงลอนดอน (บินออก กทม วันที่ 7 1AM) บิน 12 ชม.
Concept of Action reaction
โลโก้ และ สี กบท

« Last Edit: 15 May 2012, 17:18:23 +07 by moddy88 »

Offline wakeupz

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ถามนิดนึงครับ พึ่งสอบปีแรกอ่าครับ คือ Basic knowledge นี่ รวม เลข ฟิสิกส์ ความรู้ทั่วไป
ตอนคิดคะแนน เค้าจะแยกออกมาเป็นวิชาปะครับ พอดีผม ฟาด แต่ความรู้ทั่วไป เลขกับฟิสิกน้อยมาก
 O21

Offline domdome

เพลีย ... ข้อที่ถามว่า งาน เสร้จภายใน 6 ชั่วโมง ใช้กี่คน ตอบอะไรอ่ะครับ E21
18คนครับ

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
ถามนิดนึงครับ พึ่งสอบปีแรกอ่าครับ คือ Basic knowledge นี่ รวม เลข ฟิสิกส์ ความรู้ทั่วไป
ตอนคิดคะแนน เค้าจะแยกออกมาเป็นวิชาปะครับ พอดีผม ฟาด แต่ความรู้ทั่วไป เลขกับฟิสิกน้อยมาก
 O21

เห็นกัปตันบอกว่าในเบสิก มีห้าวิชาปนกันอยู่ ต้องผ่านทั้งหมด ก็ไม่มั่นใจว่าเขาคิดยังไงเหมือนนะครับเรื่องเกณฑ์ผ่าน ยังไงก้รอดูผลพร้อมกันนะครับ อย่าเพิ่งถอดใจ

ขอบคุณ คุณ domdome มากครับสำหรับคำตอบ ข้อนี้ผมเดาถูก ฟลุ๊ค อิอิ

Offline Spineker

• ประชาชน
ออกจากห้องสอบเนี่ย สมองเบาไปเลยครับ  O37

Offline zello9889

• ทหารเลว
  • *
เศร้าเหลือล้น ถ้าไงเจอกันใหม่ปีหน้าเด้อ  E08

Offline domdome

พวกโจทย์ผมจำได้คร่าวๆแนวนี้ ไม่เป๊ะ แต่คอนเซปน่าจะไม่หนีจากนี้ครับ

ปธน ฝรั่งเศส คืิอใคร. fronsurr hollands
เบอร์โทร BI
ปท ที่บินลาเดนตาย ชี้แผนที่ 2
Statue of Liberty มาตาก ปท อะไร. france
จำนวนล้อ A380 22
ชื่อ 787 dreamliner
ถามหมุนทิศ ตอนแรกหัน ตต. ออก หมุนซ้าย 100 องศา จะกลายเป็นอะไร 350
หมุนตามแนว lateral เรียก pitching
ให้ รัศมี กับ จำนวนรอบหมุนของล้อ ถามระยะทาง 220
ถามด้านที่เหลือของสามเหลี่ยมมุมฉาก 3square root 2
บวกลบ เวคเตอร์ answer a
ปีที่ พี่น้องไรท์บิน. 1903
สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เป็นลูกใคร ลูกคนที่เท่าไร only , king rama 6
Center of gravity คือ.
โปรเจคไตล์ คือ เคลื่อนที่โดย มีความเร็ว ความเร่ง แกนไหนแบบไหน
ประวัติ กบท ย่อๆ เครื่องใหม่ เก่า รูทใหม่ ฯลฯ
สปริง ถามค่า k เท่าไหร่ ให้ระยะย่อกับแรงที่กระทำมา
ถามผลรวมเลข ให้จำนวนตัวเลข กับ มีน มา
0<x<1 ให้เรียง น้อยไปมาก x x^2 rootX
หา แรงต่อพื้นที่ (แปลงปอนด์เป็น กิโล)
ถาม local time ที่ ถึงลอนดอน (บินออก กทม วันที่ 7 1AM) บิน 12 ชม.

ผมเขียนคำตอบข้อที่จำได้ครับ เพราะข้ออื่นคำตอบยาว 55555

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
มีใครรู้สึก toxic เหมือนผมบ้างคับ ออกห้องสอบมาอยากจะร้องไห้ แต่ร้องไม่ออก  O21

jason

• Guest
มีใครรู้สึก toxic เหมือนผมบ้างคับ ออกห้องสอบมาอยากจะร้องไห้ แต่ร้องไม่ออก  O21

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
ผมว่าอังกฤษง่ายกว่าที่คาดไว้เยอะมากๆ เพราะไม่ต้อง Identify Error  E47

Offline CuTiesz

• ประชาชน

ผมสะอื้นตั้งแต่เปิดข้อสอบ eng ละครับ E08

Offline Golfchik

• ประชาชน
โดยส่วนตัว ผมเป็นเด็กศิลป์ครับ ผมทำpart general knowledge ได้แค่เฉพาะความรู้ทั่วไป เลขได้ข้อเดียว ฟิสิกส์ไม่ได้ทำ กาไป 35 ข้อ แต่มาเช็คคำตอบเหลือประมาณ 30 ข้อ วันนี้ผมเต็มที่แล้วครับ และต้องยอมรับว่าเลขกับฟิสิกส์นั้นไม่ได้แตะเลยก่อนช่วงสอบ ยังไงโดยส่วนตัวผมคงไม่ได้ไปต่อ แต่ชีวิตก็ยังต้องดำเนินต่อไป ขอให้เพื่อนๆที่มีฝันทำตามความฝันของตัวเองครับ อย่าท้อครับ สู้ต่อไปครับ ใครที่ผ่าน ผมขอแสดงความยินดีด้วยล่วงหน้านะครับ :)))

Offline kanawut

30 ข้อถ้าอังกฤษได้เยอะ แอพผ่านครึ่งหมด น่าจะโอเคนะครับ

Offline Golfchik

• ประชาชน
ขอบคุณคุณ kanawut มากครับที่มาให้กำลังใจ ภาษาอังกฤษผมทำได้ ส่วน aptitude part memory กับลากเส้นทำได้ไม่ถึงครึ่งอ่ะครับ ขอให้คุณ kanawut โชคดีครับ :)

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
 O21
เห็นกัปตันบอกว่าในเบสิก มีห้าวิชาปนกันอยู่ ต้องผ่านทั้งหมด ก็ไม่มั่นใจว่าเขาคิดยังไงเหมือนนะครับเรื่องเกณฑ์ผ่าน ยังไงก้รอดูผลพร้อมกันนะครับ อย่าเพิ่งถอดใจ

ขอบคุณ คุณ domdome มากครับสำหรับคำตอบ ข้อนี้ผมเดาถูก ฟลุ๊ค อิอิ

ผมว่าถ้าเป็นข้อสอบฝนใช้เครื่องตรวจไม่ได้แยก part คะแนนน่าจะออกมารวมกัน 3 วิชานะครับ  พี่กัปตันเค้าน่าจะพูดเพื่อให้ทำทุกวิชามากกว่า

Offline Wolf

มีหมุนทิศ กับ statue of liberty ด้วยหรอครับ E21

อยากรุ้ว่า มีใครทำ short term memory ถึงครึ่งมั้ยครับ

Offline kanawut

ผมคิดว่าผมทำเมมโมรี่ถึงครึ่งนะ แต่พาร์ทแรกผมโคม่าเลยนะครับ จับทางไม่ได้ ทำไป 1/3 เอง ไม่ถึงด้วยมั้ง  O14

Offline Nathakorn

• ประชาชน
อยากจะบอกว่า aptitude test part กล่อง ผมงงจริงอะไรจริง ไม่รู้จะถูกแค่ไหน -*-

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ป๋มทำ memory ได้ 5 ข้อ   - นักบิน 309-

มีใครได้ทำข้อนี้บ้างป่าวครับ?
The length of a rectangle is 4 times the wide.  The area is 324 square feet.  What is the dimension of the rectangle?

คิดออกมาประมาณ
(4x)(x) = 324
x^2=81
x=9

4x = 36 ft = 432 in
ตอบ 9' x 432''
แต่ผมไม่เห็นคำตอบ  เห็นแต่ 9' x 342''

มีใครคุ้นๆข้อนี้บ้างครับ?  ผมทำอะไรผิดป่าวครับ?   E39

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
^
ข้อข้างบนเห็นอยู่แว๊บๆ แต่ไม่ได้ทำ เห็นตัวเลือกแล้วไม่เข้าใจ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ป๋มทำ memory ได้ 5 ข้อ   - นักบิน 309-

มีใครได้ทำข้อนี้บ้างป่าวครับ?
The length of a rectangle is 4 times the wide.  The area is 324 square feet.  What is the dimension of the rectangle?

คิดออกมาประมาณ
(4x)(x) = 324
x^2=81
x=9

4x = 36 ft = 432 in
ตอบ 9' x 432''
แต่ผมไม่เห็นคำตอบ  เห็นแต่ 9' x 342''

มีใครคุ้นๆข้อนี้บ้างครับ?  ผมทำอะไรผิดป่าวครับ?   E39

ยังไม่จบ ยังไม่แล้วใจ  E47

• นักรบ
มีหมุนทิศ กับ statue of liberty ด้วยหรอครับ E21

อยากรุ้ว่า มีใครทำ short term memory ถึงครึ่งมั้ยครับ

หมุนทิศข้อสอบเดิมปีที่แล้วเลย ไปทางตะวันออก แล้วเบนทิศ 100 degree หันหัวทิศไหน ตอบ 350 degree

short term ได้... E08 - สอบนักบิน 306- E21

Offline siwapol

• ประชาชน
ขอแชร์หน่อยนะครับเหอะๆ  ระบายๆ

ภาษาอังกฤษ : ของผมรู้สึกว่าห่วยสุดเลย ได้กาไป 48 ข้อ   แต่ไอ้ถูกเนี่ย กี่ข้อไม่กล้าคิดเลย

ความรู้ทั่วไป : ผมเน้น ไล่อ่านโจทย์ทุกข้อ  ข้อไหนเป็นคำนวณ จะดูคร่าวๆว่า มันง่ายไหม ถ้าง่าย วงไว้  ถ้ายาก(หรือท่าทางจะใช้เวลาคิดเกิน 1-2 นาที)  ขีดฆ่าทิ้งเลยตัดใจขีดไปหลายข้อมากรู้ว่าทำได้แน่แต่ถ้าทำไม่ทันข้ออื่นๆ แล้วข้อไหนเป็นความรู้ทั่วไป รู้กา ไม่รู้ขีดทิ้ง  พออ่านโจทย์จบรอบแรกก็กาพวกความรู้ทั่วไปได้ ประมาณ 20 ข้อ แล้วก็มาไล่ทำคำนวณเฉพาะข้อง่ายๆ พวก F=ma , หา % , v=s/t  อะไรพวกเนี้ย เน้นแต่ที่คิดได้ไวๆก่อน  สุดท้ายก็หมดเวลา  รวม ได้กาไป 42 ข้อ

Ap : part อื่นๆ ก็พอทำได้คิดว่าน่าจะเหมือนทั่วๆไปทำได้กัน ส่วน ความจำ มีโอกาส ได้เอามาเรียงใส่หัวแค่ 13 ช่อง (ที่เหลือแทบจะไม่ได้มองเลย T_T) สุดท้ายจำได้จริงๆ 12 ช่อง

กลัวภาษาอังกฤษมากเลย ส่วน ap ก็ตรงความจำเนี่ย  คิดว่าควรได้เกินครึ่งหรือเปล่า T_T  ปีที่แล้วผมน่าจะตกจาก อังกฤษเนี่ย

• นักรบ

ปธน ฝรั่งเศส คืิอใคร
เบอร์โทร BI
ปท ที่บินลาเดนตาย ชี้แผนที่
Statue of Liberty มาตาก ปท อะไร
จำนวนล้อ A380
ชื่อ 787
ถามหมุนทิศ ตอนแรกหัน ตต. ออก หมุนซ้าย 100 องศา จะกลายเป็นอะไร
หมุนตามแนว lateral เรียก
ให้ รัศมี กับ จำนวนรอบหมุนของล้อ ถามระยะทาง
ถามด้านที่เหลือของสามเหลี่ยมมุมฉาก
บวกลบ เวคเตอร์
ปีที่ พี่น้องไรท์บิน
สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เป็นลูกใคร ลูกคนที่เท่าไร
Center of gravity คือ

เพิ่มข้อที่จำได้ครับ

แม่น้ำท่าจีน อีกชื่อหนึ่งคืออะไร
ปากน้ำโพธิ์ นครสวรรค์ แม่น้ำที่รวมเป็นเจ้าพระยาคืออะไร
เครื่องยนต์ 380 ของบริษัทอะไร
ปี 2010 กบท ครบกี่ปี
คุณปิยะสวัสดิ์ ดำรงตำแหน่งทางการเมืองอะไร
ประเทศลิเบียอยู่ตรงไหนของแผนที่ <--- แก้ไข เปลี่ยนเป็น ซูดานนะครับ
เครื่องไหนไม่อยู่ใน airbus family
เครื่องไหนที่จะปลดออกจากฝูงบิน
เที่ยวบินแรก กบท ที่บินต่างประเทศ
โอลิกปิก 2012 จัดเดือนอะไร
โดม the star 8 มาจากจังหวัดไหน
โลโก้ google วันพืชมงคล <------ กรูม่ายรู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ  E08

เดี๋ยวนึกออกจะมาเพิ่มอีกครับ
« Last Edit: 15 May 2012, 22:37:29 +07 by yahfiun »

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
ผมว่า เรา น่าจะตกชะตากรรมเดียวกันหลายคนนะคับ รอลุ้นผลเอา ถ้าผ่านก็ ถือว่าได้พยายามและได้ผมอย่างที่หวัง O29 O29 ถ้าไม่ผ่านก็ ถือว่าเราทำเต็มที่แล้ว แต่เราไม่ดีพอ รอลุ้นปีหน้า  O22 O22 O22 ผมว่า อย่างผมถ้าตกรอบแรก ยังดีกว่าเข้าไปตก รอบลึกๆกว่านี้ เพราะ ผมไม่มีโอกาสโดนแบน 3 ปีอีกแล้ว O21 O21 O21 ถ้าแบนปุ๊บก็ ไม่ต้องสอบแระคับ sp  - นักบิน 307- - นักบิน 307-

ยังไงก็ เจอกัน วันสมัคร แอร์เอเชียคับ ผมหละคนนึงที่จะสมัคร ถึงจะยาก - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- โหดร้ายเหมือนคัดคนไปเป็นนักบินนาซ่า  O01 O01 แต่ถ้าเรายังพยายามอยู่ เราก็ยังมีโอกาส

ผมถือคติว่า List up all you want, then try it all before you have no chance to try. O29 O29

• นักรบ

ของพี่ หลังจากทำ short term memory ได้ 8 ข้อจาก 28
จำที่กัปตันสรเดชพูดว่าต้องเกินครึ่งทุกพาร์ท
พี่ไม่ฟังแล้ว ที่ BI เค้าพูดอะไรหลังจากสอบเสร็จ  E22

Offline textmode

• นักรบ
  • **
short-term mem ผมได้ 13 แต่ก็ไม่ถึงครึ่งอยู่ดี เหอๆ
อันที่คั่นระหว่าง short-term (ที่โยงเส้น)เหมือนได้ไม่ถึงครึ่งเหมือนกัน เหอๆ
ออกจากห้องสอบ ผมว่ากาไปเน้นๆ แล้ว ดูเฉลยก็หายไปหลายข้อ(อีก)แล้วเหมือนกัน

E21