Author Topic: วันนี้ ก็รู้แล้วว่าการบินไทย ข้อสอบแล่มมาก  (Read 121513 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
อย่าไปสนใจครับ ไม่ต้องเครียด รอผลออกแล้วค่อยคิดครับ ตกปีนี้ ปีหน้าก็สอบใหม่ ดีกว่าไปตกรอบหลัง แล้ว 3 ปีแบบผม

ปีที่แล้ว ผมทำ gen ไป 38 ชัวร์ 35
ENG ผมทำไป 80 น่าจะชัวร์หมด
Apt กลางๆ แต่ปีที่แล้วอนุกรมยาก ผมทำไป 6 ข้อจาก 20 เองครับ  สรุป ผมผ่านรอบแรก

ทำใจให้สบายๆ ชิวๆครับ เข้าใจความรู้สึก

Offline Trinidad

• ประชาชน
นึกข้อสอบได้อีกข้อนึงที่ถามว่า
FDR - Flight Data Recorder จะเริ่มทำงานเมื่อใด?

ไปค้นเจอมาตามนี้ครับ   

The flight data recorder must start
automatically to record the data prior to the
aeroplane being capable of moving under its own
power and must stop automatically after the
aeroplane is incapable of moving under its own
power.

http://www.airmech.co.uk/forums/showthread.php?t=3733

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
อย่าไปสนใจครับ ไม่ต้องเครียด รอผลออกแล้วค่อยคิดครับ ตกปีนี้ ปีหน้าก็สอบใหม่ ดีกว่าไปตกรอบหลัง แล้ว 3 ปีแบบผม

ปีที่แล้ว ผมทำ gen ไป 38 ชัวร์ 35
ENG ผมทำไป 80 น่าจะชัวร์หมด
Apt กลางๆ แต่ปีที่แล้วอนุกรมยาก ผมทำไป 6 ข้อจาก 20 เองครับ  สรุป ผมผ่านรอบแรก

ทำใจให้สบายๆ ชิวๆครับ เข้าใจความรู้สึก

โหขอบคุณมากครับที่เป็นแนวทาง :-) _ส่วนของคุณ ตรินิแดด ข้อนั้นผมไม่ได้ตอบเลยครับ เพราะไม่รู้จริงๆ ฮ่ะๆๆ

Offline sakurangi7

• ทหารเลว
  • *
รบกวนทุกท่าน ที่เคยเข้ามาตอบในกระทู้นี้ แล้วสอบผ่านรอบแรก(รอบนี้)ได้ ช่วยลงชื่อแสดงตัวได้ป่าวคับ
พอดีว่า อ่านๆมาทั้งหมด ก็สรุปไม่ได้อยู่ดีว่า ทำข้อสอบได้แต่ละ part เท่าไหร่ถึงจะผ่าน หรือคิดคะแนนกันยังงัย เพราะตอนที่ทุกท่านตอบ ก็ยังไม่มีใครสอบผ่าน แต่ตอนนี้แน่นอนว่า มีคนสอบผ่านอยู่แล้ว เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆจะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลที่เอื้อประโยชน์ต่อการสอบได้  แหะๆ

ขอรบกวนด้วยน่ะคับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
ขุดขึ้นมา นั่งไล่อ่านแล้วก็นึกถึง นี่เวลาผ่านมาครึ่งปีแล้วหรอตั้งแต่ฝ่าฟันในการสอบมา หายเหนื่อยจริงๆ 55

จะบอกว่า ตั้งใจทำให้ได้เยอะที่สุดครับ กดได้กดไปเลย ไม่ต้องห่วงว่าทำเท่าไรถึงจะผ่าน ส่วนตัวผมฝนแหลกครับ

ข้อไหนไม่ชัวร์ 50/50 ผมก็เลือกเสี่ยงดวงฝนคำตอบไปเลยครับ  Basic Knowledge ผมรู้บ้างไม่รู้บ้าง คิดออกบ้างไม่ออกบ้าง มั่วบ้าง แถวกระดาษคำตอบมันดูโล่งๆผมก็ฝนๆเพิ่มไปบ้าง จำไม่ได้แล้ว

English ผมก็งูๆปลาๆ อาศัยอ่านแล้วคุ้นหูก็ฝนเลย

อย่าไปคิดมากครับ ทำให้ได้เยอะๆๆ พอแล้ว ผ่านอยู่แล้ว

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
เท่าที่เคยคุยมา คนที่ทำน้อยสุดเเล้วผ่าน คือ

General knowledge ทำไป 30 ข้อ ชัวร์ประมาณ 27
Eng ทำไป 60 ชัวร์เกือบหมด
App จำไม่ได้
 E30 E30 E30

Offline c_4sk

• ทหารเลว
ผมทำไปประมาณ 40ข้อ
ชัวร์30 ข้อ ที่เหลือ50/50 ครับ

อิงค์ ทำไป80/100 ได้ E37

ปล ย้อนความหลัง

Offline Wolf

ผมเคยแอบคิดนะว่ารอบแรก เค้าไม่ดูคะแนนด้วยว่าได้เยอะหรือน้อย เค้าดูแค่'มั่ว'มาเยอะรึเปล่า  E47 เพราะปีแรกมั่วเยอะมากครับ สรุปตกรอบแรก แต่ปีก่อนไม่มั่วเลย รุ้สึกว่าทำได้น้อยกว่าเดิมด้วยซ้ำ แต่ก็ผ่าน
ประมาณว่า ดูคุณสมบัติพื้นฐานน่ะครับ ไม่มั่ว ไม่โกง อะไรประมาณนั้น เพราะภาษาอังกฤษ กับ apt เดี๋ยวก็ต้องมีทดสอบกันอีกรอบอยู่แล้ว (ผ่านรอบแรกไปได้ แต่อาจจะตกรอบโปร  E38)

ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ โปรดใช้วิจารณญาณ

• ทหารเลว
  • *
คืออย่างนี้ ถ้าเรารู้ว่าpartไหนคะแนนต่ำสุดเท่าไหร่แล้วยังสอบได้ เราก็จะได้พิจารณาข้อด้อยของเราไปงัยครับ เพราะรอบที่แล้ว บอกตามตรงว่า ผมวิเคราะหืไม่ออกเลยว่า part ที่น่าจะทำให้สอบรอบแรกไม่ผ่าน
ปล... part Eng ทำ65ข้อ แต่ไม่ชัวร์ซักข้อ
              ความรู้ทั่วไป 54 ข้อ ชัวร์ประมาณ 40 แต่ทำเลข กับฟิสิกส์อย่างละ 4 เห็นจะได้
              ความถนัด ไม่ชัวร์ตรงพับกล่อง แต่อนาจใจตรง memory
ซึ่งถ้าวิเคราะห์ดูตามนี้ คิดว่า ตกที่ ความถนัด ตรงส่วนของ memory และค้นหาเส้นทาง(วัดสมาธิ) แต่มันใช่เหรอครับ part โอเคหมด แต่พลาดตรง บางส่วนของความถนัดแล้วมันทำให้ตกเลย ดังนั้นผมจึงอยากทราบข้อมูลตรงนี้เผื่อได้มาวิเคราะข้อด้อยของตัวเองได้คับ แหะๆ - นักบิน 307-

ปล... part Eng ทำ65ข้อ แต่ไม่ชัวร์ซักข้อ
              ความรู้ทั่วไป 54 ข้อ ชัวร์ประมาณ 40 แต่ทำเลข กับฟิสิกส์อย่างละ 4 เห็นจะได้
              ความถนัด ไม่ชัวร์ตรงพับกล่อง แต่อนาจใจตรง memory
ซึ่งถ้าวิเคราะห์ดูตามนี้ คิดว่า ตกที่ ความถนัด ตรงส่วนของ memory และค้นหาเส้นทาง(วัดสมาธิ)

ทำไมไม่คิดว่า ตกที่ Eng ล่ะครับ ? กาไป 65 ข้อ แต่ไม่ชัวร์ซักข้อ  พิมพ์ผิดป่าวครับ  E53

• ทหารเลว
  • *
คับ ก็คิดไว้2แง่ครับ ไม่eng ก็ความถนัด
ซึ่งถ้าผมตก eng จริง ผมจะดีใจมากคับ เพราะคิดว่าปีนี้ภาษาพัฒนาขึ้นกว่าเดิมมากคับ O19

ก็ลองดูครับ ปีนี้ก็เลือกตอบเฉพาะข้อที่มั่นใจ กามั่วไปมีแต่ผลเสียครับ

ตอนผลออกมาจะได้เห็นได้ชัดเจนว่า ที่เราไม่ผ่านคราวก่อน เป็นเพราะเราทำได้ไม่ดีพอ หรือว่าเพราะ accuracy เราต่ำ

พยายามเข้าครับ  E37

Offline tee1234

• ประชาชน
part ENG ทำทุกข้อครับ 65/35  ได้/มั่ว นะครับ 55

Basic นี่ทำข้อชัวร์ ประมาณ 30 ได้ อีก 20นี่มั่นใจ 80% ครับ

Apt ทำให้มากสุดหมดทุกอันครับ แต่ทำไม่ทันซักอัน 55

short memory มีให้ประมาณ 64 ช่อง ใส่ไป 17 ช่องแบบมั่นใจสุดๆ ที่เหลือไม่ใส่เลยครับ - -"

สรุป ผ่านมาได้ครับ แต่ไม่ได้ไปตรวจร่างกายอยู่ดี ติดภารกิจ เสียดายมาก ปีนี้เอาใหม่ครับ สู้ๆ

• ทหารเลว
  • *
ครับผม

ปล...งั้นผมขอวิสาสาะสรุปคะแนนขั้นต่ำที่ควจทำให้ได้เพื่อผ่านแล้วกันน่ะครับ
Eng ขั้นต่ำ 65 up ไม่ควรผิดเกิน 10 ข้อ
ความรู้ทั่วไป ขั้นต่ำ 30 ผิดไม่ควรเกิน5 ข้อ โดยต้องทำวิชาเลขกับฟิสสิกส์ด้วย
Aptitude ขั้นต่ำเนี่ยควรได้ครึ่งนึงของทุกพาท โดยเฉพาะพาท memory ไม่ควรมีข้อผิด แต่ได้ต่ำกว่าครึ่งได้แต่อย่าต่ำกว่ามีนเฉลี่ย  O35

Offline napzoz

• นักรบ
ทำไมไม่ลองคิดว่า ทำให้ได้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้ล่ะครับ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
สำหรับผู้ที่จะสอบปีนี้ ผมอยากให้คิดว่า เราไม่ได้แข่งกับใคร แต่เรากำลังแข่งขันกับตัวเองครับ คนอื่นทำจำนวนข้อได้เยอะกว่า ก็ใช่ว่าจะติด(ถ้าผิดเยอะ) เตรียมตัวให้ดี แล้วทำให้สุดความสามารถครับ ไม่ชัวร์อย่ากา  ขอให้โชคดีครับ

Offline meenms

• ประชาชน
การคิดคะแนนนะครับ  ความเห็นส่วนตัวผม หลังจากติดตามการสอบมาหลายปีดีดัก   ผมขอแยกแบบนี้เลย  ภาคภาษาอังกฤษเน้นว่าต้องผ่านมาตรฐานครับ  เช่น กำหนดต้องผ่าน 60  คุณก็ต้องผ่านเกณฑ์เค้า   ถ้าภาษาอังกฤษตก ก็ตกเลย ไม่ต้องไปดูจุดอื่น เพราะยังไงเจอฝรั่ง หรือสอบอังกฤษ ICAO ก็ตกเป็นนักบินไม่ได้อยู่ดี

เมื่อภาษาอังกฤษผ่านแล้ว  ก็มาดู TK และ Apt. ครับว่าเป็นยังไง  โดยเค้าจะดูจำนวนข้อที่ทำถูกและได้คะแนน  เอามาลบกับข้อที่ทำผิด(พวกที่กามั่วติดลบนะ)  แต่อาจจะไม่ลบ 1:1  เช่น ผิดลบข้อละ 0.2 หรือ 0.5 คะแนน  ก็ว่ากันไป   พอได้คะแนนดิบออกมา  ก็เอามาคำนวณไล่จากคนที่ได้มากที่สุดมาถึงน้อยที่สุดครับ  แล้วหาค่ามาตรฐานที่จะให้เป็นคะแนน mean  ใครผ่าน Mean ก็เข้ารอบ  ใครต่ำกว่าแร๊งจ์คะแนนของคนส่วนใหญ่ก็ไม่ผ่าน  ซึ่งค่าตรงนี้ก็ไม่แน่นะว่าเท่าไร่ ไม่จำเป็นต้อง 50%  ขึ้น อยู่กับว่าเพื่อนๆจะได้คะแนนมากน้อยระดับไหน

ส่วนตัวผม ปีที่ผมผ่าน ผมทำอีงกฤษได้มั่นๆ 85 ข้อ แต่กาไป 100 เพราะพอเหลือ 5 นาทีท้าย มองช้อย Reading แล้วไปหาเอาในเนื้อเรื่องเลย (จริงๆแล้วฟังตอนประกาศไม่ได้ยินว่าอังกฤษมีติดลบไหม ออกมาบอก้พื่อนโดนเพื่อนล้อกันใหญ่ บอกเค้าไม่ให้กาครบ T-T)   tK ผมทำได้ประมาณ 55-65 ข้อ   ส่วน Apt นี่จำไม่ได้จริงๆ ทำไปเท่าไร  สมาธิอยู่กะงานเลยไม่ได้นั่งจำ แต่คิกว่าแต่ละ part น่าจะ 50-60%   มีแย่หน่อยอาจจะมี 40%  ตอนผมสอบเสร็จผมก็ตกใจนะคิดว่าไม่น่ารอด   แต่ก็ยังมีชื่อผ่านมาได้   ใครที่คิดว่าไม่ค่อยได้ ไม่ี่อยทัน อย่าไิปเครียดครับ  มันธรรมดา  เทวดาก็ทำไม่ทัน  เพื่อนๆ ก็ได้ไม่ต่างกันหรอก ถ้าเป็นคนปกติ  ลุ้นดีๆทำบุญเยอะๆ ทำดีเยอะๆ   อาชีพนักบินต้องพึ่งพาบุญทั้งชีวิต  คิดดี  ทำดี บุญจะส่งท่านเองครับ  ขอให้โชคดีมีชื่อกันเยอะๆนะ
รบกวนถามครับ สอบICAOตอนไหนครับ ใช่หลังจากเรียนการบินแล้วหรือป่าวครับ
« Last Edit: 10 January 2013, 18:46:41 +07 by meenms »