Author Topic: ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ ผมมือใหม่มากๆครับ  (Read 9722 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline rainbow_z

• ประชาชน
ผมชื่อป้อมครับ ผมเรียนจบป.ตรี ภาษาอังกฤษมาครับ ใจจริงผมฝันอยากเป็นนักบินตั้งแต่ผมม.4 ตอนนั้นผมสอบเข้าสถาบันการบินพลเรือน ผมผ่านข้อเขียนครับ แต่ตกสัมภาษณ์ ผมเลยคิดว่าตั้งใจเรียนป.ตรีแล้วมาสอบเอาดีกว่า แต่ทีนี้ผมมีปัญหาครับ
คือ.....

ผมไม่เก่งเลขเลย พอบวกลบคูณหารได้ปกติทั่วไป ต่อพอเริ่มเจอสมการมากๆ ก็เริ่มงงครับ

วิทยาศาสตร์ก็เช่นกัน พอรู้บ้าง เป็นประดับสมองอ่ะครับ

ได้แต่ภาษาอังกฤษเนี่ยนะครับที่ทำให้ผมหากินได้ทุกวันนี้

ผมอยากขอความช่วยเลหือจากพี่ๆทุกคนในบอร์ดนี้อ่ะครับ ว่า ผมควรเริ่มต้นอ่านเลขกับวิทย์จากส่วนไหนดีครับ เพื่อให้ทันภายในเวลา1ปี เพราะผมได้ลงสมัครสอบที่จะถึงในเดือนนี้ไว้แล้ว ตั้งใจแล้วว่า แค่ไปลองข้อสอบ เพราะรู้ว่าผมยังอีกยาวไกลอ่ะครับ

ยังไงก็ขอรบกวนพี่ๆจริงๆนะครับ ขอบพระคุณไว้ใน ณ ที่นี้อย่างสูงเลยนะครับผม  - สอบนักบิน 304-

Offline akroma

• ทหารเลว
  • *
ผมขอเมลล์ของคุณหน่อยได้มั้ยครับ คุณป้อม O07 O07

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าทำสมการไม่ได้ แนะนำเลยครับ หาของตั้งแต่ ม ต้นมาอ่านก่อน แก้สมการอย่างง่าย แล้วค่อยอ่านของ ม ปลาย ครับ

• ประชาชน
ผมขอเมลล์ของคุณหน่อยได้มั้ยครับ คุณป้อม O07 O07

คือผมมีเมลแต่ไม่ได้ใช้งานอะไรเลยอ่ะครับ เอาไว้สมัครยูสเซอร์ตามเว็บอย่างเดียวอ่ะครับ

• ประชาชน
ถ้าทำสมการไม่ได้ แนะนำเลยครับ หาของตั้งแต่ ม ต้นมาอ่านก่อน แก้สมการอย่างง่าย แล้วค่อยอ่านของ ม ปลาย ครับ

ครับผม ขอบคุณครับ แล้วพวกวิทยาศาสตร์ยากๆพวกแนว พลังงาน กด แรงดัน อะไรพวกนี้ มันต้องเริ่มจากตรงไหนอ่ะครับ

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
ผมว่านะ ถ้าใจรักซะอย่างก็น่าจะทำได้อยู่แล้ว

ลองหาเพื่อนที่เก่งคณิต วิทย์ สักคนไว้ถาม

จากนั้นก็ลองหาหนังสือจำพวก คณิตศาสตร์พื้นฐานมาอ่าน

การเรียนคณิตด้วยตัวเอง ต้องขยันทำโจทย์

ถ้าบอกว่า พอ บวก ลบ คูณ หารได้ ก็ให้ทำเป็นประจำ

เช่น การคูณเลข 2 หลัก เจออะไรก็เอามาคูณกันดู

หนังสือที่อ่าน ก็ลองซื้อพวกรวมโจทย์ ม.ต้น มาทำ

ไปเรื่อยๆ จนได้ถึง ม. ปลาย วิทยาศาสตร์ ฟิสิกส์ก็เช่นกัน

แล้วลองทำโจทย์ GMAT ดู เริ่มจากยังไม่ต้องจับเวลา จนมั่นใจค่อยจับเวลา

ผมว่า ถ้าฝึกทุกวัน วันละชั่วโมง หรือสองชั่วโมงในการทำโจทย์

1 ปี คุณก็พอจะไปแข่งโอลิมปิกได้แล้ว..

หนังสือนั้นขึ้นอยู่กับการเสาะแสวงหา เพราะเท่าที่เคยเห้นมาก้ยังไม่เคยมีคนบอกได้ว่าต้องเริ่มอ่านจากเล่มไหน..

Offline au

• ทหารเลว
  • *
ขออนุญาติแชร์นะครับ

จากที่ผมสอบมาปีก่อน คณิต กับ ฟิสิกต์ข้อสอบไม่ได้ออกลึกอะไรเลยครับ

อ่านดูรอบแรกเหมือนง่ายๆแต่เค้าแฝงอะไรเล็กๆไว้เต็มเลยครับ

จำได้ปีก่อน ข้อแรกมาเลยครับเรื่องหน่วย ให้หาอะไรซักอย่าง แต่ค่าที่กำหนดมาให้หน่วยคนล่ะประเทศกันเลยครับ

ใครไปนั่งเปลี่ยนหน่วยอยู่นั่นเสร็จครับ  O34

เค้าวัดคนที่มีไหวพริบ มีสติ และคิดเร็วครับ

จำได้เลยครับ มีคณิตข้อนึง โจทย์ถามประมาณว่า (1458/458)*452 = ? ตอนเห็นโจทย์คิดว่าง่ายจังแค่คูณหารธรรมดาๆ

ผมก็ตั้งทดทันทีเลยครับ ระหว่างทำอยู่พี่นักบินคุมสอบเดินมาเห็นเค้ายิ้มๆ+หัวเราะนิดๆ ผมก็สงสัยว่าหัวเราะทำไมอ่ะ

เพิ่งมารู้ทีหลังว่าข้อสอบเค้าไม่ได้มีไว้ให้ทำทุกข้อครับ บางข้อเค้าไม่ทำกันครับ  O34

ข้อที่ควรทำก่อนคือข้อที่คดิในใจแล้วตอบได้เลย ข้อที่ต้องทดถ้าไม่หมดจริงๆเอาไว้ก่อนครับ

ขอบคุณครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
สั้นๆนะครับ ความพยยามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

คณิตที่ใช้สอบเนื้อหาแค่ ม ต้น...เน้นนะครับ ม ต้น...ผมเชื่อว่าคนที่จบป.ตรีแล้วเกือบทุกคน ถ้าตั้งใจจะอ่านจริงๆ ยังไงมันต้องเข้าใจครับ...ยิ่งสมัยนี้หนังสือคู่มือเตรียมสอบหาง่ายพอๆกับ KFC ลองเลือกมาซักเล่มที่อ่านแล้วถูกจริตเรา แล้วอ่านจริงๆจังๆซักเดือนก็เห็นผลแล้วครับ

เพิ่มเติม...สำหรับคณิต เราจะเจออีกทีรอบโปร 1 - Aptitude Test ชุด Calculus นะครับ...ใครอ่านผ่านๆกะเอาแค่ผ่านรอบแรกระวังงานเข้านะครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
คุณ MEE ครับ
พอจะบอกได้ไหมครับว่าข้อสอบของ TAA ประมาณไหนครับ?

Offline zeppra

• ประชาชน

• ประชาชน
ขอบคุณมุกๆความเห็นมากๆครับ นับว่าเป็นสิ่งที่มีค่ามากๆสำหรับตอนนี้เลยครับ ยังไง ใครที่กำลังจะไปสอบ หวังว่าเราจะได้เจอกันนะครับ  E07

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม ท่าทางอ่านเอง คงนาน แต่พี่ว่าก็ประหยัดที่สุดแล้วล่ะครับ
แนะนำง่ายๆครับ ไปซื้อรวมเล่ม เลข ม ต้น วิทย์ ม ต้น มาทำก่อนครับ

ตั้งใจเอาไว้ด้วยว่าจะทำให้เสร็จภายในกี่เดือน ไม่งั้นปีนึงก็ไม่หมด
จากนั้น ถ้าไม่พอใจ ก็ค่อยเรียนเพิ่มครับ ไม่อยากให้ไปเรียนทั้งที่ไม่ได้ลองอ่านก่อน เพราะส่วนใหญ่เค้าก็มักจะสอนทบทวนครับ ไม่ได้เอาไว้สอนตั้งแต่ต้น การเรียนก็จะเร็วปรื๊ด สุดท้ายเราก็จะเรียนไม่ทันอยู่ดีล่ะครับ