Author Topic: มีใครสมัคร sfs pilot บ้างครับ มาลงชื่อกันหน่อย...  (Read 184037 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline k85785

• ประชาชน
  • ตามฝัน ให้ถึงจุดหมาย
แต่ละรอบต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ มาแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ......

ขั้นตอนการรับสมัครและการสัมภาษณ์
6-15 เมษายน :  เปิดรับสมัครโดยส่งใบสมัครเข้ามาที่ E-mail: studentpilot@sfs.co.th
16-23 เมษายน :  คัดเลือกใบสมัครเบื้องต้น
24-30 เมษายน :  ตรวจร่างกายที่สถาบันเวชศาสตร์การบิน  (ผู้สมัครเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่าย)
14-16 พฤษภาคม :  ประกาศผลผู้มีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์
19-22 พฤษภาคม :  สอบสัมภาษณ์
29-31 พฤษภาคม : ประกาศผลผู้ผ่านการคัดเลือก
5-9 มิถุนายน :  เซ็นต์สัญญา,ปฐมนิเทศ และอบรมเบื้องต้นกับบริษัทฯ
18 มิถุนายน :  รายงายตัวที่สถาบันการบินพลเรือน
25 มิถุนายน :  เริ่มฝึกอบรม

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมมาลงชื่อครับว่าได้ส่งใบสมัคร แต่ไม่รู้ว่าเค้าจะเรียกไปหรือเปล่านะ อิอิ
การเตรียมตัวผมกำลังเตรียมของการบินไทยอยู่ เพียงแต่อ่านข้อมูลของ SFS เพิ่มเติมเข้าไปด้วยอะครับ เช่นข้อมูลบริษัท แบบเครื่องบินอะไรประมาณนี้

Offline Little_Sloth

• ประชาชน
ลงชื่อว่าสมัครเหมือนกันคะ  E18 สาธุ  ~ เรียกด้วยเถอะ
การบินไทยก็ไม่รับผู้หญิง เค้าก็อยากเป็นนักบินนะ O07

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
อาจจะดูเหมือนสายไป แต่ผมขอถามนิดนึงคับว่า แต่ละคนส่งใบสมัครกันไปยังไงคับ
ผมส่งเป็นอีเมลล์ไปตามที่เวปแจ้ง แล้วก็แนบเรซูเม่กับผลโทอิกไปแค่นั้นคับ E37

Offline dekaero

• ทหารเลว
  • *
ผมส่ง Resume + Cover letter + Toeic Score + Transcripts + Other Documents  ไปทางอีเมล์ที่แจ้งไว้ครับ แล้วเจอกันนะครับทุกท่าน

Offline Get_ktp

• ประชาชน
เหมือนกันเลยครับ...ผมส่งทุกอย่างที่มี
ชนิดที่ว่า...ทุกย่างก้าวของชีวิต 555+

• นักรบ
  • **
อาจจะดูเหมือนสายไป แต่ผมขอถามนิดนึงคับว่า แต่ละคนส่งใบสมัครกันไปยังไงคับ
ผมส่งเป็นอีเมลล์ไปตามที่เวปแจ้ง แล้วก็แนบเรซูเม่กับผลโทอิกไปแค่นั้นคับ E37

ผมส่งไปแค่สองอย่างนี้อ่าครับ
 E37

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
 O21 คุณ textmode มาภาวนากันคับว่าส่งไปแค่นี้ เค้าจะเรียกรึเปล่า O22

Offline Little_Sloth

• ประชาชน
 O20 อ๊ะ !!! ส่งไปแค่สองอย่างเหมือนกันค่ะ
แหะๆ คิดว่าเค้าเรียกแล้วค่อยเตรียมตัวจริงไปทีเดียว
ส่งไปทั้งทางอีเมล์ + ทั้งทางเว็บสมัครงานเลย เหอะๆ
กลัวเค้าไม่เห็น  O08

• ประชาชน
ถ้าเพื่อนๆคนไหน ได้รับแจ้งผลจากทางบริษัทแล้ว....มาโพสบอกด้วยเน้อ เพื่อเป็นข้อมูลครับ  E37

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
วันนี้โทรไปถามแล้ว คนที่ส่งแค่เรซูเม่กับผลโทอิกไปไม่ต้องห่วงคับ ในเบื้องต้นทางบริษัทต้องการเอกสารเท่านี้  E47
ตอนนี้กำลังทะยอยคัดเลือกอยู่คับ O18

• ประชาชน

• ทหารเลว
  • *
« Last Edit: 20 April 2012, 15:09:24 +07 by dekaero »

• ประชาชน
ใครรู้บ้างว่า เค้าจะประกาศเมื่อไหร่ ยังไงอ่ะคับ....

• นักรบ
  • **
สำหรับผมยังเงียบ มิมีใครโทรมา  O08
ผมคิดว่า เค้าก็น่าจะโทรมาภายในวันนี้นะครับ เพราะว่าต้องไปตรวจร่างกายสัปดาห์หน้าแล้ว
แต่ก็ยังมีวันจันทร์อีกวัน ที่อาจเป็นวันสุดท้ายในการประกาศรายชื่อ

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
โทรไปถามให้แล้วนะคับ O29
จะประกาศโดยการส่งทางอีเมลล์ หรือโทรศัพท์ คาดว่าจะทะยอยแจ้งสัปดาห์หน้า
วันและเวลาในการตรวจร่างกายก็น่าจะเลื่อนไปนิดหน่อยคับ

ปล. มีคนสมัครเยอะมาก จึงใช้เวลาในการคัดเลือกนาน  O22

• นักรบ
  • **
ขอบคุณสำหรับข่าวอัพเดทครับ  O07

Offline newpilot

• ทหารเลว
  • *
คิดว่า ผลการคัดเลือกใบสมัครเบื้องต้น จะประกาศ ภายใน week นี้ใช่มั้ยครับ

• ประชาชน

• ทหารเลว
  • *
อัพเดตข้อมูลนะครับ
 ตอนนี้ยังไม่ประกาศครับ จะพยายามแจ้งให้ทราบทางอีเมล์ภายในอาทิตย์นี้ (โทรไปถาม เมื่อกี้นี้เองครับ) O29

• นักรบ
  • **
เมื่อสักครู่เวลา 00.02 ผมได้รับอีเมลจาก SFS แล้วนะครับ สำหรับท่านที่ยังไม่ได้รับ สามารถตรวจสอบรายชื่อตนเองได้ที่นี่ ตามไฟล์ที่ผมแนบไว้เลยครับ เผื่อว่าเค้าทะยอยส่ง ยังส่งไปไม่ถึง
โดยกำหนดการคร่าวๆ คือ จะมีสอบวันเสาร์ที่จะถึงนี้ครับ และคนที่ผ่านการสอบวันเสาร์นี้ถึงจะมีสิทธิ์เข้าสอบที่เวซศาสตร์การบินต่อไป

ประกาศรายชื่อ
http://www.mediafire.com/?mosaal6ymuc7n9v

ในลิงค์ด้านบน อาจจะเห็นปุ่มดาวน์โหลดหลายปุ่มหน่อย ให้กดปุ่มดาวน์โหลดตามรูปนะครับ คือจะอยู่กลางหน้าจอ ใต้ชื่อไฟล์

E25
« Last Edit: 25 April 2012, 00:30:49 +07 by textmode »

Offline praemfly

• ประชาชน
ส่งเอกสารครบ ไม่มีชื่อ งง อ๊ากกกกก  O32

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
งานงอกแล้ว 

มีชื่อกับเค้าด้วยย O08 O08

นึกว่าไม่มีลุ้นซะแล้ว

Offline pineapple

• ทหารเลว
  • *
โทรไปสอบถามมาแล้วครับ
สอบเกี่ยวกับบุคลิกภาพครับ อาจจะมีภาษาอังกฤษ
และก็การแต่งตัวก็เหมือนไปสัมภาษณ์งานทั่วไปครับ

• ประชาชน

Offline Toddy

• ประชาชน
สมัครช้ากว่ากำหนดการไป 1 วัน  O08

แต่มีชื่อด้วยครับ

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
ใครรอบบ่ายมั่งครับ เจอกัน ว่าแต่สอบอะไรน่ะ แค่สัมภาษณ์อย่างเดียวหรอครับ เห็นคนเยอะอยู่น่ะครับ
 E53

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
  E06เจอกันวันเสาร์นะคับ

สอบบุคลิกนี่คือสอบเป็นข้อเขียนรึเปล่าคับ?
มันดูกระชับดีจริงๆนะคับ ผ่านรอบนี้ไป ตรวงร่างกายแล้วก็ประกาศผลเลย SOC1

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
คุณ dimkotozawa สบายดีไหมครับ ผมเสียใจด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ทั้ง2ที่ แต่คุณเก่งมากครับ ผมยังไม่ผ่านสักกะอัน ยังไงผมขอเมลหน่อยได้ไหมครับ เผื่อจะได้รบกวนสอบถามอะไรบ้างนะครับ ผมชือหมอนะครับ

• นักรบ
  • **
 E06เจอกันวันเสาร์นะคับ

สอบบุคลิกนี่คือสอบเป็นข้อเขียนรึเปล่าคับ?
มันดูกระชับดีจริงๆนะคับ ผ่านรอบนี้ไป ตรวงร่างกายแล้วก็ประกาศผลเลย SOC1

ข้อสอบผมว่าน่าจะเป็นข้อเขียนทั้งหมดนะครับในรอบแรก (เพราะเห็นกำหนดการที่่ออกมาครั้งแรกสุดมีการสอบสัมภาษณ์แยกไปต่างหาก) สำหรับตรวจร่างกายในที่นี้ผมคิดว่า น่าจะเหมือนกับรอบสุดท้ายของการบินไทยแน่ๆ ครับที่มีพวกแอพด้วย เตรียมตัวกันไว้เนิ่นๆ ก็ไม่เสียหลาย ยิงนกนัดเดียวได้ปืนสองกระบอก  E39

สำหรับท่านที่ไม่มีรายชื่อให้ลองติดต่อไปอีกครั้งนะครับ ในเอกสารแจ้งไว้ว่า จะมีการสอบอีกครั้งหนึ่งหลังจากจบชุดนี้แล้ว โดยต้องส่งเอกสารไปภายในวันที่ 8 พ.ค. และจะจัดสอบอีกครั้งวันที่ 19 พ.ค. ยังไงก็เตรียมตัวกันไว้ได้เลยก็ดีนะครับ สำหรับท่านที่ไม่มีรายชื่อในลิสต์นี้