Author Topic: การเลือกซื้อแว่นตากันแดด  (Read 39832 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Fatdream

• ATT01/10
  • ประชาชน
แวนตากันแดดสำหรับนักบินนี่เลือกซื้อกันยังไงคับ ต้องดูอะไรบ้าง
แล้วส่วนใหญ่พี่ ๆ ใช้รุ่นไหนกัน ใกล้เปิดเทอมแล้ว...

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
นักบินกับแว่นกันแดดเป็นของคู่กัน

ตอนนั้นพี่ๆก็เลือกซื้อ Oakley กันหมดเลยน่ะครับ (อ่อ บางคนก็"เลแบน") รวมๆกันไปซื้อที่ใต้ Lido (ไม่รู้แท้ป่าวนะ)

แต่ต่อมาก็มีบางคนอยากได้แบบก้านนิ่ม ของ TAG ก็มีไปซื้อใหม่กันบ้างครับ

วิธีการเลือกก็คือ
1. ต้อง ไม่ ใช้เลนส์โพลาไรซ์นะครับ เพราะกระจกเครื่องบินจะมีฟิล์มติดไว้อยู่แล้ว ถ้า Polarise มาซ้อนกัน จะเกิดอาการมืดๆในบางมุม หรือเห็นสีเหลือบๆได้ครับ
2. ควรใช้ก้านพลาสติกนะครับ เพราะจะเบากว่า ใช้ก้านเหล็กจะเท่ แต่หนักจมูกหน่อยครับ (แต่อันนี้ก็ไม่ว่ากัน แล้วแต่ความชอบ)
3. อย่าเลือกสีเลนส์ที่สะท้อนแสงมาก เช่น สีส้มปีกแมลงทับ เพราะครูการบินจะคิดว่าเรากวนทีนได้ครับ อาจมีไม่ชอบหน้าเป็นการส่วนตัวเพราะแว่นได้
4. ควรเลือกที่สามารถปิดหน้าเราได้มิดๆหน่อย เพราะถ้ากรอบเล็ก แสงจะเล็ดลอดเข้ามาได้เยอะ แล้วมันจะรำคาญตา เพราะเราต้องมองไปหลายๆมุม ก็จะมีการมองเลยกรอบออกไปได้

อืม คิดออกแค่นี้น่ะครับ มีไรอีกไหมหว่า Chill1

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
อย่าดูแค่รุ่นแค่แบบที่นิยม ดูด้วยว่าเราใส่แล้วสบายแล้วก็เหมาะกับรูปหน้าเรารึเปล่า ไหนๆจะเสียเงินแล้ว เอาให้ดีไปเลย  Bitch1

Offline Topaz

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
รุ่นผม เค้านิยม oakley เลนส์ black iridium กันนะครับ O29
หมอทางสายตาที่มาสอนที่BACเค้าแนะนำว่าoakleyดี เพราะเค้าเคยไปดูงาน
ยี่ห้ออื่นก็ดีนะครับดูการกรองแสงและกันuvไว้ละกัน O19
 แต่แกบอกว่าเคยไปดูแต่oakleyเลยแนะมายี่ห้อเดียว  O34

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
นักบินกับแว่นกันแดดเป็นของคู่กัน

ตอนนั้นพี่ๆก็เลือกซื้อ Oakley กันหมดเลยน่ะครับ (อ่อ บางคนก็"เลแบน") รวมๆกันไปซื้อที่ใต้ Lido (ไม่รู้แท้ป่าวนะ)

แต่ต่อมาก็มีบางคนอยากได้แบบก้านนิ่ม ของ TAG ก็มีไปซื้อใหม่กันบ้างครับ

1. ต้อง ไม่ ใช้เลนส์โพลาไรซ์นะครับ เพราะกระจกเครื่องบินจะมีฟิล์มติดไว้อยู่แล้ว ถ้า Polarise มาซ้อนกัน จะเกิดอาการมืดๆในบางมุม หรือเห็นสีเหลือบๆได้ครับ
2. ควรใช้ก้านพลาสติกนะครับ เพราะจะเบากว่า ใช้ก้านเหล็กจะเท่ แต่หนักจมูกหน่อยครับ (แต่อันนี้ก็ไม่ว่ากัน แล้วแต่ความชอบ)
3. อย่าเลือกสีเลนส์ที่สะท้อนแสงมาก เช่น สีส้มปีกแมลงทับ เพราะครูการบินจะคิดว่าเรากวนทีนได้ครับ อาจมีไม่ชอบหน้าเป็นการส่วนตัวเพราะแว่นได้
4. ควรเลือกที่สามารถปิดหน้าเราได้มิดๆหน่อย เพราะถ้ากรอบเล็ก แสงจะเล็ดลอดเข้ามาได้เยอะ แล้วมันจะรำคาญตา เพราะเราต้องมองไปหลายๆมุม ก็จะมีการมองเลยกรอบออกไปได้

อืม คิดออกแค่นี้น่ะครับ มีไรอีกไหมหว่า Chill1

ไม่ว่ายังไง    ข้อสาม สำคัญสุดครับ..................................  E53

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
เลแบนตัวใหม่ๆสวยดีครับ ว่าอยากได้อยู่
ใครสนใจ oaklay romeo2 or juliet ducati balck iridium ทั้งสองตัวเลยคับ  สภาพ mint mint พร้อมกล่อง ราคาประหยัดเกือบครึ่ง หลังไมค์เลยครับ
 E25 E25

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เลแบนตัวใหม่ๆสวยดีครับ ว่าอยากได้อยู่
ใครสนใจ oaklay romeo2 or juliet ducati balck iridium ทั้งสองตัวเลยคับ  สภาพ mint mint พร้อมกล่อง ราคาประหยัดเกือบครึ่ง หลังไมค์เลยครับ
 E25 E25

มันคือสภาพยังไงฟระ

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
แล้วมีพี่ๆพอจะทราบราคาโดยประมาณของแว่น  Oakley  มั้ยครับ

• ATT01/08
 E25 E25

มันคือสภาพยังไงฟระ
เอ่อ เอาอีกแระ ไว้โทรมาถามละกันนะ ไม่อยากลงในเวป อายเค้า E47
แล้วมีพี่ๆพอจะทราบราคาโดยประมาณของแว่น  Oakley  มั้ยครับ
แล้วแต่รุ่นนะครับ มีตั้งแต่สามสี่พันถึงหมื่นปลายๆ เหนรุ่นใหม่ออกมาเยอะครับ ดูได้ที่ central world ครับ เยอะดี

• ATT02/08
ถ้าจะซื้อที่ Central World ลองถาม  เอทีทีศูนย์สอง ดูก่อนนะครับ พอดีมีคนรู้จักเค้าลดได้ค่อนข้างเยอะ(ไม่แน่ใจว่าสาขาอื่นลดได้เปล่า แต่ที่มีคนไปลองมา ที่ Central World ลดได้จำนวนหนึ่งคับ ) Steal1

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
 E25 E25

ผมกะลังสนใจหาแว่นอยู่น่ะครับ อยากทราบเรื่องราคาของทั้งสองรุ่นที่พี่โพสไว้นะครับ กะหาแว่นดีๆสักอันไว้ใช้ยาวๆเรย

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เป๋ง... มึงเคยเป็น sale ขายแว่นตาด้วยหรอวะ
รู้ซะขนาดนั้น

หรือว่าใน AOM มันมีเขียนไว้

• ATT02/08
พี่ เป๋ง ตอนนี้เปิด One Stop Services แล้วนะครับ ไม่ว่าใครต้องการอะไร พี่เป๋งจัดให้ได้.....กะแข่งกับ จีฉ่อย สามย่าน   E47

• Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ เป๋ง ตอนนี้เปิด One Stop Services แล้วนะครับ ไม่ว่าใครต้องการอะไร พี่เป๋งจัดให้ได้.....กะแข่งกับ จีฉ่อย สามย่าน   E47

ใจเย็นครับน้อง พี่ว่าจะเริ่มจากร้านอาหารก่อน แล้วค่อยไปขายอย่างอื่นต่อไป เพราะฉะนั้น จีฉ่อยนี่รอไปก่อนเลย อีกนาน (ดูจริงจังไปแมะ ตอนนี้ยังหากิจการอะไรไมไ่ด้เล๊ย)

เป๋ง... มึงเคยเป็น sale ขายแว่นตาด้วยหรอวะ
รู้ซะขนาดนั้น

หรือว่าใน AOM มันมีเขียนไว้

ช่วยไม่ได้ คนเค้ามีความสามารถ อิอิ O28

ถ้าจะซื้อที่ Central World ลองถาม  เอทีทีศูนย์สอง ดูก่อนนะครับ พอดีมีคนรู้จักเค้าลดได้ค่อนข้างเยอะ(ไม่แน่ใจว่าสาขาอื่นลดได้เปล่า แต่ที่มีคนไปลองมา ที่ Central World ลดได้จำนวนหนึ่งคับ ) Steal1

ATT02 เนี่ย คนไหนลือ จะได้ให้น้องเค้าถาม
อ่อ น้องๆก็ไปเดินดูมาก่อนดิ ว่าจะเอารุ่นไหน สีอะไร ราคาเท่าไหร่ เสร็จแล้วก็มาถามอีกที ดูว่าจะได้ราคาเท่าไหร่
กว่าจะบิน อีกนานเลย ไม่ต้องรีบๆ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
แว่น oakley ตัวนี้สวยมากกกกกกก  O36 O02

http://oakley.com/pd/5628

แถมนาฬิกาอีกเรือนละกัน  O30

http://oakley.com/pd/4826/16160

อยากได้ง่ะ แต่พอคิดถึง ตัง  Poor1  Scare1  O22

Offline Dexa

• Administrator

ไม่ว่ายังไง    ข้อสาม สำคัญสุดครับ..................................  E53

ข้อสองเลย << อย่าซื้อแบบนี้เด็ดขาด เพราะ ก้านเหล็กเลนส์มักจะเป็น crystal ซึ่งจะหนัก และที่สำคัญ เวลา เราว่างไว้ในที่เย็นๆ พอเอามาใส้เมื่อไหร่ เลนส์ จะขึ้นฝ้าทันทีและเร็วกว่า เลนส์ ประเภทอื่น

รุ่นผมซื้อของ TAG กันคร๊าบบ  เป็นก้านซีลีโคน เบา

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
ตอนนี้ที่เซ็นแจ้งวัฒนะก็ลดครับ เปิดร้านใหม่
ให้เป็นตัวช่วยตัดสินใจครับ
oakley 10%
rayband, TAG, other 20%
ร้านแถวๆชั้น3มั้งครับ จำไม่ค่อยได้ละ

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ผมเพิ่งสั่งซื้อแว่นoakleyไปคับตัวรุ่นนี้อ่ะคับ พี่ๆว่าเปนงัยบ้าง
 http://www.weloveshopping.com/template/a13/showproduct.php?pid=10980835&shopid=116239
เชคมาเวปนี้ราคาใช้ได้สุดแล้วอ่ะคับ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

• ATT02/08
ลองถาม sarapochy ก้อคนที่มีตำแหน่งเดียวกับพี่เป๋งนั่นแหละ........  ได้ลดจำนวนหนึ่งนะคับ ลองดูเผื่อเป็นตัวช่วยได้บ้างนะ

Offline nonghoey

• StudentPilot
  • ประชาชน
แล้วแว่นของ TAG นี่ พี่ ๆ แนะนำรุ่นไหนอะครับ

ผมไปลองใส่มาชอบมาก เบาสุด ๆ แต่รู็สึกว่าเลนส์มันไม่ค่อยมืดเลย เปนไรมั้ยครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ลองถาม sarapochy ก้อคนที่มีตำแหน่งเดียวกับพี่เป๋งนั่นแหละ........  ได้ลดจำนวนหนึ่งนะคับ ลองดูเผื่อเป็นตัวช่วยได้บ้างนะ

ตำแหน่งไรหว่า?? กรูไม่ได้ขายแว่นนะเฟร้ย O33

แล้วแว่นของ TAG นี่ พี่ ๆ แนะนำรุ่นไหนอะครับ

ผมไปลองใส่มาชอบมาก เบาสุด ๆ แต่รู็สึกว่าเลนส์มันไม่ค่อยมืดเลย เปนไรมั้ยครับ

รุ่นไหนก็ได้น้องเอ๋ยที่เข้ากับหน้าเราได้ และดูไม่กวนทีน (ขอเน้น)
ถ้ามันมืดหน่อยก็จะดี ไม่แสบตาดี ใส่บินกลางวันสบายบรื๋อ
ส่วนสีของเลนส์ ก็แนะนำสีดำ เพราะเวลามอง สีสิ่งแวดล้อมจะไม่ค่อยเปลี่ยน ไม่หลอกตา

• ATT01/08
เพิ่งซื้อเรแบนมาลด สี่สิบ
แทคลดเท่าไหร่ไม่แน่ใจไม่ได้ถาม

Offline omskygangster

• ATT01/08
เพิ่งซื้อเรแบนมาลด สี่สิบ
แทคลดเท่าไหร่ไม่แน่ใจไม่ได้ถาม
คราวนี้ซื้อที่ไหนอ่ะวิน  O35

• ATT01/08
ร้าที่สยามหว่ะ ใกล้โบนันซ่า ถูกสุดแระเท่าที่ถามมา กะอีกร้าน แถวๆลิโด้ตรงทางเดิน บอกไม่ถูกหว่ะไม่ได้ไปนานมากแระ

Offline Zeus

• ATT01/08
ลิโด้ ใช่ร้านใต้ตึกด้านหน้าเลยป่าววะ
วันก่อนไปดูมา ลองต่อดูเล่นๆ
ต่อไปต่อมาลดได้เยอะ......เสียตังเลย O08
ป้าที่เป็นลูกจ้างในร้านยังช่วยกูต่ออ่ะ  O30
แต่ต้องให้เจ้าของร้านมาคุยนะ เพราะป้าเค้าลดให้เยอะไม่ได้เค้าโดนด่า

• ATT01/08
ไอ้เนไปซื้อตามกูมาแระ 555
กรูขาย romeo2 ไปแร้วด้วยนะ เหลือแต่ juliet

Offline kangaroo

• ประชาชน
ducati fiveครับ ถ้าจำรุ่นไม่ผิด บางเบา ราคาไม่สูง ใส่สบายตอนบิน เพราะขาจะแบนนาบ ใส่headsetแล้วจะไม่รำคาญ พวก romeo julietที่เป็นโลหะ กับกับพวกที่ขาโก่งๆ หนักๆไม่แนะนำครับ เพราะใส่นานๆแล้วจะเครียดครับ มันจะกดทับจนสันดั้งเป็นรอยเลย ยิ่งถ้าเจออากาศร้อนๆ จะยิ่งเห็นผลเสียครับ เพื่อนๆผมซื้อมาใส่ตอนแรกก็หล่อเท่ห์ครับ แต่พอทำlong nav บินซัก300-500ไมล์ บินอากาศร้อนๆ แถมต้องลงมาเติมน้ำมันเครื่องบินเองกลางสนามบินกลางทะเลทราย 40-50 องศา ไม่อยากจะนึกภาพครับ ถอดทิ้งกันระนาว E06

Offline meenoi

• ATT01/08
ไอ้เนไปซื้อตามกูมาแระ 555
กรูขาย romeo2 ไปแร้วด้วยนะ เหลือแต่ juliet

เออ ซื้อตามไอ้วินก็ดีอย่างง้ 9xxx เหลือ 5500 เอง rayban โคตรเท่ ไม่ต้องต่อเรย 555
(ไอ้วินต่อให้เรียบร้อยแล้ว)

Offline Tonti

• ATT01/08
อย่าซื้อแบบเลนส์ดำมากน้าคร้าบ เอาแบบแค่ตอนลองมองออกไปกลางแดดเปรี้ยงๆ แล้ว แสบตานิ้ดๆ ไม่ใช่เอาสบายตาเลย
ของผมใส่แล้วมองจอPFD แทบไม่เห็นเลย
เลยไม่ใส่
ต้องไปถอยอันใหม่แว้ววววว
 - นักบิน 309-