Author Topic: พี่ๆ ถ้าผมเรียน PPL แล้วค่อยไปต่อ IR MR CPL ต่อทีหลังได้มั้ยครับ  (Read 17819 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline explorer

• ประชาชน
แล้วจะมีผลอะไรมั้ยครับเวลาสมัครงานตามสายการบิน เพราะไม่ได้เรียน CPL ทีเดียว  O35
ถ้าผมไปสอบเวชศาสตร์เพื่อดูว่าผมมีความถนัดทางด้านนี้หรือไม่ ผมสามารถไปสอบได้มั้ยครับ คือไปสอบเฉยๆเพื่อดูว่ามีความถนัดหรือป่าวอะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ไม่มีตังจ่ายรวดเดียว 2 ล้าน O08

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
แล้วจะมีผลอะไรมั้ยครับเวลาสมัครงานตามสายการบิน เพราะไม่ได้เรียน CPL ทีเดียว  O35
ถ้าผมไปสอบเวชศาสตร์เพื่อดูว่าผมมีความถนัดทางด้านนี้หรือไม่ ผมสามารถไปสอบได้มั้ยครับ คือไปสอบเฉยๆเพื่อดูว่ามีความถนัดหรือป่าวอะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ไม่มีตังจ่ายรวดเดียว 2 ล้าน O08

เหมือนจะเคยได้ยินว่ามีนะครับ แต่ก็มีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายเองแน่นอน ลองโทรไปติดต่อสอบถามดูที่เวชศาสตร์การบินก่อนก็ได้ครับ 02-534-2610

ส่วนเรื่องไม่ได้เรียนทีเดียวรวดเนี่ย ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะ serious มาก ขอให้มี CPL ตามที่กำหนดไว้ได้ก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
เหมือนผมเคยอ่านเจอในกระทู้นึงที่พี่เป๋งบอกไว้ว่า PPL + CPL ต้องใช้เวลาเรียนรวมกันอย่างต่อเนื่องไม่เกิน 1 ปีน่ะครับ

ไม่ใช่จบ PPL แล้วอีกครึ่งหรือหนึ่งปีต่อมาค่อยมาเรียน CPL ทีหลัง

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไหร่รบกวนพี่เป๋งช่วยชี้แจงให้ทราบทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

O10

Edit: เจอแล้วครับกระทู้ที่พี่เป๋งเคยบอกไว้ --> http://www.saknid.com/index.php/topic,1705.html

« Last Edit: 30 December 2009, 20:04:25 +07 by Athrun »

Offline explorer

• ประชาชน
แบบก็ต้องเรียน CPL อย่างเดียวซิครับ
ตอนแรกว่าจะเก็บเงินไปเรียน PPL ก่อน
ตอนนี้ผมเห็น BAC เปิดคอร์สเรียนแบบ ทีละคอร์ส

Offline golf307

• FLY away
 - สอบนักบิน 308-
ผมว่าหน้าจะได้นะ PPL กับ CPL คนละอย่างกัน ไม่หน้ามีปันหาอะไร

ส่วนเรื่องจะเรียนนานหรือช้าขึ้นอยู่กลับว่าไปบินบ่อยแค่ไหน

แต่เรื่องการบินก้อเหมื่อยอย่างอืน ถ้าคนเรียนไม่ติดต่อกัน เวลาไม่ได้บินนานๆ ความชำนานก้อลดลง โดยฉะเพราะต่อเริมบินใหม่ๆ ต้องบินอย่างน้อย 3-4วัน ต่ออาทิต  แต่ถ้าน้อยกว่านี้ก้อลำบากต้องคอย catch up อยู่เรื่อยๆ แล้วอยากจะต้องบินมากกว่าคนอืนๆ ...แต่ถ้าคุนมันใจว่าเกิดมาเพื่อเป็นนักบินแบบว่า บินรอบเดียวได้เลย อันนั้นก้ออีกเรื่องหนึง

ช่วงต่อระหว่าง PPL กับ CPL  ต้องระว่าอย่าไห้หางเกิบไปนัก 6 เดือนมากที่สุดนะผมว่า

E33

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
คือตามกระทู้ที่ Athrun ลิงค์มาเลยอ่ะคับ
อันนี้เป็นข้อกำหนดที่การบินไทยบอกเอาไว้น่ะครับ
ถ้าไปเรียนมาแล้วสมัครการบินไทยไม่ได้ไปสายการบินนึง มันก็เยอะอยู่เหมือนกันนะครับ สำหรับประเทศไทย
อย่าเสี่ยงครับ ของแบบนี้ เขาพูดเอาไว้ก่อนแล้ว

เรื่องความถี่ที่คุณ golf307 พูดไว้ก็เป็นอีกเหตุผลนึงที่ควรจะบินรวดเดียวไปเลยครับ

อีกเรื่องที่ไม่ควรเสี่ยง สำหรับผู้ที่ต้องการสอบนักบินการบินไทยนะครับ
คือการบินไทยยังคงสถานะตัวเองเป็นรัฐวิสาหกิจอยู่ เลยมีข้อกำหนดเรื่องการต้องคดีอาญา ซึ่งปัจจุบัน รัฐธรรมนูญใหม่สมัย คมช ออกมามีใจความประมาณว่า ผู้ที่แค่เพียงโดนศาลพิพากษาจำคุก แม้ว่าจะให้รอลงอาญา ก็ไม่สามารถเป็น พนง รัฐวิสาหกิจได้แล้วครับ (พนง ใหม่เนี่ยโดนพิจารณาเรื่องนี้แน่นอน แต่พวกที่อยู่มาก่อนแล้ว แล้วไปโดนคดีเพิ่ม ไม่ทราบว่าจะโดนไล่ออกป่าวอ่ะ E53)

มันเกี่ยวข้องกับเรายังไง ก็พวกคดีเมาแล้วขับอ่ะคับ เราจะโดนพิพากษาจำคุกนะครับ แต่รอลงอาญา ซึ่งจะทำให้เราไม่สามารถสมัครเป็น พนง การบินไทยได้ ก็คือไม่มีสิทธิแม้แต่จะสอบครับ (ต้องระวังนะครับ เค้าจะตรวจสอบเป็นกระบวนการท้ายสุด นั่นคือ ระหว่างสอบ เราจะมีสิทธิผ่านไปเรื่อยๆ ผ่านได้ทุกรอบ แต่พอจะเซ็นต์สัญญา เราจะเซ็นไม่ได้อ่ะคับ)

ใครจะไปกินเหล้าก็นั่งแท็กซี่กันเถอะนะครับ โดนปรับ โดนโทษ มันแพงกว่าค่าแท็กซี่เยอะ อาจจะหมายถึงอนาคตของเราเลยนะครับ O21

Offline oldjet

เคยได้ยินมาอีกเรื่องหนึ่งก็คือการหนีเกณฑ์ทหาร ขนาดเข้าไปเรียนแล้วยังถูกให้ออกเลยครับ - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
« Last Edit: 08 January 2010, 01:08:21 +07 by DuraSail »

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เมาแล้วขับนี่ไม่ได้เลยเหรอครับ

เพราะบังเอิญผมดันไปรู้จักศบ.คนนึงซึ่งมีประเด็นเเบบนี้ด้วยน่ะสิพี่

ไม่เสี่ยงเป็นดีที่สุด O18

เมาแล้วขับได้ครับ..แต่อย่าให้ถูกจับละกัน O33 O33ก้ออย่างที่พี่ Durasail บอกแหละครับถูกจับแล้วโดนพิพากษาถือว่าต้องโทษแล้วครับ...น้องเล่นเขียนชี้โพรงให้กระรอกว่ารู้จักกับ ศบ.ซึ่งมีประเด็นเกี่ยวกับเรื่องนี้...เดี๋ยวเป็นเรื่องครับ - นักบิน 307- - นักบิน 307-แวปมาสเตอร์ลบข้อความที่น้องเขาเขียนออกดีไหมครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่ะ จัดให้ แต่จริงๆแล้วคนที่เข้ามาแล้ว ก็ต้องผ่านการตรวจประวัติแล้วล่ะครับ

Offline harryamp1

• ประชาชน
แล้วถ้าหากว่าเราถือ PPL อยู่แล้ว แล้วไปสมัครเป็น SP หรือไปเรียน CPL full course ใหม่ทั้งหมด แล้วไปสอบเป็น QP การบินไทยเค้าจะยอมมั้ยครับ

คิดว่าถ้าน้องจบ CPL full course จากสถาบันการบินที่กรมการบินพลเรือนรับรอง แล้วมาสอบเป็น QP ที่ไหนก้อยอมรับทั้งนั้นแหละครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่า เรียนบินที่เมืองนอก ตอนนี้ได้ราคามาราวๆ 1.5 ล้านคับ แต่กลับมาต้อง converse license อีก ราว 400,000 บาท
ได้ข้อมูลเพิ่มจะเอามาฝากอีกครับ (อันนี้เรียนที่แคนาดา อากาศดี ปีเดียวจบ)

Offline harryamp1

• ประชาชน
แล้วถ้าหากมี license PPL อยู่ แล้วจะไปสอบ SP ของการบินไทย หรือสายการบินอื่นในประเทศไทย มันจะมีปัญหารึป่าวครับ

ประมาณว่า มันไม่แฟร์กับคนอื่นที่เค้าไม่มีพื้นฐานมาเลย อะไรแบบนี้อ่ะครับ มันจะเกี่ยวกันรึป่าวครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เอ จำข้อจำกัดไม่ได้อ่ะคับ
แต่ถ้าเค้าอนุญาต เพราะเค้าจะถามเรายากมากขึ้นไปอีก เพราะฉะนั้น เราก็จะไม่ได้เปรียบหรอก อาจเสียเปรียบก็ได้นะ E47

แต่ถ้าเราสอบได้แล้ว เราอาจต้องยอมเสีย PPL ไปคับ เริ่มเรียนใหม่ (ลองต่อรองทีหลังดู)