Author Topic: ใครมีหนังสือเตรียมสอบนักบินบ้างครับ  (Read 50083 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ผมไม่ได้อ่านไรเลย ไม่คิดว่าจะติดด้วย สอบเล่นๆ
พอติดขึ้นมานี่วุ่นเลย เจือกจ่ายตัง สบพ ค่าเรียนไปแล้ว เซ็งเป็ด

Offline Zeus

• ATT01/08
ผมไม่ได้อ่านไรเลย ไม่คิดว่าจะติดด้วย สอบเล่นๆ
พอติดขึ้นมานี่วุ่นเลย เจือกจ่ายตัง สบพ ค่าเรียนไปแล้ว เซ็งเป็ด
เอาน่าอย่าบ่น.....ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอก วิน E06

เด๋วนี้เค้าเสียตังกันแร้วคับพี่ ตั้งแต่รอบข้อเขียนเรย รุสึกจะคนละ300บาทนะครับถ้าจำไม่ผิด การบินไทยลดค่าใช้จ่ายอ่ะคับ O21

ก็เมื่อก่อนพวกสมัครเล่นๆแล้วไม่มาสอบเยอะไง
การบินไทยเราเสียค่าเตรียมสถานที่+ค่าข้อสอบ+perdiemคนคุมสอบไปตั้งเยอะ
เลยเก็บค่าสมัครซะเลย O11

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
เรื่องภาษาอังกฤษผมแนะนำให้ดูที่เปนโทอิคเรยดีกว่านะคับเพราะจะตรงแบบตามข้อสอบมากกว่า  E18

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
  " ไม่ต้องอ่านกันเยอะเกินนะน้องๆ ได้ข่าวว่าพวกพี่ 40 กว่าคน ไม่เคยเห็น CD ลึกลับนั้นเลย "   O35

ไม่เคยเห็นเหมือนกันคับ....... เตรียมจากสิ่งที่ต้องทำในชีวิตประจำวัน ก้อช่วยได้นะคับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ขอด้วยครับ ทำอย่างไงบ้าง

รบกวนแจ้งด้วยครับ

ปล.อยากขับ A380 อิอิ

Offline teexaou

• ประชาชน
สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคน  ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ  ฝากตัวด้วย ผมก็สนใจจะสอบ sp ปีนี้เช่นกัน อยากจะรู้ว่าข้อสอบปีล่าสุดนี้  มีการออกวิชาทางเคมีกับชีวะเยอะไหมครับ  (ผมไม่จบวิทย์มาตอนมหาลัย  แต่มัธยมเรียนวิทย์มา E08)

เรื่องภาษาอังกฤษผมว่าน่าจะแนว toeic มากที่สุดอ่ะครับ  เพราะมันครอบคลุมทุกทักษะ(จริงๆ ฟังกับอ่าน แหะๆ E06)  เพราะเคยสอบมาทั้ง cu-tep    tu-(ไม่)get  cutep เหมือน toeic เลยมากๆ ส่วนที่ไม่เหมือนใครเลยนี่ tu อ่ะนะ เพราะไม่มีpart ฟัง แต่เป็นศัพท์ด้วยอ่ะ ออกแนวหลอนๆมึนๆ  E08

ใจจริงอยากให้ที่การสอบการบินใช้คะแนนของ cu-tep ได้มากกว่านะครับ  เพราะค่าสอบถูกกว่า toeic มาตรฐานไม่ต่างกัน(ยากฉิบพอกัน เหอๆ)  ลดการรั่วไหลของอัตราเงินออกนอกประเทศ อิอิ

มีวิธีการเตรียมตัวอังกฤษยังไงให้ดีครับ  โดยเฉพาะการฟังกับพูด  เวลาสอบสัมภาษณ์เค้าพูดเร็วหรือช้าครับ  แล้วเราพูดไม่ถูกแกรมม่าเยอะจะโดนหักคะแนนตรงนี้เยอะไหมครับ 

มีเวลาเตรียมตัวอีกนานเลย  ผมว่าจะโฟกัสไปที่ เลขกับฟิสิกส์นิดหน่อยแต่ไปลงกับอังกฤษฟังพูดให้เยอะๆน่ะครับ   

อีกเรื่องคือมีหนังสือที่เกี่ยวกับเครื่องบินเล่มไหนน่าอ่านไหมครับ  ไม่ว่าจะเป็น  ระบบ engine หรือเทคนิคการขับที่เหมาะกับผู้เริ่มต้นครับ(คือผมสนใจอ่านอยู่แล้วครับ  ถึงจะไม่เจอในข้อสอบก็เถอะ)ภาษาไทยหรืออังกฤษก็ไม่เกี่ยงครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ  หวังว่าจะได้เป็นนักบินด้วยกันทุกคนนะครับ หุหุ (หรือว่าเป็นอยู่แล้วหว่าา อิอิ O30)

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ความคิดส่วนตัวนะคับ ชีว  เคมี  ถ้าไม่มีความรู้เก่า ก้อทิ้งมันไปเถอะคับ (ถึงมีก้อไม่ต้องไปอ่านเพิ่มหรอกคับ ไม่คุ้ม) 
ส่วนภาษาอังกฤษนี่ ก้อ TOEIC นี่แหละคับ ค่อนข้างเหมือนที่สุดแล้ว ไปหาข้อสอบเก่ามาทำ มันจะมี CD  listening  ซึ่งก้อคล้ายเลยทีเดียวคับ......

ฟังกับ พูด นี่ เอาให้การสื่อสาร สัมฤทธิ์ผลเป็นพอคับ ฟังเค้าได้ แล้ว ก้อบอกให้เค้าเข้าใจที่เราต้องการบอกก้อพอคับ ไม่ต้องคล่องปร๋อก้อได้คับ(เพราะหลายๆคนที่เข้ามาได้นี่ ภาษาอังกฤษไม่ได้ดีอะไรกันมากนักครับ)

ส่วนเรื่องพื้นฐานการบิน..... ผมว่าไปหา AEROSPACE มาอ่านเล่นๆ(ได้ตั้งแต่เล่มแรกก้อดีครับ)ซึ่งมันมีหลายๆอย่างดีทั้งเบสิคเกี่ยวกับการบิน ประวัติ ข่าว ความรู้ทั่วไป แนวทางการเตีรยมตัว  คือมันกว้างดีอ่ะคับ(หาอ่านจากเวปก้อได้ม้างง ไม่แน่ใจ) ก้อน่าจะพอคับ ......
อ่อ ตามข่าวของบริษัทไปเรื่อยด้วยนะคับ ค่อยๆเก็บไป ข่าวสารบ้ามเมืองด้วยล่ะ

ปล. อีก ร่วมๆ แปด เก้า เดือน  รอกันจนลืมละม้างงงง 

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
เด๋วนี้เค้าเสียตังกันแร้วคับพี่ ตั้งแต่รอบข้อเขียนเรย รุสึกจะคนละ300บาทนะครับถ้าจำไม่ผิด การบินไทยลดค่าใช้จ่ายอ่ะคับ O21

เสียเงินด้วยเหรอครับเนี่ย?? ผมก็สอบปีที่แล้วนะ รู้สึกรอบแรกไม่ต้องจ่ายตังค์ค่าสอบหนิครับ ไปจ่ายทีก็ตอนตรวจร่างกายที่เวชศาสตร์การบินเลย

ปล. เมื่อไีรผมจะได้ไปเรียนบินเนี่ย รอแล้วรอเล่านั่งเฝ้าแต่รอ พวกผลัดแรกเค้าเรียนกันไปนานแล้ววววววววว  O23  เด๋ววันอาทิตย์นี้จะไปบวชแล้วครับ เดือนนึง ไปฝึกสมาธิให้จิตใจไม่ว้าวุ่น ฮ่าๆ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมก็สอบปีนี้นะ แต่ทำไมผมไม่สำเหนียกเลยว่ามันมี เคมีกับชีวะ
(มิน่าล่ะถึงตกรอบแรก  E47)

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมก็สอบปีนี้นะ แต่ทำไมผมไม่สำเหนียกเลยว่ามันมี เคมีกับชีวะ
(มิน่าล่ะถึงตกรอบแรก  E47)

เหมือนว่าจะเป็นเมื่อสามปีที่แล้วนะครับ ที่มีเคมีชีวะด้วย ปีที่ผ่านมาไม่มีนะครับ (หรือว่าผมมองไม่เห็นเหมือนกัน)  E21

Offline MEE

• Co-Pilot TG
ไม่มีเคมี-ชีวะครับ ฟันเฟิร์ม

Offline topspin

• ประชาชน
ผมมีข้อสอบเก่าเป็นชีทที่รวบรวมไว้จากการสอบมาสองครั้งตั้งแต่ปี 2008  แล้วก็ 2011  คราวแรกตกรอบ apt เพราะเตรียมตัวไม่ดี อีกทีตกรอบ professor เลยคิดว่าไม่เหมาะกับผมแล้วครับ พยายามอย่างเต็มที่ที่สุดแล้ว เสียดายชีทไม่อยากทิ้งให้เป็นขยะ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับคนที่จะสอบต่อไป ผมอยู่แถวลาดพร้าว เกษตร bts หมอชิต  โทรนัดเจอมารับได้นะครับ กองใหญ่ๆสองกองขนาดประมาณ สมุดหน้าเหลืองเลย เลือกๆมาแล้ว ติดต่อ 0894549281 เลยนะครับ

Offline topspin

• ประชาชน
ผมมีข้อสอบเก่าเป็นชีทที่รวบรวมไว้จากการสอบมาสองครั้งตั้งแต่ปี 2008  แล้วก็ 2011  คราวแรกตกรอบ apt เพราะเตรียมตัวไม่ดี อีกทีตกรอบ professor เลยคิดว่าไม่เหมาะกับผมแล้วครับ พยายามอย่างเต็มที่ที่สุดแล้ว เสียดายชีทไม่อยากทิ้งให้เป็นขยะ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับคนที่จะสอบต่อไป ผมอยู่แถวลาดพร้าว เกษตร bts หมอชิต  โทรนัดเจอมารับได้นะครับ กองใหญ่ๆสองกองขนาดประมาณ สมุดหน้าเหลืองเลย เลือกๆมาแล้ว ติดต่อ 0894549281 เลยนะครับ

มีผู้โชคดีมารับชีทไปอุปการะแล้วนะคับ

Offline Wolf

Offline Phazyus

• ประชาชน
มีใครมีหนังสือ หรือ ชีืทเตรียมสอบอีกบ้างไหมครับ พอดีไปถามที่สมาคมมาแล้วเขาบอกว่าไม่มีขายแล้วเพราะเป็น ลิขสิทธิของการบินไทยอะไรประมานนี้ เลยอยากได้ตัวอย่างข้อสอบหน่อยน่ะคับ ขอยืมมา Xerox หรือ ซื้อต่อก้อได้ครับ ขอบคุณมากเลยนะครับ ถ้าไงตอบมาที่ email ผมก้อไ้ด้คับ mr.kanat@gmail.com (เอ้) คับ

Domunsaknid

• Guest
 O07 รบกวนผู้ที่มีเอกสารไฟล์ต่างๆ ขอหยิบยืมถ่ายเอกสารด้วยอีกคนครับ

ปล.ขอเป็นอีกคนที่ร่วมเดินทางตามความฝันอีกคนครับ  O07 O36

Offline textmode

• นักรบ
  • **
มีใครมีหนังสือ หรือ ชีืทเตรียมสอบอีกบ้างไหมครับ พอดีไปถามที่สมาคมมาแล้วเขาบอกว่าไม่มีขายแล้วเพราะเป็น ลิขสิทธิของการบินไทยอะไรประมานนี้ เลยอยากได้ตัวอย่างข้อสอบหน่อยน่ะคับ ขอยืมมา Xerox หรือ ซื้อต่อก้อได้ครับ ขอบคุณมากเลยนะครับ ถ้าไงตอบมาที่ email ผมก้อไ้ด้คับ mr.kanat@gmail.com (เอ้) คับ

แนวจากที่สมาคม ผมก็หาอยู่เหมือนกันครับ ใครมีรบกวนทีนะครับ

ปล. ผมเองก็มีชีต มีแนวอยู่จำนวนหนึ่ง เป็น ebook, โปรแกรม และพวกไฟล์วิดิโอเกี่ยวกับเครื่องบินที่เผื่อไว้เป็นความรู้รอบตัว รวมกันประมาณ 5 กิ๊ก ใครสนใจติดต่อมาได้นะครับ เอาแฟลชไดรฟ์หรือฮาร์ดดิสก์มาก็อปไปเลยก็ได้ครับ แต่ผมอาจจะว่างดูให้ประมาณวันจันทร์นี้เป็นต้นไปนะครับ เพราะเสาร์อาทิตย์นี้จะกลับบ้านที่ต่างจังหวัด

Domunsaknid

• Guest
 O07 oh !!! รบกวนด้วยน่ะครับ คุณ textmode ผมสนใจครับ >,<~~~!!  E11