Author Topic: สอบถามผู้เล่นเกม train your brain by dr.kawashima ครับ  (Read 31501 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
น้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เล่นเกมนี้ตามที่คุณไฟ (Rocketdrive)แนะนำมา มีพัฒนาการเป็นอย่างไรบ้างครับ
ผมติด จนเล่นทุกวันเลย วันละหลายๆชั่วโมง

เกมนี้ทำให้ผมรู้อะไรหลายๆอย่างเกี่ยวกับตัวผม ว่าผมมีดีด้านไหน อ่อนด้านไหน แล้วทำให้ต้องพัฒนาตรงไหนอย่างไรบ้าง
ผมซึ่งอ่อนด้าน memory ทำให้ผมไปคว้าหนังสือ How to develop a Super-power Memory ของ Harry Lorayne มาอ่านอีกครั้งหนึ่ง เพราะเมื่อก่อนผมก็รู้ตัวว่าตัวเองอ่อนด้านความจำ แต่เคยอ่านแล้วหยุดไป ซึ่งผมอ่านไปได้ราวๆ ครึ่งเล่มแล้ว ทำตามที่หนังสือแนะนำ ปรากฎว่าผมมีความจำที่ดีขึ้นจริงๆ (แฟนผมเค้ายังทักเลย <ฮา>)

อยากจะแนะนำให้ใช้เกมนี้กันมากๆ ครับ มันช่วยได้จริงๆ เมื่อก่อนผมเล่น sudoku ของ gamehouse lvl 10 เวลาเฉลี่ยผมประมาณ 10 นาที แต่ตอนนี้ผมใช้เวลาเฉลี่ยเพียง 6-7 นาทีเองครับ
เมื่อก่อนผมจะลืมประจำว่าวันนึงต้องทำอะไรบ้าง เอาของอะไรวางไว้ที่ไหน เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยลืมแล้วครับ (มีบ้าง แต่น้อยลงเยอะ) เมื่อก่อนผมขี้ลืมมาก แฟนต้องคอยเตือนบ่อยๆ แต่เดี๋ยวนี้กลับกัน ผมเตือนแฟนว่าต้องทำอะไรบ้างในแต่ละวัน ออกไปข้างนอกอย่าลืมเอาของหรืออะไรไปด้วย อย่าลืมจ่ายค่าคอนโดด้วย (ฮา)

ตอนนี้ผมได้ rank อยู่ที่ famous sage แต่ก็จะพยายามให้มากขึ้นเรื่อยๆ เพราะผมก็ยังปลดล็อคเกมได้ไม่หมดเลยครับ เหลืออีก 7 เกม

อยากจะขอขอบคุณ น้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่ร่วมลงเรือลำเดียวกัน แล้วช่วยเหลือกัน ให้กำลังใจกัน ประคับประคองให้ความฝันเป็นจริง แม้เวลานี้ วันที่สมัครสอบจะยังมาไม่ถึงก็ตาม แต่ผมก็ดีใจเหมือนกับสอบติดแล้วเลยอ่ะ (บ้าไปแล้ว)
ขอบคุณทุกๆ คนสำหรับการแบ่งปันที่มีค่า ผมซึ้งน้ำใจทุกๆ คนด้วยความจริงใจเลยครับ

ปล. สำหรับคนที่ยังไม่ทราบ How to develop a Super-power Memory อยู่ในไฟล์ของ Dr.Jack นะครับ

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
สนุกมากครับ ได้ลับสมองด้วย เล่นทั้งวัน แทบจะไม่ได้ทำงานเลย E47

Offline GE_90t

• ประชาชน
ผมก็เล่นเกมนี้เหมือนกันครับ  E30 ก็เลยทำให้รู้ว่าตัวเองอ่อนด้านmemory มากๆ แต่ยังงัยก็จะพยามต่อไป  สู้ๆครับทุกคน

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากครับกับคำแนะนำดีๆ ผมก็ชอบลืมอะไรเป็นประจำ เดี๋ยวต้องเอามาฝึกละ

• นักรบ
ผมว่า Dr.kawashima หน้าตาเหมือน อาปัญญา นิรันดร์กุล มากกว่านะครับเนี่ย O30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
 O20 มีเกมแบบนี้ด้วยเหรอเนี่ย ต้องไปหามาบ้างและ

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
ผิดกฎรึเปล่าหว่า E53

เจอใน Google ครับ ไม่รู้ว่าของใคร ให้เครดิตไม่ถูกครับ

http://www.mediafire.com/?hzcat2anaam

Offline Sunji

• TG SP 2014
อยากจะแนะนำให้ใช้เกมนี้กันมากๆ ครับ มันช่วยได้จริงๆ เมื่อก่อนผมเล่น sudoku ของ gamehouse lvl 10 เวลาเฉลี่ยผมประมาณ 10 นาที แต่ตอนนี้ผมใช้เวลาเฉลี่ยเพียง 6-7 นาทีเองครับ

เ็ห็นด้วยครับคุณ yahfiun
แต่ก่อนผมไม่ชอบเลย Sudoku เนี่ย
แต่พอกัดฟันสู้เล่นม่างทุกวัน (ตอนรถติดระหว่างไปทำงาน,กลับบ้าน) มันเกิดความไวขึ้นจริงๆครับ สมองและสายตาเราเกิดการพัฒนาขึ้น :) เพราะฉะนั้นจึงมาคอนเฟิมและแนะนำให้ฝึกสมองกันนะครับ

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
ผมพึ่งเคยเล่นครั้งแรกครับ เกมส์เจ๋งจริงๆครับ มันมีจบด้วยเหรอครับเกมส์นี้ เสียดายมาเล่นช้าไปหน่อย แต่รอสอบอีก 3 เดือนคงช่วยพัฒนาสมองไม่มากก็น้อยแหละครับ   O02

• นักรบ
ผมพึ่งเคยเล่นครั้งแรกครับ เกมส์เจ๋งจริงๆครับ มันมีจบด้วยเหรอครับเกมส์นี้ เสียดายมาเล่นช้าไปหน่อย แต่รอสอบอีก 3 เดือนคงช่วยพัฒนาสมองไม่มากก็น้อยแหละครับ   O02

มันไม่มีจบนี่ครับ เพียงแต่ว่าเราเล่นไปเรื่อยๆ เราจะปลดล็อคเกมมากขึ้นเรื่อยๆนะครับ มันจะมี 4 ด้าน vision calculate memory และ logic ครับ รวมทั้งหมด 24 เกม ในแต่ละวันที่ขึ้นวันใหม่มันจะมี diary test ให้ด้วย ตรงนี้เอาคะแนนมาคำนวณ rank อ่ะครับ

Offline Rocketdrive

• ทหารเลว
  • *
ดีใจที่ชอบและเป็นประโยชน์ต่อเพื่อน ๆ ครับ

ปีนี้คนผ่านโปรเยอะแน่เลย^^

Offline armidsza

• ทหารเลว
  • *

เจอใน Google ครับ ไม่รู้ว่าของใคร ให้เครดิตไม่ถูกครับ

http://www.mediafire.com/?hzcat2anaam

เล่นได้ป่าวครับ

Offline Wolf

Daily Test เบื่อนับเลขมากมาย  E21

• ทหารเลว
  • *

เล่นได้ป่าวครับ

เล่นได้สิครับ  O18

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมเล่นบน Windows 7 บางวันก็เล่นได้ แต่บางวันมันจะค้างเวลาที่เปิดโปรแกรมขึ้นมา ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ E53

Offline aerospace engineer

ผมเล่นบน Windows 7 บางวันก็เล่นได้ แต่บางวันมันจะค้างเวลาที่เปิดโปรแกรมขึ้นมา ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ E53

ผมก็เป็นครับ บางทีค้างแบบว่าต้องrestartเครื่องใหม่เลย E21

• นักรบ

ผมก็เป็นครับ บางทีค้างแบบว่าต้องrestartเครื่องใหม่เลย E21

ของผม 7ultimate 64bit ครับ ไม่มีปัญหาแต่ประการใด ไม่เคยรีสตาร์ทเลยครับ

Daily Test เบื่อนับเลขมากมาย  E21

ผมว่านับเลขก็ดีนะครับ มันทำให้ผมเล่น number order ที่ให้เรียงลูกโป่งตัวเลข จากน้อยไปมาก ได้ดีขึ้นอ่ะครับ E37

• นักรบ
อัพเดตเพิ่มเติมครับ สำหรับใครที่พลาด dairy test วันไหนไป แล้วรู้สึกว่า calender มันว่างไป ก็อย่างแก้เวลาในเครื่องแล้วกลับไปทำ dairy test นะครับ เพราะโปรแกรมมันสร้างกราฟพัฒนาการเราไม่ได้ แฮงค์นะครับ

• ทหารเลว
  • *
daily test ผมเบื่อ Cog Trail มากกว่า - - โดนทุกวันเลยมั้งเนี่ย

Offline textmode

• นักรบ
  • **
จริงๆ ผมยังงงกับการนับเลขอยู่เลย คือตัวเกมมันให้เราทำอะไรอะครับ ครั้งแรกสุด ผมนับถึง 30 แต่นับเร็วๆ มันบอกไม่ผ่าน
ผมเลยลองอีกครั้ง คราวนี้ นับตามเลขที่มันวิ่งไปเรื่อยๆ อันนี้บอกว่าผ่าน ต่อมาลองนับเร็วขึ้นอีก นับ 50 ในเวลาประมาณ 25วิ มันก็บอกว่าผ่าน ผมเลยงงว่า จริงๆ แล้วต้องเล่นยังไง
 E21

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
จริงๆ ผมยังงงกับการนับเลขอยู่เลย คือตัวเกมมันให้เราทำอะไรอะครับ ครั้งแรกสุด ผมนับถึง 30 แต่นับเร็วๆ มันบอกไม่ผ่าน
ผมเลยลองอีกครั้ง คราวนี้ นับตามเลขที่มันวิ่งไปเรื่อยๆ อันนี้บอกว่าผ่าน ต่อมาลองนับเร็วขึ้นอีก นับ 50 ในเวลาประมาณ 25วิ มันก็บอกว่าผ่าน ผมเลยงงว่า จริงๆ แล้วต้องเล่นยังไง
 E21

นับเลขตามที่เค้ากำหนดครับ เช่น 155 เมื่อนับถึง 155 ก็ให้รีบกดเครื่องหมายถูกครับ อย่าลืมว่าทุกๆ 60 วินาที มันจะโชว์เป็น 1 นาทีครับ

• นักรบ
daily test ผมเบื่อ Cog Trail มากกว่า - - โดนทุกวันเลยมั้งเนี่ย
Cog Trails มันไม่ได้อยู่ใน daily test นี่ครับ มันอยู่ใน exercise ของ robot นี่ครับ

Offline aileronzz

• ประชาชน
โปรแกรมของผม ครั้งแรกที่ลงก็เล่นได้นะครับ แต่จะเล่นใหม่อีกรอบโปรแกรมมันค้างแล้วก็ไม่ไปไหนเลย พอจะลงใหม่ก็ค้างอีก มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง แนะนำผมด้วยครับ

Offline Tboy

• ประชาชน
เป็น app ในไหนอ่ะครับ ? I-phone ?

อยากเล่นบ้างอ่าา แหะๆ ^^"

รบกวนหน่อยนะครับ ผมลอง search หาใน I-phone แล้วมันหาไม่เจออ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าฮะ

• นักรบ
เป็น app ในไหนอ่ะครับ ? I-phone ?

อยากเล่นบ้างอ่าา แหะๆ ^^"

รบกวนหน่อยนะครับ ผมลอง search หาใน I-phone แล้วมันหาไม่เจออ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าฮะ

PC ครับ ที่หน้าแรกมี mediafire ให้ดาวน์โหลดอ่ะครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
เห็นเพื่อนๆเล่นกันวันนี้เลยลองเล่นบ้าง  อยากถามว่า

1.  Daily Test เนี่ยผมต้องทำทุกวันไหมครับ?
2.  Stroop Test ที่เป็นปุ่มแล้วถ้าเราเห็น Yellow มีสีเขียว  เราต้องตอบว่า "Green"    อันนี้มันเช็คอะไรได้หรอครับ?  ประสาทตาหรอครับ?  แบบว่าได้คะแนน Stroop ต่ำกว่าอย่างอื่น  

O01

• นักรบ
เห็นเพื่อนๆเล่นกันวันนี้เลยลองเล่นบ้าง  อยากถามว่า

1.  Daily Test เนี่ยผมต้องทำทุกวันไหมครับ?
2.  Stroop Test ที่เป็นปุ่มแล้วถ้าเราเห็น Yellow มีสีเขียว  เราต้องตอบว่า "Green"    อันนี้มันเช็คอะไรได้หรอครับ?  ประสาทตาหรอครับ?  แบบว่าได้คะแนน Stroop ต่ำกว่าอย่างอื่น  

O01

อู้วววว ใจร่มๆ ครับเรื่องคะแนน เด๋วเล่นไปซักพักมันก็ขึ้นเองครับ เพราะมันจะยากขึ้น มากขึ้นเรื่อยๆ แล้วคะแนนมันก็จะให้เยอะขึ้นเองครับ
ส่วนเรื่อง daily test ทำทุกวันครับ แต่ทำได้วันละครั้ง ถ้าอยากทำหลายๆครั้งก็แก้เวลาคอมพ์ได้ครับ ข้ามวันไปเลย แต่ไม่แนะนำ เพราะว่ามันจะทำให้โปรแกรมแฮงค์ได้ และไม่พล็อทกราฟการพัฒนาให้เราด้วย ส่วน stroop test ดูเรื่องอะไร ผมก็ไม่แน่ใจครับ ถ้าให้เดา น่าจะเป็นเรื่องการแยกแยะ กับการใช้ภาษาครับ
« Last Edit: 15 March 2012, 13:29:14 +07 by yahfiun »

อู้วววว ใจร่มๆ ครับเรื่องคะแนน เด๋วเล่นไปซักพักมันก็ขึ้นเองครับ เพราะมันจะยากขึ้น มากขึ้นเรื่อยๆ แล้วคะแนนมันก็จะให้เยอะขึ้นเองครับ
ส่วนเรื่อง daily test ทำทุกวันครับ แต่ทำได้วันละครั้ง ถ้าอยากทำหลายๆครั้งก็แก้เวลาคอมพ์ได้ครับ ข้ามวันไปเลย แต่ไม่แนะนำ เพราะว่ามันจะทำให้โปรแกรมแฮงค์ได้ และไม่พล็อทกราฟการพัฒนาให้เราด้วย ส่วน stroop test ดูเรื่องอะไร ผมก็ไม่แน่ใจครับ ถ้าให้เดา น่าจะเป็นเรื่องการแยกแยะ กับการใช้ภาษาครับ

อ๋อครับ ไม่ได้ใจร้อนเน่อ  แค่ว่าสงสัยว่าผมอ่อนตรงไหน  คะแนนจุดนั้นเลยอ่อนกว่าจุดอื่นๆ   แต่ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับว่าทำไมผมถึงได้คะแนนจุดนั้นต่ำ  อิอิ

E47

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
เปนไฟล์ .rar ครับ เปิดยังไงครับผม (win 7)