Author Topic: เรื่องการตั้งกระทู้ครับ  (Read 7017 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ พอดีว่าผมไม่ค่อยเก่งคอมมากนักครับ เวลาที่เราจะเอาภาพใส่ลงในกระทู้ให้เพื่อนๆได้ดูกันนะครับเราต้องทำยังไงครับ ขอโปรดอธิบายเป็นลำดับเลยนะครับ เเละถ้าใช้   มิอถือ Galaxy S2 สามารถเอารูปถ่ายใส่ลงในกระทู้ได้ไหมครับ ที่ผมถามเเบบนี้เนื่องจากว่าตัวผมเองมีภาพดีๆที่อยากเเบ่งปันให้ทุกคนได้เห็นครับ ไม่อยากเก็บไว้คนเดียว เชื่อว่าภาพที่ผมมีจะมีประโยชน์กับคนที่อยากติดปีกมากๆครับ ขอบคุณมากๆครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ทดสอบดูครับ

อ๊ะ แจ่มเลย ข้างบนผมลองอัพโหลดกับ GS2   E11

ผมอธิบายแค่วิธีอัพโหลดกับ GS2 นะครับ เพราะวิธีอัดโหลดกับคอมมันไม่ซับซ้อนเท่าไร  ประมาณว่าเอาภาพลงคอม  แล้วเอาไปลงไว้กับเว็ปฝากภาพ  แล้วก็ก็อปปี้ลิงค์มาลง  อันนี้ลอง google เอาได้ครับ  มีวิธีสอนเยอะ  โดยส่วนตัวผมใช้ photobucket.com    (แล้วแต่คนชอบ  มีหลายเว็ป)    

ส่วนการลงภาพกับ GS2 นั้น  ทำยากนิดนึงเพราะภาพจะมีขนาดใหญ่กว่าที่เว็ปสักนิดกำหนดไว้  (ไม่เกิน 2 Mb แต่ภาพๆเดียวก็ปาเข้าไป 3+ Mb)  ก่อนอื่นเลยเราต้องหาโปรแกรมบีบอัดภาพใน Market  ผมก็เลยไปโหลด "PicSay" มาใช้  (ตัวอื่นก็น่าจะทำได้ครับ)

โหลดมาเสร็จแล้วก็เปิดใช้  แล้วกดที่  "Get a Picture"

ให้เราเลือกอัลบัมที่มีภาพถ่ายครับ  แล้วก็เลือกรูปถ่าย

จากนั้นเป็นการเลือกขนาดภาพว่าเราต้องการจะบีบอัดมากน้อยแค่ไหน   ภาพที่เห็นข้างบนผมเลือก 640x480   (บีบอัดแล้วเหลือ 60 kb กว่าๆ)

ภาพก็จะโดนบีบอัดเรียบร้อย  ให้เรากดที่ปุ่มล่างสุดมุมซ้าย  จะมีตัวเลือกขึ้นมาตามภาพข้างล่าง  กดเลือก "Export"

แล้วก็กดเลือก "Save picture to SD card"   E18

เรียบร้อย  ตอนนี้ได้ทำการย่อภาพแล้ว   O16

ต่อนะครับ  ทำได้ไหม?  หลงตรงไหนป่าว?

เปิดเว็ปสักนิด  เข้ากระทู้  แล้วกด reply
ตรงข้างล่างช่องที่ให้พิมพ์จะมีที่เขียนว่า  Additional Options...  

กดเข้าไปแล้วเห็นบันทัดตรงที่เขียนว่า Attach ไหมครับ?   กดปุ่ม  "Choose file"  แล้วเลือก "Gallery"

เลือกอัลบัม  PicSay  แล้วก็เลือกภาพที่ต้องการจะอัพโหลด

กด Post

เสร็จแล้วครับ ...  O18

« Last Edit: 05 March 2012, 05:26:41 +07 by SKYWOLF »

เวลาอัพโหลดกับคอม  ง่ายกว่าเยอะเลยครับ  ทำประมาณนี้

How to use Photobucket

Offline Admin

• Administrator
ช้าก่อนน้อง Skywolf และน้องเอก เดี๋ยวบอร์ดพี่จะเต็มเสียก่อน
แนะนำให้อ่านกระทู้นี้ก่อนเน่อ http://www.saknid.com/index.php/topic,87.0.html
สร้าง Account กับ Photobucket ไม่ยากหรอกครับ
แล้วเอารูปไปฝากที่โน่นซะ จะได้ประหยัดทรัพยากรเวปเรานะครับ (มันเปลืองนะรู้มั๊ย เนื้อที่เนี่ย) O33

46-67 kb เองพี่เป๋ง  เล็กมาก