Author Topic: ขอมอบของขวัญปีใหม่กับเพื่อน ๆ ในนี้ด้วยรีวิวเกมเพื่อช่วยพัฒนาตัวเองและเตรียมตัวในการสอ  (Read 10434 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Rocketdrive

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ

ตอนแรกผมไม่ตั้งใจจะเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะเห็นว่าอาจไม่เกี่ยวข้องกับการบินโดยตรง
แต่หลังจากได้หลังไมค์ ทั้งใน saknid และ facebook จากน้อง ๆ (คนเตรียมสอบอยู่คงไม่มีรุ่นเดียวกับผมหรือแก่กว่าแล้วล่ะมั๊ง 55 (หัวเราะทั้งน้ำตา)) ในเรื่องการเตรียมสอบ ซึ่งผมก็ไม่รู้จะบอกอย่างไร เพราะผมก็ไม่อาจแน่ใจได้ว่าตัวเองเหมาะสมตรงไหน และอาจทำให้เข้าใจผิด เพราะเรื่องนี้ไม่เหมือนการสอบเลข ที่ 1+1=2 เสมอไป

ผมจึงอยากเพียงมาแนะนำ "เกม" เกมหนึ่ง ที่ผมได้เล่นโดยบังเอิญ โดยไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะมาช่วยผมในเรื่องการสอบ Aptitude test ได้อย่างมาก

ทั้งหมดเป็นเพียงการมาแนะนำ ไม่ใช่การโฆษณา (เพราะผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใด ๆ กับผู้ผลิต หรือเป็นญาติ ดร.คาวาชิมะ (ฮา)) และไม่ใช่สูตรสำเร็จ อย่างการติว หรือทริคใด ๆ แต่เป็นการฝึกสมองตัวเอง แม้ไม่ได้เพื่อเป็นนักบิน แต่ก็คงช่วยเรื่องการตัดสินใจด้านต่าง ๆ ในชีวิตประจำวันได้ไม่มากก็น้อย โดยหวังอย่างใจจริงว่าจะช่วยให้ผู้รักจะเป็นนักบินได้เข้าใกล้ความจริงมากที่สุด อย่างน้อยก็จะได้ผ่านรอบต้น ๆ ไปพิสูจน์ความเป็นตัวตนให้โปรตัดสินต่อไป

เริ่มเลยนะครับ (ผมขออนุญาติใช้ภาพจาก google เพราะ "ขี้เกียจ" แคปจากหน้าจอตัวเองนะ :D)

เกมนี้ชื่อว่า Train your brain with Dr.Kawashima เป็นเกมที่สร้างสรรค์โดยผู้เชี่ยวชาญด้านสมองโดยตรง (น่าจะมี research เป็นทางการนะ แต่ผมขอละไม่อ้างอิง) เกมนี้เป็น PC เกมครับ แต่ก็มีภาคอื่น ๆ ที่ลง console ต่าง ๆ ไป แต่หลัก ๆ ก็จะเป็นเกมที่เน้นในการพัฒนาสมอง เชาว์ปัญญาเช่นกัน

ในเกมก็จะมีหน้าของ ดร. นี่แหล่ะครับ เป็นผู้แนะนำ อธิบายการเล่น กระบวนการสร้างสมองด้านต่าง ๆ วันดีคืนดี แกก็จะถามคำถามเพื่อดูว่าเราช่างสังเกต จดจำไหม เช่น เก้าอี้ที่ผมนั่งประจำสีอะไร มีหนังสือกี่เล่ม (คล้ายรอบสัมภาษณ์กัปตันไหมล่ะครับ^^)

โดยในเกม จะมีการอธิบายหลักการต่าง ๆ ในการใช้พัฒนาสมอง จะมีคะแนนจากจุดเริ่มต้นเก็บแต้มไปเรื่อย ๆ โดยมีทั้งการเล่นแบบ Daily Test ซึ่งจะ random เกมมา  และแบบ Exercise โดยเราเลือกเกมได้ว่าอยากเล่นเพื่อพัฒนาด้านใดเป็นพิเศษ โดยคะแนนที่เราได้เพิ่มขึ้นจะช่วยอัพ level ให้เรา แทนเป็นตั้งแต่ ระดับปัญญาของสัตว์ต่าง ๆ เช่น มด ลิง โลมา ไปจนถึงgenius นักปราชญ์ (ผมเล่นถึงตรงนี้แล้วก็ไม่ค่อยได้เล่นอีก) อีกทั้งระดับที่เพิ่มขึ้นจะช่วยให้เราสามารถปลดล้อคเกมใหม่ ๆ ได้

เกมทั้งหมดจะเป็นการพัฒนาสมอง 4 ด้าน คือ Logic, Memory, Calculation, Vision ซึ่งนี่แหล่ะคือ ประเด็นของการสอบ Aptitude เลย

• ทหารเลว
  • *

โดยแต่ละด้านจะมีเกมทั้งหมด 6 เกม ก็ค่อย ๆ เล่น เก็บเลเวล แล้วปลดล้อคเกมใหม่ ๆ ต่อไป โดยจะมีการเก็บสถิติ ทั้งเรื่องความถนัดของเรา และพัฒนาการของเราในแต่ละวัน เดือน ปี ด้วย

ตัวอย่างเกมด้าน Logic เช่น การเป่ายิ่งฉุบ แต่ไม่ใช่เล่นเอาแพ้ชนะธรรมดานะคร้าบ จะมีโจทย์มาให้เช่น ห้ามออกให้ชนะ, ออกให้ไม่มีผลแพ้ชนะ เป็นต้น ก็ต้องใช้ตรรกะคิดไป สนุกสนาน (ทำให้ผมรู้ว่าตัวเองได้คะแนนดีในด้านนี้ หรือถนัดกว่าด้านอื่นนั่นเอง) โดยทุกเกมจะมีการจับเวลา ก็ช่วยเราเรื่องการควบคุมอารมณ์ใต้ความกดดัน ทำให้ไม่ลนด้วยครับ

ด้านคำนวณ ก็เริ่มจากเกมง่าย ๆ เช่น ผลลัพธ์ แต่ไม่ได้น่าเบื่อเหมือนตอนเรียนนะครับ เกมจะมีความสนุกในการท้าทายมากขึ้น ๆ ทำให้เราไม่เบื่อไปซะก่อน และการคำนวณก็ไม่ใช่จะให้เราทำแต่โจทย์เลข แต่จะมีรูปแบบต่าง ๆ ให้เราเล่น จนผมคิดเลยว่า คนสร้างนี่ “คิดได้ยังไง?”

ด้าน Vision ที่ยกรูปมา เป็นเกมที่ขึ้นรูปการมองให้ แล้วให้เราเลือกว่า ตำแหน่งไหนจากแผนภาพด้านบน คือมุมที่เราใช้มอง

• ทหารเลว
  • *

และสุดท้ายคือ part ที่ผมรู้สึกอ่อนสุดคือ Memory ตัวอย่างเช่น เกมให้เราจำตามภาพแหล่ะครับ แล้วเวลาหมดก็จะถามว่า อันนี้เป็นของคนชื่ออะไร (ผมแค่เล่นไปถึงคนที่สาม ไม่ต้องถึงสี่ตามภาพตัวอย่างก็จำแทบไม่ทันแล้วครับ -_-)

ทั้งหมดนี้คือตัวอย่างที่ผมหวังว่าคงพอเป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจนะครับ ส่วนจะหาเล่นได้จากไหน ก็แล้วแต่ศรัทธาเลยครับ จะซื้อ สั่ง หรือโหลด (ผมไม่ได้ลงลิงค์โหลดเพราะเว้ปที่ผมใช้เขาห้ามเผยแพร่ และ file มัน expired ไปแล้ว ส่วน install file ในเครื่องผมก็ลบทิ้งไปแล้ว แต่คิดว่าคงยังพอหาได้จากเว้ปนอกอยู่นะครับ)

ถ้าบทความนี้จะมีประโยชน์อันใด ขอยกให้แก่เพื่อน ๆ ทุกท่านในนี้ ทั้งที่ได้ดังหวังแล้ว และที่ยังตามฝันอยู่  ให้ประสบทุกสิ่งที่ดีดังความตั้งใจ(ในด้านที่ดีนะครับ^^)

สวัสดีปีใหม่อีกครั้งครับ
ไฟ

• ทหารเลว
  • *
ปล. ผมพิมพ์ใส่ word ก่อนมาโพส เลยอาจจัดหน้าไม่สวยงาม และผมอาจไม่เคยใช้ฟังชั่น attach รูปในเว้ปนี้ เลยขึ้นอย่างที่เห็น ต้องขออภัยด้วยครับ

Offline lasttime

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ใน iphone ก็มีนะครับ เเละมีเกมช่วยพัดทะนาฟามจำฟรีเช่นmemory Lt เเละมีappชื่อ pilot handbook ที่ช่วยอทิบายเรื่องการบินเเละภาพประกอบเข้าใจง่ายซึ่งพวกนี้จะมีในข้อสอบข้อเขียนตรงๆเเละรอบสัมพาดกัปตันเค้าก็ถาม เช่นเครื่องบินลอยได้ไง 4 forceมีอะไร ทั้งหมดอ่านได้ใน app pilot handbook