Author Topic: ไร้สาระ..ถามเพื่อนๆที่จะสอบนักบิน และพี่ๆนักบินทุกคน  (Read 26585 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

jason

• Guest
ตอนนี้เห็นกระทู้เงียบๆ

สำหรับเพื่อนๆที่จะสอบนักบินและพี่ๆนักบินทุกท่าน มาแชร์ความคิดกันดีกว่า

ว่าเหตุผลที่พวกเราถึงอยากเป็นนักบินกัน และนักบินในความคิดหรืออุดมคติของพวกเราเป็นอย่างไรกัน

พี่ๆนักบินก็เข้ามาแลกเปลี่ยนกันก็ดีนะครับ จะได้เป็นแนวความคิดให้น้องรุ่นหลังๆ ในการทำอาชีพนี้

ขอบคุณครับ

O10 O27 O29

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
สำหรับพี่ ตอนเด็ก  ๆ ไม่เคยอยากเป็นนักบินเลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะมาเป็นได้อย่างไร แต่พอเข้ามาเรียนที่นายเรืออากาศ มันก็ถูกล้างสมองให้รักการบินไปโดยปริยาย จนทุกวันนี้ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะไปทำงานอะไรได้นอกจากเป็นนักบินครับ นักบินในอุดมคติของพี่คือ นักบินที่มีความรู้ และ มีจิตใจมั่นคง แน่วแน่ มีความเมตตาต่อนักบินคนอื่นในการแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์การบินที่ดีของตนให้กับนักบินคนอื่นด้วยความจริงใจครับ  - สอบนักบิน 302-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม สำหรับผม ตอนเด็กก็ไม่เคยคิดอยากเป็นเหมือนกันครับ คิดว่ามันคงยากเกินไป
โตมา จนจบมหาลัยก็ไม่เคยคิดครับ เพราะตอนนั้น จะเข้าใจแต่ว่า งานในอนาคตมีแต่ วิดวะ ถาปัด หมอ อะไรที่ต้องสอบเอ็นฯทำนองนี้
สุดท้ายมาอยากเป็นเพราะ เงิน กับ ความคิดที่ว่า เราน่าจะได้ไปเที่ยวหลายๆที่ อยากไปดูที่ต่างๆทั่วโลกน่ะครับ

ทีนี้ ก็มาถึงว่าเวลาที่โปรถามผม ผมก็เอามาเรียงใหม่ ให้เงินมาอยู่อันดับ 3 ได้เที่ยวได้เดินทางไปที่ต่างๆอันดับ 2 แต่ไอ้อันดับ 1 เนี่ย จำไม่ได้อ่ะคับ ว่าตอบอะไรไป E47 แต่จำได้ว่าดูดีพอสมควร เอิ๊กๆ

นักบินในอุดมคติของผมเราครับ ก็ต้องเป็นพวกคิดอะไรได้เร็ว ผมว่าไม่ต้องคิดพร้อมกันก็ได้นะ แต่ต้องคิดแล้วเก็บเอาไว้ได้ ไม่ลืม แล้วนำสิ่งที่เราคิดเสร็จแล้ว มาตอบเค้าได้ในเวลาที่โดนสอบถาม
ส่วนงานที่ทำ ก็ทำไปตามหน้าที่ ตามเวลาที่กำหนด เช่น ตอนนี้เขาให้เราร้องเพลง หน้าที่ของเราก็คือการร้องเพลงครับ
ไอ่อะไรที่เขาให้เราทำเพิ่มนั้น ก็จะเป็นหน้าที่เสริม ไม่เสร็จไม่เป็นไร แต่งานหลักไม่ควรบกพร่อง

jason

• Guest
 O29
สำหรับตัวผมนะพี่ ตอนเด็กที่ยีงเรียน ปวช. อยู่ ตอนนั้นเรียน รด. คิดว่าผมชอบทหาร แต่ตอนผมจบม.3นั้น ผมยังไม่รู้จักเลยว่าโรงเรียนเตรียมทหารคืออะไร  แต่พอตอนหลังๆได้ไปเรียน รด. ปี4-5 ที่มหาลัย ผมกะว่าจะเอาว่าที่ รต.ไปสมัคร พอตอนท้ายๆถามเพื่อนบ้าง ถามครูฝึกบ้าง ดูในเว็บทหารบ้าง เขาบอกเข้ายากมากๆ แบบนี้ ต่อให้เก่ง ไม่มีเส้นก็อด มีครูฝึกผมคนหนึ่ง เค้าเคยมาสอนตอนเรียน รด. เขาก็เป็นว่าที่เหมือนกันนั่นแหละ แต่ผมไม่รู้นะเขามาสอนได้ไง ก็ออนเอ็มคุยกันนั่นและครับ เขาก็บอกเขายังไม่ได้บรรจุเลย ตอนนั้นเขาบอก จปร.จบใหม่รออีกเพียบ ผลสุดท้ายล่าสุดเขาได้ไปทำส่งออกที่สุวรรณภูมิ เขาบอกฝากเข้าไป
ตอนนั้นทัศนคติของผมเริ่มเปลี่ยนเกี่ยวกัยอาชีพทหารนี้ คิดว่าเข้ายากจริงๆ ทหารบกนะพี่
 O23
ผมก็เลยคิดเรื่อยๆมา เพราะว่าเวลาตอนนั้นมีเยอะยังเรียนไม่จบ ค้นหาตัวเองไปเรื่อยๆ ตอนนั้นบ้านผมอยู่สมุทรปราการ อาผมติดเน็ตไฮสปีด ผมก็ขอแจมตอนเขาไปทำงาน เข้าเว็บเรื่อยเปื่อย และก็ได้มาเจอเว็บ TGpilotrecruitment ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ก็ดูไปเรื่อยและก็เริ่มสงสัยว่า SP คืออะไร ดูลึกลงไปก็เริ่มรู้  และเริ่มกลับมามองตัวเองและว่ามันจะได้หรือ คนเป็นพันสมัครสอบ ผ่านไม่กี่สิบ ตัวเองก็เรียนไม่เก่ง เรียนเอกอังกฤษก็ดันพูดไม่คล่องอีก และก็ยังไม่รู้เลย ผมจบมาได้ไง เวรกรรม (ผมเรียนมหาลัยเปืดแถวหัวหมาก เพิ่งจบเมื่อไม่นานนี้ รวมแล้ว 4 1/2 ปี นานไหมครับ)
 O19
ผมดูตัวเองว่าเหมาะกับอาชีพนี้หรือเปล่าก็ยังไม่แน่ใจตัวเอง แต่ผมคิว่าผมชอบอาชีพนี้ ผมดูจากข้อมูลที่นักบินส่วนใหญ่โพสต์ไว้จากหลายเว็บ แต่จะกว่าจะไปทำอาชีพนี้ มันไม่ง่ายเลยใช่ไหมพี่ การสอบที่หลายขั้นตอน และต้องบอกเลยนะพี่
ตอนผมเรียน ปวช. ไม่เคยเจอเล้ย ฟิสิกข์ เคมี ต่างๆ ว่าคืออะไร ถ้าให้เก็บเงินไปเรียนเลยก็ประมาณชาติๆก็น่าจะครบ
ตอนนี้ก็อาศัยฟิตอังกฤษ เก็บข้อมูลต่างๆจากเว็บ ไปเรื่อยๆ
 O18
ช่วงสอบปีที่แล้วนี้จำได้เลย ได้คุยกับคนที่ไปสอบมา เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ บางคนคุยกัน สุดยอดโครตเก่งเลย ไปเจอรอบ
aptitude รอบแรก จอดหมดเลย (แล้วอย่างผมจะเข้าไปได้กี่รอบกัน)
 O30
สำหรับผมมีหลายปัจจัยนะที่ทำให้ผมชอบอาชีพนี้ การได้ไปในสถานที่ต่างๆ ไปเจอคนหลายเชื่อขาติ นั่งมองก้อนเมฆจากใน cockpit โครตสวยเลย และอีกอย่างผมว่าเครื่องบินเป็นสิ่งที่สวยที่สุดสำหรับผม สวยกว่ารถ สวยกว่าบ้าน โดยเฉพาะ b747-400 รุ่นนี่ผมชอบเป็นพิเศษ เพราะรูปร่างมันสวยดี แต่ผมก็ไม่ได้รู้ลึกขนาดรู้ไปหมดเกี่ยวกับรุ่นนี้หรอกนะพี่ แค่ว่ามันสวยมากเฉยๆ  ส่วนตัวผมนะคิดว่าถ้าเรามาเจอก็งานที่เราชอบ ที่มันโดน แบบว่า งานที่เราชอบทำ ทำแล้วมีความสุข เรื่องเงินอาจจะอยู่ท้ายไปเลยก้ได้ แต่ต้องห้ามลืมอย่างเด็ดขาดล่ะ อันนี้ความคิดของผมนะพี่ อย่าว่ากันนะ
ตอนผมเรียนอยู่ปี3กว่าๆ ตอนนั้นย้ายบ้านไปอยู่แถมรามอินทรา 109 ตอนนั้นเครื่องบินมันบินข้ามบ้านผมพอดี แต่อยู่สูงนะ ผมมีมอไซค์อยู่คันหนึ่ง กะว่าจะขี่ไปดูให้ได้เลยเครื่องบินใกล้ๆจากสายตาผมเอง และก็ขี่ไปดูจนได้ ไกลเหมือนกันนะพี่ ตอนขี่ข้ามสะพานไปใกล้ถึงสนามบินและมีเครื่องบินการบินไทยนี่เลย Landing แบบข้ามหัวผมไปเลยใกล้มาก เสียงดังด้วย ผมยังจำได้ถึงทุกวันนี้เลย ผมก็ขี่ไปเรื่อยตรงที่มันเป็นทางตรงตลอดเลยอ่ะพี่ มาดูเครื่องบินมันจอดอยู่ ใจก็อยากจะจอดดูอยู่หรอก แต่เขาเขียป้ายไว้ห้ามจอด เดี๋ยวโดนปรับ ตอนผมไปขี่ตอนนั้น ไม่ค่อยมีมาลงเลยเครื่องบิน ไปไหนหมดไม่รู้ วันนั้นก็ได้เห็นเครื่องบินจอดอยู่มองผ่านรั้วนั่นแหละ สนุกดีพี่
 O30
ต้องบอกไว้ก่อนว่าผมหวังมากจริงๆกับอาชีพนี้ แต่ก็มีหลายคนบอกว่ายิ่งหวังมาก ยิ่งเจ็บสุดๆถ้าไม่เป็นอย่างที่หวัง แต่ก็ไม่เป็นไรผมเผื่อไว้แล้ว สุดท้ายถึงเดือน 11 เมื่อไหร่ผมว่าจะต้องลองดูสักที ให้มันรู้ไปเลย
 O18

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
jason เขียนยาวดีนะครับ ถ้ามีเรียงความนักบินเือื้ออาทรอีก..เอาอันนี้ส่งไปเลยครับ 55 E30

แต่ที่ว่าชอบมองก้อนเมฆอ่ะ เอาเข้าจริงนักบินโคตรเกลียดเลยครับ  O08

Offline Dan

• ATT01/08
 O28
เกลียดเมฒด้วยคน ขอมองเมฆจากข้างล่าง ดีกว่าอยู่ระดับสายตา

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เมฆสวยจริงครับ แต่.....

อย่ามาอยู่บนเส้นทางบินผมเลย Workload แท้ๆ นี่เอง  O23

jason

• Guest
^
^
^
Workload หมายถึงอะไรครับพี่ ต่อจากอันข้างบนนะครับ
( Workload จากก้อนเมฆ )

O29

• Moderator
  • ราชาเทวะ
คือเราต้องมาคอยหลบมันไงล่ะคับ
แล้วก่อนจะหลบก็ต้องดูก่อนว่าจะเอาหัวเครื่องไปองศาไหนถึงจะพ้น
แล้วก็ต้องขออนุญาต ATC เสียก่อน
พอพ้นแล้ว ก็ต้องกลับมาเข้า Route อีก

งานเข้ามั๊ยล่ะนั่น

charn

• Guest
ผมก้อยากเป็นนักบินค้าบบบ
ตัวผมชอบเครื่องบินตั้งแต่เด็กแล้วอะคับบ เมื่อก่อนตอนเด็กๆเห็นเครื่องบินบินข้ามหัวกจะมองงตลอด
แต่ด้วยตอนนั้นยังเด็กอยู่มากก้เลยคิดเพียงแคว่าวันนึงจะต้องนั่งเครื่องบินให้ได้
พอตอนนี้ความคิดอยากเป็นนักบินมันมากกว่านั่งแล้วอะคับ
เคยมีมั้ยคับ ทีสอบปีแรกแล้วติดเลยอะคับ เผือ่ะเป็นกำลังจัยอีกซักหน่อย 55++

jason

• Guest
ขอบคุณมากครับคุณ  DuraSail  สำหรับคำตอบ

เพราะเรามองไม่เห็นว่าข้างในก้อนเมฆมีอะไรใช่เปล่าครับ
และเราหลบเพราะว่าอาจจะมีอะไรในก้อนเมฆ ใช่เปล่าพี่ เพื่อป้องกันอุบัติเหตุแน่นอน

- นักบิน 303-

จานบิน...ชัวร์

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
สอบปีแรกติดเลยนี่มีเยอะนะครับ ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ถ้าทัศนคติและความสามารถพร้อม
ก็ผ่านโปรมาได้ไม่ยากครับ O02
คนผ่านมักบอกไม่ยากเพราะไม่รู้ว่าผ่านมาได้ด้วยอะไร E25
คนตกบอกยากเพราะไม่รู้ว่าตกตรงไหน E08
ผมเองตอนสอบยังแยกแบบเครื่องบินไม่ออกเลยครับ มั่วๆมาเป็นตัวของตัวเอง
เค้าถามอะไรก็ตอบไปตรงๆ ก้อผ่าน  O10
คนสอบบทีเดียวผ่านนี่เยอะมากนะครับ ทั้งไปติวและไม่ติว O19
 แล้วก็ในเมฆนอกจากมองไม่เห็นแล้ว มันยังเป็นturbulenceด้วยนะครับ

Offline earthwormz

• ATT02/08

• Moderator
  • ราชาเทวะ
สอบปีแรกติดเลยนี่มีเยอะนะครับ ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ถ้าทัศนคติและความสามารถพร้อม
ก็ผ่านโปรมาได้ไม่ยากครับ O02
คนผ่านมักบอกไม่ยากเพราะไม่รู้ว่าผ่านมาได้ด้วยอะไร E25
คนตกบอกยากเพราะไม่รู้ว่าตกตรงไหน E08
ผมเองตอนสอบยังแยกแบบเครื่องบินไม่ออกเลยครับ มั่วๆมาเป็นตัวของตัวเอง
เค้าถามอะไรก็ตอบไปตรงๆ ก้อผ่าน  O10
คนสอบบทีเดียวผ่านนี่เยอะมากนะครับ ทั้งไปติวและไม่ติว O19
 แล้วก็ในเมฆนอกจากมองไม่เห็นแล้ว มันยังเป็นturbulenceด้วยนะครับ

เห็นด้วยทุกประการ
คนสอบทีแรกแล้วได้เลยเยอะจริงๆ
แต่ที่ติวกับไม่ติวนั้น จะประมาณครึ่งๆครับ
(เปลืองตังค์อ่า ติวนักบิน แพงมากมาย)

jason

• Guest
 O29

เห็นพี่พูดกันอย่างนี้ผมก็มีกำลังเพิ่มขึ้นอีกหน่อยนึง

ขอบคุณครับ

O02

Offline kerberos

• ประชาชน

Offline Ornithopters

• ประชาชน
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ กำลังเตรียมตัวเพื่อที่จะสอบ SP ครั้งต่อไปที่จะเปิดรับครับ ขอเข้าห้องเปิดใจนะครับแหะๆ ผมรู้สึกว่าผมควรเตรียมตัว O19 เผื่อใจ และวางแผนชีวิตไว้ให้รอบคอบไปพร้อมๆกัน ผมยอมรับว่าตามสถิติแล้วสอบปีนึงหลักพันแต่ผู้ที่เหมาะสมผ่านการคัดเลือกมีแค่หลักสิบ และตัวผมก็ไม่ใช่คนมีความสามารถมากมายอะไรนัก ผมอยากเป็นนักบินมาตั้งแต่เด็กๆครับแต่ไม่มีข้อมูลอะไรเลย เป็นเพราะไม่สนใจหาข้อมูลเองแหละครับ ที่ผ่านมาผมไม่ค่อยได้จริงจังกับอนาคตตัวเองนักพูดตรงๆครับ ประมาณว่าจับจดอะครับ ไม่ค่อยทำอะไรจริงจังเท่าไรครับ จนกระทั่งจบมัธยมปลายผมมีโอกาสได้ไปทำงานเป็นศิลปินวงหนึ่งในค่ายเพลงค่ายหนึ่ง เป็นโอกาสที่ดีผมเลยตัดสินใจด้วยตัวเองและปรึกษาผู้ปกครองว่าจะขอทำงานเต็มที่ก่อนตามสัญญา5ปีก่อนครับ เพื่อเก็บเกี่ยวประสปการณ์ในการทำงาน และอยากลองรับผิดชอบและหาเงินด้วยตัวเองเผื่อจะเอาไหนขึ้นมาบ้าง O08 และพอหมดสัญญาแล้วค่อยเรียนต่อ ป.ตรี ครับ คืออยากทำอะไรเต็มที่เป็นชิ้นเป็นอันเป็นอย่างๆครับ หมดสัญญา5ปีผมจึงเข้าไปเรียนที่มหาลัยเปิดของรัฐบาลแห่งหนึ่งซึ่งผมยอมรับว่าตามสถิติที่พอทราบมามีน้อยมากหรือไม่มีเลยที่จบจากมหาลัยนี้แล้วสอบSPได้แต่ผมก็ภูมิใจที่เรียนที่นี่คือแบบว่าต้องเรียนเองจริงๆรับผิดชอบตัวเองจริงๆไม่มีใครบังคับให้เข้าเรียนเข้าสอบ ผมตั้งใจเรียนอย่างเต็มที่ทำงานสอนดนตรีไปด้วย และก็เริ่มหาข้อมูลและเตียมตัวเพื่อสอบ SP ไปด้วย ซึ่งผมกำลังจะเรียนจบป.ตรีตุลาคมนี้ใช้เวลาเรียน2ปีครึ่ง ด้วยความที่ไปทำงานก่อน ผมรู้สึกว่ามีความรับผิดชอบมากขึ้นจริงจังกับอนาคตตนเองและคิดเผื่อผู้อื่นมากขึ้นและความอยากเป็นนักบินของผมก็ทำให้ผมตั้งใจทำอะไรตามความฝันมากขึ้น ไม่จับจดอีกต่อไป ถึงแม้ว่าจะสอบเป็นนักบินฝึกหัดไม่ได้ แต่การเตรียมตัวของผม ก็ทำให้ตัวผมเป็นผู้ใหญ่ขึ้น ก็เป็นพื้นฐานที่ดีถ้าหากไม่ได้เป็นนักบินตามความฝัน ต้องไปทำอาชีพอื่นหรืออาชีพที่ทำอยู่ ผมก็จะตั้งใจทำอย่างเต็มที่และมีความสุข เว็บนี้ดีมากๆครับ รู้สึกว่าได้ทั้งข้อมูลและความบันเทิงดีๆ O10 ขอบคุณที่ฟังผมบ่นนะครับ O07 ยังไงยินดีด้วยกับพี่ๆที่เป็นนักบินได้สมใจนะครับและขอให้คนที่อยากเป็นนักบินได้เป็นสมใจนะครับ ส่วนผมก็จะเตรียมตัวเต็มที่และเผื่อใจเต็มที่ครับ(จริงๆแล้วผมแอบคิดว่าผมคงสอบไม่ได้หรอกครับแต่ก็จะพยายามเต็มที่อย่างไม่เครียดไว้ก่อน) เหตุผลที่อยากเป็นนักบินเหรอครับ ผมจะพูดในฐานะของคนที่ยังไม่ได้เป็นนะครับแค่คนที่มีโอกาสสอบ หากพูดอะไรพลาดไปขอโทษด้วยนะครับ ก็ถ้าตอนเด็กๆก็มีเหตุผลแบบเด็กๆอะนะแบบว่า เช่น(วันเด็กแห่งชาติ)โอ้โหคุณพ่อครับเจ๋งจังเลยมีปีกบินได้แบบนกด้วย พอวัยรุ่นหน่อยได้โดยสาร(คิดในใจ)น่าขับนะถ้าทางนักบินต้องเก่งมากๆเลยควบคุมเทคโนโลยีและรับผิดชอบได้ขนาดนี้น่าชื่นชม มาถึงตอนนี้ผมอยากเป็นนักบินเพราะเป็นหนึ่งในหลายๆอาชีพที่มีเกียรตินะได้ขนส่งผู้โดยสารไปยังจุดหมายที่เค้าอยากไปเจอครอบครัว ไปเที่ยว ไปทำงาน ไปที่ที่เค้าไปแล้วมีความสุขอย่างปลอดภัย ได้ใช้เทคโนโลยีด้วย ได้เที่ยวเจออะไรใหม่ๆ ได้ใช้ทักษะที่ฝึกฝนมาอย่างดี ได้เรียนรู้ตลอดเวลาส่วนและรายได้ก็สมเหตุสมผลกับลักษณะอาชีพ(คือผมคงไม่โกหกว่าไม่เกี่ยวกับรายได้ครับ) แต่ว่าที่ไม่ค่อยเหมือนอาชีพดีๆอีกหลายอาชีพอย่างชัดเจนคือที่ทำงานเปลี่ยนวิวนอกหน้าต่างไปเรื่อยๆครับแหะๆและผมชอบลักษณะงานด้วยครับถึงแม้ว่าจะขับเครื่องบินอย่างเดียวเหมือนจะน่าเบื่อแต่ผมก็มองว่ายิ่งทำบ่อยยิ่งชำนาญยิ่งปลอดภัยกับภาระความรับผิดชอบชีวิตและทรัพย์สินครับ ก็ที่อยากเป็นก็ประมาณเนี่ยอะครับ โอ้ว ยาวนะเนี่ย ว่าแต่...ผมสงสัยว่าชื่อเว็บตั้งมาจากอะไรครับพี่? แหะๆ E53
« Last Edit: 05 April 2009, 19:10:25 +07 by Ornithopters »

jason

• Guest
ครับพี่ kerberos ลองจำไปเป็นแนวทางในการตอบ

(ถ้าผมไปถึงรอบนั้นนะพี่)

- นักบิน 309-

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ กำลังเตรียมตัวเพื่อที่จะสอบ SP ครั้งต่อไปที่จะเปิดรับครับ ขอเข้าห้องเปิดใจนะครับแหะๆ ผมรู้สึกว่าผมควรเตรียมตัว O19 เผื่อใจ และวางแผนชีวิตไว้ให้รอบคอบไปพร้อมๆกัน ผมยอมรับว่าตามสถิติแล้วสอบปีนึงหลักพันแต่ผู้ที่เหมาะสมผ่านการคัดเลือกมีแค่หลักสิบ และตัวผมก็ไม่ใช่คนมีความสามารถมากมายอะไรนัก ผมอยากเป็นนักบินมาตั้งแต่เด็กๆครับแต่ไม่มีข้อมูลอะไรเลย เป็นเพราะไม่สนใจหาข้อมูลเองแหละครับ ที่ผ่านมาผมไม่ค่อยได้จริงจังกับอนาคตตัวเองนักพูดตรงๆครับ ประมาณว่าจับจดอะครับ ไม่ค่อยทำอะไรจริงจังเท่าไรครับ จนกระทั่งจบมัธยมปลายผมมีโอกาสได้ไปทำงานเป็นศิลปินวงหนึ่งในค่ายเพลงค่ายหนึ่ง เป็นโอกาสที่ดีผมเลยตัดสินใจด้วยตัวเองและปรึกษาผู้ปกครองว่าจะขอทำงานเต็มที่ก่อนตามสัญญา5ปีก่อนครับ เพื่อเก็บเกี่ยวประสปการณ์ในการทำงาน และอยากลองรับผิดชอบและหาเงินด้วยตัวเองเผื่อจะเอาไหนขึ้นมาบ้าง O08 และพอหมดสัญญาแล้วค่อยเรียนต่อ ป.ตรี ครับ คืออยากทำอะไรเต็มที่เป็นชิ้นเป็นอันเป็นอย่างๆครับ หมดสัญญา5ปีผมจึงเข้าไปเรียนที่มหาลัยเปิดของรัฐบาลแห่งหนึ่งซึ่งผมยอมรับว่าตามสถิติที่พอทราบมามีน้อยมากหรือไม่มีเลยที่จบจากมหาลัยนี้แล้วสอบSPได้แต่ผมก็ภูมิใจที่เรียนที่นี่คือแบบว่าต้องเรียนเองจริงๆรับผิดชอบตัวเองจริงๆไม่มีใครบังคับให้เข้าเรียนเข้าสอบ ผมตั้งใจเรียนอย่างเต็มที่ทำงานสอนดนตรีไปด้วย และก็เริ่มหาข้อมูลและเตียมตัวเพื่อสอบ SP ไปด้วย ซึ่งผมกำลังจะเรียนจบป.ตรีตุลาคมนี้ใช้เวลาเรียน2ปีครึ่ง ด้วยความที่ไปทำงานก่อน ผมรู้สึกว่ามีความรับผิดชอบมากขึ้นจริงจังกับอนาคตตนเองและคิดเผื่อผู้อื่นมากขึ้นและความอยากเป็นนักบินของผมก็ทำให้ผมตั้งใจทำอะไรตามความฝันมากขึ้น ไม่จับจดอีกต่อไป ถึงแม้ว่าจะสอบเป็นนักบินฝึกหัดไม่ได้ แต่การเตรียมตัวของผม ก็ทำให้ตัวผมเป็นผู้ใหญ่ขึ้น ก็เป็นพื้นฐานที่ดีถ้าหากไม่ได้เป็นนักบินตามความฝัน ต้องไปทำอาชีพอื่นหรืออาชีพที่ทำอยู่ ผมก็จะตั้งใจทำอย่างเต็มที่และมีความสุข เว็บนี้ดีมากๆครับ รู้สึกว่าได้ทั้งข้อมูลและความบันเทิงดีๆ O10 ขอบคุณที่ฟังผมบ่นนะครับ O07 ยังไงยินดีด้วยกับพี่ๆที่เป็นนักบินได้สมใจนะครับและขอให้คนที่อยากเป็นนักบินได้เป็นสมใจนะครับ ส่วนผมก็จะเตรียมตัวเต็มที่และเผื่อใจเต็มที่ครับ(จริงๆแล้วผมแอบคิดว่าผมคงสอบไม่ได้หรอกครับแต่ก็จะพยายามเต็มที่อย่างไม่เครียดไว้ก่อน) เหตุผลที่อยากเป็นนักบินเหรอครับ ผมจะพูดในฐานะของคนที่ยังไม่ได้เป็นนะครับแค่คนที่มีโอกาสสอบ หากพูดอะไรพลาดไปขอโทษด้วยนะครับ ก็ถ้าตอนเด็กๆก็มีเหตุผลแบบเด็กๆอะนะแบบว่า เช่น(วันเด็กแห่งชาติ)โอ้โหคุณพ่อครับเจ๋งจังเลยมีปีกบินได้แบบนกด้วย พอวัยรุ่นหน่อยได้โดยสาร(คิดในใจ)น่าขับนะถ้าทางนักบินต้องเก่งมากๆเลยควบคุมเทคโนโลยีและรับผิดชอบได้ขนาดนี้น่าชื่นชม มาถึงตอนนี้ผมอยากเป็นนักบินเพราะเป็นหนึ่งในหลายๆอาชีพที่มีเกียรตินะได้ขนส่งผู้โดยสารไปยังจุดหมายที่เค้าอยากไปเจอครอบครัว ไปเที่ยว ไปทำงาน ไปที่ที่เค้าไปแล้วมีความสุขอย่างปลอดภัย ได้ใช้เทคโนโลยีด้วย ได้เที่ยวเจออะไรใหม่ๆ ได้ใช้ทักษะที่ฝึกฝนมาอย่างดี ได้เรียนรู้ตลอดเวลาส่วนและรายได้ก็สมเหตุสมผลกับลักษณะอาชีพ(คือผมคงไม่โกหกว่าไม่เกี่ยวกับรายได้ครับ) แต่ว่าที่ไม่ค่อยเหมือนอาชีพดีๆอีกหลายอาชีพอย่างชัดเจนคือที่ทำงานเปลี่ยนวิวนอกหน้าต่างไปเรื่อยๆครับแหะๆและผมชอบลักษณะงานด้วยครับถึงแม้ว่าจะขับเครื่องบินอย่างเดียวเหมือนจะน่าเบื่อแต่ผมก็มองว่ายิ่งทำบ่อยยิ่งชำนาญยิ่งปลอดภัยกับภาระความรับผิดชอบชีวิตและทรัพย์สินครับ ก็ที่อยากเป็นก็ประมาณเนี่ยอะครับ โอ้ว ยาวนะเนี่ย ว่าแต่...ผมสงสัยว่าชื่อเว็บตั้งมาจากอะไรครับพี่? แหะๆ E53
โฮ่ อ่านแล้วนับถือเลยครับ
และขอชื่นชมน้องๆทุกคนที่มุ่งมั่นครับ ^^
คนเราจะทำอะไรต้องมีเป้าหมาย
รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ และอยากจะทำอะไร
อย่างน้อยมันก็เป็นทางที่เราได้เลือกครับ
ดีกว่าเสียดายโอกาสที่ผ่านเลยไปนะ

ส่วนชื่อเวปนั้นเพื่อนที่ทำเวปเค้าประมาณว่าอยากได้ชื่อสั้นๆจำง่ายๆ
คิดหลายวันไม่ออกซักที แล้วก็มาลงที่ชื่อนี้แหละ
หมายถึงแวะมาซักนิดก็ยังดี มั้งครับ
รอคอนเฟิร์ม อิอิ
« Last Edit: 06 April 2009, 00:50:11 +07 by panyoy »

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
และขอชื่นชมน้องๆทุกคนที่มุ่งมั่นครับ ^^
รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ และอยากจะทำอะไร
อย่างน้อยมันก็เป็นทางที่เราได้เลือกครับ
ดีกว่าเสียดายโอกาสที่ผ่านเลยไปนะ

หล่อมากเลยครับพี่

หึ หึ หึ
 E30

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา

หล่อมากเลยครับพี่

หึ หึ หึ
 E30
ไรฟะ  O33

Offline Redwings

• ATT01/08
  • นักรบ
« Last Edit: 06 April 2009, 15:01:19 +07 by Redwings »

• Moderator
  • ราชาเทวะ
แม่นแล้ว ชื่อเว็บมาจากอะไรก็ได้สั้นๆ กลางๆ
เพราะอย่าง ยาฮู สนุก กระปุก กูเกิ้ล มันก็ดูกลางๆ น่ะครับ
บางคำก็ดูไม่ได้มีความหมายเลยอ่ะ

ก็เลย ขอเอาอะไรก็ได้ มั่วๆสักนิด น่ะคับ อุอุ E47