Author Topic: ถามเรื่องความดันในห้องโดยสารครับ  (Read 6242 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
คือผมอ่านเจอมาว่าข้อดีอย่างหนึ่งของ A350XWB คือเค้าปรับความดันในเคบินอยู่ที่ 6000ฟุต
ซึ่งจะช่วยเพิ่มความสะดวกสบายให้ผู้โดยสารไม่รุ้สึกอ่อนล้ามากเกินไป แต่เครื่องอื่นๆทั่วไปจะปรับ
ไว้ที่ 8000ฟุต

ผมถามแบบมึนๆเลยนะครับ เพราะไม่รุ้เรื่องจริงๆ ในเมื่อเค้ารุ้ว่าปรับไว้ที่ 6000ฟุต จะสบายกับผู้โดยสารมากกว่า
ทำไมเครื่องลำอื่นถึงไม่ปรับไว้ที่ระดับนั้นเหมือนเครื่องนี้ล่ะครับ  O08

มันจะเกี่ยวกับวัสดุที่นำมาทำตัวเครื่องรึเปล่าครับ ที่ทำให้เครื่องอื่นไม่สามารถลดลงมาที่ระดับนั้นได้ O35

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ใช่ครับ ขึ้นกับความแข็งแรงของตัวผนังเครื่องบินครับ
ระดับความสูงที่ว่าก็คือความดันอากาศที่ความสูงเท่านั้นจริงๆ
เช่นที่ความสูงระดับ 0ft ก็จะมีความดันเหมือนกับที่เราเดินไปเดินมาอยู่ตรงนี้เอง
แต่ถ้าเราขึ้นไปอยู่บนยอดเขาสูงๆ สมมติ 1000ft เราอาจรู้สึกได้ว่าหายใจไม่เต็มปอด เมื่อต้องปีนขึ้นเขา ออกกำลังกาย ก็จะยิ่งแล้วใหญ่

จากตัวอย่างก็จะเข้าใจได้ว่า ระดับความสูงที่เครื่องบินทำให้ต่ำลงมาได้มากเท่าไหร่ คนที่อยู่บนนั้นก็จะหายใจได้ทั่วปอดได้ง่ายขึ้น ก็จะรู้สึกสบายมากขึ้นครับ

ในทำนองเดียวกัน เมื่อเครื่องบินบินอยู่ที่ความสูง 30,000  ft แต่พยายามอัดให้ภายในมีความเข้มข้นของอากาศเท่ากับที่ความสูง 8,000 ft ผนังของเครื่องบินก็ต้องรับความแตกต่างของอากาศถึง 22,000 ft (จริงๆเค้าใช้หน่วยของความดันอากาศมาวัดนะครับ ไม่ได้ใช้ตัวเลขลบกันง่ายๆแบบนี้นะ นี่ยกตัวอย่างง่ายๆเฉยๆ)
ดังนั้น เครื่องที่ทำให้ความดันภายในห้องโดยสารลงมาได้ต่ำมากเท่าไหร่ ผนังก็ต้องรับแรงมากขึ้นไปอีกนั่นเอง

ทีนี้ทำไมเครื่องอื่นๆเขาไม่ทำกัน จริงๆก็ต้องบอกว่าระดับ 8,000ft นั้นก็ปลอดภัยและสบายอยู่แล้วนะครับ คือถ้าไม่เกิน 10,000ft ขึ้นไปก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ จึงอาจมีความจำเป็นด้อยลงไปกว่าการไปพัฒนาด้านอื่นๆ รวมถึงเทคโนโลยีด้านวัสดุก็คงยังไปไม่ถึง พวกเราก็เลยเพิ่งจะได้มีโอกาสยลโฉมเจ้า 350 ที่สามารถสร้างความดันอากาศระดับนี้ได้นี่แหล่ะครับ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
เคลียละครับ  O28

ขอบคุนมากครับ