Author Topic: Hope to see you onboard- ผมคงมาได้แค่นี้ครับ  (Read 35345 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
วันนี้สัมภาษณ์รอบโปรฯมาครับ

Comp test ผมเจอ mr. Michael

Multi task คิดเลขไปหกข้อ ส่วนอื่นก็โอเคครับ
Joy stick แลนด์13 ชน0
UDLR not sure ไปเยอะเหมือนกันครับ

ส่วนสัมภาษณ์ ผมเจอ mr. Bengt
พยายามเต็มที่แล้วครับ
เดินจุด ผมโดนให้เดินทุกช่อง คูณเลข ลดเพดานบิน คำนวนถูกต้อง แต่ตอบเรื่องเวลาผิด ผมเลยบอกว่า I'll do it again แล้วเดินต่อ คราวนี้ผมใช้เวลานานหน่อย แต่ตอบถูก โปรฯเลยถามว่า ที่ผ่านมาดูคุณเรียนรู้เร็ว แต่ทำไมตอบข้อนี้ช้า? ผมเลยบอกว่า ผมต้องการชัวร์เลยคิดสามรอบ ในใจสอง และตอบในรอบที่สาม

โปรฯเลยทำหน้าตื่นเต้น บอกว่ายูรีเช็ค สามรอบเหรอ? นั่นดีกับตัวยูมากๆ เพราะไอคิดว่ายูมีความสามารถ และเรียนรู้เร็ว แต่เรามีตัวอย่างให้เห็นจาก ทอ. สวีเดน ว่าพวกความสามารถสูงๆ มักจะอันตราย ในการคัดทอ. เขาจึงตัดพวกคะแนนสูงๆออก..

และสุดท้าย เขาพูดว่า "you should be proud getting here, I hope you good luck in your life and **hope to see you onboard**"

"Hope to see you onboard" สำหรับผมมันเป็นลางไม่ดีเลย มีเพื่อนๆพี่ๆคนไหน โปรฯพูดแบบนี้แล้วผ่านมั้ยครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
มาให้กำลังใจว่า comp test ของคุณ WL ได้เยอะกว่าผมทั้งนั้นเลยครับ วางใจได้

ที่เหลือก็อยู่ที่ interview แล้วครับ ขอให้โชคดี

Offline WL

• นักรบ
สัมภาษณ์โอเคเลยครับคุณMee แต่เค้าพูดว่า ถ้าเป็น ทอ. สวีเดน จะตัดผู้สมัครกลุ่มคะแนนสูงสุดออก

ซึ่งคะแนนแอพฯผมก็ไม่ได้สูงมาก Paper เลขคาบมีนเลยด้วย เลยใจไม่ดีครับ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ

Offline WL

• นักรบ
ยินดีต้อนรับครับ  E30

สมพรปากครับพี่ วันนี้ผมออกมาจากห้องสอบแล้วนอยด์แตกทั้งวันเลย มีหลายคำพูดมากที่ทำให้คิดว่าเค้าจะไม่เอาเรา
 E08

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เหมือนเคยได้ยิน เค้าไม่ได้พูดทุกคนเหรอ O35

Offline ceez

• ประชาชน
ของผมเค้าก็บอก see u in the cockpit นะ

Offline WL

• นักรบ
ของผมเค้าก็บอก see u in the cockpit นะ

ผมว่าเป็นสัญญาณที่ดีนะ

Offline ceez

• ประชาชน

ใช่เลย ตอนนี้ำลังรอไปเรียนอยู่ครับ

Offline WL

• นักรบ

ใช่เลย ตอนนี้ำลังรอไปเรียนอยู่ครับ

ของผมเจอ "ควรภูมิใจที่มาได้ถึงจุดนี้" ก็จุกแล้วครับ

คือจะไม่ได้ไปไกลกว่านี้ใช่มั้ยเนี่ย E21

Offline ZENITHX

• TG SP 2014
  • ประชาชน
 E11 ไม่น่ามีอะไรผิดพลาดนะครับ คุณ WL
 E37 เมื่อคืนฝันถึงเครื่องบินอีกแล้ว แวะมาให้กำลังใจทุกคนครับสู้ๆครับ ทำดีที่สุดแล้ว  O30

Offline WL

• นักรบ
E11 ไม่น่ามีอะไรผิดพลาดนะครับ คุณ WL
 E37 เมื่อคืนฝันถึงเครื่องบินอีกแล้ว แวะมาให้กำลังใจทุกคนครับสู้ๆครับ ทำดีที่สุดแล้ว  O30

555 ขอบคุณครับคุณ ZENITHX ผมมีลางสังหรว่าถึงคราวผมแล้วหละ
แต่ผมก็พยายามเต็มที่แล้ว E30

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
แวะมาให้กำลังใจคร้าบ  E30

Offline sgt.porter

• ทหารเลว
  • *
ขอให้โชคดีทุกคนเลยครับ

Offline skyrocky

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ประชาชน
เอาใจช่วยด้วยคนครับ  E07

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
มุมมองผมนะครับ เจอมากับตัวเหมือนกัน mr.lars พูดประมาณว่า คราวหน้าเจอกันหวังว่าจะเป็นบนเครื่องนะ และยังบอกผมว่า เค้ามีหน้าที่ดูผม แล้วให้คะแนนตามจริง เอาไปคุยกับ pro ท่านที่เหลือแล้วจึง "ส่งคะแนน" ให้กับทางการบินไทยเท่านั้น (ถ้าใครสอบ group exercise กับผมก็จะได้ยินว่า mr.kenth ก็พูดอะไรทำนองนั้นเช่นกัน) ส่วนตัวผมคิดว่า(ย้ำว่าส่วนตัวนะ) กรณีของคุณ WL mr. Bengt น่าจะเห็นว่าผ่านแต่สุดท้ายแล้วมันขึ้นอยู่กับทาง TG ไม่ใช่เค้า เลยพูดออกมาประมาณนี้...มั้งครับ...คิดไรมาก เดี๋ยววันที่ 10 ก็รู้เรื่องแล้ว E47

เอาเป็นว่าจากความเห็นส่วนตัวที่กล่าวมา...แล้วผมจะรอคุณไปเรียนพร้อมกันนะครับ O30(ผมผลัด2อะ555)

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
เหมือนผมจะเคยได้ยินประโยคนี้มาก่อนเลยครับ มันเป็นประโยคคลาสสิคเหรอเนี่ย O18

Offline WL

• นักรบ
มุมมองผมนะครับ เจอมากับตัวเหมือนกัน mr.lars พูดประมาณว่า คราวหน้าเจอกันหวังว่าจะเป็นบนเครื่องนะ และยังบอกผมว่า เค้ามีหน้าที่ดูผม แล้วให้คะแนนตามจริง เอาไปคุยกับ pro ท่านที่เหลือแล้วจึง "ส่งคะแนน" ให้กับทางการบินไทยเท่านั้น (ถ้าใครสอบ group exercise กับผมก็จะได้ยินว่า mr.kenth ก็พูดอะไรทำนองนั้นเช่นกัน) ส่วนตัวผมคิดว่า(ย้ำว่าส่วนตัวนะ) กรณีของคุณ WL mr. Bengt น่าจะเห็นว่าผ่านแต่สุดท้ายแล้วมันขึ้นอยู่กับทาง TG ไม่ใช่เค้า เลยพูดออกมาประมาณนี้...มั้งครับ...คิดไรมาก เดี๋ยววันที่ 10 ก็รู้เรื่องแล้ว E47

เอาเป็นว่าจากความเห็นส่วนตัวที่กล่าวมา...แล้วผมจะรอคุณไปเรียนพร้อมกันนะครับ O30(ผมผลัด2อะ555)

หวังว่านะครับ  - นักบิน 309-

คุณ Topaz แล้วที่ได้ยินอย่างนี้ มีผ่านกันมั้ยครับ E21

Offline MEE

ประธานรุ่น(เป็นสจ๊วต)เจอว่า...

"เจอกันบนเครื่อง...ในฐานะลูกเรือ"  E39

ก็ยังรอดมาได้ครับ ^^"

Offline lasttime

• ประชาชน
ผมเนี่ยโคดกลุ้มเลย ยิ่งคิดยิ่งมองยิ่งเจอข้อผิดพลาดครับ ผมเจอคุณ Bengtกะคุณ thomas ตอนสัมภาษณ์ ตอนก่อนเล่นเกมส์มือสั่นนิดหน่อยคุน Bengt อาจจะเหน ผมยิงไป21-22 ชนสองคิดเลขไม่ผิดเเต่ไม่เรว อัพดาว นอทชัวประมานสิบก่าก่า คิดเลขไปสี่ ในช่องอัพดาวอาจมีผิดบ้างT.T ตอนคุยกันผมไม่สุขุมเลยเหมือนคุยกะเพื่อน พาสามือเตมไปหมดT.T มีใครเคยมือสั่นเเล้วผ่านมั๊ยครับ ตอนเล่นเกมส์เสด Bengt บอกว่า กู๊ดเพอฟอเเมน ผมบอกเเทงกิ้ว เเต่เค้าเปนเอกด้าน human behavior กลัวเค้าจับผิดท่าทาง ผมไม่เกรงเลยเเต่ดันมือสั่นประมาน 5 ริกเตอร์เนี่ยสิ ตอนสัมพาดกะมิสเตอร์โดนัท เอ๊ย มิสเตอ โทมัส เค้าก็ถามทั่วไปมากๆๆๆ เดินจุดก็คิดเลขได้นะไม่ผิดเเต่ไม่เรว เดินจุดมีผิดบ้างเเต่ก็พยายามกลับมา ตอนเดินเสดเค้ามาบอกอีกว่าเดินจุดเนี่ยมันยากเพราะใช้สมองส่วนเดวกะที่คิดเลขมันเลยเเยกยาก เค้าให้ลากเส้นบอกเลขผมก็ลากเต่าๆหน่อย เฮ้ออ พยายามทำดีที่สุดละ ตอนนี้พยายามทำใจ ผลออกมาจะได้ไม่เสียใจมาก สอบมาครั้งนี้ครั้งที่สามละ
  อยากจะขอเเนะนำนิดนึงนะครับ โปรเค้าจะเปนเหมือนกระจกสะท้อนเรา ถ้าเรายิ้มเเย้ม พยายามรีเเลก เค้าก็จะเหมือนถามเราไม่ยากมากมายผมเจอ bengt ตอนเล่นเกมส์ก็พยายามชวนคุยเรื่องทั่วไป เค้าเลยไม่ถามผมเรื่องเครื่องบินเลย เพราะเวลาไม่พอ555 เเล้วอีกอย่างถ้าใครเจอโทมัส ฟังเค้าพูดดีๆนะครับเนื่องจากเค้าพูดค่อนข้างเบา เเล้วบางทีก็นึกคำนาน ทำให้เราตอบเเทรกเค้าไปได้
  อยากให้กำลังใจทุกคนนะครับ จะผ่านไม่ผ่าน อย่างน้อยครั้งนึงเราก็ถือว่าได้เจอโปรละ สู้ๆ

• ประชาชน
มันช่างเปนการสอบที่ยาวนานจริงๆนะครับเนี่ย เออผมมีพวกเอกสารต่างจะเเจกให้ผู้ที่ต้องการตั้งเเต่ที่เตรียมสอบตั้งเเต่รอบเเรกเลยอะครับถ้าใครต้องการบอกมาได้เลยนะครับ ส่วนตัวผมคงไม่ได้ใช้มันอีกเเล้วเนื่องจากอายุเกินซะเเว้ว เเละสิ่งที่ผมรวบรวมไว้ทั้งหมด หวังว่าจะเปนประโยชน์ต่อผู้ที่ต้องการจะสอบในปีต่อๆไปค๊าบ

Offline cadet38

• God of Games
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ไม่มีอะไรตื่นเต้นเท่าตอนสอบการบินไทยแล้วครับ  E47

Offline WL

• นักรบ
ต้องรอดูว่าคุณ Bengt จะเชือดนิ่มๆรึเปล่า อาจจะยิ้มแย้ม Good!, exellent!, talented!, very good! ถ่ายรูปไปดูต่างหน้า

แล้วไม่recommend นี่ขำไม่ออกเลยครับ E22

Offline Wolf

มันช่างเปนการสอบที่ยาวนานจริงๆนะครับเนี่ย เออผมมีพวกเอกสารต่างจะเเจกให้ผู้ที่ต้องการตั้งเเต่ที่เตรียมสอบตั้งเเต่รอบเเรกเลยอะครับถ้าใครต้องการบอกมาได้เลยนะครับ ส่วนตัวผมคงไม่ได้ใช้มันอีกเเล้วเนื่องจากอายุเกินซะเเว้ว เเละสิ่งที่ผมรวบรวมไว้ทั้งหมด หวังว่าจะเปนประโยชน์ต่อผู้ที่ต้องการจะสอบในปีต่อๆไปค๊าบ
สนใจครับพี่  E07

เอกสารประมานไหนหรอครับ

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
อย่าไปกังวลหรือเครียดกับสิ่งที่โปรพูดเลยครับ มันไม่ได้สะท้อน result. จริงๆนักหรอก บางคนโดนโปรพูดไม่ค่อย positive เท่าไหร่ดันผ่าน บางคนโปรแกชมไม่ขาดปาก ทำได้ก็เยอะ ดันตกซะงั้น อย่าไปเดาใจเค้าเลยครับ เอาเป็นว่าเค้ามีมาตราฐานของเค้า เราทำดีที่สุดแล้วก็พอครับ  E47 E47 E47 E47

• ประชาชน
ก็เปนพวกaptเเล้วก็คำถามต่างๆที่โดนๆกันตอนสัมพาดอะคับ

Offline Wolf

ก็เปนพวกaptเเล้วก็คำถามต่างๆที่โดนๆกันตอนสัมพาดอะคับ
เปนไฟล์หรือเปนชีทครับพี่

Offline au

• ทหารเลว
  • *
สนใจด้วยคนครับพี่

Offline Admin

• Administrator
ผมเนี่ยโคดกลุ้มเลย ยิ่งคิดยิ่งมองยิ่งเจอข้อผิดพลาดครับ ผมเจอคุณ Bengtกะคุณ thomas ตอนสัมภาษณ์ ตอนก่อนเล่นเกมส์มือสั่นนิดหน่อยคุน Bengt อาจจะเหน ผมยิงไป21-22 ชนสองคิดเลขไม่ผิดเเต่ไม่เรว อัพดาว นอทชัวประมานสิบก่าก่า คิดเลขไปสี่ ในช่องอัพดาวอาจมีผิดบ้างT.T ตอนคุยกันผมไม่สุขุมเลยเหมือนคุยกะเพื่อน พาสามือเตมไปหมดT.T มีใครเคยมือสั่นเเล้วผ่านมั๊ยครับ ตอนเล่นเกมส์เสด Bengt บอกว่า กู๊ดเพอฟอเเมน ผมบอกเเทงกิ้ว เเต่เค้าเปนเอกด้าน human behavior กลัวเค้าจับผิดท่าทาง ผมไม่เกรงเลยเเต่ดันมือสั่นประมาน 5 ริกเตอร์เนี่ยสิ ตอนสัมพาดกะมิสเตอร์โดนัท เอ๊ย มิสเตอ โทมัส เค้าก็ถามทั่วไปมากๆๆๆ เดินจุดก็คิดเลขได้นะไม่ผิดเเต่ไม่เรว เดินจุดมีผิดบ้างเเต่ก็พยายามกลับมา ตอนเดินเสดเค้ามาบอกอีกว่าเดินจุดเนี่ยมันยากเพราะใช้สมองส่วนเดวกะที่คิดเลขมันเลยเเยกยาก เค้าให้ลากเส้นบอกเลขผมก็ลากเต่าๆหน่อย เฮ้ออ พยายามทำดีที่สุดละ ตอนนี้พยายามทำใจ ผลออกมาจะได้ไม่เสียใจมาก สอบมาครั้งนี้ครั้งที่สามละ
  อยากจะขอเเนะนำนิดนึงนะครับ โปรเค้าจะเปนเหมือนกระจกสะท้อนเรา ถ้าเรายิ้มเเย้ม พยายามรีเเลก เค้าก็จะเหมือนถามเราไม่ยากมากมายผมเจอ bengt ตอนเล่นเกมส์ก็พยายามชวนคุยเรื่องทั่วไป เค้าเลยไม่ถามผมเรื่องเครื่องบินเลย เพราะเวลาไม่พอ555 เเล้วอีกอย่างถ้าใครเจอโทมัส ฟังเค้าพูดดีๆนะครับเนื่องจากเค้าพูดค่อนข้างเบา เเล้วบางทีก็นึกคำนาน ทำให้เราตอบเเทรกเค้าไปได้
  อยากให้กำลังใจทุกคนนะครับ จะผ่านไม่ผ่าน อย่างน้อยครั้งนึงเราก็ถือว่าได้เจอโปรละ สู้ๆ

อ่านยากจริงๆ O08

Offline WL

• นักรบ

เหมือนกันครับ ยิ่งคิดยิ่งเจอข้อผิดพลาด ตอนี้ทำใจไว้เกินครึ่งแล้วครับ แต่ก็อย่างที่คุณBengt บอก ภูมิใจที่มาถึงจุดนี้ ทำเต็มที่แล้วครับ

ไว้ถ้าไม่ผ่านจริงๆ อีกสามปีก็พยายามกันใหม่ จะแบบSPหรือQP ก็ค่อยว่ากัน E37