Author Topic: ถามเทคนิคการเดินจุดเพื่อนๆ หน่อยครับ  (Read 22294 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mysteric

• ประชาชน
พอดีว่างๆ ก็ลองซ้อมเดินจุดนิดหน่อยครับ  หลังจากเคยโดนทดสอบมาเล็กน้อยในการสอบรอบสัมภาษณ์ กัปตันไทย  กับการเดินจุดครั้งแรกในชีวิตซึ่งมือซ้ายและขวาเดินจุดวงกลม เหมือนกัน  ก็คิดว่าพอทำได้บ้าง  แต่ได้ยินว่าการสอบรอบโปร จะมีให้เดินจุดบนกระดาษยากๆ  ที่เป็นซ้ายวงกลม  ขวาสี่เหลี่ยมแล้วมีพวกทรงเรขาคณิตมาคั่นกลาง เป็นต้น

ผมลองเคาะแล้วอัดเทป ระดับความถี่การเคาะประมาณ 2 เคาะต่อวินาที  หรือ วินาทีกว่าๆ (จับเวลา 30 วินาที เคาะได้ประมาณ 50 ครั้ง)  คราวนี้เจอปัญหาครับ    คือผมมองหาจุดที่จะเดินต่อไปในกระดาษไม่ค่อยทัน  ทำให้จังหวะการเดินจุดไม่ดีเหมือนที่เคยทำมา  ก็พยายามฝึกให้มากขึ้น  แต่ก็รู้สึกว่ามีปัญหาตรงมองหาจุดที่จะเดินต่อไปไม่ค่อยทันนี่แหละ  (นี่ขนาดยังไม่ได้โดนตั้งคำถามอะไรนะ)  ไม่รู้เป็นเพราะผมเคาะเร็วไปรึเปล่า  แต่ตอนสัมภาษณ์กัปตันก็ความเร็วประมาณนี้นะครับ (เหมือนกัปตันท่านสนุกเวลาเคาะเร็วๆ)

เลยอยากจะรบกวนถามเพื่อนๆ  พี่ๆ น้องๆ  หน่อยครับว่า ตอนซ้อมๆกัน  หรือตอนสอบจริง มีเทคนิคอะไรไหมครับ    เช่น   ต้องพยายามเอาสายตาให้ห่างๆ กระดาษ จะได้มองภาพได้กว้างๆ ขึ้น  แล้วมองแบบภาพรวมไกลๆ ในการเดิน     หรือ  เวลาที่มือซ้าย และขวาเดินไปจุดนึง  ก็เหลือบๆ มองจุดล่วงหน้าไว้เลย เผื่อไว้เดินต่อไป  เป็นต้น      ยังไงรบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วยนะครับ  ถือเป็นวิทยาทานกับความรู้ที่ยังไม่ค่อยมีการพูดถึงเทคนิคกัน   

รบกวนเพื่อนๆที่สอบทุกๆสายการบิน   ทั้ง SP และ QP  ด้วยนะครับ   ขอขอบพระคุณในความมีน้ำใจของทุกคนที่ช่วยกันแชร์ความรู้ครับ  และหวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์ต่อน้องๆ รุ่นหลังๆนะครับ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
ตามความคิดของผมนะครับ เราต้องทำเต็มที่ของเราอ่ะครับ คือการเดินจุดเนี่ยมันคือการทดสอบการแยกประสาทใช่ไหมครับแต่ถ้าเราถูกกำหนดให้ซ้ายวงกลมขวาสี่เหลี่ยมอะไรทำนองนี้หรืออาจจะยากกว่านี้(ซึ่งผมก็โดน) มันก็จะกลายเป็นการแยกประสาทบวกกับการscanningไปด้วยซึ่งมันจะค่อนข้างยากทีเดียว ต้องซ้อมบ่อยๆครับ แต่ผมอยากจะบอกว่าซ้อมไปก็เท่านั้นแหละครับเพราะยิ่งถ้าคุณทำได้ดีเท่าไหร่โปรก็จะบังคับคุณให้ทำอันยาๆกขึ้นไปอีก เพื่อดูลิมิตของคุณ เพื่อดูว่าเมื่อถึงจุดที่พีคที่สุดของคุณแล้ว คุณจะทำอย่างไร อาการของคุณเป็นอย่างไร ควบคุมตัวเองได้ไหม เลขในหัวยังคิดอยู่หรือเปล่า ยกตัวอย่างคือถ้าโปรเคาะรัวมากๆ มันไม่มีทางอยู่แล้วที่เราจะเดินไปทันเพราะต้องscanไปด้วย ดังนั้นจึงต้องใช้ความเร็วเต็มที่ของเราที่เร็วพอที่จะควบคุมทุกอย่างโดยที่ไม่ผิดหรือมั่วมากเกินไป แต่ถ้าโปรลดความเร็วลงเราก็ต้องลดตามเพื่อแสดงให้เห็นว่าเรายังแยกประสาทไปฟังเค้าได้อยู่ ส่วนการคูณเลขหรือถามคำถามขณะเดินจุดนี่ก็แล้วแต่ความสามารถส่วนบุคคลละครับ แต่เทคนิคของผมก็คือการลำดับความสำคัญของงานครับ..ยกตัวอย่างก็คือ ......คุณคงจะไม่รับโทรศัพท์ขณะที่คุณกำลังขับรถเข้าโค้งด้วยควาเร็วสูงใช่ไหมครับ..นั่นล่ะครับ...เหมือนกันเลย.... E11

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สวดมนต์ไหว้พระเยอะๆ จะได้โชคดีเจอ Mr.Par ครับ เค้าให้เดินวงกลมอย่างเดียว ถามเพื่อนอีกคนมาก็เหมือนกันครับ E06

Offline MEE

(ตอบดีๆ)

ถ้าให้ดีก็ตั้งสติดีๆก่อนเดินครับ...แล้วปกติใจเราจะอยู่ที่วงกลม เราก็ตั้งใหม่ไว้ว่าเราจะไม่เอาวงกลม แล้วจะเอาสี่เหลี่ยมหรือสามเหลี่ยมก็กำหนดไว้ในใจครับ จากนั้นเวลาเดินก็มองกว้างๆไว้ แล้วใจเย็นๆ ค่อยๆเดิน ค่อยๆคิดว่า อย่าไปโชว์เหนือว่าคล่อง เคยซ้อมมาก่อน (สำคัญมาก) เอาแบบสบายๆครับ และเค้าเคาะไม่เร็วมากครับ เพราะเค้าก็ต้องเคาะ+ถามพร้อมกันเหมือนกัน ถ้าเคาะเร็วเกิน เค้าก็ไม่ทันเองเหมือนกันครับ

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
เข้ามาเสริมนิดนึง ระวังเรื่องภาษาด้วยครับ เวลาฝึกแนะนำให้ใช้โจทย์ภาษาอังกฤษ โดยเฉพาะเรื่องคำนวณเวลา ภาษาอังกฤษจะยุ่งยากกว่าเยอะครับ (เช่น eleven to nine plus hundred thirty-eight mins) แนะนำให้ฝึกจนคุ้นเคยครับ

อ่อ ถ้าเจอ mr.Lars อาจจะถามเป็นภาษาไทยด้วยนะครับ ตอบไทยก็ได้แกฟังรู้เรื่องครับ O30

Offline beechjet

• ประชาชน
ถ้าโดนซ้ายวงกลม ขวาเดินสามเหลี่ยมกับสี่เหลี่ยมล่ะครับพี่ patta

Offline joeyJORD

• ทหารเลว
ลองให้เพื่อนๆที่สอบผ่านมาเคาะให้เลยครับ แล้วก็พยายามคิดครับ ช่วงแรกๆอาจจะช้า (ของผมโคตรช้า) แต่สองสามรอบแล้วมันมาเองครับ ตั้งสติอย่างเดียว รอดแน่นอน

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
ถ้าโดนซ้ายวงกลม ขวาเดินสามเหลี่ยมกับสี่เหลี่ยมล่ะครับพี่ patta

วางปากกาลง ยกมือไหว้โปรแล้วพูดเป็นภาษาไทยว่า "ขอเถอะครับพี่ อันนี้ผมไม่ไหวจริงๆครับ"

Offline ceez

• ประชาชน
ซ้อมไปเยอะๆ แต่พอไปสอบจริงๆให้คิดว่าจะเดินเท่าที่เดินได้ก็พอ อย่าไปกดดันตัวเองอะ ตอบคำถามให้ได้ ของผมเดินก็ไม่ไ้ด้ perfect 100% แต่ พอรู้ว่าผิดต้องรีบแก้นะ ไม่ใช่มึนเดินต่อไป

Offline au

• ทหารเลว
  • *

วางปากกาลง ยกมือไหว้โปรแล้วพูดเป็นภาษาไทยว่า "ขอเถอะครับพี่ อันนี้ผมไม่ไหวจริงๆครับ"

ตอบได้สุดยอดจริงเหมาะสมแล้วครับ

O30  O30  O30  O30  O30  O30  

Offline aerospace engineer

วิธีนี้น่าลองนะครับ ถ้ามีโอกาสเดี๋ยวผมจะเอาไปใช้เลย O30

Offline IMMORTAL

• ประชาชน
ฝึกคับคนเราทำได้อยู่แล้ว ทุกรอบที่ผมสอบแล้วเจอเดินจุดก็พยายามทำเต็มที่ไม่ว่าเจออะไรก็อย่าเสียสมาธิและที่สำคัญอย่าหยุด(คือฆ่าไม่ตาย)ไม่ว่าจะเจอสถานการอะไรก็ตามแล้วพยายามแก้ไขไป ได้ไม่ได้เดียวโปรเค้าดูเอง.

Offline IMMORTAL

• ประชาชน
ส่วนผมทำได้บ้างไม่ได้บ้างก็ผ่านนะ อยากให้มองว่าทำไม่ได้ใช่ว่าจะตก เค้าดูในภาพรวมมากกว่าแล้วก็อาการและวิธแก้ไขของเรา ทำได้แบบเยอะตกก็มีนะ แต่ทำได้ก็ดีกว่า

Offline Shung_her

• ประชาชน

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ  ขอบคุณมากๆครับทุกๆคน  - นักบิน 307-

Offline miniP

• ประชาชน
ซ้อม ซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อมคับ O19 ไม่มีอะไรมากไปกว่านี้แล้วคับ
จะว่ายังไงดี....จะต้องมองข้ามช็อตคับ พอเดินแล้วให้มองต่อไปเลยว่าตำแหน่งต่อไปอยู่ตรงไหน เล็งเอาไว้เลย ซ้อมจนกระทั่งเราไม่ต้องคอยพะวง จนกระทั่งเป็นอัตโนมัตินะคับ (เหมือนแรกๆเราขับรถ มันก็จะยากหน่อย อะไรก็ดูเร็วไปหมด คุยหรือฟังเพลงก็ไม่ได้ แต่พอเราขับไปจนคล่องแล้วอะไรๆก็เป็นเรื่องธรรมดาคับ เดินจุดก็อารมณ์เดียวกันนะผมว่า)

แต่ว่าอย่าซ้อมอย่างเดียวซ้ำๆ มากเกินไปนะคับมันจะติด ประมาณว่า ซ้ายวงกลม ขวาสามเหลี่ยม ก็เปลี่ยนบ้างเป็นซ้ายสี่เหลี่ยมขวาวงกลม อะไรประมาณนี้

แล้วก็หัดตอบเป็นภาษาอังกฤษ เพราะมันคนละเรื่องเลยกับการตอบเป็นภาษาไทยเลย  O11