Author Topic: โรยัล สกายเวย์ส เปิดชั้นเรียน CPL  (Read 29213 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline royalskyaviation

• ทหารเลว
  • *
-สถาบันการบิน Royal Sky Aviation Center เปิดชั้นเรียนหลักสูตรนักบินพาณิชย์ตรี   หลังจากประสบความสำเร็จมีผู้ให้ความสนใจมากมายเข้าร่วมงาน Open House แนะนำหลักสูตร CPL  สมัครด่วน!!! Hotline 084-7037571  www.royalskyways.co.th

-ROYAL SKY AVIATION CENTER[RSAC] เปิดรับสมัคร CPL ภาคพิเศษ!!! ตั้งแต่วันนี้ ถึง สิ้นเดือน พย. 54
ซึ่งเป็นหลักสูตร CPL ที่จัดเวลาเรียนให้เหมาะสมสำหรับคนทำงานประจำ เรียนอย่างต่อเนื่อง โดยใช้เวลาเรียน 1 ปี 4 เดือน  เป็นไปตามข้อกำหนดของกรมการบินพลเรือน สอบถามเพิ่มเติม Direct Line 090-4084542 www.royalskyaviationcenter.com

« Last Edit: 18 October 2011, 22:29:30 +07 by Admin »

Offline Mamepoko

• ประชาชน
สอบถามนะครับ ไม่ทราบว่าการเรียนที่รอยัลเฉพาะเสาร์อาทิตย์ จะมีสิทธ์สมัครสอบ major airline ได้แน่ๆ(บางกอก นก การบินไทย แอร์เอเชีย) ไหมครับ ไม่ทราบว่าอันนี้ถูกระเบียบสายการบินไหม เพราะค่าเรียนตั้ง 2.4 ล้าน เกิดเรียนแล้วไม่มีสิทธ์สอบก็เสียดายแย่เลยครับ เพราะมีหลายคนสนใจแต่ไม่แน่ใจครับ(เพราะเหมือนกับหลักสูตรที่หมอต้วงเรียนที่หัวหินก็เรียนแค่เสาร์อาทิตย์ครับแต่ปัจจุบันสายการบินต้องการแค่ศิษย์การบินที่เรียนเต็มเวลานี่ครับไม่รับเหมือนหลักสูตรที่หมอต้วงเรียนแล้วนี่ )ขอความกระจ่างกับความชัดเจนครับ เพราะสนใจเหมือนกันจริงๆๆ  ขอบคุณครับ  E53

• ประชาชน
อีกนิดนะครับ2.4ล้านเนี่ยรวม me ir ด้วยไหมครับพร้อมสอบairline เลยไหมหรือว่าต้องมีลงเรียนหลักสูตรอื่นเพิ่มเติมอีกคับ แล้วศิษย์การบินทางรอยัลมีคนที่เคยเรียนนอกเวลาเฉพาะเสาร์อาทิตย์แล้วสอบได้major airline ไหมครับ เห็นทางรอยัลมีประกันงานด้วยใช่ไหมครับนับเปนข้อดีแต่ผมอยากมีสิทธิสอบairline ได้แน่ๆนะครับ ถามเยอะหน่อยนะครับ(ก็เพราะสนใจจะเรียนจริงนะ)รบกวนตอบผ่านทางหน้าเวปนะครับเพื่อเปนประโยชน์กับพี่น้องชาวสักนิดและอีกอย่างตัวผมยังหาเวลาเข้าเยี่ยมชมไม่ได้เลยครับ 

Offline sodasado

• นักรบ
  • **

• ประชาชน
แวะมาดันขอความกระจ่างครับ  ยังไม่มีเสียงตอบกลับเลยน้า

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
QP ส่วนมากที่ได้คือคนมีประสพการณ์สายการบินครับ ไม่ก็คนที่เคยสอบ SP แล้วร่วงรอบหลังๆเช่น โปร เป็นต้นครับ

ไม่แนะนำคนตกรอบแรกไปเรียนบินเองครับ ^^ O27 เพราะหนทางคุณก็จะบีบน้อยลง และแข่งขันมากขึ้นในสภาวะที่ตรึงเครียดมากขึ้น...เครียดที่ว่า สอบไปจะได้ไหม แค่สอบ SP ก็เสียวสะท้านทรวงตลอดเวลาที่เขาจะประกาศ

ผมทุ่มเทเวลาทั้งหมด ณ ตอนนี้ อ่านหนังสือรอแอร์เอเชียเปิด ผมจัดหนักแน่นอนงานนี้ และผมเชื่อว่าหลายคนที่พลาดการบินไทยมีศักยภาพไม่แพ้คนที่ได้แน่ๆ แต่แค่จังหวะชีวิตเท่านั้น และเพื่อนๆที่พลาดการบินไทยนี่แหละ จะได้แอร์เอชียรอบที่จะเปิดนี้ทุกคน สู้ๆครับ ผมคงไม่โพสมากไปกว่านี้แล้ว อยู่เงียบๆดีกว่า ช้ำใจ กระซิกๆ O21 O21

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ก่อนอื่นต้องบอกว่าผมไม่ใช่คนของทางรอยัลนะครับ แต่เป็นคนนึงที่สนใจการเรียนทุนส่วนตัวเลยหาข้อมูลมาเยอะพอควรครับ จะบอกว่านักเรียนที่จะเรียนในรุ่นเดือนกันยายนนี้มี 6 คน ครับ เค้าจะแบ่งเป็นนักเรียนที่เรียนจันทร์-ศุกร์ ส่วนนึง และอีกส่วนนึงตารางเรียนจะเป็นการตกลงกันระหว่างนักเรียนว่าจะเรียนช่วงวันไหนบ้างเนื่องจากบางคนไม่สะดวกเพราะทำงานอยู่ สำหรับผมก็กำลังจะสอบเวชศาสตร์อยู่ครับ ถ้าผ่านก็คงต้องมาคุยกับทางรอยัลอีกทีเรื่องเวลาเรียนและคงเรียนรอบหน้า ในเบื้องต้นยื่นข้อเสนอไปแล้วว่าต้องการจะเรียนกราวด์สคูล วันจันทร์-พฤหัส 17.00-21.00 และศุกร์-อาทิตย์ เต็มวัน ยังรอคำตอบจากทางรอยัลอยู่ครับ ส่วนสคูลไฟลท์คงจัดตารางบินได้ไม่ยาก เอาตามสะดวก ส่วนเรื่องสอบ major airline ได้รึเปล่านี่คงต้องให้คนที่จบแล้วมาตอบนะครับ แต่ได้ยินข่าววงในว่ามาว่า qp รอบที่พึ่งสอบเสร็จนี่เด็กรอยัลสอบได้1คนนะครับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
คุณ grid พูดเสียวเลย! ผมเพิ่งตก Apt Group test มาครับ โดนแบนไป3ปี และอยากเรียนเองแล้วไปสอบอีกที กำลังเก็บเงินอยู่ครับ ^^

คุณ grid พูดเสียวเลย! ผมเพิ่งตก Apt Group test มาครับ โดนแบนไป3ปี และอยากเรียนเองแล้วไปสอบอีกที กำลังเก็บเงินอยู่ครับ ^^

ทำเหมือนผมไม่ตก 5555 ผมก็ตกครับ

Offline aerospace engineer

ถ้ามีกำลังทรัพย์ที่จะเรียนบินเองได้ก็เรียนไปเถอะครับ ดีกว่ามานั่งเสียใจทีหลังว่าตอนนั้นทำไมไม่ทำ เวลามันมีแต่เดินไปข้างหน้านะครับ ชีวิตเป็นของเรา เราเลือกทำแล้วก็ทำให้เต็มที่ครับ เพื่อนผมอายุ24 เรียนบินเอง ตอนนี้ก็อยู่cockpit TGแล้ว ถ้ามีcplอยู่ในมือทางเลือกมันก็คงเยอะกว่าspแน่นอนล่ะครับ

Offline rachadr

• ประชาชน
ถ้ามีกำลังทรัพย์ที่จะเรียนบินเองได้ก็เรียนไปเถอะครับ ดีกว่ามานั่งเสียใจทีหลังว่าตอนนั้นทำไมไม่ทำ เวลามันมีแต่เดินไปข้างหน้านะครับ ชีวิตเป็นของเรา เราเลือกทำแล้วก็ทำให้เต็มที่ครับ เพื่อนผมอายุ24 เรียนบินเอง ตอนนี้ก็อยู่cockpit TGแล้ว ถ้ามีcplอยู่ในมือทางเลือกมันก็คงเยอะกว่าspแน่นอนล่ะครับ

เป็นศิษย์การบิน CPL ของรอยัลรุ่นแรกครับ และได้มีโอกาสร่วมงานกับบริษัทในโครงการนักบินทายาท และไม่ได้มาเขียนเชียร์ด้วยครับ เห็นด้วยกับ คห. ด้านบนครับ (สำหรับผมคิดว่าจะเรียนที่ไหนก็แล้วแต่แต่ถ้ามี CPL อยู่ในมือทางเลือกมันเยอะกว่าจริงๆ ครับ) กว่าจะตัดสินใจเรียนได้ก็เกือบสายนะครับ เลยตัดสินใจเรียนทุนส่วนตัวเพราะไม่มีทางเลือกอื่นและหมดโอกาสสอบ SP แล้วครับเนื่องด้วยอายุเกิน เลยตัดสินใจเรียนกับที่นี่เนื่องด้วยความจำเป็นทั้งในเรื่องของเวลา และภาระกิจส่วนตัว ปัจจุบันกำลังจะเป็นนักบินแอร์ไลน์ครับ อยู่ระหว่างเทรน (ปล. ไม่ใช่ TG) สำหรับรุ่นแรกรุ่นเดียวกับผมติด QP รอบล่าสุดการบินไทยหนึ่งคนครับยืนยัน. สี่คนยังติดโทษแบนจากรอบโปรฯ การบินไทยปีที่แล้ว แต่สี่คนนี้ปัจจุบันก็ได้งานกันหมดแล้วครับ (สามคนได้แอร์ไลน์ ส่วนอีกคนทางรอยัลส่งไปเทรนที่เมกา) สำหรับตัวเองแล้วคิดว่าได้ทำความฝันให้เป็นจริงแล้วครับ และพอใจแล้ว อยากจะบอกว่านานาจิตตังครับ ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของตัวเองครับ
« Last Edit: 22 September 2011, 06:54:59 +07 by rachadr »

Offline SkyDrive22

• ประชาชน

จบ Royal Skyways มาหรอครับ

แล้วตอนนี้ใช่คนที่ได้งานอยู่กับ Phuket Air หรือป่าว?

เพราะผมเคยถามเกี่ยวกับสถาบันนี้ตอนเค้าเปิด open house อ่ะครับ

ผมอยากกู้เรียน เรื่องทำงานไปเรียนไปด้วย และเรื่องความต่อเนื่องที่จะสามารถเข้า airlines ได้อ่ะครับ

รบกวนตอบผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ^^

Offline Flyjet

• ประชาชน
ใช่ครับ ตอนนี้ผมเทรนอยู่กับภูเก็ตแอร์อยู่ครับ จริงๆ ก็เทรนเสร็จแล้วละครับ กำลังจะเดินทางไปเร็วๆ นี้
ความต่อเนื่องในที่ถ้าตามเงื่อนไขของการบินไทยหมายความว่า
- คุณต้องเรียนจบ CPL ภายในกำหนดเวลาของหลักสูตร (ที่กรมฯ และการบินไทยยอมรับ) ไม่ใช่ว่าเรียนๆ หยุดๆ เช่นเรียนไปสามเดือนหยุดไป อีกสามเดือนหรือสี่เดือนมาเรียนต่อ กว่าจะจบปาเข้าไปสองปี: (ที่ผมเรียนนะครับ ไม่ใช่ว่าเรียนๆ หยุดๆ ผมทำงานส่วนตัวระหว่างเรียนอยู่จริงๆ แต่ช่วงเรียนกราวน์ผมลางานมานั่งเรียนในรอบปกติเหมือนคนอื่น ส่วนตอนบินผม manage เวลาในการมาบินคือบินทั้งในวันปกติ กับวันเสาร์-อาทิตย์ครับ ถ้าสัปดาห์นั้นผมไม่สามารถมาบินในวันธรรมดาได้ผมก็ให้ทางโรงเรียนช่วยจัดตารางบินให้วันเสาร์-อาทิตย์ครับ และอาจจะบินจากวันละเที่ยว เป็นวันละสองเที่ยวครับ ซึ่งก็ไม่ต่างจากปกติแหละครับ เพียงแต่ระหว่างนั้นผมอาจจะไม่สะดวกมาบินในวันธรรมดา ก็มาบินในวันเสาร์-อาทิตย์แทน มันก็คือการบินปกตินั่นแหละครับ จุดนี้ทำให้หลายๆ คนไม่เข้าใจ และคิดว่ามันไม่ต่อเนื่อง ซึ่งมันก็คือเรียนไปตามปกตินะครับ และผมก็จบภายในหลักสูตรครับ คือจบภายในปีนึงกว่าๆ พร้อมกับคนที่เรียนวันปกติ เช่นเดียวกันครับแต่เราอาจจะเหนื่อยมากกว่าคนอื่นหน่อยครับ)
- คุณต้องจบ CPL ตลอดหลักสูตรมาจากสถาบันนั้นๆ ไม่ใช่จบ PPL จากที่นึง แล้วมาต่อ CPL อีกที่นึง หรือไปต่อ IR หรือ ME (Multi Engine) มาอีกที่หนึ่ง: (ปัจจุบันทางรอยัลเปิดหลักสูตรนี้รองรับ ที่เรียกว่า Advance CPL ครับ คือให้คนที่จบ PPL มาจากที่อื่นสามารถต่อยอด CPL ได้ แต่คนที่จบหลักสูตรเขารู้ตัวอยู่แล้วครับว่ามันไปใช้กับการบินไทยไม่ได้อยู่แล้ว ส่วนใหญ่คนกลุ่มนี้จะอายุมากแล้ว และเป้าหมายเขาก็ต่างๆ นานา บางคนก็ต้องการ CPL ไปสมัครงานสายการบินอื่นบ้างที่ไม่ใช่การบินไทย บางคนก็เรียนเพื่อให้ได้ CPL เพื่อเหตุผลส่วนตัว บางคนก็มีเป้าหมายกับการชาร์เตอร์บ้าง)
- ถามว่าถ้าจบ CPL ต่อเนื่องจากที่รอยัลมีปัญหากับไปสอบการบินไทย หรือแอร์เอเชียไหม ขอตอบว่าไม่มีครับ สมัครได้ สอบได้ตามปกติครับ ผมคนนึงละที่ปีที่แล้วสอบทั้งแอร์เอเชีย และการบินไทยครับ

ที่เขียนทั้งหมดนี้ไม่ได้จะมาเชียร์ใดๆ นะครับ แต่อยากให้ข้อมูลตามความเป็นจริงๆ ครับ ตอนสมัยผมก่อนจะเรียนผมก็ไปหาข้อมูลจากทั้ง สบพ. และก็ BAC มาแล้วเหมือนกันครับ ทั้งสอบถามจากคนวงใน และก็ไปหาข้อมูลกับสถาบันโดยตรงเลยครับ แต่ที่ตัดสินใจเรียนที่รอยัลเป็นเหตุผลส่วนตัวครับ ลองดูครับ  O37

• ประชาชน
ถามคุณflyjet นะครับแสดงว่าของคุณเปนการเรียนอกเวลาที่ยังต่อเนื่องสามารถใช้สอบการบินไทยและmajor airline อื่นได้ใช่ไหมครับอีกคำถามคือadvance cpl เนี่ยทำไมการบินไทยไม่ยอมรับละครับ ส่วนตัวคุณทำไมถึงเปนRS เพราะผมลังเลระหว่างBAC และRS ครับ.   หลังไมค์ได้ไหมครับถ้าไม่สะดวกตอบขอบคุณครับ Mae_jumnean@hotmail.com

จริงๆจบอะไรที่ไหนมา ถ้าไม่ผ่าน Kenth ก็ไม่ได้เป็นครับ สำหรับการบินไทย ^^  O30

แต่ที่อื่นก็ต้องเตรียมตัวดีๆนะครับ แอร์เอเชีย บางกอกแอร์

Offline BlackFalcon

• ประชาชน
  • หากไม่ตาย สู้ไป อย่าไหวหวั่น
มีข้อสงสัยแล้วสิครับคุณ grid ไอ้เจ้า Kenth คืออะรไรหรอครับ ผมไม่ทราบจริงๆ O35 O08

Offline Akron

• ประชาชน
CPL มันมีทั้งแบบ Single Engine กับ Multi Engine ใช่ไหมอะครับ

แล้วการบินไทยเค้ารับ CPL แบบไหนอะครับ ....

ผมตอบแทนครับคุณ grid ครับ

Kenth คือ โปรเฟสเซอร์ที่ทางการบินไทยให้มาเป็นผู้คัดเลือกนักบินของการบินไทยน่ะครับ .....

Offline Akron

• ประชาชน

ขอสอบถามผู้รู้ครับ

เราควรจะจบ CPL แบบไหนอะครับ ระหว่าง Single Engine หรือ Multi Engine อะครับ

หรือค่อยมา Addition on เอาทีหลังอะครับ

ผมก็งงๆ ว่า ทางการบินไทย เค้ารับ CPL แบบไหนอะครับ

แล้ว Advance CPL ที่พูดๆกัน หมายถึง เป็น CPL Single Eng หรือ CPL Multi Eng อะครับ ???

Offline Wonderful595

• ประชาชน
ไม่ทราบว่าคุณ Flyget มี email หรือเบอร์ติดต่อมั้ยคะ O35

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

ขอสอบถามผู้รู้ครับ

เราควรจะจบ CPL แบบไหนอะครับ ระหว่าง Single Engine หรือ Multi Engine อะครับ

หรือค่อยมา Addition on เอาทีหลังอะครับ

ผมก็งงๆ ว่า ทางการบินไทย เค้ารับ CPL แบบไหนอะครับ

แล้ว Advance CPL ที่พูดๆกัน หมายถึง เป็น CPL Single Eng หรือ CPL Multi Eng อะครับ ???

Step การเรียน

1.  PPL
2.  CPL
3.  IR instrument rating
4.  Multi engine rating

PPL คือ private pilot license เป็นใบอนุญาติ ต้องมีก่อนเรียน CPL

CPL ...commercial... ก็เป็นใบอนุญาติ แต่อันนี้ใช้หาเงินได้ ตอนเรียนใช้เครื่องบินเครื่องยนต์เดียว

IR instrument rating เน้น ... Rating ... เป็นหลักสูตรเพิ่มศักดิ์การบินด้วยเครื่องวัดประกอบการบิน

ME multi engine rating เน้น rating เหมือนเดิม ... เพิ่มศักดิ์การบินจากเครื่องยนต์เดียวเป็นสองเครื่องยนต์หรือมากกว่า ตอนเรียนบินเครื่องสองเครื่องยนต์

อย่างผมจบหัวหินมา ถือCPL เล้มเดียว แต่ข้างหลังจะมีstamp เพิ่มว่า single engine land / multi engine land + instrument rating. 

ปล. คำว่า. Land ที่กล่าวถึงคือ เครื่องบินที่ลงบนบก มีล้อ     ไม่ใช่พวก sea plane

หวังว่าจะเคลียร์กันครับ

ตอบคำถามที่ว่าเรียนแบบใหน สรุปคือมีแบบเดียว full course ... ได้ครบทุกอย่างที่กล่าวมาข้างต้น

Offline Flyjet

• ประชาชน
Advance CPL  ของโรยัลฯ เป็น  CPL Multi Eng ครับ

nutchara

• Guest
รบกวนขอ e-mail ของคุณ  flyjet และ คุณ rachadr ค่ะ
เพราะกำลังตัดสินใจว่าจะเรียนทุนตัวเองค่ะ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ  E37

• ประชาชน
คิดว่าที่แพงนะคะ เมื่อเทียบกับที่อื่น

nutchara

• Guest
คุณ Wonderful595 ที่อื่นนีคือ BAC รึเปล่าค่ะ
ถามตรง ไปหน่อยค่ะ แต่อยากเก็บข้อมูลเยอะๆ เพื่อการตัดสินใจค่ะ

• ประชาชน
เพิ่งมาหาข้อมูลเหมือนกันค่ะ  BAC  http://www.bangkokflying.com/bacweb/wordpress/

nutchara

• Guest
ขอบคุณ คุณ wonderful595 มากเลยค่ะ ที่ลง link ไว้ให้ แต่เท่าที่ทราบมาเหมือน BAC ต้องเรียนแบบ full time ค่ะ
แต่ว่าตอนนี้ทำงานอยู่และอยากเรียนไปด้วยค่ะ จึงต้องหาทางเลือกที่เหมาะสมและลงตัวกับตัวเองมากที่สุดค่ะ

พยายามติดต่อไปที่ BAC ค่ะ ว่าต้องเรียน full time เท่านั้นหรือไม่ ซึ่งติดต่อไปแล้วไม่มีผู้รับสายค่ะ
(สงสัยเผชิญหน้ากับน้ำท่วมแน่ๆเลย ขอให้ผ่านพ้นไปเร็วๆ) เลยยังไม่ได้ความกระจ่างชัด ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบค่ะ หรือรบกวนผู้รู้ ณ ที่นี้ตอบให้นะค่ะ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ  O05

• ประชาชน
คุณ nutchara  กระทู้เก่าเค้าบอกว่า ถ้าเรียนไม่ใช่ full time และต่อเนื่อง จะไปสอบ Major Airlines ไม่ได้         
http://www.saknid.com/index.php?topic=2929.0

Offline Asusmae

• ประชาชน
ค่อยๆ เก็บข้อมูล ศึกษาให้มั่นใจก่อนก็ได้นะครับ ไม่ว่าจะเรียนที่ไหนก็ตาม ผมว่าของแบบนี้ปัจจัยที่ต้องคำนึงถึงมันเยอะครับ