Author Topic: เรื่องไฟล์ Dr jack ครับทุกท่าน  (Read 7164 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
พอดีว่าตัวผมเองมีความสนใจในอาชีพการบินมากๆครับ เเละเพิ่งได้รู้จับเว็บนี้ไม่นานครับ ก็เลยมาลองนั่งเปิดอ่านหลายกระทู้ ทำให้ผมมีความรู้ในหลายๆย่างมเพิ่มขึ้นจากกระทู้ที่หลายๆท่านได้ขีดเขียนไว้ครับ เเต่มีบางอยา่งที่ผมไมเข้าใจอยากถามท่านผู้รู้สักนิดครับว่า เรื่องไฟล์ของ dr jack ที่หลายๆท่านพูดถึงนี่เป็นใครครับ เเล้วเราจะหาไฟล์เหล่านี้ได้จากที่ไหนครับ เเล้วจะส่งผลดีต่อการเตรียมสอบนักบินอย่างไรครับ เเล้วไฟล์เหล่านี้ประกอบไปด้วยความรู้ด้านใดบ้างครับ ขอบคุณมากๆครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่หมอแจ๊คเค้าเป็น 1 ในตองอู เป็นคนขยันคนหนึ่ง ที่มาสอบนักบินการบินไทยครับ
แล้วเขาก็พลาดตอนรอบท้ายๆน่ะครับ แต่กระนั้น พี่เขาก็มุ่งมันเป็นอย่างมากและสอบได้ของโอเรียนต์ไทยไปครับ
จึงได้ไปเรียนที่ BAC แต่มรสุมก็กระหน่ำโอเรียนต์อีก นักเรียนรุ่นเดียวกันก็เลยปฏิเสธโอเรียนต์กันเกือบหมด
พี่หมอแจ๊คก็ครบกำหนด 3 ปี พอดีครับจึงกลับมาสอบการบินไทยอีกรอบ และผ่านครับ
ปัจจุบันพี่เค้าเลยเป็นนักบินอยู่ที่การบินไทยครับ

อนึ่ง เรื่องนี้เกิดขึ้นตั้งแต่รุ่นที่สอบปี 2006 ได้มั๊งครับ
CD พี่หมอแจ๊คได้ถูกปล่อยออกมาในปีที่พี่เขาสอบรอบแรกนั้นเอง

เนื้อหาภายในเป็นเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับคนที่อยากเป็นนักบิน และเนื้อหาที่คนเป็นนักบินแล้วจะได้เรียนครับ

แต่.... มันก็เหมือนคัมภีร์ที่เข้าใจยากเล่มหนึ่งครับ
คนที่ศึกษาเอง ไม่มีผู้ชี้แนะ ก็อาจเจอธาตุไฟเข้าแทรก มั่วกันไปเลย จำอะไรผิดๆ ติดอยู่ในหัว จำไปตอบมั่วๆได้ครับ

ส่วนตัวแล้ว พี่ไม่แนะนำให้น้องๆไปหามาอ่านเองนะครับ
พี่นั่งเรียนเป็นเดือนๆ ยังอ่านแล้วก็ว่ามันยากเลยครับ เค้าจะสอบเอาคนไปเรียนนักบินนะ ไม่ได้หานักบินที่ได้ไปเรียนมาแล้ว เราไม่รู้ จึงไม่ผิดแต่อย่างใดครับ

แต่เวลาแจกไฟล์กันทีไร กระทู้ลุกเป็นไฟทุกที

เวลาที่เค้าสอบนักบินน่ะ เค้ามองหาคนที่แก้ปัญหาเฉพาะหน้าเก่งๆมากกว่าครับ
เป็นได้ก็เป็น เค้าบอกว่าไม่เหมาะสมก็ไปทำอย่างอื่นเถอะครับ ไม่ใช่ว่าอาชีพนี้จะเหมาะกับทุกคนที่ฝันอยากจะเป็น
เขาบอกคุณว่าไม่เหมาะแล้วก็อย่าไปฝืนเลย เข้ามาแล้วจะเหนื่อยได้ครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมว่าสิ่งที่ควรหามาอ่าน คือหนังสือ I am a pilot ของกัปตัน Flamingo มากกว่าครับ หายากหน่อย แต่มีประโยชน์มากครับ

หรือถ้าหาไม่ได้จริงๆก็แนะนำที่นี่ครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=peerapoom&month=07-2007&date=03&group=1&gblog=1

แต่ละตอนจะมีคำแนะนำในการสอบแทรกอยู่เป็นระยะๆ ลองอ่านบ่อยๆก่อนสอบ ช่วยได้เยอะครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
อย่างที่ admin บอกครับ อาชีพนักบิน อาชีพเลือกเรา มิใช่เราเลือกอาชีพ ดังนั้นถ้าพยายามแล้ว แล้วไม่ได้นั่นอาจจะหมายถึงเราไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริง มีอีกหลากหลายอาชีพที่ทำแล้วมีความสุขกว่านี้เยอะ แต่ก็ลองทำดูครับ ลองให้เต็มที่ สู้ๆครับน้อง