Author Topic: รบกวนสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับภาษาอักฤษและการเตรียมตัวในการสอบนักบินtgครับ  (Read 10036 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
   คือ ผมตั้งใจว่าจะสอบ student pilot ของ tg ในปีหน้าครับ(ถ้าเปิดหรือครั้งต่อไปครับ) 
ผมกำลังจะจบปริญญาตรีในปีนี้ครับรบกวนขอถามข้อมูลนะครับ มีพี่ๆนักบินคนไหน หรือพี่ๆที่เคยสอบนักบิน หรืออยู่ในบอร์ดนี้ครับเคยเรียน ภาษาอังกฤษที่ AUA บ้างครับ ที่ผมถามคือตอนนี้ผมก็เรียนอยู่ครับอีก 4 เลเวลผมถึงจะจบเลเวล 15 ครับผมอยากถามว่าเมื่อจบ เลเวล15ที่AUA แล้วพี่ๆคิดว่าความรู้ด้านภาษาอักฤษมันจะต้องเพิ่มเติมอีกเยอะแค่ไหนครับ(อย่างไร+ด้านไหนครับ) และอีกอย่างคือผมไม่เคยสอบ toeic ครับแต่คิดว่าจะไปสอบเมื่อจบเลเวล 15 ที่ AUA +กับอ่านหนังสือด้วยตัวเองเพิ่มเติมครับ อันนี้คือคำถามแรกนะครับขอบคุณครับ เอ่ออีกคำถามนะครับ แล้วคะแนน toeic ที่ควรจะได้จึงถือว่าไม่มีปัญหาในด้านภาษานี่ควรจะได้เท่าไหร่เหรอครับสำหรับคนที่จะเตรียมตัวสอบอะครับ

ส่วนคำถามที่สองนี้ คำถามทั่วๆไปนะครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับเรื่องการเตรียมตัว ที่มันน่าจะมีผลดีต่อคนที่จะรอคอยการสอบในครั้งต่อไปอะครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าปีหน้าเขาจะเปิดให้สอบหรือป่าวแต่ยังไง ผมก็จะขอฝึกหัดพัฒนาตนยเองไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณนะมากครับสำหรับคำตอบ ขอบคุณครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่าปีหน้าจะเปิดสอบหรือไม่ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง แต่โดยปรกติ เปิดแทบทุกปีครับ เตรียมตัวให้พร้อมดีที่สุด สำหรับเรื่องภาษาพี่ว่าน้องเตรียมตัวได้ถูกทางแล้วครับ ว่างๆก็ไปลองสอบโทอิกดูไม่ได้แพงมาก พี่เคยเรียน AUA เมื่อเกือบสิบกว่าปีที่แล้วจำไม่ได้แล้วว่าเป็นไง แต่คร่าวๆก็เน้นการสนทนา และการสอบเลเวล 4 ของนักบินก็เป็นการสนทนาเพียงอย่างเดียวแล้วข้อสอบของหลายๆสายการบิน ไม่ได้มีโอกาสมานั่งคุยกันทุกคนอาจจะมีรอบสัมภาษณ์บ้าง อยากให้เพิ่มเรื่องแกรมม่า ครับ เพื่อทำข้อสอบ สำหรับการสัมภาษณ์ ติดต่อสื่อสารรู้เรื่อง และต้องการสื่อสารสิ่งที่เราอยากบอกผู้รับสาร แล้วผู้รับสารเข้าใจก็โอเคแล้วครับ โชคดีครับ

Offline bigapple

• ประชาชน
ผมว่าภาษาสำคัญระดับนึง แต่ไม่ใช่ที่สุด ตัวอย่างที่เจอมากับตัว
ปี2008 ผมได้ Toeic 805 แกรมม่าพอได้ สื่อสารพอได้ ตกรอบโปร Individual Test
เพื่อนที่สอบพร้อมกัน ได้ Toeic 700 แกรมม่ามันบอกว่ามั่วๆ สื่อสารแบบพูดเป็นคำๆเน้นเข้าใจกันไม่ได้ถูกแกรมม่า ตอนนี้นั่ง Cockpit แล้วครับ

ปีนี้2011 ผมได้ Toeic  845 ตกตั้งแต่รอบ Teamwork ฮ่าๆๆๆ

ผมว่าเน้นพัฒนาทักษะด้านอื่นควบคู่กันไปด้วยครับ ภาษาอังกฤษเป็นแค่ส่วนประกอบหนึ่งเพื่อให้เราสื่อสารกับโปรได้เข้าใจตรงกันครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
แนะนำให้ลองสอบ TOEIC ก่อนไปสอบนักบินนะครับ

สำหรับคนเก่งอังกฤษมากๆ อาจจะชิวๆ เพราะอ่านออกฟังออกหมด...แต่สำหรับคนที่ยังไม่เก่งถึงขั้นนั้น ผมว่าการสอบ TOEIC ให้อารมณ์เหมือนการสอบนักบินมากครับ โดยเฉพาะความกดดันเรื่องเวลา อย่างตัวผมเองสอบมา 3 รอบ ยังไม่เคยทำทันทุกข้อซักทีเลยครับ
« Last Edit: 31 October 2011, 10:31:45 +07 by MEE »

• ราชาเทวะ
เห็นด้วยกับการพัฒนาทักษะด้านอื่นไปพร้อมๆกัน อย่างที่บอกภาษาอังกฤษเอาแค่ติดต่อสื่อสารได้ครับ รอบโปรเค้าดูอะไรมากกว่าภาษาอีกเยอะครับ ลองหาหนังสือมาอ่านแล้วลองทำข้อสอบโทอิกดูถ้าได้ในระดับที่พอใจ ก็เอาเวลาไปอ่านอย่างอื่นครับ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ได้ไม่ถึง600แล้วได้เป็นนักบินยังมีเลยครับ แต่ได้เยอะก็น่าจะดีกว่าอยู่แล้ว

• ราชาเทวะ
ไม่ถึงหกร้อยมีมั๊ยมีครับ เมื่อก่อนนะ เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับ เด็กไทยภาษดีขึ้นตัวเลือกเยอะขึ้น ลูกเรือยังโทอิก 650 ขึ้นเลย นักบินไม่ถึงก็ยังงัยอยู่ เดี๋ยวนี้มี level 4 ด้วย น้อยกว่า 600 แล้วได้เป็นไปได้ยากมากครับ อย่างน้อยตั้งใจให้เกิน เจ็ดร้อยขึ้นไปน่าจะดีกว่า

Offline Toddy

• ประชาชน
ครั้งนี้ก็ไม่ได้ยื่นคะแนน TOEIC นะครับ

พี่กัปตันที่สัมภาษณ์ก็ถามแค่นิดหน่อยว่า คะแนน TOEIC เป็นยังไง

มีไปเรียนคอร์สภาษานอกเหนือจากหลักสูตรมหาลัยหรือไม่

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ขอให้พี่ๆทุกคนในบอร์ดนี้ได้เป็นนักบินtgอย่างสมใจกันทุกคนเลยนะครับ ^ ^