บ้านทั่วไป "สักนิด" > นักบินกับสุขภาพ

กำลังจะไปตรวจร่างกายที่ รพ. กรุงเทพ เพื่อเรียน PPL ขอคำแนะนำหน่อยครับ

(1/4) > >>

neoscuba:
สมัครเรียน PPL แล้วเค้าส่งชื่อไปตรวจร่างกายที่ รพ. กรุงเทพ ตัวเองเคยไปตรวจที่เวชศาสตร์การบินเมื่อหลายปีก่อนแล้วไม่ผ่านจิตวิทยาเลยฝันสลายเลิกฝันไปหลายปี เที่ยวนี้ลองใหม่สานฝันให้จบเลยกลัวว่าไปสอบแล้วจะไม่ผ่านอีก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ โดยเฉพาะการเตรียมตัวสอบจิตวิทยา ต้องเตรียมตัวทำข้อสอบยังไง ไปตรวจอาทิตย์หน้านี้แล้วครับ

pilotguide:
เรียนตามตรงครับ ถ้าน้องสอบเพื่อเรียน PPL โรงพยาบาลภูมิพล  CLass2 ไม่ผ่านเนี่ย อาจจะเป็นปัญหาด้านสุขภาพหรือเปล่า เพราะ Class2 ที่โรงพยาบาลภูมิพลนี่ก็ง่ายมากแล้วนะครับ ลองสำรวจร่างกายตัวเองดู เพราะว่าถ้าร่างกายตัวเองไม่มีปัญหาด้่านสุขภาพจริง (ตกจิตวิทยา) จริงๆ พี่ว่าน้องอาจจะไม่เหมาะกับการเป็นนักบินนะครับ เพราะอาจจะมีบางอย่างที่คุณหมอเห็นว่าน้องไม่เหมาะสม กรณีนี้พี่ไม่ทราบว่าน้องอายุเท่าไหร่ ถ้ายังอายุน้อย รอเวลาครับเพราะอาจจะเป็นเรื่องของวุฒิภาวะ ซึ่งจะมาตามอายุก็เป็นได้ คงไม่มีอะไรแนะนำมากครับ พักผ่อนเยอะๆ ทำตามตามสบายให้โล่งๆไว้ เพราะที่โรงพยาบาลกรุงเทพ จะเป็นอีกการทดสอบนึง ซึ่งจะใช้มาตราฐานซึ่งแตกต่างจาก โรงพยาบาลภูมิพล กล่าวคือหมอเค้าแค่จะทดสอบว่าน้องไม่ได้ผิดปรกติทางจิต จนเป็นอันตรายต่อผู้อื่นก็น่าจะผ่านแล้วครับ โชคดีครับ

DuraSail:
จิตวิทยาที่เค้าวัดว่าเราทำอะไรได้หลายๆอย่างพร้อมกันหรือไม่ ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ไม่ยากครับ
การเตรียมตัวคือนอนให้เต็มอิ่ม เวลาตอบคำถาม แนะนำให้ฟันธงครับ อย่าไปกั๊กๆไว้
แล้วถ้าเค้าถามคล้ายๆเดิม ก็ต้องตอบคำตอบเดิมที่เราเคยตอบกับข้อที่ผ่านไปแล้วให้ได้ครับ

คือให้อยู่กับตัวเราให้มากที่สุด ไม่ต้องไปคิดเผื่อใครมากก้ได้ คิดว่าตัวเราอยากทำอะไร ควรทำอะไร ก็ตอบไปตามนั้น

ประมาณนี้ล่ะครับ

oldjet:
ส่วนใหญ่เท่าที่ถามหมอที่ตรวจจิตเวช เขาจะดผผุว่าเราเป็นตัวของตัวเองหรือไม่ อย่าแสร้งเพราะเขาจะมีทริคที่สามารถจับเท็จเราได้ และให้ตอบตามความรู้สึกเรานะครับ ถ้าเรามีจิตปกติที่เข้าข่ายเกณท์มาตรฐานของการเป็นนักบิน เขาก้อให้ผ่านครับ จำไว่ว่าให้ตอบอย่างที่เราคิดอย่าตอบตามที่เราเตรียม(โผ)มา มีโอกาสหลุดได้ครับ O08 O08

ton122:
ผมไปตรวจ class 1 ที่ รพ.กรุงเทพมาวันก่อนครับ จิตวิทยาไม่มีอะไรมาก พบคุณหมอ 2ท่าน
ท่านแรกคุนกัน ท่านที่ 2 ทำแบบทดสอบครับ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version