Author Topic: เคยมีปีไหนคนสอบ SP ผ่านถึงรอบสัมภาษณ์โปรมากจนต้องแบ่งสอบ 2ช่วงเหมือนปีนี้ไหมครับ  (Read 15805 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Rocketdrive

• ทหารเลว
  • *
คิดว่าเป็นเพราะอะไรถึงคนเข้ารอบสุดท้ายเยอะจนสอบไม่ทันเลยต้องแบ่งรอบเดือนต.ค.

คิดว่าเพราะปิดไป 3 ปี (แต่ก็ไม่น่าจะเยอะขนาดนั้น)

แล้วผู้สอบรอบหลังถ้าผ่านจะได้เรียนพร้อมกับคนสอบรอบแรกหรือไม่ครับ

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณครับคุณ WL

อ่านแล้วก็ยังไม่ได้คำตอบต้องรอบอร์ดพิจารณา

ได้แต่หวังว่ารอบแรกกับรอบหลังจะมีมาตรฐานการพิจารณาไม่ต่างกัน

ยิ่งได้อ่านเพื่อน ๆ ที่สอบไปแล้วรอลุ้นผลยิ่งคิดว่าทำไหมหนอเราต้องรออีกตั้ง 4 เดือน

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
นั่นแหละครับที่ผมกังวล

เอาอิงตามสถิติเดิมๆนะครับ คือผ่าน:ผู้สอบรอบสุดท้าย = 1:3

ปีนี้155 คน ก็ประมาณ55+- ครับ

ที่กังวลคือ จะ1:3 จากยอดเต็ม คือ55+- คน โดยอาจมีผู้ผ่านรอบแรก50 รอบหลังก็อีกแค่5+- รึเปล่า เพราะนั่นจะทำให้รอบหลังกลายเป็น 1:7 ไปเลย

หรือถ้าคิดเป็นคนละรอบไปเลย คือรอบนี้ 40+- คน รอบตค.ก็ถือเป็นอีกรุ่นไปเลย สัก12-13คน
ซึ่งจะเป็นแบบไหน ก็ไม่ทราบได้ครับ

• ทหารเลว
  • *
55 คุณ WL กังวลคล้าย ๆ ผมเลย

ได้แต่หวังว่าการคัดเลือกจะเป็นไปตามมาตรฐานของ SIAP โดยไม่มีเรื่องโควต้าของการบินไทยมาเกี่ยวข้อง

แต่อย่างไรก็ดีด็ต้องทำให้ดีที่สุดเท่าที่เราทำได้ ที่เหลือก็แล้วแต่บุญกรรมนำพา..

แต่อีกตั้งหลายเดือนนี่สิ ไม่รู้จะไปเตรียมตัวรอยังไงเลย

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ปี 2008 แบ่งเป็นสองรอบครับ รอบแรกผ่านยี่สิบกว่าคน แต่รอบสองผ่านคนเดียวครับ  E11

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
นั่นแหละครับปัญหา...

08 นี่สอบห่างกันเยอะมั้ยครับ

ปล. ใช่QPรึเปล่าครับ

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
55 คุณ WL กังวลคล้าย ๆ ผมเลย

ได้แต่หวังว่าการคัดเลือกจะเป็นไปตามมาตรฐานของ SIAP โดยไม่มีเรื่องโควต้าของการบินไทยมาเกี่ยวข้อง

แต่อย่างไรก็ดีด็ต้องทำให้ดีที่สุดเท่าที่เราทำได้ ที่เหลือก็แล้วแต่บุญกรรมนำพา..

แต่อีกตั้งหลายเดือนนี่สิ ไม่รู้จะไปเตรียมตัวรอยังไงเลย

อย่าไปกังวลกันเลยครับ Whatever will be will be.... เราทำเต็มที่ นั่นก็โอเคแล้ว คิดซะว่า เค้าให้โอกาสเรารู้โผ ว่าต้องทำอะไรแบบไหน แล้วก็ให้โอกาสเราเตรียมตัวเพิ่มอีกหลายเดือน. อาจจะทำให้ขี้เกียจ เสียเวลาไปบ้าง แต่ถ้ามันสามารถช่วย improve performance เราได้มันก็โอนะครับ ผมว่า...  ทำใจสบายๆดีก่า

ท่องคาถาฝ่ารอบโปรเอาไว้ be yourself (not miss Thailand universe)

• ทหารเลว
  • *
ปี 2008 แบ่งเป็นสองรอบครับ รอบแรกผ่านยี่สิบกว่าคน แต่รอบสองผ่านคนเดียวครับ  E11

โอ

จากสัดส่วนคนสอบรอบแรกกับรอบสองกี่คนครับ

อยากจะคิดว่าเป็นเพราะมีคนเหมาะสมแค่นั้น แต่คิดอีกมุมก็รู้สึกไม่ค่อยสบายใจเลย..

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมมองในแง่ดีว่า รอบแรกนี่ เป็นพวกที่คะแนนสูงครับ เลยให้มาสอบก่อน
ส่วนรอบสองเป็นพวกคาบเส้น เลยให้มาสอบทีหลัง
และเนื่องจากคะแนนร่อแร่มาอยู่แล้ว อัตราส่วนการสอบผ่านก็เลยน้อยกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  E33

• ทหารเลว
  • *
ผมมองในแง่ดีว่า รอบแรกนี่ เป็นพวกที่คะแนนสูงครับ เลยให้มาสอบก่อน
ส่วนรอบสองเป็นพวกคาบเส้น เลยให้มาสอบทีหลัง
และเนื่องจากคะแนนร่อแร่มาอยู่แล้ว อัตราส่วนการสอบผ่านก็เลยน้อยกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  E33

หมายถึงของปี 2008 ใช่ไหมครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็คงดี

แต่ของปีนี้รอบหลังจะเรียงตามชื่อหรือ ID ที่สอบครับ กับอีกส่วนจะเป็นพวกติดรับปริญญา

เรียกได้ว่าเกิดมาชื่อ T-W ก็รอบหลังเลย (ไม่รู้จะดังกว่ารึเปล่า)javascript:void(0);

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ลืมบอกไป ปี2008เป็น QP ครับ ส่วนการแบ่งนั้น แบ่งให้คนที่ไม่มีประสบการณ์บินสอบรอบสองครับ ส่วนรอบแรกคือพวกที่ทำงานอยู่ เพราะถ้าติดจะได้มีเวลาทำเรื่องลาออกครับ. 

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
อ่อ เหรอครับ พอดีผมเห็นว่าเบอร์ 4 เค้าโดดมารอบหลังได้ไงก็ไม่รู้ ก็เลยคิดว่าเรียงตามคะแนน

แต่ถ้าเรียงตามลำดับชื่อ ก็ไม่ต้องคิดอะไรมากแล้วครับ  - นักบิน 305-

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
ปี 2008 sp แบ่งเป็น 2 รอบครับ รอบแรก48คน รอบหลัง 80 คน รุ่นพี่ผมหลายคนที่ติดไปก็สอบรอบสองครับ
ส่วนปีนี้ ผมถามโปรมาเค้าบอกว่าความจริงอยากให้สอบรอบเดียวกันหมด แต่มันเยอะ ไม่ทัน แถมบางวันโปรบางท่านก็ไม่อยู่ และด้วยลิมิตเวลาที่บอร์ดต้องประชุมกันก่อนประมาณเกือบสิ้นเดือนนี้เลยต้องแบ่งเป็น2งวด ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องคะแนนนะ(เพื่อนผมที่เทพๆหลายคนอยู่ในรอบหลัง) ยังไงก็คิดว่ามีเวลาเตรียมตัวเยอะขึ้นดีกว่านะผมยังอยากสอบรอบหลังเลย รอบแรกเตรียมตัวไม่ทันT_T

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ไม่ได้เอาคะแนนมาแบ่งครับ แค่แยกพวกที่ติดรับปริญญาไปสอบรอบหลัง กับชื่อท้ายๆ

สองรอบมาตรฐานเดียวกัน ไม่ต้องห่วง ถ้าคนจะผ่าน จะไปอยู่รอบใหนก็ผ่านครับ

• ทหารเลว
  • *
ปี 2008 sp แบ่งเป็น 2 รอบครับ รอบแรก48คน รอบหลัง 80 คน รุ่นพี่ผมหลายคนที่ติดไปก็สอบรอบสองครับ
ส่วนปีนี้ ผมถามโปรมาเค้าบอกว่าความจริงอยากให้สอบรอบเดียวกันหมด แต่มันเยอะ ไม่ทัน แถมบางวันโปรบางท่านก็ไม่อยู่ และด้วยลิมิตเวลาที่บอร์ดต้องประชุมกันก่อนประมาณเกือบสิ้นเดือนนี้เลยต้องแบ่งเป็น2งวด ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องคะแนนนะ(เพื่อนผมที่เทพๆหลายคนอยู่ในรอบหลัง) ยังไงก็คิดว่ามีเวลาเตรียมตัวเยอะขึ้นดีกว่านะผมยังอยากสอบรอบหลังเลย รอบแรกเตรียมตัวไม่ทันT_T

ก็แสดงว่าปีนี้กับปี 2008 ก็ 2 รอบเหมือนกัน (ค่อยสบายใจหน่อย) แล้วไม่ทราบว่าประกาศผลแยกกันเหมือนปีนี้ไหมครับ

แล้วเซ็นสัญญากับเรียนพร้อมกันทั้งรุ่นหรือเปล่า

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
ประกาศพร้อมกันเซ็นพร้อมกัน เรียนพร้อมกันคร้าบ

ตอนเซ็นสัญญานี้ต้องยื่นใบลาออกจากบริษัทเก่าเลยไหมครับ. หรือรอตอนเทรน