Author Topic: ได้ยินข่าวดีสำหรับผู้สอบนักบินการบินไทยครับ  (Read 38691 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
พอดีว่าวันนี้ได้ข่าวจากผู้ใหญ่ท่านนึงในการบินไทย(ขอสงวนไม่บอกตำแหน่งนะครับ) ปีนี้จะรับนักบินเยอะเนื่องจากรองรับเครื่องบินที่จะเข้ามาใหม่
ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมได้ยินแบบนี้น่ะครับ คือเค้าก็คงอยากรับเยอะๆอ่ะนะ เหมือนที่ผู้ใหญ่ท่านว่า(ไว้ทุกปี) แต่ที่ผ่าน standard เค้าจะเยอะอย่างที่ผู้ใหญ่เค้าอยากได้รึปล่าว อันนั้นอีกเรื่องครับ เพราะเท่าที่ทราบ แค่เอาให้ผ่าน standard professor เฉยๆ ก็น้อยคนที่จะผ่านอยู่แล้ว

ต่อให้เค้าอยากรับเยอะ แต่ performance ไม่ถึง ไม่พร้อม หรือ บุคลิกไม่เหมาะ เค้าก็ไม่เอาน่ะครับ ขอย้ำนะครับ safety never be compromised

เห็นกระทู้แบบนี้ทุกครั้ง ก็จะเตือนสติ บอกกันทุกครั้งเลยทีเดียว่า......ทำหน้าที่ตัวเองให้ดีที่สุดดีกว่า ตั้งใจทำให้เต็มที่ดีกว่า ซ้อมมือให้คล่อง พร้อมทุกสถานการณ์ดีกว่า... ดีกว่าที่จะมาหวังว่า ปีนี้เครื่องน้อย เครื่องเยอะ คนขาด คนเกิน เผลอๆแทนที่จะเตรียมตัวเต็มที่ก็กลายเป็นชิวไปว่า ปีนี้ไม่เครียดหรอก เค้ารับเยอะ.... พอไม่ได้ก็จะมาเสียใจว่า รู้งี้ทำอย่างนั้นดีกว่า ทำอย่างงี้ดีกว่า น่ะครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ

ผมว่ายังไงการบินไทยต้องมีตัวเลขคร่าวๆ อยู่ในใจไว้แล้วล่ะครับว่าจะรับกี่คน

ไอ้ที่ว่าผ่านรับหมดก็คงเป็นการให้กำลังใจนะครับ ไม่งั้นคุณกรียนจังลองคิดดูนะครับ
 ว่าถ้าเกิดปีนั้นผ่านโปรไปได้ซัก300คน เค้าจะรับหมดจริงหรือไม่
  งบประมาณที่ใช้เทรนเป็นเท่าไหร่ ลองคูณดูนะครับ
 ผมคิดว่าคนเราได้รับข้อมูลอะไรมาก็ควรจะไตร่ตรองนิดนึงนะครับ ไม่ใช่ว่าฟังอะไรมาแล้วก็จะเชื่อไปตามนั้นหมด
 อืม...แล้วอีกนิดนึงนะครับ ผมอยากให้ระวังเรื่องคำพูดคำจาหน่อยนะครับเห็นหลายกระทู้ละ
 ไอ้พวกแดกดันประชดประชันน่ะ เลิกเถอะครับ ผู้ใหญ่หลายๆคนเข้ามาอ่านแล้วมันจะรู้สึกไม่ดีน่ะครับ
 แต่เห็นจากการตั้งชื่อของคุณแล้วผมเลยไม่แน่ใจว่าคุณต้องการเข้ามาทำอะไรในเวปนี้กันแน่น่ะครับ

ขนาด QP 2010   สอบรอบโปรยังผ่านมาได้แค่ 19 คนเองครับ     เห็นได้ว่าบริษัทไม่ได้รับเน้นปริมาณ ผ่านได้มาตรฐานเท่าไหร่ก็รับหมด  ถ้าเน้นปริมาณเค๊าคงรับQPเยอะๆสัก100คน แล้วส่งเรียนATT Conversion แล้วให้ขึ้นบินเลยซะดีกว่า         เพราะบริษัทไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาส่งSP ไปเรียน CPL, MPL 1 ปี      ปีนี้SPหาคนได้ตามเกณฑ์สัก100คนก็เก่งแล้วครับ   

เห็นด้วย ก็คนผ่านมีแค่นี้ จะให้บริษัททำยังไง บริษัทก็อยากได้นักบินเพิ่ม แต่มันไม่พอนี่นา

แต่ผมก็เชื่อ ถ้าผ่านเยอะเค้าก็พร้อมรับเยอะ เพราะผ่านก็คือผ่าน คะแนนถึงมาตรฐาน ก็รับหมด ใครจะผ่านน้อยผ่านมากก็ช่าง ก็ผ่านเหมือนกัน

รับรองไม่มีผ่านแล้วคัดออกเพื่อรอคนที่เหมาะสมกว่าปีหน้าหรอก เชื่อผมสิ

จะไปหวังกับอนาคตที่มันไม่แน่นอนได้ยังไงเล่า

ผมเห็นด้วยครับ เพราะว่าถ้าเขาจะเอาจำนวนจิงๆ ผมว่าเอา QP ดีกว่า ประหยัดกว่า เร็วด้วย แต่เพราะเขาไม่ได้เอาจำนวน จึงได้แค่ 19คน

ความจิงก้อคือ ถ้าผ่านเขาก้อเอาหมดอยู่แล้วครับไม่ต้องห่วง เพราะนักบินก้อขาดมานานแล้ว ตั้งแต่ผมสอบปี QP2010 ก้อยังผ่านแค่ 19คน (ตอนนั้นมีข่าวว่าจะเอา QP ไปบิน ไทย ไทเกอร์ด้วย ผม ก้อยัง งงๆ อยู่ว่าเป็นไปได้หรอ)

อย่าฝันไปไกล้ครับ ตั้งใจทำให้ดี ฝึกทำเยอะๆ อยู่กับปัจุบัน , ผมเขาใจว่าเวลาสอบมันเครียส จะมองหาทางออกเป็นเรื่องธรรมดา แต่อย่าไหวหวันครับ พี่ๆน้องๆ พยายามไห้เติมที่ ถ้าสอบผ่านเขาเอาคุน แน่นอน 100% ผมรับประกัน

สู้ๆครับ ตั้งใจ ใครจะว่ายังไงก้อว่าไป เราทำเติมทีเป็นพอครับ

PS.ถ้าผ่านเยอะปีนี้ไม่ช่ายเพราะเอาเยอะหรือโชคดี แต่เป็นเพราะปีนี้มีคนเก่งๆเยอะครับ + โปรชุดใหม่อาจจะไม่เคร็งมากนัก
« Last Edit: 17 June 2011, 19:43:41 +07 by golf307 »

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ถามพี่ๆหน่อยครับ
ถ้าโปรฯ เค้ามีหน้าที่คัดเลือกคนที่เหมาะสมกับงาน
แล้วลักษณะแบบไหน ที่เรียกว่า "เหมาะสม" ครับ?

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
น้อง TARO เป็นลูกพี่คุ้งใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ขอบอกว่าคุณพ่อใจดีมากครับ พ่อพระของชาวโค 744 ครับ  O07

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
สมมุติถ้าได้ 300 คนจริง ก็ค่อยๆทยอยเทรนไงครับ ไม่เห็นต้องส่งพร้อมกันเลย ลูกเรือเค้าก็ทำกันยังงี้นะครับ บริษัทจะได้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในปีถัดๆไปไงครับ ถ้าได้เยอะขนาดนั้นจริง ก็อาจจะไม่เปิดรับอีกซัก 2-3 ปีไง

ถ้าไม่เปิดรับซัก 2-3 ปีข้างหน้าผมก็ซวยซิคร้าบ   O01  O01   O01

ปล. เมื่อต้นปีผมถาม thaipa ในเฟสบุคอ่ะครับ  แล้วมีผู้ชายคนนึงเข้ามาตอบว่า "ปีหน้าเปิดรับสมัครและจะพยายามเปิดในช่วงเวลาเดียวกันกับปีนี้"

Offline Admin

• Administrator
อย่าเห็นเป็นเรื่องทะเลาะสิครับ เค้าแชร์ข้อมูลกันเฉยๆ
ถามตอบกันเยอะๆดีแล้วครับ คึกคักดี

เรื่องจำนวน พี่ว่ารับหมดนะ (มั๊ง) ไม่ลดมาตรฐานด้วย

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
น้อง TARO เป็นลูกพี่คุ้งใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ขอบอกว่าคุณพ่อใจดีมากครับ พ่อพระของชาวโค 744 ครับ  O07

ใช่ครับ   พี่cadet38 รู้จักผมด้วยหรอครับ  O08 O08 O08

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.

ใช่ครับ   พี่cadet38 รู้จักผมด้วยหรอครับ  O08 O08 O08

เราไม่เคยเจอกันหรอกครับ แต่คุณพ่อเล่าวีรกรรม (ด้านดี ๆ)ของน้องให้ฟังเยอะครับ ขอบอกว่า คุณพ่อภูมิใจในตัวน้องมากครับ E30

Offline beechjet

• ประชาชน

Offline kanawut

...จะมาหวังว่า ปีนี้เครื่องน้อย เครื่องเยอะ คนขาด คนเกิน เผลอๆแทนที่จะเตรียมตัวเต็มที่ก็กลายเป็นชิวไปว่า ปีนี้ไม่เครียดหรอก เค้ารับเยอะ.... พอไม่ได้ก็จะมาเสียใจว่า รู้งี้ทำอย่างนั้นดีกว่า ทำอย่างงี้ดีกว่า น่ะครับ

ผมว่านี่แหละครับประโยคทองของกระทู้นี้  E30 E30 E30

Offline dimkotozawa

ทำเต็มที่ครับ เชื่อผม จะรับน้อย หรือ เยอะ มันไม่ใช่ประเด็นครับ ประเด็นคือเราต้องติดครับ