Author Topic: สอบกัปตัน TG เป็นไงบ้างครับ  (Read 12091 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline patta

• ทหารเลว
  • *

มันต้องมีกระทู้แบบนี้ทุกปี แต่ปีนี้ไม่มีคนเริ่ม ผมก็ลุยละครับ

อยากให้ผู้ที่ไปสอบมาแล้ว แชร์ๆกันหน่อยนะครับ ว่าเป็นไงบ้าง เจอไรแปลกๆพิสดาร ก็มาช่วยเล่าสู่กัน ถือว่าช่วยเหลือกันนะครับ

เพื่อเป็นประโยชน์ต่อชาวเรา สักนิดครับ E30 E30 E30

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
เสีย self กันหมดแล้วมั้งครับ เป็นผมถ้าเจออะไรหนักๆไปออกมาจะไม่ยุ่งกับใครเลยครับ เงียบๆ ทำใจ อิอิ

Offline p_pharm

• ประชาชน
ของผมวันที่ 12 บ่ายเลยอะครับ
 O11โดนอะไรบ้างจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
รุ่นพี่ผมสอบวันแรกเลย เห็นว่าชิลๆ เจอกัปตันใจดี

ไงๆก็ไหว้พระไหว้เจ้าก่อนออกจากบ้านซะหน่อยก็ดีนะครับ เผื่อจะโชคดีเหมือนรุ่นพี่ผม 5555

Offline newpilot

• ทหารเลว
  • *

• ทหารเลว
  • *

ของผมวันที่ 11  นู่นแน่ะ ไว้สอบแล้วจะมาเล่าแบบละเอียด

แต่ตอนนี้เอาของปี2008 แล้วกัน เท่าที่จำได้ ผมได้เดินจุด ,เคาะซ้าย3ขวา2 ซักแป๊ป เปลี่ยนเป็นซ้าย2ขวา4
เล่นเอามึนเลยทีเดียว แล้วก็ถามประวัติส่วนตัว อืมแล้วก็ถามเกี่ยวกับแผนที่โลกด้วยนะ ปีนั้นผ่านไปได้ไงก็ไม่รู้  เฮ้อ แก่ขึ้นไม่เห็นฉลาดขึ้นตามเลยแฮะ E21

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
^
^
ถามนิดนึงครับ ที่เคาะโต๊ะซ้าย 3 ขวา 2 นี่ เราเคาะตามจังหวะเราเองหรือกัปตันให้จังหวะเราครับ

• ทหารเลว
  • *
 ตามจังหวะของกัปตันครับ เร็ว-ช้าสลับกันไปครับ แต่บางคน(เพื่อนผม)ก็ได้เคาะตามจังหวะตัวเองครับ ไม่เหมือนกัน
 ไอ้เคาะนี่ไม่เท่าไหร่ แต่คำถามที่ยิงมาแต่ละคำถามนี่โดนๆทั้งนั้น มึนมาก
 บางคำถามก็ฮาเกิน ผมเกือบหลุดหัวเราะไปหลายครั้งเลย

Offline ukgrit

• ประชาชน
คุณ Patta สอบมาเป็นยังไงบ้างครับผม
ขอให้ผ่านได้ด้วยดีนะครับ E18

• ทหารเลว
  • *
  ทั้งหมดเป็นภาษาไทยครับ(กัปตันบอกtoeicผมokแล้ว)

แนะนำตัว
    ถามประวัติส่วนตัว
   ถามเรื่องงาน นานมาก
    จำตาราง 4 x 4
   อ่าน passage ครึ่งหน้าเกี่ยวกับ A380
  เขียนที่เพิ่งจำไปตะกี้ (ไม่ยักกะถามว่าที่อ่านไปแปลว่าไรมั่ง)
   เดินจุด
       -คูนเลข 18*19
           -      17*35
              -   ทิศทาง   NE--->>225L---->>90R---->>??
              - ท่องหลายๆอย่าง ไปหน้า-กลับหลัง
             -    20% ของ 595
             -    เกี่ยวกับแผนที่โลก (เน้นที่ กบท.บินไป)
            -     ฯลฯ
  คุณสมบัติอะไรในตัวคุณที่คิดว่าเหมาะที่จะเป็นนักบิน
  คราวที่แล้วคิดว่าตกเพราะอะไร
  โดนแบน3ปี ไปเตรียมไรมาบ้าง
  ถามความรู้เกี่ยวกับเครื่องบินของกบท.
  ความรู้รอบตัว
 และอีกหลายๆคำถามที่ยากมากๆ ที่ยิงมาเรื่อยๆจนกว่าผมจะตอบไม่ได้
  แนะนำผมในหลายๆเรื่องเพื่อเตรียมสอบรอบถัดไป
 สุดท้ายถามว่ามีคำถามไรมั้ย
จบ... เวลาที่ใช้ เกือบชั่วโมง ผมออกมาคนสุดท้ายของรอบ

บรรยากาศสบายๆเหมือนการพูดคุยกันมากกว่านะครับ หลายๆคนเกร็งเกินไปจนเหมือนการสอบสวนจนทำได้ไม่ค่อยดี(กัปตันบอก)

ผมแนะนำว่า ทำตัวสบายๆไม่เกร็ง ทำสมองเฟรชๆไว้ เพราะแต่ละคนคำถามไม่เหมือนกัน และคงไม่สามารถตอบได้ทุกคำถาม
 แต่ตอบไม่ได้แล้วทำไงมากกว่า คือประเด็นนะผมว่า

ผมทำดีที่สุดไปแล้วครับ ผลเป็นยังไงต้องลุ้นต่อไป ฮิ้ววววววววว..ว.ว.ว.ว.

ปล.กัปตันเข้ามาอ่านเวปนี้ด้วยนะเออ E06

« Last Edit: 13 June 2011, 01:18:49 +07 by patta »

Offline p_pharm

• ประชาชน
confirm ว่ากัปตันเข้ามาอ่านจริงครับ
เข้าห้องปุ๊ปทักเลยครับว่าเคยเข้ามาอ่านแล้ว
แล้วก็สัมภาาณ์ฉีกแนวเลยครับ