Author Topic: รอบกัปตัน เตรียมอะไรดี  (Read 91272 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Cann

• ประชาชน
แล้วไม่ทราบ สอบ Apt วันไหนครับ
ถามต่อเลยนะครับ เหอๆ E47 

Offline Cann

• ประชาชน
เพิ่งหาเจอครับ  ระยะเวลาน่าจะเป็นตามนี้นะครับ
http://tgpilotrecruitment.com/index.php?option=com_content&task=view&id=49&Itemid=41

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ไม่น่ารอด แต่หวังเล็กๆซัก 1% ครับ  E08 E08 E08

Offline l3ellerophon

• ประชาชน
ผมโดนห้องเบอร์สองครับ กัปตันค่อนข้างใจดี (แต่ไม่รู้ผมจะรอดมั้ย)
แรกๆท่านก็ชวนคุยเรื่อยเปื่อย
ทำไมอยากเป็นนักบิน
ได้สมัครของ TAA มั้ย
จากนั้นก็เข้าโหมดภาษาอังกฤษครับ ถามเรื่องการเมือง
เครื่องบินในบริษัท ให้บอก type ที่กำลังจะเข้าประจำการ
คิดอย่างไรกับการบินไทย ถ้าให้เลือกอยากจะขับเครื่องบิน type ไหน
ทัศนะคติต่อการที่จะเป็นนักบิน
แล้วก็เดินจุด คูณเลขครับ
จากนั้นก็มี short term memory 4*4 ระหว่างนั้นก็ให้ผมเขียนอีเมล
แล้วก็ชวนคุยหลายเรื่อง แล้วก็เก็บกระดาษ 55+ จำไม่ได้เลยครับ
ถามเรื่องภูมิศาสตร์ทั่วๆไป
จุดประสงค์ของการโพสกระทู้นี้เพื่ออยากให้ผู้ที่เข้ามาอ่านได้ทราบความเป็นไป
แต่ไม่ต้องเครียดครับ สบายๆ เป็นตัวของตัวเอง ถ้าใจคุณเข้มแข็งรับรองว่าคุณต้องทำได้
ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะโชคดีเหมือนรอบที่แล้วมั้ย ยังไงขอให้ทุกคนโชคดีครับ

Offline kentmere

• ประชาชน
อยากรู้ว่ามีใครได้แปลpassage
แล้วแปลผิดบ้างไหมอยากรู้
ผมแปลผิดแต่ไม่รู้เค้าจะปรับตกเลยมั้ยมีใครมีความคิดเห็นไงบ้างง O11

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าแปลผิดแล้วปรับตก รอบหน้าคงเหลือไม่ถึงร้อยคนนะผมว่า   O08

Offline johnamino

• ประชาชน
โดนมาแล้วครับตาราง 4x4 ไม่มีการเตือนล่วงหน้าให้จำชวนคุยตลอดพอสุดท้ายคว่ำกระดาษเลยครับ
สรุปจำได้ 2 ช่อง O32
กัปตันถามว่าได้แค่นี้จริงเหรอ ก็เลยบอกว่าได้แค่นี้จริงๆ ท่านเลยสอนเทคนิคครับ
แล้วก็บอกว่ากลับไปฝึกมาเยอะๆอย่ารอจนวันประกาศผลค่อยฝึกเพราะมันจะไม่ทัน
เลยไม่รู้ว่าผลจะเป็นยังไง เหมือนจะมีโอกาส แต่ก็ต้องแอบเผื่อใจไว้ครับ O11

ของผมก็โดนคล้ายๆกันมีปัญหาเรื่องการจําตาราง (สมาธิไม่ค่อยดี)
ใครมีเคล็ดลับดีๆในการจําตาราง ช่วยกันแชร์ด้วยนะครับ

Offline kentmere

• ประชาชน
ถ้าแปลผิดแล้วปรับตก รอบหน้าคงเหลือไม่ถึงร้อยคนนะผมว่า   O08
O28
ขอบคุนนะครับให้กำลังใจได้ดีมากกรู้สึกใจชื้นขึ้นมาหน่อยเพราะแปลไม่ออกเลย -*-

Offline GreanJung

• ประชาชน
ป๋มว่าเตรียมตัวโดนรับประทานน่าจะดีที่สุดคร้าฟฟฟฟ

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
เมื่อวันก่อน กรรมการสอบสัมภาษณ์ เห็นว่าผู้สอบ SP ชอบมาศึกษาโผในwebboard  เลยจัด 37 X 38 = ?  ไปให้ 
E25 E25 E25

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

• นักรบ
  • **
เมื่อวันก่อน กรรมการสอบสัมภาษณ์ เห็นว่าผู้สอบ SP ชอบมาศึกษาโผในwebboard  เลยจัด 37 X 38 = ?  ไปให้  
E25 E25 E25

ของผมเจอ 47x42 ครับ ตะลึ่งเลย --"
กำลังคิดอยู่กัปตันท่านถามว่าหรือจะเอา 389x47 หันไปตอบกัปตันว่าเิอา 47x42 ครับ
ที่ทดไว้ก่อนหน้านี้กระเจิงหมด สรุปคือคิดใหม่ ตอบช้าด้วย ไม่น่ารอด  E08
« Last Edit: 17 June 2011, 10:27:37 +07 by sodasado »

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
โดนมาวันนี้ครับ สงสัยจะไม่รอด ตอนแรกเจอ 15*13 เลยตอบไปทันทีทันใด (จิงๆ มีคนบอกว่าให้ทำเป็นคิดไปก่อน อย่าตอบเร็ว) ข้อต่อไปเลยเจอ 86*44 ทำเอาอึ้งไปเลยครับ คิดนานมาก จนกัปตันรอไม่ไหวต้องเปลี่ยนเป็นมาชวนคุยแทน 55 

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
โดนมาวันนี้ครับ สงสัยจะไม่รอด ตอนแรกเจอ 15*13 เลยตอบไปทันทีทันใด (จิงๆ มีคนบอกว่าให้ทำเป็นคิดไปก่อน อย่าตอบเร็ว) ข้อต่อไปเลยเจอ 86*44 ทำเอาอึ้งไปเลยครับ คิดนานมาก จนกัปตันรอไม่ไหวต้องเปลี่ยนเป็นมาชวนคุยแทน 55 

ขอถามนิดนึงครับ คือผมไม่รู้จริงๆครับ

เขาให้กระดาษทดไหมครับ?  หรือว่าให้คิดในใจแล้วทำอะไรอย่างอื่นไปด้วย?

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

ขอถามนิดนึงครับ คือผมไม่รู้จริงๆครับ

เขาให้กระดาษทดไหมครับ?  หรือว่าให้คิดในใจแล้วทำอะไรอย่างอื่นไปด้วย?

ไม่มีกระดาษให้ทดล่ะครับ คิดในใจเลย พร้อมให้ทำอย่างอื่น เพื่อดู multi tasking skill  O07

ไม่มีกระดาษให้ทดล่ะครับ คิดในใจเลย พร้อมให้ทำอย่างอื่น เพื่อดู multi tasking skill  O07

คิดในใจก็ยากแล้ว  ถ้าต้องทำอย่างอื่นไปด้วย  สงสัยจะไม่รอดเหมือนกันครับ   - สอบนักบิน 308-

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **

คิดในใจก็ยากแล้ว  ถ้าต้องทำอย่างอื่นไปด้วย  สงสัยจะไม่รอดเหมือนกันครับ   - สอบนักบิน 308-

ถ้าให้ทดก็หวานหมูสิครับ นี่ให้เดินจุด เคาะจังหวะแล้วคิดเลข ระหว่างนั้นก็จะมีคำถามอื่นแทรกมาอีก 5555

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
สงสัยอีกอย่างหนึ่งครับ ก่อนจบกัปตันพูดว่า "ขอให้โชคดีนะ ผ่านหรือไม่ผ่านขึ้นอยู่กับคณะกรรมการของการบินไทยอีกทีนึง" เลยสงสัยว่าทั้งสองท่านที่คุยกันมา ไม่มีสิทธิ์ตัดสินหรือครับ แล้วถ้าต้องเข้าไปพิจารณาที่ส่วนกลางจริงๆ คนที่ไม่ได้เดินจุด หรือ ทำ short term memory  จะเอามาเปรียบเทียบกันได้อย่างไร

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ของผมเจอเลขข้อเดียวคือ 12ยกกำลัง2 ครับ ความจำ4*4 ก็ไม่เจอ เจอแค่เดินจุดแล้วถามว่าเคยPlanking รึยัง

ก่อนจบกัปตันบอกว่าถ้าผ่านไปตอนไปเรียน เราต้องขยันกว่าคนอื่นเป็นเท่าตัวนะ เพราะผมจบสายศิลป์หนะครับ แล้วก็บอกว่าอย่าเตรียมแอพฯมากเกิน เดี๋ยวคะแนนมันจะหลอก แล้วก็บอกให้เป็นตัวของตัวเองที่สุดในรอบโปรฯ จะได้ไม่ได้ ไม่ได้แปลว่าเราเก่ง-ห่วย แต่อยู่ที่เราเหมาะ ไม่เหมาะ เค้าว่างี้อ่ะครับ

ผมว่าที่เค้าหมายถึงคณะกรรมการจะเช็คอีกที หมายถึงสุดท้ายหลังโปรฯรึเปล่าครับ เพราะคุยกับเพื่อนหลายคนที่ตกโปรฯ โปรฯบอกพวกเพื่อนๆที่ตก ว่าเขามีหน้าที่แค่ recommened หรือไม่ แล้วส่งให้กบท. พิจารณาอ่ะครับ

• นักรบ
  • **
ของผมโดนแบบนี้อ่ะครับ ครั้งนึงในชีวิต!!

รู้จักมาชาราโปวามั้ย เป็นใคร เป็นคนประเทศอะไร
โทรศัพท์ชวนเค้ามาดูมวยไทยที่บ้านเราหน่อย และให้เค้าเอา ที่เอาแม๊กเย็นกระดาษออก จากบ้านเค้ามาด้วย
ทำท่าคุยโทรศัพท์ซักพัก กัปตันบอกให้หันหลังไปคุย ไม่อยากเห็นหน้า
พยายามพูดๆอธิบาย ไม่รู้ศัพท์คำนี้เลย ก็เลยบอกว่าจะถ่ายรูปส่งอีเมลไปให้ดู กัปตันบอกชาราโปวาไม่มีอีเมล
คุยไปซักพักให้หันหน้ากลับมา คุยต่อเรื่องมวยไทยอีกพักนึง กัปตันบอกคุยไม่รู้เรื่องเลย พอๆ

นั่งลง เริ่มเดินจุด แล้วถามตะกี้อยู่บนโต๊ะข้างหลังที่หันไปคุยมีของอะไรบ้าง (ไม่ได้จำไรอะไรมาเลย)
เดินจุด ถามทำไมอยากเป็นนักบิน ที่เตรียมคำพูดสวยหรูมากระเจิงหมด ตอบไปตามจิตใต้สำนึกล้วน ชอบเครื่องบิน ชอบได้เที่ยวหลายๆที่ ชอบสภาพแวดล้อมในการทำงาน ชอบแผนการทำงาน ชอบเรื่องตารางการทำงาน

ถามเรื่องงานปัจจุบันทำอะไร ได้เงินเดือนเท่าไหร่ มาเป็นนักบินเงินเดือนน้อยกว่านะ หรือว่าอยากเป็นเพราะจะได้จีบแอร์ หรือจะจีบสจ๊วต ตอบไป อาจจะจีบแอร์ครับอันนั้นคงเป็นผลพลอยได้ แปลว่ามีสิทธิ์จีบสจ๊วตด้วยสิ ไม่ครับๆ จีบแอร์แน่ๆครับ 100% แล้วผมก็หัวเราะครับ เพราะว่าที่ตอบไปมาจากจิตใต้สำนึกหมดเลย ไม่รู้จะโดนประเมินให้ตกหรือป่าว?

เดินจุด คิดเลข 47x42
พอคิดๆ อยู่กัปตันถามหรือจะเอา 389x47 แล้วก็ลืม เริ่มคิดใหม่อีกรอบ --"
ตอบก็ผิดๆถูกๆ คิดใหม่มั้ย?

ตอนนี้เดินจุดเร็วมาก คิดผิด คิดถูก จนกัปตันบอกให้เดินด้วยจังหวะช้าลงหน่อย
เดินจุดเร็วไป เดินช้ามาหน่อย ขนาดไม่มีคนกำหนดจังหวะนะเนี่ย
ให้เดินเป็นเรื่องหลัก เรื่องอื่นเป็นเรื่องรอง (คิดเลข ตอบคำถาม)

เดินจุด แล้วพูดเลขตาม 6 ตัว ทั้งหมด 3 ชุด ที่ได้ยิน ก็พูดๆตามกัปตันไป
เดินจุด แล้วให้พูดเลขถอยหลัง 6 ตัว 3 ชุด ที่ได้ยิน อันนี้ยาก เพราะต้องเอามาวางเป็นภาพในหัวก่อน แล้วค่อยพูดกลับหลัง
จากนั้นเอาเลขทั้ง 6 ตัวล่าสุดมารวมกัน อันนี้แย่ ตอบผิดอีก --"
หยุดเดินจุดแป๊บ แล้วลองคิดอีกที คราวนี้ตอบถูก ปวดใจ T_T

เดินจุด แล้วถามทิศทาง หันทีละ 90 จากทิศเหนือ ไปขวาซ้ายขวาขวาซ้าย สุดท้ายหันไปทางไหน แล้วถามอีกทีแต่ให้ทิศทางมายาวขึ้น อันนี้ค่อยตอบได้หน่อย ^^

หยุดเดินจุด
ประเมินตัวเอง พอใจ และไม่พอใจตรงไหน
ก็บอกๆไป ไม่ค่อยพอใจตอนเดินจุด เร่งจังหวะไปเอง ตื่นเต้น และเรื่องการคิดเลขด้วย

สุดท้ายกัปตันถามว่าอยากถามอะไรมั้ย
ก็ถามเรื่องกลยุทธ์การสู้กับสายการบินตะวันออกกลาง เค้าบอกอธิบายยาก เอาด้านไหน การตลาด หรือ operation กัปตันบอกว่าคำตอบน่าจะยาวเวลาไม่พอ เปลี่ยนคำถามใหม่ซิ ก็เลยเปลี่ยนไปถามเรื่อง ทำไมการบินไทยไม่มี social network หมายถึง การประชาสัมพันธ์แบบ online พวก facebook, twitter อะไรแบบนี้

ท้ายที่สุด ถ้าผ่านรอบนี้ได้ก็ปาฏิหารย์มากๆ แต่อย่างไงก็ยังมีความหวังอยู่เล็กๆเหมือนกัน
miracle please!
« Last Edit: 18 June 2011, 11:35:54 +07 by sodasado »

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ของผมโดนแบบนี้อ่ะครับ ครั้งนึงในชีวิต!!

รู้จักมาชาราโปวามั้ย เป็นใคร เป็นคนประเทศอะไร
โทรศัพท์ชวนเค้ามาดูมวยไทยที่บ้านเราหน่อย และให้เค้าเอา ที่เอาแม๊กเย็นกระดาษออก จากบ้านเค้ามาด้วย
ทำท่าคุยโทรศัพท์ซักพัก กัปตันบอกให้หันหลังไปคุย ไม่อยากเห็นหน้า
พยายามพูดๆอธิบาย ไม่รู้ศัพท์คำนี้เลย ก็เลยบอกว่าจะถ่ายรูปส่งอีเมลไปให้ดู กัปตันบอกชาราโปวาไม่มีอีเมล
คุยไปซักพักให้หันหน้ากลับมา คุยต่อเรื่องมวยไทยอีกพักนึง กัปตันบอกคุยไม่รู้เรื่องเลย พอๆ

นั่งลง เริ่มเดินจุด แล้วถามตะกี้อยู่บนโต๊ะข้างหลังที่หันไปคุยมีของอะไรบ้าง (ไม่ได้จำไรอะไรมาเลย)
เดินจุด ถามทำไมอยากเป็นนักบิน ที่เตรียมคำพูดสวยหรูมากระเจิงหมด ตอบไปตามจิตใต้สำนึกล้วน ชอบเครื่องบิน ชอบได้เที่ยวหลายๆที่ ชอบสภาพแวดล้อมในการทำงาน ชอบแผนการทำงาน ชอบเรื่องตารางการทำงาน

ถามเรื่องงานปัจจุบันทำอะไร ได้เงินเดือนเท่าไหร่ มาเป็นนักบินเงินเดือนน้อยกว่านะ หรือว่าอยากเป็นเพราะจะได้จีบแอร์ หรือจะจีบสจ๊วต ตอบไป อาจจะจีบแอร์ครับอันนั้นคงเป็นผลพลอยได้ แปลว่ามีสิทธิ์จีบสจ๊วตด้วยสิ ไม่ครับๆ จีบแอร์แน่ๆครับ 100% แล้วผมก็หัวเราะครับ เพราะว่าที่ตอบไปมาจากจิตใต้สำนึกหมดเลย ไม่รู้จะโดนประเมินให้ตกหรือป่าว?

พอคิดๆ อยู่กัปตันถามหรือจะเอา 389x47 แล้วก็ลืม เริ่มคิดใหม่อีกรอบ --"

ตอนนี้เดินจุดเร็วมาก คิดผิด คิดถูก จนกัปตันบอกให้เดินด้วยจังหวะช้าลงหน่อย
เดินจุดเร็วไป เดินช้ามาหน่อย ขนาดไม่มีคนกำหนดจังหวะนะเนี่ย
ให้เดินเป็นเรื่องหลัก เรื่องอื่นเป็นเรื่องรอง (คิดเลข ตอบคำถาม)

เดินจุด แล้วพูดเลขตาม 6 ตัว ทั้งหมด 3 ชุด ที่ได้ยิน ก็พูดๆตามกัปตันไป
เดินจุด แล้วให้พูดเลขถอยหลัง 6 ตัว 3 ชุด ที่ได้ยิน อันนี้ยาก เพราะต้องเอามาวางเป็นภาพในหัวก่อน แล้วค่อยพูดกลับหลัง
จากนั้นเอาเลขทั้ง 6 ตัวล่าสุดมารวมกัน อันนี้แย่ ตอบผิดอีก --"
หยุดเดินจุดแป๊บ แล้วลองคิดอีกที คราวนี้ตอบถูก ปวดใจ T_T

เดินจุด แล้วถามทิศทาง หันทีละ 90 จากทิศเหนือ ไปขวาซ้ายขวาขวาซ้าย สุดท้ายหันไปทางไหน แล้วถามอีกทีแต่ให้ทิศทางมายาวขึ้น อันนี้ค่อยตอบได้หน่อย ^^

หยุดเดินจุด
ประเมินตัวเอง พอใจ และไม่พอใจตรงไหน
ก็บอกๆไป ไม่ค่อยพอใจตอนเดินจุด เร่งจังหวะไปเอง ตื่นเต้น และเรื่องการคิดเลขด้วย

สุดท้ายกัปตันถามว่าอยากถามอะไรมั้ย
ก็ถามเรื่องกลยุทธ์การสู้กับสายการบินตะวันออกกลาง เค้าบอกอธิบายยาก เอาด้านไหน การตลาด หรือ operation กัปตันบอกว่าคำตอบน่าจะยาวเวลาไม่พอ เปลี่ยนคำถามใหม่ซิ ก็เลยเปลี่ยนไปถามเรื่อง ทำไมการบินไทยไม่มี social network หมายถึง การประชาสัมพันธ์แบบ online พวก facebook, twitter อะไรแบบนี้

ท้ายที่สุด ถ้าผ่านรอบนี้ได้ก็ปาฏิหารย์มากๆ แต่อย่างไงก็ยังมีความหวังอยู่เล็กๆเหมือนกัน

โดนคล้ายๆกะผมนะ เดาว่าคงสอบวันเดียวกัน ห้อง 1 กัปตันท่าทางสนุกสนาน คุยกันเสียงดังหน่อย ใช่ไหมครับ

Offline tony99

• ประชาชน
แสดงว่าห้องเดียวกับผมห้องในเลาน์ไม่รู้ว่าห้อง1หรือเปล่า แต่รู้ว่ามันส์มาก..

Offline Rlamboy

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ช่วงนี้บอร์ดเงียบจังสงสัยกำลังรอลุ้นผลกันอยู่แน่เลย. เอาใจช่วยทุกคนนะครับและตัวผมเองด้วย E18

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนครับ  ขอให้ติดๆไม่โดนแบนทีเถิด  แล้วผลสอบออกวันไหนครับ?  - สอบนักบิน 302-

ปล. คุณ sodasado หันไปคุยโทรศัพท์แล้วจำของบนโต๊ะไม่ได้  แต่พิมพ์มายาวมากเลย  ผมว่าความจำคุณขั้นเทพเลยนะนั้น

Offline MEE

• Co-Pilot TG
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนครับ  ขอให้ติดๆไม่โดนแบนทีเถิด  แล้วผลสอบออกวันไหนครับ?  - สอบนักบิน 302-

ปล. คุณ sodasado หันไปคุยโทรศัพท์แล้วจำของบนโต๊ะไม่ได้  แต่พิมพ์มายาวมากเลย  ผมว่าความจำคุณขั้นเทพเลยนะนั้น

ของแบบนี้ โดนไปซักที ลืมไม่ลงหรอกครับ E06

Offline kanawut

แม็กเย็บกระดาษ = stapler
ลูกแม็ก = staple ครับ O14

• นักรบ
  • **
แม็กเย็บกระดาษ = stapler
ลูกแม็ก = staple ครับ O14

เคยรู้ศัพท์นี้ครับแต่ตอนนี้นั้นคิดไม่ออก
กลับมาถามเพื่อนฝรั่งที่ออฟฟิศอีกวัน มันเรียกง่ายๆว่า "staple remover" ง่ายจริง --"

Offline KelVin

• ประชาชน

หยุดเดินจุด

โดนคล้ายๆกะผมนะ เดาว่าคงสอบวันเดียวกัน ห้อง 1 กัปตันท่าทางสนุกสนาน คุยกันเสียงดังหน่อย ใช่ไหมครับ

ห้อง 1 เหมือนกันครับ โดนถามว่ารู้จักมาเรีย ชาราโปวามั้ย ชอบหรือเปล่า  แล้วก็...ให้โทรชวน
Sora Aoi มาเที่ยวเมืองไทย พร้อมกับซื้อไอ้ที่แกะแม๊คเย๊บกระดาษมาด้วยอ่ะคับ  - นักบิน 301-

ชาราโปวา น่าจะพูดอังกฤษได้

ส่วน Sora Aoi หนิ...สงสัยต้องคุยกันเป็นภาษาญี่ปุ่นล่ะ  E47 
http://en.wikipedia.org/wiki/Sora_Aoi

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
เมื่อเช้าผมมีโอกาสคุยโทรศัพท์กับกัปตันท่านหนึง ซึ่งเป็นอดีต DO ของการบินไทย
ท่านว่าปีนี้ต้องการนักบินมากจริงๆ จำนวนผู้ผ่านไปรอบ Apt อาจเยอะกว่าทุกปี เพื่อให้มีจำนวนผู้ผ่านไปรอบโปรฯสูงขึ้น

จริงเท็จยังไง ขอให้ทุกท่านเตรียมพร้อมให้มากที่สุดครับ
"luck" happens when preparation meets opportunity ครับ