Author Topic: การตรวจร่างกาย  (Read 59075 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
คนที่ตรวจร่างกายแล้ว ผมรบกวนช่วยบอก  ว่าตรวจอะไร ยังไงคร่าวๆ ครับ
ขอบคุณทุกคอมเมนท์นะครับ 

วันตรวจ เราจะเดินไปเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 คนเพื่อไปตรวจทีละห้องครับ ลำดับก็แตกต่างไปตามนี้ครับ

0. ตรวจปัสสาวะ ตรวจเลือด และตรวจตาว่าเคยทำ Lasik หรือ PRK มาหรือเปล่า...ที่เป็นข้อ 0 เพราะตรวจเป็นอันแรกพร้อมกันทุกคนครับ

1. วัดส่วนสูง ชั่งน้ำหนัก วัดความดัน เป่าลมทดสอบปอด วัดความยาวช่วงขา ช่วงเข่า

2. ตรวจฟัน หาฟันผุ ฟันคุด

3. X-ray

4. ตวจตาแบบละเอียด ตาสั้น ตายาว การกะระยะ ความกว้างการมอง ตาเข ความดันตา ตาบอดสี

5. ตรวจการได้ยิน

6. ตรวจคลื่นหัวใจ

7. ตรวจร่างกายโดยแพทย์ เช็ค คอตรง หลังตรง ไส้เลื่อน รีดสีดวง

แต่ละขั้นไม่มีอะไรต้องเครียดครับ เพราะหมอและพยาบาลจะอธิบายให้ฟังอย่างละเอียดอยู่แล้วครับ พูดง่ายๆคือเค้าให้ทำอะไรก็ทำไปครับ แต่ที่เน้นๆจะเป็นตาและหูครับ ออกแนวเล่นเกมหน่อยๆ ไม่เครียดครับ แต่ถ้าไม่ผ่านก็ตกเลยนะครับ (^^")...ส่วนตรวจอย่างอื่นก็หยวนๆ อย่างฟันผุ ฟันคุด อันนี้ไม่ซีเรียสครับ ไปทำทีหลังได้

ขาดตกอะไร ใครเคยตรวจมาแล้วช่วยเสริมหน่อยนะครับ

Offline dimkotozawa

คนที่ตรวจร่างกายแล้ว ผมรบกวนช่วยบอก  ว่าตรวจอะไร ยังไงคร่าวๆ ครับ
ขอบคุณทุกคอมเมนท์นะครับ 

วันตรวจ เราจะเดินไปเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 คนเพื่อไปตรวจทีละห้องครับ ลำดับก็แตกต่างไปตามนี้ครับ

0. ตรวจปัสสาวะ ตรวจเลือด และตรวจตาว่าเคยทำ Lasik หรือ PRK มาหรือเปล่า...ที่เป็นข้อ 0 เพราะตรวจเป็นอันแรกพร้อมกันทุกคนครับ

1. วัดส่วนสูง ชั่งน้ำหนัก วัดความดัน เป่าลมทดสอบปอด วัดความยาวช่วงขา ช่วงเข่า

2. ตรวจฟัน หาฟันผุ ฟันคุด

3. X-ray

4. ตวจตาแบบละเอียด ตาสั้น ตายาว การกะระยะ ความกว้างการมอง ตาเข ความดันตา ตาบอดสี

5. ตรวจการได้ยิน

6. ตรวจคลื่นหัวใจ

7. ตรวจร่างกายโดยแพทย์ เช็ค คอตรง หลังตรง ไส้เลื่อน รีดสีดวง

แต่ละขั้นไม่มีอะไรต้องเครียดครับ เพราะหมอและพยาบาลจะอธิบายให้ฟังอย่างละเอียดอยู่แล้วครับ พูดง่ายๆคือเค้าให้ทำอะไรก็ทำไปครับ แต่ที่เน้นๆจะเป็นตาและหูครับ ออกแนวเล่นเกมหน่อยๆ ไม่เครียดครับ แต่ถ้าไม่ผ่านก็ตกเลยนะครับ (^^")...ส่วนตรวจอย่างอื่นก็หยวนๆ อย่างฟันผุ ฟันคุด อันนี้ไม่ซีเรียสครับ ไปทำทีหลังได้

ขาดตกอะไร ใครเคยตรวจมาแล้วช่วยเสริมหน่อยนะครับ
เหมือน TAA เด๊ะ เลยครับ มีอะไรแตกต่างไหมครับ ถึงต้องเสียตังตรวจใหม่ ไม่เข้าใจจิงๆคับ

Offline MEE

อันนี้ผมก็ลอกมาจากคนที่เค้าเคยตรวจ TG มานะครับ แต่ผมก็เห็นว่ามันเหมือน TAA เลย...เดี๋ยวยังไงผมไปตรวจแล้วจะมาอัปเดตนะครับ จันทร์หน้า

Offline MEE

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ก็น่าจะเหมือนกันนะครับ เพราะต้องทำ license class เดียวกันนิ

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
ใครพอมีเพื่อนที่สูง 164 ผ่านบ้างครับ กังวลจังเลยครับ O29

Offline oatocean

• ประชาชน
ตอนกรอกใบสมัครกรอกว่าหนัก75 แต่ตอนไปตรวจร่างกายดันกลายเปน78 นี่จะมีปัญหามั้ยครับ แอบกังวลเล็กๆ O35 O35

Offline MEE

เหอๆ ผมกรอก 78 แต่ตอนนี้ 87 ครับ น่าห่วงกว่าเยอะ  O34

Offline oatocean

• ประชาชน
เหอๆ ผมกรอก 78 แต่ตอนนี้ 87 ครับ น่าห่วงกว่าเยอะ  O34
O20 อันนี้รุนแรงจริงจังครับ เค้าจะเข้าใจพวก เรามั้ยครับว่าอ่านหนังสือสอบมันเครียดเลยกินเยอะE08

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
ทำไมขึ้นมาเยอะจัง - 0 -"
  E37

Offline MEE

ตอนกรอกนึกว่าน้ำหนักยังเท่าเดิมอยู่ครับ ไว้ใจตัวเองเลยไม่ได้ไปชั่งใหม่

พอไปตรวจร่างกาย ฮาครับ อ้วนขึ้นบานเลย (แต่ตอนนี้เหลือ 85 ละครับ 87 นั่นตอนพีค)

...

เสริมหน่อยครับ วันนี้ผมไปตรวจร่างกายมาแล้ว หมอบอกว่า ผลจาก TAA ใช้ได้เฉพาะ X-ray กับเป่าปอดครับ อย่างอื่นตรวจใหม่หมด

แล้วที่ต่างกันระหว่าง TG กับ TAA ของผมคือ ตอนตรวจร่างกายกับแพทย์รอบสุดท้ายครับ คราวนี้ไม่มีตรวจไส้เลื่อนกับรีดสีดวงครับ แต่จะตรวจว่ามีไข่ครบรึเปล่า นอกนั้นก็ตรวจตาเพิ่มนิดหน่อยครับ คือหมอจะให้นอนบนเตียงหน้าตรง แล้วให้มองตามนิ้วหมอครับ หมอจะดีดนิ้วด้านล่างซ้าย ล่างขวา บนซ้าย บนขวาของตาครับ ให้เรามองตาม จากนั้นก็ให้เดินให้ตรง กางแขน กางขา นั่งยองๆให้หมอกดไหล่แล้วลุกให้ขึ้น ประมาณนี้ครับ...คิดว่าถ้าร่างกายแข็งแรงก็คงผ่านหมดครับ
« Last Edit: 12 April 2011, 12:29:32 +07 by MEE »

เสริมหน่อยครับ วันนี้ผมไปตรวจร่างกายมาแล้ว หมอบอกว่า ผลจาก TAA ใช้ได้เฉพาะ X-ray กับเป่าปอดครับ อย่างอื่นตรวจใหม่หมด
แล้วต้อง x-ray+เป่าใหม่ไหมครับ พอดีคราวที่แล้วเป่าได้แย่มาก อยากเป่าใหม่ครับ

Offline MEE

เอาใหม่ได้หมดครับ เค้าบอกว่าจะส่งผลที่ดีที่สุดให้

ส่วนผมขี้เกียจเป่าใหม่เลยเอาผลเดิมครับ แต่ X-ray ใหม่

ขอบคุณครับ ฟังดูก็คล้ายๆกันแหละครับ

Offline numer_x

• ประชาชน
ถนอมมา ยี่สิบกว่าปี  วันนี้ผ่านมือชายซะแล้วเรา ตรวจจิงอะไรจิง   E08 E08 E08

Offline aladdin

• ประชาชน
ตรวจร่างกาย ต้องเสียเงินไม๊ครับ

Offline Rlamboy

• TG SP 2014
  • ประชาชน
เห็นมีเพื่อนไปตรวจก่อนหน้านี้  เค้ามีตรวจไส้เลื่อนและริดสี ตามปกติ ช่ายป่ะ

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ตรวจร่างกาย ต้องเสียเงินไม๊ครับ

1,900 ผู้สมัครรับผิดชอบเองครับ

• ประชาชน
[

1,900 ผู้สมัครรับผิดชอบเองครับ

จ่ายวันตรวจเลยใช่ไม๊ครับ

Offline MEE

จ่ายวันตรวจเลยใช่ไม๊ครับ

เจอหน้าหมอก็เก็บเลยครับ ชื่อยังไม่ทันเซ็นเลย โดนแล้ว 1900  O30

• ประชาชน
ใครพอจะทราบบ้างครับว่าจะต้องทำอย่างไร พอดีลูกพี่ลูกน้องผมเค้าจะไปตรวจร่างกายอาทิตย์หน้าแล้วแล้วพอดีก่อนหน้านี้ตรวจเจอริดสี ที่โรงบาลอื่น. ที่เวชศาสตร์ทางแพทย์เค้าจะให้ผ่านไหมถ้าทำการผ่าตัดก่อนถึงเวลาตรวจร่างกายจริง. ใครทราบช่วยตอบหน่อยครับ

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
ใครพอจะทราบบ้างครับว่าจะต้องทำอย่างไร พอดีลูกพี่ลูกน้องผมเค้าจะไปตรวจร่างกายอาทิตย์หน้าแล้วแล้วพอดีก่อนหน้านี้ตรวจเจอริดสี ที่โรงบาลอื่น. ที่เวชศาสตร์ทางแพทย์เค้าจะให้ผ่านไหมถ้าทำการผ่าตัดก่อนถึงเวลาตรวจร่างกายจริง. ใครทราบช่วยตอบหน่อยครับ

กลุ่มผมและอีกกลุ่มนึงที่ไปนั่งรอตรวจพร้อมกันทั้งหมด 9 คนไม่มีใครโดนตรวจ ริดสีดวงเลยครับ ไม่รู้ว่าเค้าดูรึแล้วเปล่าตอนให้ก้มเช็คกระดูกสันหลังเลยไม่ได้ไปถึงจุดนั้น อันนี้ไม่กล้าฟันธงนะครับว่าจะไม่เจอแบบพวกผม

• ประชาชน
พอจะทราบมั๊ยครับว่าตรวจกับหมอชื่อว่าอะไร

Offline ktv

• ประชาชน
อยากรู้ว่า เรื่องความสุง ถ้าตำกว่าฃเกณฑ์เล้กน้อย อย่าง 164 ซ.จะผ่านไหมครับ แล้วสายตา ไม่สั้น แต่ยาว ประมาณ 300 เอียงขวา 150 ซ้าย 275 จะเป็นไร ไหมครับ ต้อง lasik ไหม  O08

Offline MEE

อยากรู้ว่า เรื่องความสุง ถ้าตำกว่าฃเกณฑ์เล้กน้อย อย่าง 164 ซ.จะผ่านไหมครับ แล้วสายตา ไม่สั้น แต่ยาว ประมาณ 300 เอียงขวา 150 ซ้าย 275 จะเป็นไร ไหมครับ ต้อง lasik ไหม  O08

ความสูง ไปวัดจริงมันจะน้อยลงหน่อยนะครับ ผมเองวัดที่บ้านได้ 177 แต่ไปวัดตอนตรวจร่างกาย เหลือแค่ 174 งงเลย

ส่วนสายตา อันนี้ลองไปหาจักษุแพทย์ให้วัดละเอียดๆก่อนก็ดีนะครับ เพราะถ้าไปวัดตามร้านตัดแว่น ค่ามันจะมากกว่าปกตินะครับ...แต่ถ้าวัดละเอียดแล้วแตะเลข 300 จะเริ่มเสียวล่ะครับ ไม่รู้ว่าหมอจะให้ผ่านหรือเปล่า

• ประชาชน
คุณkarnคับ ตอนตรวจเค้าแบ่งเป็นกลุ่มยังไงอะคับ แล้วอยู่กลุ่มที่เท่าไหร่ แล้วถ้าให้น้องผมมันไปผ่าตัดก่อนตรวจเค้าจะให้ผ่านไหมง่ะ

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
คุณkarnคับ ตอนตรวจเค้าแบ่งเป็นกลุ่มยังไงอะคับ แล้วอยู่กลุ่มที่เท่าไหร่ แล้วถ้าให้น้องผมมันไปผ่าตัดก่อนตรวจเค้าจะให้ผ่านไหมง่ะ

ตรวจเป็นกลุ่มตามลำดับครับ กลุ่มละ5คนครับรอบผม ตอนตรวจร่างกายแบบเปลือยเนี่ยรอบผมมีแบ่งตรวจกันสองห้องแต่ก็ไม่โดนดูริดสีดวงนะครับ ถ้ามันชัดเจนมากผมว่ายังไงก็เห็นนะครับทางที่ดีน่าจะโทไปสอบถามทางสถาบันนะครับเพราะเค้าจะแนะนำได้ดีกว่าผม และผมว่าถ้าไม่ร้ายแรงจริงๆเค้าคงไม่อยากให้ใครตกหรอกครับ

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
แล้วถ้าพบว่าเรามีลักษณะ/โรคที่ทำให้ไม่ผ่านการทดสอบ
อย่างค่าสายตา เค้าจะบอกเรามั๊ยว่าค่าสายตาที่แท้จริงเราคือเท่าไหร่
แล้วก็พวกเล่นเกมส์ดึงเชือก หรือ ทดสอบการได้ยินต่างๆ
ทางคุณหมอจะแจ้งได้เลยคร่าวๆมั๊ยครับ ว่าเราไม่ผ่านการทดสอบ

แล้วตอนให้ถอดเสื้อ กางเกง กกน. ต้องมีเดินให้คุณหมอดู รอบๆ ด้วยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

Offline 2LT. Num

• ประชาชน
อยากทราบว่า หากสายตาทั้งสองข้าง มีข้างหนึ่งผ่านเกณฑ์แล้วอีกข้างไม่ผ่านจะทำอย่างไร เช่น ขวาสั้น250ซ้ายสั้น350 อะไรแบบนี้อ่ะครับ ขอความกรุณาให้คำปรึกษาหน่อยครับ

• ประชาชน
สายตาเอียงได้หรือเปล่าครับ