Author Topic: มีหนังสือแนะนำสำหรับการสอบ SP 2011 ไหมครับ  (Read 38231 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ocean

• ประชาชน
รบกวนผู้ที่เคยผ่านสนามสอบมาแล้วบ้างน่ะครับ ว่าอ่านหนังสืออะไรไปสอบกันบ้าง
อยากให้ช่วยแนะนำหนังสือที่อ่านแล้วคล้ายๆกับข้อสอบที่เคยได้พบเห็นมาบ้าง  O19

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
ไม่รู้จะแนะนำหนังสืออะไร แต่พอจะแนะนำคนที่เค้าเป็น tutor เตรียมสอบให้ได้น่ะครับ

ตามไปดูใน blog เค้าได้เลยครับ http://pilottawan.blog.com/

• ประชาชน

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
อ่านอังกฤษ ครับ ฝึกมากๆ โดยเฉพาะ listening ครับ สำคัญมากครับ ต่อให้เลข+ฟิ คุณได้เยอะแต่ตกอังกฤษก็ตกครับ
เลข+ฟิ อ่านพวกเตรียมสอบ entrance ครับ

Offline ball1551

• ประชาชน
ภาษาอังกฤษต้องได้กี่ % ถึงจะผ่านครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ลองหาหนังสือเล่มนี้มาอ่านดู หวังว่าคงเห็นภาพคร่าวๆ และใช้ประโยชน์ในการสอบได้บ้าง

Offline lordshock

• ประชาชน
ภาษาอังกฤษต้องได้กี่ % ถึงจะผ่านครับ

เท่าที่ทราบ 60% ครับ

Offline dimkotozawa

กี่เปอร์เซ็นต์มิอาจตอบได้ครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเกินครึ่ง
แต่ General Knowledge ได้ยินมาว่า mean อยู่ที่ 13/100 ได้เกิน 15 ก็ผ่านแล้วครับ แต่จะไปตกที่รอบๆหลังๆหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจเพราะทุกรอบมีผลหมดถึงจะผ่านไปแล้ว
อังกฤษผ่านก็น่าจะผ่านครับ + Apt ทำให้ได้เกินครึ่งทุก paper

Offline ta86

• นักรบ
  • **
กี่เปอร์เซ็นต์มิอาจตอบได้ครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเกินครึ่ง
แต่ General Knowledge ได้ยินมาว่า mean อยู่ที่ 13/100 ได้เกิน 15 ก็ผ่านแล้วครับ แต่จะไปตกที่รอบๆหลังๆหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจเพราะทุกรอบมีผลหมดถึงจะผ่านไปแล้ว
อังกฤษผ่านก็น่าจะผ่านครับ + Apt ทำให้ได้เกินครึ่งทุก paper

ถ้าเป็นจริงนี่ก็น่าลุ้นเลยครับ แต่จริงฯทางการบินไทยเขาก็ปล่อยผ่านรอบแรกก็เยอะเหมือนกันน่ะครับ ประมาณ 500 กว่าๆได้ เท่าที่เคยอ่านจากบล๊อคของคนที่เคยสอบมา

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

15% ??!?!?!?!?!?!?   

ได้ยินมาจากใหนกันเนี่ย ?

Offline oncesky

• ประชาชน
มีมาตรฐานอยู่แล้วครับ ว่าข้อสอบแต่ละวิชา

คนที่ผ่านควรจะได้กี่คะแนน  อิงเกณฑ์ ไม่ได้อิงกลุ่มนะครับ

เท่าที่คุยกันมา ENG ประมาณ 60%

General Knowledge ทำให้ได้เกิน 40% เป็นดีครับ

ส่วน Apt ก็ควรทำได้ เกินครึ่งทุก Paper   

ผมตก Pro มาตอน 2007 ปีนี้อายุ 30 แล้ว สู้ตายครับ โอกาสสุดท้ายในชีวิตที่จะได้สอบแล้ววว  E18 E18

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
อ่านเวปบอร์ดช่วงนี้ทีไรกดดันทุกที  O21 พี่ๆท่านอื่นดูมีข้อมูลมากมาย  O22 แต่ผมมันไม่มีอะไรเลย  O23

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน

ถ้าเป็นจริงนี่ก็น่าลุ้นเลยครับ แต่จริงฯทางการบินไทยเขาก็ปล่อยผ่านรอบแรกก็เยอะเหมือนกันน่ะครับ ประมาณ 500 กว่าๆได้ เท่าที่เคยอ่านจากบล๊อคของคนที่เคยสอบมา

เกรงว่าจะไม่จริงมั้งครับ 15/100 แล้วผ่าน     มันมีอะไรมากกว่านั้น         

Offline Him

• ประชาชน

เกรงว่าถ้าเป็นแบบนั้น คนสอบ 1900 คน คงจะผ่านซัก 1700 เลยมั้งครับ ท่านกัปท่านสอบสัมภาษณ์กันให้ตายกันไปข้างนึงเลยทีเดียว - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

Offline grid

มีมาตรฐานอยู่แล้วครับ ว่าข้อสอบแต่ละวิชา

คนที่ผ่านควรจะได้กี่คะแนน  อิงเกณฑ์ ไม่ได้อิงกลุ่มนะครับ

เท่าที่คุยกันมา ENG ประมาณ 60%

General Knowledge ทำให้ได้เกิน 40% เป็นดีครับ

ส่วน Apt ก็ควรทำได้ เกินครึ่งทุก Paper   

ผมตก Pro มาตอน 2007 ปีนี้อายุ 30 แล้ว สู้ตายครับ โอกาสสุดท้ายในชีวิตที่จะได้สอบแล้ววว  E18 E18

general knowledge 40% ค่อนข้างปลอดภัยครับ ผมคิดว่างั้น แต่ 30-35% ก็ลุ้นได้ เพราะ 100 ข้อ 50 นาทีเท่านั้น

Offline kanawut

ผมไปฟังที่เค้ามาสัมมนา รุ่นพี่ที่เค้าติดเค้าบอกว่าเลขกับฟิสิกส์เค้าทำไป 35 ข้อก็ติดครับ

แต่อังกฤษนี่ไม่ได้ถามมา

แล้วถ้าเรายื่นโทอิคสัก 800 กว่าๆนี่ ไม่มีผลในการพิจารณาเลยเหรอครับ

• ประชาชน
ลองหาหนังสือเล่มนี้มาอ่านดู หวังว่าคงเห็นภาพคร่าวๆ และใช้ประโยชน์ในการสอบได้บ้าง
ขอบคุณมากๆเลยครับ

• ราชาเทวะ
เอาแบบนี้ดีไหมครับ? ผมมีหนังสืออยู่ 1 เล่ม อยากจะให้ฟรีๆกับคนที่มีแรงบรรดาลใจ และตามหาฝันเหมือนผมสมัยก่อน ผมจะแจกให้ฟรี แต่ขอมีข้อแม้นิดนึง ให้เขียนแรงบรรดาลใจของคุณลงในกระทู้นี้แหละ "ว่าทำไมถึงอยากเป็นนักบิน" เอาแบบพอประมาณ สามสี่บรรทัดไม่ต้องยาวมาก ขออนุญาตเลือกที่ถูกใจ แล้วจะมาแจ้งวันอาทิตย์ให้ส่ง PM ที่อยู่มาให้ผมเช้าวันจันทร์ผมส่งหนังสือเล่มนี้ให้ดีมั๊ยครับ  O29

• ประชาชน
อ่านกันให้เต็มที่ พักผ่อนให้เพียงพอนะครับ
ถ้าจะได้เพราะว่าเราคือคนที่ใช่สำหรับมัน บวกความพยายามและการเตรียมตัว
เรื่องอื่นอย่าไปซีเรียสเลยครับ จากที่ผมลองศึกษาดูจากการเข้ารับฟังสัมนาเส้นทางการเป็นนักบิน
แล้วก็ตามเว็บบอร์ดต่างๆ ผมพอสรุปได้ว่า

English ~ TOEIC
Math ~ Entrance No calculus
Physics ~ Entrance
General Knowledge ~ ลองไปหาหนังสือ ๕๐ ปีการบินไทยมาอ่าน (มั๊งครับ),  Apt. + IQ   แล้วก็ ฯลฯ

รวดเร็วถูกต้อง แม่นยำ สำคัญมากครับ

....

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
หวังว่าทุกๆคนจงไปถึงฝันกันทุกคน

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ขออนุญาติถามในกระทู้นี้นะครับ

มีใครพอจะรู้มั่งไหมครับว่า ปีหน้าการบินไทยจะเปิดรับ sp อีกหรือเปล่าครับ

คือจะว่าพร้อมก็ไม่เชิงครับ แล้วถ้าผ่านไปถึงรอบ Interview captain แล้วถ้าผ่านไปได้ขอสละสิทได้ใหม ครับ

กลัวโดนแบนเพราะไม่มั่นใจว่าพร้อมที่จะสู้ต่อ

• ประชาชน
ยังมีข้อสงสัยเพิ่มเติมอยู่อีกนิดนะครับ  - นักบิน 309-

Eng = 100 /60 min. ???
Math, Phys., Apt., Gen., IQ. = 100/60 min.

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
รบกวนท่านที่เคยผ่านสนามสอบมาแล้วชี้แนะด้วยนะครับ

Offline grid

มีใครพอจะรู้มั่งไหมครับว่า ปีหน้าการบินไทยจะเปิดรับ sp อีกหรือเปล่าครับ

คือจะว่าพร้อมก็ไม่เชิงครับ แล้วถ้าผ่านไปถึงรอบ Interview captain แล้วถ้าผ่านไปได้ขอสละสิทได้ใหม ครับ

กลัวโดนแบนเพราะไม่มั่นใจว่าพร้อมที่จะสู้ต่อ

ถ้าสละสิทธิ์โดยไร้เหตุผลที่ฟังขึ้นอาจจะเป็น black list ได้นะครับ
บางทีที่คิดว่าพร้อมอาจจะตกได้ บางทีที่คิดว่าไม่พร้อมอาจจะผ่านก็ได้ครับ

Offline brokerake

• ประชาชน
เอาแบบนี้ดีไหมครับ? ผมมีหนังสืออยู่ 1 เล่ม อยากจะให้ฟรีๆกับคนที่มีแรงบรรดาลใจ และตามหาฝันเหมือนผมสมัยก่อน ผมจะแจกให้ฟรี แต่ขอมีข้อแม้นิดนึง ให้เขียนแรงบรรดาลใจของคุณลงในกระทู้นี้แหละ "ว่าทำไมถึงอยากเป็นนักบิน" เอาแบบพอประมาณ สามสี่บรรทัดไม่ต้องยาวมาก ขออนุญาตเลือกที่ถูกใจ แล้วจะมาแจ้งวันอาทิตย์ให้ส่ง PM ที่อยู่มาให้ผมเช้าวันจันทร์ผมส่งหนังสือเล่มนี้ให้ดีมั๊ยครับ  O29

ผมอยากจะแบ่งปันแรงบันดาลใจของผมให้คนอื่นๆได้ลองอ่านบ้าง ส่วนรางวัลจะได้ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ
เรื่องมีอยู๋ว่าตอนผมเป็นเด็ก 5 ขวบ ทุกวันเด็ก พ่อผมจะพาผมไป ฐานทัพอากาศเพื่อไปดู เครื่องบิน ดูการโชว์
พ่อทำแบบนี้ทุกปีเลยครับ จนวัยรุ่นลืมก็ลืมในส่วนตรงนี้ไป จนกระทั่งพ่อผมเสียตอนผมอายุ 18 ผมเลย
กลับไปคิดถึงอะไรเก่าๆ แล้วคิดว่าผมควรจะเดินตามในสิ่งที่ผมน่าจะทำตั้งนานแล้ว คือการเป็นนักบิน แต่สุดท้าย
ต่อให้ความฝันของผมจะไม่เป้นจริง ผมก็ไม่เสียใจเพราะผมได้เริ่มลงมือทำ ดีกว่านั่งฝันเฉยๆไปวันๆ

จริงๆ เรื่องมันยาวกกว่านี้ แต่กลัวว่าจะ ขี้เกียจอ่านกัน เลยย่อมาให้อ่ะครับ  O21

• ประชาชน
ยังมีข้อสงสัยเพิ่มเติมอยู่อีกนิดนะครับ  - นักบิน 309-

Eng = 100 /60 min. ???
Math, Phys., Apt., Gen., IQ. = 100/60 min.

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
รบกวนท่านที่เคยผ่านสนามสอบมาแล้วชี้แนะด้วยนะครับ

เท่าที่จำได้ นานละ ตั้งแต่ 2007 ^^

Eng หลังจาก Listening ก็มีเวลาให้ทำประมาณ  1 ชั่วโมง ครับ

Gen ..... 100 ข้อ  / 60 min ข้อที่ทำไม่ได้ตอนนั้น เดา ทิ้งดิ่งข้อ C  E47

Apt มีประมาณ 7 Paper   Paper ละประมาณ 30 ข้อ ใช้เวลาทำ Paper ละประมาณ 5-10 นาที

อ้อ มี Sudoku  เอาคะแนน Bonus ด้วยยย ใครทำได้ได้คะแนน เพิ่มม 5 คะแนน

สอบเช้า เสร็จก่อนเที่ยงแน่นอนครับ  ใครทำงานลางานครึ่งวัน ก็น่าจะพอ :-)
« Last Edit: 11 March 2011, 20:56:58 +07 by oncesky »

• ประชาชน

3 ปีครับ ถึงไม่มาสอบ ก็ถือว่าตกรอบ Aptitude อยู่ดีครับ  O31

ขออนุญาต PM ไป ได้ไหมครับ หรือต้องโพสในนี้เท่านั้นครับ

• ราชาเทวะ

ขออนุญาต PM ไป ได้ไหมครับ หรือต้องโพสในนี้เท่านั้นครับ
แบบไหนก็ได้ครับ แต่ผมอยากให้แชร์ๆประสบการณ์ กันนะครับ แต่ก็แล้วแต่ครับ ใครถูกใจก็เอาไปเลย ยินดีกับทุกๆคนล่วงหน้า ขอใหสำเร็จทุกคนครับ เอาใจช่วยเพื่อนร่วมอาชีพนะครับ

ถ้าไม่ว่าอะไร ผมขอลบออกนะครับ - นักบิน 305-
« Last Edit: 13 March 2011, 21:02:23 +07 by kanawut »

Offline noppakul

สำหรับตัวผมเองไม่เคยคิดฝันว่าจะได้มาทำงานสายบินได้ แต่คนเราไม่รู้ว่าอนาคตถูกอะไรกำหนดไว้
ตอนเด็กผมไม่เคยฝันอยากเป็นอะไร ผมใช้ชีวิตเพื่อทำวันนี้ให้คุ้มค่าที่สุด เรื่องมีอยู่ว่าวันหนึ่งผมเคยผิดหวังกับเตรียมทหาร
ผมอยากเป็นตำรวจมาก ผมอ่านหนังสือทุกวัน ผมชอบฟิสิกส์ ชอบคณิต และภาษาอังกฤษมาก แต่วิชาอื่นผมทำไม่ได้ดีเท่าไร
มันเลยเป็นเหตุทำให้ผมไม่ติดเตรียมทหารทั้ง 2 ปี ม.5และ ม.6 ผมเสียใจมากๆ ม.6 ผมไ่ม่เรียนเลยทั้งปี ผมติดเกมส์
ผมใช้เวลาไปอย่างเสียเปล่า เอนทรานซ์ ตอนเช้า ผมก็เล่นเกมส์ถึงเช้าแล้วไปสอบ
ปรากฏผมเอนติดหลายคณะที่ผมต้องการ แต่ผมไม่เลือก ผมทำ3วิชาที่ผมชอบได้ดี ดีกว่าคนที่ติวมาทั้งปี
ผมเบื่อมาก ผมอยากจะไปให้พ้นจากคณะที่เรียนเกี่ยวกับคำนวณที่ผมรัก
ผมเลยเลือกเรียนม.ราชภัฏสวนดุสิต หัวหิน ธุรกิจการบิน
ผมไปสอบกับเพื่อนที่อยากได้ 8 คน ทุกคนหวังมาก อยากเรียนคณะนี้ แต่ไม่มีใครผ่านทั้ง7คน ผมผ่านคนเดียว
มันเลยเป็นต้นเหตุของการได้สัมผัสกับเรื่องธุรกิจการบิน
ผมไม่เคยนั่งเครื่องมาก่อน จนวันแรกที่ผมได้ขึ้นเครื่องบินของการบินไทย ผมตื่นเต้นแต่ก็ยังไม่ได้หวังว่าจะได้อะไรจากสิ่งนี้
ผมนั่งเครื่องจนถึงปลายทาง ก่อนออกจากเครื่องบิน ผมชอบทำอะไรเป็นคนท้ายๆ ผมชอบให้คนอื่นได้ทำโอกาสก่อน ผมเลยลงเครื่องคนสุดท้าย
ผมกำลังมองเครื่องการบินไทยมาจอดเทียบข้างๆที่ดอนเมือง ทันใดนั้นกับปตันก็มาทักแล้วบอกกับผมว่า
"สักวันผมคงจะเห็นคุณเป็นได้แบบผม สักวันเราคงได้เจอกันที่การบินไทย"
ผมก็ยิ้มแต่ไม่รู้ว่าประโยคบอกเล่าคำนั้นกัปตันต้องการให้ผมทำอะไร จนมาถึงวันนี้

ผมรู้แล้วว่าผมต้องการอะไร ผมไม่ได้รักเสียงเครื่องบิน ผมไม่ได้อยากจะเป็นคนที่ขับเครื่องบินเอง
แต่ผมหลงใหลในทุกเรื่องที่เกี่ยวกับเครื่องบิน ทุกวันผมได้เจอและสัมผัส โบอิ้ง 767-300er เพราะผมทำงานเป็นคาร์โก้
ผมเข้าใกล้ทุกอย่างจนไม่แทบเชื่อว่าเส้นทางนี้เหรอที่ผมตามหามาจากคำพูดของกัปตันคนนั้น
ตอนนี้ผมมีโอกาสจะได้ขับเอง โดยการสอบทุนการบินไทยปีนี้ ผมไม่ได้หวังว่าผมต้องได้ขับ
เพราะเหนือฟ้ายังมีฟ้า ผมไม่ต้องอธิบายมากถ้าเราเพิ่งรู้ว่าเรารักสิ่งไหน ต่อให้เงินเดือนจะน้อย
งานจะหนัก แต่เราได้เห็นเครื่องบินที่เรารัก แม้ไม่ได้ขับแต่เราก็ได้สัมผัส ห่างกันแค่โอกาส
ในการได้หลงใหลกับสิ่งๆหนึ่งที่ต่อให้มีเงินมากแค่ไหนก็ซื้อความหลงใหลและบังคับใครให้หลงสิ่งนั้นได้

ผมหวังว่าเรื่องของผมจะเป็นแรงบันดาลใจสำหรับคนที่รักในเครื่องบิน รักในอาชีพนี้ มันอาจจะไม่เกี่ยวกับพี่นักบินจะมอบหนังสือให้มากนัก
แต่ผมแค่อยากบอกว่า
ไม่มีอะไรยากเกินกว่าจะไขว่คว้า ถ้ายังไม่ได้ทำ
ทำแล้วไม่ได้ยังดีกว่า ไม่เคยได้ทำแล้วพูดว่ามันง่ายๆ

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

ขนาดนั้น ...  หนังสือชื่ออะไรเนี่ย