Author Topic: ด่วน!!! เอาข่าว SP (International Cadet Pilot) ของสายการบิน etihad มาฝากครับ  (Read 38850 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
ที่ได้ตอบกลับเร็วเพราะเป็น auto reply ครับ

ห่างหายไปสองปีเลย เนื่องจากภาวะเศรษฐกิจ โดยรุ่น09 มีbatch เดียวที่ได้ โดยส่วยมากที่ได้เป็น uk, european และ ออสซี่ จำไม่ได้ว่า กี่คน แต่ไม่น่าเกิน 11

แต่ไม่รู้ว่าคนที่จบมาได้เข้า line training รึยัง เพราะดูเหมือนว่าเค้าจะเอา inter cadet เพื่อadvertise สายการบินมากกว่า.

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
เพื่อนๆในห้องนี่ใครเคยมีโอกาสได้ไปสอบของ Etihad มาบ้างแล้วครับ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับว่ายากขนาดไหน ได้ข่าวว่าเข้ายากมากใช่เปล่าครับ
 - สอบนักบิน 308-

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมสมัครไปแล้ว ลองดูครับอย่างน้อยก็ได้ลอง 55+ เป็น A/L staff ได้นั่งราคา 15% พร้อม Stand by 55+
หมายความว่าเขาคิดค่าตั๋วไป-กลับ 15% ของราคาจริงใช่ละเปล่าครับ (ค่าตั๋วอย่างเดียว ไม่รวม ภาษีสนามบิน และ ค่าธรรมเนียมต่างๆ) แต่ที่พักออกเอง หรือ เขามีให้ครับ? E39

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมทำงานสายการบินครับ ในส่วนนี้หมายถึงตัวผมถ้าจะไปภายในเอเชียนี้ ไป-กลับ ทุกเส้นทาง 3500 เฉพาะตัวผมนะครับ
คนอื่นต้องจ่ายตามราคาตั๋ว แต่ตั๋วผมเป็น stand by ถ้าไป การบินไทยคงจะรอนาน แต่ก็ยังดีที่ราคามันพอรอได้ 55+

Offline exodus

• ประชาชน
ให้ข้อคิดเล็กๆน้อยๆสำหรับ inter cadet etihad นะครับ สำหรับ frozen ATPL ของสายการบินจะอิงจาก JAA ของทางยุโรปนะครับ(จากสถิติ)ในการสอบ frozen ATPL ทั้ง 15วิชาให้ผ่านได้ในครั้งเดียวนั้นเป็นอะไรที่หินมากมีโอกาสที่จะโดน discontinued programme เป็นไปได้ค่อนข้างสูงนะครับถึงจะผ่านGCAA examทุกอย่างมาแล้วก็ตาม

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ให้ข้อคิดเล็กๆน้อยๆสำหรับ inter cadet etihad นะครับ สำหรับ frozen ATPL ของสายการบินจะอิงจาก JAA ของทางยุโรปนะครับ(จากสถิติ)ในการสอบ frozen ATPL ทั้ง 15วิชาให้ผ่านได้ในครั้งเดียวนั้นเป็นอะไรที่หินมากมีโอกาสที่จะโดน discontinued programme เป็นไปได้ค่อนข้างสูงนะครับถึงจะผ่านGCAA examทุกอย่างมาแล้วก็ตาม
หมายความว่า เราต้องสอบให้ผ่านทุกวิชาภายในครั้งเดียว ตามกฏที่ระบุไว้ และหากไม่ผ่านหรือผิดพลาดเราจะต้องชำระค่าใช้จ่ายในการฝึกทั้งหมด เนื่องจากสายการบินเสียโอกาสยังงั้นหรอครับ  O35

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
จำผมไว้อย่างนะครับ "ไม่มีอะไรยากเกินกว่า ความพยายามของคน" หรอกครับ นี่คือสิ่งที่ทำให้คนเราเหนือกว่าสิ่งมีชีวิตอื่นๆ อยู่ที่ว่าเรา " ทำมันเต็มที่ หรือยัง" ลองไปหาดู youtude คุณปมอนักบินนะครับ ที่แกพูดว่า ทุกคนบอกว่าแกเก่ง แต่ตอนนี้แกอยู่บนยอดเขา ทุกคนมองว่าแกเก่ง แต่ตอนที่แกปีนยอดเขาอยู่ใครเห้นแกบ้าง?

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
มีใครเคยสมัครรอบที่เปิดรับคราวก่อน แล้วได้ตอบรับให้ไปทำการสอบ บ้างป่าวครับ

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
มีใครเคยสมัครรอบที่เปิดรับคราวก่อน แล้วได้ตอบรับให้ไปทำการสอบ บ้างป่าวครับ

มีเพื่อนผมสมัครเมื่อสองปีที่แล้วครับ เป็นคน Australian และได้รับinvitation ให้ไปสอบข้อเขียนที่ Sydney ส่วนผมไม่ผ่านscreening ไม่มีการเรียกใดๆทั้งสิ้นครับทั้งๆ ที่ผมและเพื่อนของผมเรียนคณะวิศวกกรม มหาลัยเดียวกันรุ่นเดียวกัน จบhigh school เดียวกัน เกรดไม่ต่างกัน ต่างกันที่เชื้อชาติและcitizen และนั่งสมัครด้วยกันเรียกว่าตอบเกือบทุกคำถามเหมือนกันในการสมัครonline
ก็เลยอยากจะให้เพื่อนๆที่จะสมัครอย่าเสียใจนะครับถ้าไม่ได้รับเรียก แข่งกับคนทั้งโลกที่อยากเป็นนักบินก็ค่อนข้างหินครับ ส่วนเพื่อนผมนั้นก็ได้ไปสอบครับแต่ไม่ผ่านรอบแรกครับบอกแค่ว่ายากมากและทำไม่ทัน จากข้อมูลเพื่อนผมเค้าบอกว่าส่วนใหญ่ที่ได้ไปสอบที่sydneyจะมีเป็นฝรั่งซะเกือบ80%ที่เหลือจะเป็นชาวตะวันออกกลาง มีชาวเอเชียบ้างเล็กน้อย

เป็นข้อมูลเพียงเล็กๆน้อยๆ นะครับผมก็ไม่รู้อะไรมากครับ อย่าซีเรียสนะครับ E25

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ตอนนี้เห็นหันไปรับคนที่บินใน Line แล้วน่ะครับ

พี่ๆ TG, Air Asia (Malaysia) ไปกันตรึม

Offline sakurangi7

• ทหารเลว
  • *
ตอนนี้เห็นหันไปรับคนที่บินใน Line แล้วน่ะครับ

พี่ๆ TG, Air Asia (Malaysia) ไปกันตรึม

คนที่บินในไลน์นี่หมายถึงอะไรหรือครับ  O08

Offline sakurangi7

• ทหารเลว
  • *

มีเพื่อนผมสมัครเมื่อสองปีที่แล้วครับ เป็นคน Australian และได้รับinvitation ให้ไปสอบข้อเขียนที่ Sydney ส่วนผมไม่ผ่านscreening ไม่มีการเรียกใดๆทั้งสิ้นครับทั้งๆ ที่ผมและเพื่อนของผมเรียนคณะวิศวกกรม มหาลัยเดียวกันรุ่นเดียวกัน จบhigh school เดียวกัน เกรดไม่ต่างกัน ต่างกันที่เชื้อชาติและcitizen และนั่งสมัครด้วยกันเรียกว่าตอบเกือบทุกคำถามเหมือนกันในการสมัครonline
ก็เลยอยากจะให้เพื่อนๆที่จะสมัครอย่าเสียใจนะครับถ้าไม่ได้รับเรียก แข่งกับคนทั้งโลกที่อยากเป็นนักบินก็ค่อนข้างหินครับ ส่วนเพื่อนผมนั้นก็ได้ไปสอบครับแต่ไม่ผ่านรอบแรกครับบอกแค่ว่ายากมากและทำไม่ทัน จากข้อมูลเพื่อนผมเค้าบอกว่าส่วนใหญ่ที่ได้ไปสอบที่sydneyจะมีเป็นฝรั่งซะเกือบ80%ที่เหลือจะเป็นชาวตะวันออกกลาง มีชาวเอเชียบ้างเล็กน้อย

เป็นข้อมูลเพียงเล็กๆน้อยๆ นะครับผมก็ไม่รู้อะไรมากครับ อย่าซีเรียสนะครับ E25

รบกวนท่านช่วยเล่ารายละเอียดของข้อสอบรอบแรกหน่อยครับ ว่ามันเป็นยังงัยครับ  E53

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

คนที่บินในไลน์นี่หมายถึงอะไรหรือครับ  O08

บินใน Line คือบินรับส่งผู้โดยจริงๆแล้ว
โดยจะเก็บ ชม ไปเรื่อยๆ

ไม่ใช่คนใหม่เอี่ยมอ่องแบบ SP ครับ

Offline WR17

• ประชาชน
ส่งไปเหมือนกันนะ แต่เงียบไปเลย สงสัยไม่ได้ไปต่อ  E08

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
แค่ส่ง โอกาสก็ไม่เป็นศูนย์แล้วครับ

ผมก็ส่ง เงียบเลย โฮะๆๆ  E07

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
เงียบไปเหมือนกันค่ะ ใครมีข่าวอะไรอย่าลืมบอกต่อด้วยนะคะ