Author Topic: ใครมีแนวข้อ สอบของ Air asia บ้างครับ  (Read 262132 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
เด็กนอก มาติว อังกิด ให้หน่อยครับ 55 ผมละโครตโง่เลย อังกิด  O12

หาแฟนเป็นต่างชาติสิครับ ^^ ได้ฝึกทั้งวันเลยครับ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
คุณ grid ได้แฟนต่างชาติด้วยเหรอครับ O36 ภาษาถึงดีขนาดนี้  O07
คุณ dimkotozawa ผมยินดีช่วยนะครับ แต่ผมไม่ได้ grammar นะครับ แล้วยังนึกไม่ออกเลยว่าจะช่วยยังไง แต่ยินดีนะครับ E25
« Last Edit: 30 November 2010, 12:51:09 +07 by Sec »

Offline O2fiiz

• ประชาชน
ยังไงถ้ามี ที่ไหนก็ได้ บอกนะครับผมไปติวด้วย  O22
เสาร์-อาทิตย์ ไม่ก็หลังเลิกงานอ่าคับ ( 17.30 น. ) 
เป็นแชร์ความรู้หรืออะไรก็ได้คับ นิดหน่อยก็เอา   O08

082-329-9519
ออฟ คับ   O19

Offline dimkotozawa

คุณ Sec ขอบคุณ ครับ ผม listenning+speeking ไม่ค่อยดีครับ แต่ไม่รู้จะทำไงเพราะมันต้องใช้เวลา+ประสบการณ์จิง ผมหมายถึงเช่น ได้ฟัง+พูด ทุกวัน อารายประมานเนี่ยครับ
คุณ grid ถ้าหาได้ ก็ดีซิครับ อยากมีเหมือนกัน  SOC1

คุณ Sec ขอบคุณ ครับ ผม listenning+speeking ไม่ค่อยดีครับ แต่ไม่รู้จะทำไงเพราะมันต้องใช้เวลา+ประสบการณ์จิง ผมหมายถึงเช่น ได้ฟัง+พูด ทุกวัน อารายประมานเนี่ยครับ
คุณ grid ถ้าหาได้ ก็ดีซิครับ อยากมีเหมือนกัน  SOC1

จริงๆการไปเรียนเมืองนอกก็อาจไม่ได้ช่วยอะไรก็ได้ครับ อย่างซิดนีย์หรือเมืองใหญ่ๆที่คนไทยเยอะ ไปเรียนที่นั่นก็เหมือนอยู่เมืองไทยแหละครับ
ทำไมหรือเปล่าครับ เหตุผลก็คือ อยู่กับคนไทย กินอาหารไทย ดูหนังไทย ละครไทย มีเพื่อนคนไทย

อันนี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้เรื่องสอบแอร์เอเชียนะครับ แต่ไหนๆแล้วก็ขอเล่าให้ฟังแล้วกัน ว่าไปเมืองนอก อาจไม่ได้อะไรเลยก็ได้

อืมมม ผมจะอธิบายยังไงดี เริ่มจากอยู่กับคนไทย.... มีใครไปแล้วอยู่กับต่างชาติได้บ้างครับ ผมเคยอยู่กับต่างชาติช่วงนึงเป็นหอครับ ใช้ตู้เย็นร่วม ห้องน้ำ แบ่งชายหญิง ที่อาบน้ำ รวม
ปัญหามันมากมายครับ สาวจีน ไม่ได้สวยนะครับ เล่นใช้ตู้เย็นเต็มไปด้วยของเขาเอง ไม่เกรงใจใคร ถ้าอยู่กับแขก ไม่ต้องพูดถึง แต่แขกดีๆก็เยอะนะครับ หุหุ อาจจะหายากหน่อย แขกเนี่ย สกปรกมากครับ กิน นอน รกมากๆ กลิ่นเครื่องเทศก็แรงฉุนเต็มชั้นที่พักไปหมด ผมเลยย้ายที่ใหม่ ซึ่งอย่างซิดนีย์ จะมีที่ปิดประกาศหาคนแชร์ห้องหรืออะไรประมาณนี้ ดังนั้น คนไทยส่วนใหญ่หรือเผลอๆแทบจะทั้งหมด จะพักกับคนไทยด้วยกันในเมือง อาจมีออกไปนอกตัวเมืองบ้าง ผมเคยพักตอนไปแรกๆ ในเมืองคอนโดใหญ่ๆ คนไทยอัดไป 7 คน สองห้องนอนๆรวมๆชาย หญิง มาแออัด แต่คนไทยจะชอบ เพราะ สะดวก อยู่ในเมือง ประหยัด สำหรับผมช่วงสามปี หลังก่อนจบ ผมย้ายไปอยู่นอกเมือง ในราคาค่าเช่าเท่ากับในเมืองแต่อยู่คนเดียว เตียงใหญ่ๆ นอนสบาย ไม่ต้องมาแชร์กับใคร อยากนอนกี่โมงก็นอนได้ ไม่ต้องมากังวลว่าไอ้คนข้างๆนั่งทำผมอยู่ นั่งเป่าผม (ผมเคยแชร์ห้องกับผู้หญิง) แถมอยู่นอกเมืองมีคนไต้หวัน มีคนจีน มีคนอะไรหลายๆชาติ แต่อยู่คนละห้อง ก็ได้เรียนรู้ภาษากันไป จ่ายเท่ากับในเมือง ได้ความสบายในการอยู่ แต่เดินทางไกลขึ้น เสียค่ารถ ผมก็ยอม

กินอาหารไทย ทำงานร้านอาหารไทย เลยไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษ คนไทยส่วนใหญ่จะชอบทำงานร้านอาหารไทย ทั้งๆที่เงินก็ได้น้อยกว่าร้านอาหารฝรั่ง แถมต้องมานั่งขัดหม้อช่วง 3 ทุ่มก่อนร้านปิดกันมัน เป็นสิบๆหม้อที่เต็มไปด้วยคราบกระทิ จากเครื่องแกงต่างๆ ร้านฝรั่งไม่ต้องเลย ล้างสบายมากๆ ผู้ชายจะทำงานในครัว ผู้หญิงจะทำงานเสริฟ ร้านไหนเด็กเสริฟสวยๆ ร้านนั้นลูกค้าจะเยอะครับ  SXY

ดูหนังไทย .....ฮ่าๆ ไปเมืองนอกทั้งทีไม่มีเหงา ในตัวเมืองใหญ่ๆเช่นซิดนีย์ จะเต็มไปด้วยร้านวีดีโอไทย หลายๆร้านด้วยกัน ละคร รายการ หนังอะไรต่างๆ จะอัพเดทตลอด ซิทคอม จะมาเดือนละครั้ง แต่มีทีเดียว 4 ตอน หนังก็จะมาทุกอาทิตย์ เช่นเรื่องไหนมี ศ-อาทิตย์ ก็จะมาทีเดียว 3 ตอน รายการต่างๆอีกมากมายทีเดียว เรียกว่าไม่เหงากันเลย
ละครแผ่นละ 1 ดอล ซิทคอมแผ่นละ 1 ดอล หนังไทยและเทศ แผ่นละ 3 ดอล ว้าวว หายเหงาเลยครับ ฮ่าๆ

ผมคิดว่านะ หลายคนที่ไปเรียนที่นั่น คงไม่ค่อยได้ดูทีวีของเขาเท่าไหร่ มีแต่ Simpson เท่านั้นที่จะดูกัน ส่วนมากแต่ละบ้านก็จะเปิดซีดีที่ไปซื้อมาตามร้านกันครับ

ฉะนั้นจากที่ผมบอกมา การไปเรียนที่ต่างประเทศก็ไม่ได้ช่วยอะไรเสมอไปครับ เผลอๆที่เรียนภาษาในห้องมี 20 คนๆไทยอาจปาไปครึ่งนึงแล้วก็ได้ครับ Thai Town เลยทีเดียว

อันนั้นผมว่ามันขึ้นอยู่กับแต่ละคนละป่าวครับ แต่ผมว่ายังไงมันก็ต้องได้บ้างละครับ หมายถึงแย่ยังไงผมว่าก็ดีกว่าอยู่เมืองไทยแล้วไม่ได้มีโอกาสใช้เลยน่ะครับ

อันนั้นผมว่ามันขึ้นอยู่กับแต่ละคนละป่าวครับ แต่ผมว่ายังไงมันก็ต้องได้บ้างละครับ หมายถึงแย่ยังไงผมว่าก็ดีกว่าอยู่เมืองไทยแล้วไม่ได้มีโอกาสใช้เลยน่ะครับ

ได้ครับ แล้วแต่คนจริงๆครับ

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
ถ้าอยู่กับคนไทยเหมือนกัน ก็เหมือนกับว่าได้แต่พูดภาษาไทยเนอะ ไม่ได้ใช้ภาษาที่สองเลย

Offline Sec

• นักรบ
  • **
เห็นด้วยครับ ว่าแต่ สมัครกันหรือยังครับ ได้เบอร์อะไรมาบอกกันด้วยนะครับ ส่วนผมเศร้าครับอยากเห็นเพื่อนสำเร็จ  E08

ผมยังไม่ได้สมัครเลยครับ จำได้คราวที่แล้วรีบสมัครเป็นคนแรกๆเลย นั่งติดหน้าต่าง แดดส่องตอนสอบ+ใต้แอร์ ร้อนมากเลยครับ เหงื่อแตก แล้วได้ยินเสียงรถไฟจากข้างนอกด้วยครับ คราวนี้ผมเลยรอสักพักจะได้ไม่ต้องนั่งแถวริมน่ะครับ อีกอย่างไม่รู้เหมือนคราวที่แล้วหรือเปล่า คราวที่แล้วใครสมัครก่อนก็สัมภาษณ์ก่อนเลยครับถ้าอังกิดไม่เก่งจะไม่มีเวลาไปสอบ TOEIC หลายครั้งน่ะครับ

Offline Wolf

ผมยังไม่ได้สมัครเลยครับ จำได้คราวที่แล้วรีบสมัครเป็นคนแรกๆเลย นั่งติดหน้าต่าง แดดส่องตอนสอบ+ใต้แอร์ ร้อนมากเลยครับ เหงื่อแตก แล้วได้ยินเสียงรถไฟจากข้างนอกด้วยครับ คราวนี้ผมเลยรอสักพักจะได้ไม่ต้องนั่งแถวริมน่ะครับ อีกอย่างไม่รู้เหมือนคราวที่แล้วหรือเปล่า คราวที่แล้วใครสมัครก่อนก็สัมภาษณ์ก่อนเลยครับถ้าอังกิดไม่เก่งจะไม่มีเวลาไปสอบ TOEIC หลายครั้งน่ะครับ

ใครสมัครไปแล้วมาอ่าน นี่คงแอบเคืองนะครับ  O30 O30

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
งั้นผม รอสมัครวันที่15เลยแล้ว กัน O36 O36 O36

แต่มันคือครั้งที่แล้วนะครับ ครั้งนี้อารายหลายอย่างก็เปลี่ยนแปลงหมดอาจจะไม่เหมือนเดิมก็ได้ครับ เพราะคราวที่แล้ว BAC จัดสอบ คราวนี้ TAA ลุยเอง  E18
สมัครก่อนก็ดีครับมันบ่งบอกถึงความสนใจ  E30

แล้วจะมีใครตอบผมได้ไหมครับเนี่ยว่าชื่อผู้รับรองใส่ใคร ใส่พ่อ-แม่ ได้ป่าว หรือ เพื่อนร่วมงาน จำเป็นไหมครับว่าต้องเป็นหัวหน้า  - สอบนักบิน 308-

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ ว่าต้องเป็นนาย เพราะหลายคนคงแอบมาสอบเหมือนกันครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
ผมใส่ thesis advisor ครับ ยังไม่มีเจ้านายเป็นของตัวเอง

ส่วนพ่อ แม่ เพื่อน เคยมีคนแนะนำผมว่าไม่ควรใส่ครับ ยกเว้นว่าเพื่อนเราใหญ่จริงๆ

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
เขาคงไม่โทรไปหาบุคคล อ้างอิงของเราหรอกมั้งครับ ถ้าไม่เป็นกรณี พิเศษ จริงๆ

กลัวประมานว่าเขากำลังตัดสินใจอยู่ว่าเอางัยดีจะเอาดีไหม (รอบสุดท้าย) สุดท้ายเขาไม่เอา แล้ว นายก็รู้ มันจะเป็นผลเสียครับ ประสบการณ์จิงของผมคือ ถ้ารู้ แล้วเรายังทำอยู่ที่เดิม ไม่รุ่ง ครับ เพื่อนๆ พี่ ที่ผมหลายคนรู้จักก็โดนครับ คือ เขาไม่รู้หรอกครับว่าการสอบนักบินมันยากแค่ไหนไม่ใช่ว่าจะเป็นกันได้ทุกคน คือคนที่เขาไม่รู้เขาก็นึกว่าเหมือนเราไปสมัครงานธรรมดา เดี๋ยวก็ได้แล้วก็ออกล่ะ  - นักบิน 309- O15 O14

NaNia

• Guest
เอ่อ  O35 ... มีใครไปติวตะลุยโจทย์กะ pcat บ้างมั้ยคับ ... หรือว่ามีที่อื่นแนะนำบ้างรึป่าว เพราะผมงานเข้า แถมงานไม่ออกด้วย ... ไม่ไหวจาเคลียร์แล้วคร้าบ ...แต่ยังไงจะไปสู้ตอนสอบแน่ๆคับ ... ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ

ขอถามหน่อยครับ

ถ้าทำงานแล้ว เรารู้ล่วงหน้าไม่กี่วันหรืออาทิตย์ว่าจะสอบรอบต่างๆ ถ้าหากเราผ่านอะครับ เราจะลางานยังไง
ลาเดือนละครั้งสองครั้ง มีหวังโดนเจ้านายเตือนแน่

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ถ้าผม มีสิทสอบ ผมจะ leave without pay ครับ

NaNia

• Guest
ขอถามหน่อยครับ

ถ้าทำงานแล้ว เรารู้ล่วงหน้าไม่กี่วันหรืออาทิตย์ว่าจะสอบรอบต่างๆ ถ้าหากเราผ่านอะครับ เราจะลางานยังไง
ลาเดือนละครั้งสองครั้ง มีหวังโดนเจ้านายเตือนแน่

- นักบิน 303-ขอตอบคับ ... ถ้าเหลือวันลา ก็ไม่น่ามีปัญหา ... บอกล่วงหน้า 2วัน แล้วก็รีบทำงานของเราให้เสร็จ เท่านี้ผมว่าก็ไม่น่าจะเกิดปัญหานะคับ

ลาพักร้อนครับไม่มีปัญหา แต่ปัญหามันคือ ถ้าต้องลาติดกัน หมายถึง สัมภาษณ์-เวชศาสตร์ มันใกล้ๆกัน อันเนี่ยเขาจะรู้ทันทีว่าเราต้องไปสมัครงานที่ไหนแน่ๆ
ส่วนตะลุยโจทย์ ผมไม่เรียนครับ เพราะผมเคยมีประสบการณ์ส่วนตัวว่าถ้าเรายังไม่ได้อ่านหนังสือ แล้วไป มันจะไม่รู้เรื่องครับ เสียเวลาเปล่า อ่านเองดีกว่าครับ ตะลุยโจทย์ เหมาะกับคนที่อ่านจบแล้ว แล้วต้องการทวนความจำนะครับ

Offline Wolf

sick leave เนียนๆเลยครับ วันก่อนประกาศผลสอบก็ทำท่าทางเซื่องซึมแล้วก็ไอแค้กๆ เป็นระยะๆ

วันรุ่งขึ้นก็จัดเลยครับ  O30 O30 O30

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ลาพักร้อนครับไม่มีปัญหา แต่ปัญหามันคือ ถ้าต้องลาติดกัน หมายถึง สัมภาษณ์-เวชศาสตร์ มันใกล้ๆกัน อันเนี่ยเขาจะรู้ทันทีว่าเราต้องไปสมัครงานที่ไหนแน่ๆ
ส่วนตะลุยโจทย์ ผมไม่เรียนครับ เพราะผมเคยมีประสบการณ์ส่วนตัวว่าถ้าเรายังไม่ได้อ่านหนังสือ แล้วไป มันจะไม่รู้เรื่องครับ เสียเวลาเปล่า อ่านเองดีกว่าครับ ตะลุยโจทย์ เหมาะกับคนที่อ่านจบแล้ว แล้วต้องการทวนความจำนะครับ

ผมก็คิดแบบนั้นนะครับ ผมเลยมาพยายามลองอ่านเอง แล้วก็ เน้นเป็นจุดๆไป เท่าที่ผมสามารถเก็บได้น่ะครับ

พอมีเวลาว่างบ้างก็อ่าน ตอนทำงานก็ทำเต็มที่ล่ะคัรบ แต่ว่าอาจต้องเหนื่อยหน่อยสองอาทิตย์นี้ เพราะเลิกงานกลับบ้าน อาบน้ำ อย่างน้อยๆได้แบ่งเวลาให้กับตัวเองได้อ่านหนังสือสักพักก่อนนอน ก็ยังดีนะครับ

สู้ๆครับทุกๆคน  E30

สู้ๆ ครับ ผมโครตเหนื่อยเลย ขนาดอัดกาแฟยังเอาไม่อยู่เลย ง่วงมากๆ

Offline noppakul

ผมคงไม่ได้อ่านอ่าครับ เอาเป็นว่าไปลองข้อสอบดู ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็มีงานที่มั่นคงทำอยู่แล้ว
ทำงานด้วย อ่านหนังสือด้วย ไม่ไหวๆ อาศัย ฟัง BBC ฟังทั้งวันทั้งคืนแทนละกันครับ
ยังไงโจทย์ก็เป็นภาษาอังกฤษ แปลไม่ได้ แถมไม่รู้สูตรก็คงแย่ คนเรามีโอกาสให้ยืนมากกว่า1ครั้งแน่นอน

ถ้าอ่านมา โจทย์พอเดาได้ครับ เพราะมันจะมีพวกตัวเลข+หน่วย เราก็รู้ละว่ามันคืออะไร

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ใครรู้บ้างว่าสายการบินแรกของโลกคืออะไรครับ