Author Topic: มีใครสนใจเรียน CPL + IP บ้างมั๊ยครับ  (Read 16492 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jeedjeed

• ประชาชน
เรียนที่ BAC ระยะเวลาเรียนไม่เกิน 16 เดือน

Offline GreanJung

• ประชาชน

Offline petshopx

• ประชาชน
ไม่แน่ใจว่าถ้าจบจาก BAC จะได้ Class 1 เลยหรือเปล่าครับ เห็นได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้จบจากโรงเรียนการบินแล้วได้ Class 2 เท่านั้น (แต่ของ สบพ รู้สึกจะยังเป็น Class 1 อยู่นะ)

ที่ได้ยินมาอีกเรื่องคือจะเรียนกับ BAC ได้ต้อง มีตังค์ เก่ง และมีเส้นนะครับ ไม่รู้จริงแท้ประการใด

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ขอตอบนะครับ ที่จบ bac ก่อนน้องเข้าน้องต้องสอบclass 1 อยู่แล้วจากเวชศาสตร์ ส่วนี้ไม่เกี่ยวกับ bac ครับ คนที่ได้ class2 ส่วนใหญ่เรียน ppl ครับ ส่วนเรื่องเส้น ไม่เกี่ยวเลยครับ ใครๆก็เรียนได้ ถ้าผ่านมาตราฐานการคัดเลือกนะครับ

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ที่ได้ยินมาอีกเรื่องคือจะเรียนกับ BAC ได้ต้อง มีตังค์ เก่ง และมีเส้นนะครับ ไม่รู้จริงแท้ประการใด

มีตังค์น่ะใช่ ถ้าจะเรียนทุนส่วนตัว
เก่งมั้ย ก็คงต้องพอจะมีความสามารถบ้าง ไม่งั้นคงตกทดสอบจากเวชศาสตร์ไม่ได้เรียนบิน ไม่ว่า สบพ.  หรือ BAC หรือ นครพนม จะเรียนทุนส่วนตัวเค้าก็เลือกเหมือนกันนะครับ...
ส่วนมีเส้นเนี่ย ไปเอามาจากไหนเหรอครับว่าต้องมีเส้นก่อนถึงจะเรียนทุนส่วนตัวได้...อ่ะนะ

เรียนกับ BAC แล้วดีมั้ย ก็ตาม standard กรมการบินพลเรือน นะครับ เค้าให้เปิดเป็นโรงเรียนการบินก็แสดงว่า หลักสูตรมันก็ได้รับรองมา มันก็ไม่ได้มีที่นี้ที่เดียว ที่อื่นก็มี สบพ. BAC หรือ นครพนมฯ เปิดกันเพียบ ว่าแต่เรียน ip ถ้าจบแล้วไม่ได้ทำงานในโรงเรียนการบิน หรือไม่มีงาน จะไปสอนใครล่ะครับ ???

Offline romeo

• ATT01/08
  • ทหารเลว
สวัสดีครับ ขอตอบในฐานะครูการบิน และ อดีตศิษย์การบิน(BAC 06) นะครับ O29
ขอตอบเป็นข้อๆดังนี้นะครับ
1. เรื่องเงินเป็นปัจจัยหลักเลยก็ว่าได้ถ้าจะคิดที่จะเรียนทุนส่วนตัวดังนั้นในส่วนนี้คงต้องรับผิดชอบกันเองนะครับ
(เท่าที่ทราบมาในกรณีที่เป็นทุนของสายการบินก็ต้องใช้ทุนตัวเองเหมือนกัน แต่บริษัทจะเป็นผู้ออกให้ไปก่อนแล้วค่อยใช้คืนที่หลัง แต่ไม่รู้ว่านโยบายเปลี่ยนหรือยัง รอผู้รู้มาตอบแล้วกันนะครับ)
2. เรื่องเก่ง ในส่วนนี้ทางโรงเรียนการบิน BAC จะมีมาตรฐานในการคัดเลือกศิษย์การบินรุ่นนี้ โดยมีทั้งการสอบข้อเขียนสัมภาษณ์ เวชศาสตร์การบิน โดยผู้ที่ผ่านเกณ์การณ์คัดเลือกก็สามารถเข้าเรียนกับทาง BAC ได้ครับ
3. เรื่องเส้น เท่าที่ประสบมาขอบอกว่าถ้าผ่านมาตรฐานการคัดเลือกของทางบริษัทก็สามารถร่วมงานกับเราได้โดยแนวโน้มจะได้งานหรือไม่ได้มันจะแสดงออกมาตั้งแต่เป็นศิษย์การบินแล้วครับโดยถ้าความรู้ดี บินดี บุคลิกลักษณะนิสัยดีก็มีโอกาสที่จะได้เข้ามาร่วมงานกัน(แต่ก็ต้องผ่านเกณฐ์การคัดเลือกทั้งข้อเขียนและสัมภาษณ์นะครับ O08)
4.เรื่องจบมาจะมีงานทำหรือเปล่า? ขอบอกว่านโยบายของเราคือ ถ้าผ่านเกณณ์การคัดเลือกของเราสามารถเข้ามาเรียนเป็นศิษย์การบินรุ่นนี้ได้ จบมาเราการันตีงานให้ครับ คือ มาเป็นครูการบินที่ BAC ก่อน ผมก็เป็นคนนึงที่เริ่มก้าวมาจากการเป็นศิษย์การบิน เข้ามาร่วมงานในตอนแรกก็เป็น Safety Pilot,สอน Ground,สอน Sim จนได้เรียนหลักสูตร Instructor Pilot ปัจจุบันก็เป็นครูการบินที่ BAC ครับ

ป.ล. ขอบคุณ Saknid และเพื่อนเป๋ง BAC 06 นะครับ O02 ที่ให้พื้นที่ในการโปรโมตข่าวสารของโรงเรียน

Offline jeedjeed

• ประชาชน
ขอตอบเรื่อง การสอบเวชศาสตร์การบิน สำหรับหลักสูตรนักบินพาณิชย์ตรีก่อนนะครับ
** ตามกฎระเบียบข้อบังคับของคณะกรรมการการบินพลเรือน ฉบับที่ 74
ว่าด้วยคุณสมบัติของผู้ขออนุญาตเป็นผู้ประจำหน้าที่
ข้อ 3 ผู้ขออนุญาตเป็นผู้ประจำหน้าที่ ต้องมีคุณสมบัติ ดังต่้อไปนี้
3.1 นักบินศิษย์การบิน
   (1) อายุ ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 17 ปี บริบูรณ์
   (2) สุขภาพ ต้องได้รับใบสำคัญแพทย์ชั้นสอง

เพราะฉะนั้น ตั้งแต่ปี 2554 เป็นต้นไป ใครจะสมัครเป็น Student Pilot ของหลักสูตรใด ๆ ก็ตาม (CPL หรือ PPL) จะต้องทำการตรวจร่างกายและจิตวิทยาการบินตามหลักสูตรที่ท่านจะเรียน ตามหนังสือขอตรวจจากโรงเรียนการบินของท่าน

ถ้าน้อง ๆ จะเรียน CPL ทางสถาบันเวชศาสตร์การบิน ก็จะตรวจให้น้องตามมาตรฐานของ CPL ทุกประการ หรือถ้าน้องจะเรียน PPL ทางสถาบันเวชศาสตร์การบิน ก็จะตรวจให้น้องตามมาตรฐานของ PPL ทุกประการเช่นกันครับ แต่ใบแพทย์จะออกเป็น Class 2 ทั้งหมด โดยจะ remark ไว้ว่า ใบแพทย์นี้สำหรับ CPL หรือ PPL เท่านั้น พอน้อง ๆ เข้าโรงเรียนการบินแล้วเรียนจบ สอบและเช็คผ่านตามมาตรฐานของกรมการบินพลเรือน น้อง ๆ ก็แค่ไปตรวจร่างกาย และเปลี่ยนใบแพทย์จาก Class 2 เป็น Class 1 ได้เลยครับ

เนื่องจากที่ผ่านมา  คนที่จะเรียน CPL / PPL จะถือใบแพทย์เป็น Class 1 (Student) หรือ Class 2 (student) แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แล้วครับ เวชศาสตร์การบินจะออกให้เป็น Class 2 ทั้งหมด ตามกฎข้อบังคับของกรมการบินพลเรือนนะครับ และก็จะได้ license แน่นอน..

ส่วนหลักสูตร Instructor Pilot หรือ IP นั้น ผมคิดว่าเป็นหลักสูตรที่ดีครับ ซึ่งอย่างถ้าพวกน้อง ๆ จบมา มีแค่ CPL มันก็ไม่ต่างอะไรกับนักบินจบใหม่คนอื่น ๆ ใช่มั๊ยครับ ซึ่งผมอยากจะบอกว่า การเรียนหลักสูตร IP มันให้ประโยชน์ และความรู้มาก ซึ่งน้อง ๆ สามารถที่จะนำความรู้ตรงนั้นและ rating ที่ได้ ไปต่อยอดเวลาน้อง ๆ ไปทำงานในสายการบินได้ครับ แล้วยิ่งมี IP Rating ประดับใน CPL ด้วยนะครับ งานรออยู่เห็น ๆ ครับ.. O19

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมขอขัดหน่อยละกันครับ.....ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อยากฝากคนที่อยากเป็นนักบินไว้อย่าง ว่า ตอนนี้ตกงานกันเยอะมากนะครับ ไม่ใช่น้อยๆ เรียนบินเอง ถ้าใจรัก มันก็ดี แต่ถ้าไม่มีเงินไปผ่อนกู้ มันจะเหนื่อยนะครับ ผมขอบอกตรงๆเลยว่า ถ้าอยากบินมาก ซื้อ flight simulator มาเรียนบินเอง หรือ หากรู้จักใครเรียนทุนการบินไทย หรือ แอร์เอเชีย ลองขอเขาไปนั่ง observe ยังจะคุ้มกว่าอีกครับ

ดีกว่าเรียนมา ตกงาน ครับ ถามว่าจะได้งานไหม ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถแต่ละบุคคล เพราะเรียนบินเองสุดท้ายก็ต้องมาสอบ QP แต่ละสายการบิน ซึ่ง step ก็แทบไม่ต่างจาก SP เลยแม้แต่น้อย คิดดีๆ คิดรอบคอบครับ บอกแค่นี้แหละ เห็นตกงานกันเยอะ หุหุ

Offline KiloG

• ประชาชน
ความคิดเห็นของผม คนที่จบปริญญาตรีแล้วมีกำลังทรัพย์พอ มีโอกาสเอื้ออำนวย ผมแนะนำให้เรียนเป็นอย่างยิ่งครับ
ดีกว่ามานั่งเสียใจทีหลังว่า ทำไมตอนนั้นเราไม่อย่างนั้นไม่อย่างนี้ ถึงเวลานั้นจะมานั่งเสียใจก็ทำอะไรไม่ได้อีกแล้ว ได้แต่เงยหน้ามองฟ้าน้ำตาตกในอยู่คนเดียว จะไป observe flight บ่อยๆก็เกรงใจกัปตันและเพื่อนนักบินเค้า

ถ้าถามว่าไม่กลัวตกงานเหรอ ผมว่าการไปเรียนแบบนี้ได้ เราคงต้องมีการวางแผนสำรองกันอย่างรอบคอบแล้ว ว่าเราจะมีแหล่งรายได้อะไรมาเป็นตัวสำรองในระหว่างนั้น ผมว่าทุกๆคนมีวุฒิภาวะดีแล้วเรื่องแบบนี้คิดกันได้อยู่แล้วครับ
เรื่องสายการบินใหญ่ๆเค้าไม่รับ ผมก็คิดว่าไม่เป็นไร สายการบินเล็กๆที่ตอนนี้เปิดตัวอยู่ก็เยอะเหมือนกัน หรือถ้่าไม่ได้บินจริงๆ ก็ทำงานโดยใช้วุฒิเดิมไปสิครับ

ที่ผมบอกมาทั้งหมด ก็อยากให้ทุกๆคนทำตามความฝันของตัวเองครับ ผมอยากได้เพื่อนๆที่หัวใจติดปีกหลายๆคน ไม่คิดหรอกว่าเค้าจะมีเป็นคู่แข่งเ่รา ยังไงก็ดีกว่ามานั่งเล่น flight simulator อยู่ึคนเดียวในห้องมืดๆแล้วปล่อยโอกาสหลุดลอยไป
ผมเชื่อว่าเป็นคนต้องมองเห็นทางออกท่ามกลางปัญหาครับ อย่ามองเห็นแต่ปัญหาอยู่ท่ามกลางทางออก

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

ยังไงก็ดีกว่ามานั่งเล่น flight simulator อยู่ึคนเดียวในห้องมืดๆแล้วปล่อยโอกาสหลุดลอยไป

ใช่เลยครับ ... ไม่มีทางที่ flight sim จะสานฝันได้ ผมลองมาแล้วกับตัว คอนเฟิร์ม !

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
มีเงิน อยากเรียนก็เรียนไปเถอะครับ  
แต่แนะนำให้ไปเรียนที่ สบพ  หัวหิน  ครับ  
ผมเอง เคยไปดู BAC และ สอบสัมภาษณ์เรียบร้อยแล้ว ก่อนตัดสินใจเรียน CPL  แต่ไม่ประทับใจอย่างยิ่ง ทั้งการกินอยู่ สถานที่ บรรยากาศ  simulatorแบบจอเล่นเกม และ อื่นๆ    ส่วนข้อดีผมเห็นอย่างเดียวคือ ตั้งอยู่ที่ กรุงเทพ

ผมเลยเลือก สบพ  หัวหิน  และ ไม่เคยรู้สึกว่าตัดสินใจผิดเลยที่เลือกไปเรียนที่บ่อฝ่าย ครั้งนึงในการใช้ชีวิตศิษย์การบิน  
ถ้าอยู่หอในเปิดประตูห้องนอนออกมาก็จะเจอเครื่องบิน บินขึ้นๆ ลงๆ  
การกินอยู่   บรรยากาศ  เครื่องบิน  routeบิน  Simulator  ครูการบิน  กิจกรรมยามเย็น  ยามค่ำคืน   ทะเล  fitness
ตั้งแต่ AP1 ถึงตอนนี้ AP84  บ่อฝ้าย ก็ยังคงเป็นตำนานแห่งโรงเรียนการบิน ที่หลายคนใฝ่ฝัน และ ไม่เคยลืมเลือน แวะเวียนเข้าไปเยี่ยมเยือนทุกครั้งที่ไปเที่ยวหัวหิน  

E18 E18 E18

ปล ความเห็นส่วนตัว   ไม่ได้โฆษณาให้ สบพ. ครับ
« Last Edit: 17 June 2011, 00:36:54 +07 by taro »