Author Topic: คำถามสำหรับคนไม่เคยสอบนักบินครับ  (Read 37864 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ข้อที่ 4 - ถ้าคนเราหลุดออกไปนอกอวกาศ สิ่งใดที่ไม่ทำให้เราตาย?

(a) Heat  (b) Vacuum  (c) No Oxygen  (d) Radiation  (e) ไม่มีข้อใดถูก

คำตอบของข้อนี้คิดได้ 2 แบบนะครับ

คือแบบที่ยังไม่หลุดออกจากระบบสุริยะจักรวาล

และแบบที่หลุดออกจากระบบสุริยะจักรวาลไปแล้ว...

O02 O02 O02 O02 O02

Offline kanawut

ขอตอบข้อสามว่าเรายังได้ยินเสียงจากลำโพงอยู่จากการสั่นสะเทือนมาตามพื้นเข้ามาที่ตัวของเรา (พื้นและร่างกายเป็นตัวกลางให้เสียงผ่าน)

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ข้อที่ 3 - หากเรายืนในห้องที่เป็นสุญญากาศและมีลำโพงตั้งอยู่กลางห้อง

โดยที่ลำโพงดังกล่าวนั้นเปิดเพลงอยู่

เราจะได้ยินเสียงเพลงดังกล่าวหรือไม่? เพราะอะไร?

(คำตอบไม่ได้ตรงไปตรงมาอย่างที่เคยเข้าใจกันนะครับ)

ขอตอบว่าไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยครับ

เพราะ เสียงไม่สามารถเดินทางในสภาวะสูญญากาศได้   O08

Offline lordshock

• ประชาชน
ข้อที่ 3 - หากเรายืนในห้องที่เป็นสุญญากาศและมีลำโพงตั้งอยู่กลางห้อง

โดยที่ลำโพงดังกล่าวนั้นเปิดเพลงอยู่

เราจะได้ยินเสียงเพลงดังกล่าวหรือไม่? เพราะอะไร?

(คำตอบไม่ได้ตรงไปตรงมาอย่างที่เคยเข้าใจกันนะครับ)

ขอตอบว่าไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยครับ

เพราะ เสียงไม่สามารถเดินทางในสภาวะสูญญากาศได้   O08

ไม่ได้ยินเสียง ครับ

เสียงเป็นคลื่นกลต้องอาศัยตัวกลางในการเคลื่อนที่ ถ้าไม่มีตัวกลางหรือสูญญากาศ เสียงจะไม่สามารถเคลื่อนที่ได้

Offline Wolf

คำตอบไม่ได้ตรงไปตรงมาหมายความว่า โปรจะตอบว่าไม่ได้ยินเพราะคนจะตายก่อนรึปล่าวครับ  O08

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream

ข้อที่ 1 - เครื่องบินเมื่อขึ้นไปอยู่บนท้องฟ้าแล้ว จะถือว่าเป็นระบบอะไร?

(a) Closed system  (b) Open system  (c) Ideal system

ผมขอตอบว่า closed system ครับ เพราะว่าเครื่องบินเวลาขึ้นไปแล้ว จะมีการควบคุมพร้อมกับการ feedback จาก sensor ต่างๆกลับมาประมวลผลให้ถูกต้อง

อันนี้อ้างอิงจากวิชา control system ครับ ผิดถูกอย่างไรชี้แนะด้วยครับ
 O08

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
งั้นผมขอนำคำถามในรอบโปรฯบางส่วนที่เคยได้ยินมา

มาแบ่งปันให้ทุกๆท่านบ้างนะครับ

อาจจะจำผิดถูกไปบ้างก็ขออภัยด้วยล่ะกันนะครับ

เท่าที่พอจะจำได้ก็มี...

ข้อที่ 1 - เครื่องบินเมื่อขึ้นไปอยู่บนท้องฟ้าแล้ว จะถือว่าเป็นระบบอะไร?

(a) Closed system  (b) Open system  (c) Ideal system

น่าจะเป็น Closed system ครับ เพราะเป็นเรื่องของระบบที่พูดถึง ระบบที่มีการแลกเปลี่ยนหรือถ่ายโอนพลังงานกับสิ่งแวดล้อมได้ แต่ถ่ายโอน
หรือแลกเปลี่ยนมวลกับสิ่งแวดล้อมไม่ได้ หรือมวลของระบบคงที่เมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลง เช่น การต้มน้ำในภาชนะปิดบน
เตาไฟ ระบบคือภาชนะที่มีน้ำบรรจุอยู่ภายใน ส่วนเตาไฟและอากาศที่ล้อมรอบทั้งหมดเป็นสิ่งแวดล้อม ระบบจะรับความ
ร้อนจากเตาไฟแล้วกลายเป็นไอคายพลังงานให้กับสิ่งแวดล้อม (มีการแลกเปลี่ยนหรือถ่ายโอนพลังงาน) เมื่อชั่งน้ำหนักของ
ภาชนะที่บรรจุน้ำก่อนการต้มและหลังการต้มในภาชนะปิดจะเท่ากัน (มวลของระบบคงที่)

ข้อที่ 2 - หากบินด้วยความเร็วเหนือเสียงมากๆ การเดินไปด้านหน้าหรือด้านหลังของเครื่องบินจะทำได้สะดวกกว่ากัน? เพราะอะไร?
ด้านหลังครับ เพราะขณะที่ตัวเรามีความเร็วเท่ากับตัวเครื่องบินแล้ว การเดินไปในทิศตรงข้ามจึงสะดวกกว่าครับ

เสียง เป็นคลื่นกลที่เกิดจากการสั่นสะเทือนของวัตถุ เมื่อวัตถุสั่นสะเทือน ก็จะทำให้เกิดการอัดตัวและขยายตัวของคลื่นเสียง และถูกส่งผ่านตัวกลาง เช่น อากาศ ไปยังหู แต่เสียงสามารถเดินทางผ่านสสารในสถานะก๊าซ ของเหลว และของแข็งก็ได้ แต่ไม่สามารถเดินทางผ่านสุญญากาศได้

ขอตอบครับว่าไม่ได้ยินครับ

ข้อที่ 4 - ถ้าคนเราหลุดออกไปนอกอวกาศ สิ่งใดที่ไม่ทำให้เราตาย?

(a) Heat  (b) Vacuum  (c) No Oxygen  (d) Radiation  (e) ไม่มีข้อใดถูก

คำตอบของข้อนี้คิดได้ 2 แบบนะครับ

คือแบบที่ยังไม่หลุดออกจากระบบสุริยะจักรวาล

และแบบที่หลุดออกจากระบบสุริยะจักรวาลไปแล้ว...

แบบไม่หลุด ขอตอบ  e ครับ
แบบหลุดไปแล้ว ขอตอบ a ครับ
ถูกผิดข้อไหนอ่างไรคุณ Athrun อย่าลืมเข้ามาเฉลยไวๆนะครับ รออยู่ O07
ปล. ใครมีคำถามแนวนี้อีกก็รบกวนมาถามกันอีกนะครับ  O36

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **

(a) Closed system  (b) Open system  (c) Ideal system

ตอบ Closed system  เพราะหลังจากที่เครื่องบินขึ้นไปแล้วต้องมีการควบคุมความดันและอุณหภูมิภายในห้องโดยสารให้ใกล้เคียงความดันที่พื้นโลกครับ

ข้อที่ 2 - หากบินด้วยความเร็วเหนือเสียงมากๆ การเดินไปด้านหน้าหรือด้านหลังของเครื่องบินจะทำได้สะดวกกว่ากัน? เพราะอะไร?

ตอบ สะดวกพอๆกันครับ เพราะ หากว่าเครื่องบินบินด้วยความเร็วที่คงที่ ไม่ว่าเครื่องบินจะบินที่ความเร็วเท่าใดวัตถุที่อยู่ภายในเครื่องบินจะถือว่ามีความเร็วเท่ากับเครื่องบินครับ

ตอบแบบปัญหาเชาว์ ก็คือไม่ได้ยิน เพราะผู้ฟังจะตายไปแล้วนั่นเอง  O30 O30

ตอบแบบวิชาการ ก็คือไม่ได้ยินอีกเช่นเคย เพราะเสียงเป็นคลื่นกลที่ต้องอาศัยตัวกลางในการเดินทาง

(a) Heat  (b) Vacuum  (c) No Oxygen  (d) Radiation  (e) ไม่มีข้อใดถูก

แบบยังไม่หลุดจากระบบสุริยะ ตอบ e) ไม่มีข้อถูก

แบบหลุดจากระบบสุริยะไปแล้ว ตอบ a) Heat

ผิดถูกประการใดชี้แนะได้นะคร้าบบบบบ O08 O08