Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับ SP ครับ ถ้ากำลังศึกษาปี4 ขณะนี้ มีสิทธิสอบไหมครับ  (Read 19267 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline numm

• ประชาชน
เพราะดูจาก ปฏิทิน แล้ว
สิ้นสุดกระบวนการ เดือน เมษ 11
ผมก็จบโดยสมบูรณ์แล้วอ่ะครับ
ก่อนหน้านี้ก็จะมี transcript จำลอง หรือว่า ขาดอีก 1-2 เทอม ครับ

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
โดยส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะสมัครสอบได้นะครับ

เพราะกฎระเบียบทาง TG ก็เขียนไว้อย่างชัดเจนแล้วว่า

ณ วันที่สมัครทาง Internet และวันที่ทำบัตรประจำตัวผู้เข้าสอบ

ต้องสำเร็จการศึกษาระดับมหาวิทยาลัยแล้ว (University graduate with a bachelor's degree)

และมีระเบียนผลการเรียนฉบับสมบูรณ์ รวมทั้งใบปริญญาบัตรมาแสดงให้เห็น (Transcript and Degree)

ซึ่งขั้นตอนดังกล่าวทั้งสองจะมีขึ้นในเดือน OCT 10 และ NOV 10 นี้เองนะครับ ไม่ได้ข้ามไปถึงปีหน้า

ระวังถ้าสุ่มสี่สุ่มห้าสมัครไป แล้วทาง TG เค้าขึ้นบัญชี black list ไว้

อาจจะมีปัญหาในการสมัครสอบปีต่อๆ ไปก็เป็นได้นะครับ

แต่ถ้าอยากให้แน่ใจจริงๆ รอคำตอบอย่างเป็นทางการจากเว็บ TG Pilot Recruitment ตาม Link ข้างล่างนี้นะครับ

http://www.tgpilotrecruitment.com/Forum/index.php?topic=48.0

SXY SXY SXY SXY

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
โดยส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะสมัครสอบได้นะครับ

เพราะกฎระเบียบทาง TG ก็เขียนไว้อย่างชัดเจนแล้วว่า

ณ วันที่สมัครทาง Internet และวันที่ทำบัตรประจำตัวผู้เข้าสอบ

ต้องสำเร็จการศึกษาระดับมหาวิทยาลัยแล้ว (University graduate with a bachelor's degree)

และมีระเบียนผลการเรียนฉบับสมบูรณ์ รวมทั้งใบปริญญาบัตรมาแสดงให้เห็น (Transcript and Degree)

ซึ่งขั้นตอนดังกล่าวทั้งสองจะมีขึ้นในเดือน OCT 10 และ NOV 10 นี้เองนะครับ ไม่ได้ข้ามไปถึงปีหน้า

ระวังถ้าสุ่มสี่สุ่มห้าสมัครไป แล้วทาง TG เค้าขึ้นบัญชี black list ไว้

อาจจะมีปัญหาในการสมัครสอบปีต่อๆ ไปก็เป็นได้นะครับ

แต่ถ้าอยากให้แน่ใจจริงๆ รอคำตอบอย่างเป็นทางการจากเว็บ TG Pilot Recruitment ตาม Link ข้างล่างนี้นะครับ

http://www.tgpilotrecruitment.com/Forum/index.php?topic=48.0

ใจร้ายจัง ....

สมัครไปเถอะครับน้อง ทางการบินไทยคงไม่ใจร้ายถึงขนาดมี black list หรอกครับ

ตอนผมสอบ SP รอบแรกก็ยังไม่ได้รับปริญญา transcript ที่มีวันจบหลักสูตรก็ยังไม่มี ยังสอบได้เลยครับ

ลองดูเถอะครับ ดีกว่ามาเสียใจภายหลัง เพราะน้องก็มีเหตุผลสนับสนุนที่ดีอยู่แล้ว ว่าทำไมถึงยังไม่ได้

สู้ตายครับ ^^

อ้าว...ซะงั้น E08

ไม่รู้นะครับ ถ้าเป็นผม... O29

ผมจะไม่สมัครโดยเด็ดขาดครับ O30

เพราะจะถือเป็นการละเมิดกฎระเบียบที่ได้ระบุไว้อย่างชัดเจน O31

ซึ่งการเชื่อฟังและปฏิบัติตามกฎระเบียบที่ได้วางไว้อย่างเคร่งครัด พูดง่ายๆ คือ " ไม่เสี่ยง " นั้น O28

น่าจะเป็นคุณสมบัติที่สำคัญมากๆ อย่างหนึ่งของคนที่เป็นหรืออยากจะเป็น " นักบิน " เลยไม่ใช่เหรอครับ O35

ด้วยความเคารพอย่างสูงจากใจจริงครับ O11

ขออนุญาตขยายความเข้าใจของผมอีกซักนิดนึงนะครับ

สมัยปี 2008 ได้มีการรับสมัครสอบตอน Feb 08

นักศึกษาปี 4 ก็กำลังจะจบใน Mar 08 (บางส่วนอาจจบตั้งแต่ Feb แล้ว) จึงควรมีสิทธิ์สมัครได้อย่างแน่นอน

ซึ่งในกรณีนี้ก็เป็นที่รู้กันว่าทาง TG ต้องการเปิดให้นักศึกษาปี 4 ที่กำลังจะจบได้มีโอกาสสอบด้วยอย่างแน่นอน

แต่สำหรับของน้องคนนี้...

เท่าที่ข้อมูลที่น้องเค้าได้ให้มา

น้องเค้าน่าจะเรียนจบประมาณ Mar 11 ปีหน้าใช่ไหมครับ?

แต่ TG เปิดรับสมัครตั้งแต่ Oct 10 ก่อนน้องเค้าจะจบตั้ง 5 เดือน

ซึ่งผมมองว่าสำหรับปีนี้ทาง TG ดูเหมือนจะไม่ได้ตั้งใจเปิดให้พวกที่กำลังเรียนปี 4 ได้สมัครสอบด้วย

เพราะหากทาง TG ต้องการให้นักศึกษาปี 4 มีสิทธิ์สอบด้วยอย่างแน่นอนนั้น

ทำไมทาง TG ถึงไม่เลื่อนไปเปิดรับสมัครใน Feb 11 ปีหน้าเหมือนสมัยปี 08 เลยล่ะครับ?

จะมาเปิดในช่วงเวลาครึ่งๆกลางๆให้เป็นข้อสงสัยแบบนี้ทำไม?

แต่ก็อย่างที่ผมได้พิมพ์ไว้น่ะครับ

รอคำตอบของกระทู้นั้นจากเว็บบอร์ดของ TG จะเป็นการดีที่สุดครับ

Offline golf307

• FLY away
http://tgpilotrecruitment.com/index.php?option=com_contact&Itemid=3

โทรไปเลย ครับอย่าเด่า โทรไป 0-2545-3658

ผมคิดว่า น้องลองโทรไปปรึกษา ทาง TG ดูนะครับ

โทรไปแล้วอย่าลืม มา update นะครับ ว่าได้ไม่ได้

O18 O18 O18 O18 O18 O18

• ATT03/10
  • นักรบ
 ผมว่า น้อง athrun คิดมากเกินไปแล้วนะครับ

น้องจะสอบ  SP ปีนี้รึเปล่าครับ ?

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
โทรเข้าไปเลยครับ ชัวร์สุด

แล้วยังไงก็มาอัพเดทให้พี่ๆรู้กันบ้างนะครับ  โชคดีครับ E07

ผมว่า น้อง athrun คิดมากเกินไปแล้วนะครับ

น้องจะสอบ  SP ปีนี้รึเปล่าครับ ?

ใช่ครับ ผมก็รอสอบ SP ปีนี้เหมือนกันครับ

ผมจบมหาลัยเมื่อต้นปีที่แล้ว แต่ปีที่แล้วไม่มีการเปิดสอบ เลยต้องทำงานรอไปพลางๆ

ที่ผมได้วิเคราะห์และอธิบายมาทั้งหมด ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงใดๆทั้งนั้นครับ ก็ในเมื่อกฎเค้าเขียนไว้แบบนั้นจริงๆ

ผมเข้าใจหัวอกคนอยากลองสอบ SP ครับว่าเค้ารู้สึกอย่างไร เพราะผมก็อยากลองสอบซักครั้งในชีวิตดูเหมือนกัน

ผมเคยอ่านในเว็บบอร์ดการรับสมัครเมื่อหลายปีก่อน

ทางเจ้าหน้าที่เคยมาตอบไว้ว่าในวันทำบัตร ต้องมีทรานสคริปต์ฉบับสมบูรณ์พร้อมสำเนามายื่นให้เค้าด้วยไม่ใช่หรือครับ

ซึ่งปีนั้นผมมีรุ่นพี่ในมหาลัยคนนึงเพิ่งจบเหมือนกันครับ

แต่มหาลัยผมขึ้นชื่อเรื่องการออกทรานสคริปต์ฉบับสมบูรณ์ที่ช้ามากกว่าที่อื่น

จนทำให้เกือบจะไม่ได้สมัครมาแล้วน่ะครับ

ในทางกลับกันผมคิดว่าทาง TG ก็น่าจะระบุลงมาในกฎระเบียบข้อบังคับให้ชัดเจนตั้งแต่ต้นเลยนะครับ

ว่านักศึกษาปี 4 มีสิทธิ์สมัครสอบด้วยหรือเปล่า

เพราะรุ่นน้องในมหาลัยผมหลายคนก็อยากจะลองสอบในปีนี้ด้วยเช่นกันครับ

ก็เท่านี้แหละครับ ไม่มีอะไรมากจริงๆ....

งั้นผมขอตั้งถามกลับไปยังฝ่ายรับสมัครนักบินของ TG หน่อยนะครับว่า

สรุปแล้วตรงที่กฎได้ระบุไว้ว่าผู้สมัครต้องจบปริญญาตรีนั้น หมายถึงเรียนจบโดยสมบูรณ์ในวันที่....

a) วันที่กรอกใบสมัครทางอินเตอร์เนต (Oct 10)

b) วันที่ทำบัตรประจำตัวผู้เข้าสอบ (Nov 10)

C) วันที่ประกาศผลผู้ผ่านการคัดเลือกรอบสุดท้าย (Jun 11)

ถือซะว่าคำถามนี้ผมฝากถามแทนน้องๆนักศึกษาที่กำลังเรียนปี 4 ในตอนนี้ทุกคนเลยละกันนะครับ

ขอรบกวนพี่ๆนักบิน TG ในเว็บนี้ช่วยไปเชิญเจ้าหน้าที่ฝ่ายรับสมัครมาตอบให้หน่อยนะครับ

ประเด็นข้อสงสัยตรงจุดนี้จะได้หาข้อยุติลงได้ซักที

ขอบคุณมากครับ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ถ้างั้นผมก็มีสิทธสอบอ่ะสิ  O36

แต่คงไม่ดีกว่า ไม่ได้เตรียมตัว  O18  O23

ท่านใดสอบปีนี้สู้ๆนะครับ  E37

PS.พี่ Athrun โทรไปถามโลดเลยฮะ ผมก็อยากทราบ  O34 (แถวบ้านเรียกโบ้ยเนอะ) E47ฃ

0-2545-3658 TG Pilot Recruitment   E30

ปรบมือขอบคุณ และเป็นกำลังใจให้พี่ Athrun ล่วงหน้า  E30 E30 E30 E30 E30  O36(ร้ายป่ะละ ออกแนวบังคับด้วย)

• ATT03/10
  • นักรบ
ผมก็ไม่ได้จะบอกให้แหกกฎนะ

แค่เราต้องรู้จักพลิกแพลงบ้างเท่านั้นเอง

เป็นนักบินน่ะ ตู้มากไปก็ไม่ดีนะน้อง

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ O18

แต่ไม่ต้องห่วงครับ ในชีวิตจริงทั้งเรื่องการเรียนและการทำงานที่ไม่มีข้อบังคับตายตัวใดๆ มากำหนดไว้ O05

ผมชอบใช้ความยืดหยุ่นพลิกแพลงไปมาโดยตลอดครับ O10

เช่น โดดเรียนทุกครั้งถ้ามีโอกาส , หลับระหว่างทำงาน หรือแม้แต่กระทั่งเล่นเวบบอร์ดในเวลางาน O30

แต่ถ้าสิ่งนั้นเป็นสิ่งที่มีกฎเกณฑ์หรือธรรมเนียมปฏิบัติที่เคร่งครัดชัดเจนแล้วล่ะก็ O11

ผมก็ไม่เคยคิดที่จะหลีกเลี่ยงหรือฝ่าฝืนโดยเด็ดขาดครับ O31

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าให้น้องเค้าลองโทรไปสอบถามดูเองก่อนก็ได้โดยใช้ Topic ของคุณAthrunเป็นไกด์  ส่วนถ้าข้อมูลที่ได้มายังไม่ชัดเจนอีก ผมว่าน้องก็ลองสมัครไปดูก่อน ในวันยืนหลักฐานจริงทางเจ้าหน้าที่เค้าก็จะทำหน้าที่การตรวจสอบหลักฐานของเค้าไป ถ้าได้หรือไม่ได้ยังไงก็ไม่เสียหาย แถมยังเป็นประสบการณ์เพื่อให้รู้ถึงกระบวนการและบรรยากาศในการสมัครขั้นต้นที่จะสามารถเอาไปใช้ในการสมัครครั้งต่อไปก็ได้นะครับ 

O29 O29

• ATT03/10
  • นักรบ
อืมม  โอเคครับ

ดูจากที่น้องพิมพ์มาแล้ว พี่ว่าน้องรู้จักลักษณะอาชีพนี้จริงๆเนอะ ....

ว่าแต่ว่าน้อง จขกท. เค้าโทรไปถามฝ่ายรับสมัครหรือยังอ่ะครับ?

ส่วนกระทู้ในเว็บบอร์ดของ TG Pilot Recuitment ก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่มาตอบซักที

ผ่านมาเกือบ 3 อาทิตย์แล้วนะครับเนี่ย

ปล. ผมก็ควรจะต้องรู้จักอาชีพนี้บ้างพอสมควรอยู่แล้วล่ะครับพี่

เนื่องจากลุงของผมก็เป็นนักบินรบของกองทัพ แต่เกษียณอายุมานานแล้ว

เคยร่วมบินกับ...ซึ่งเป็นบุคคลสำคัญของไทยด้วยครับ (ขออนุญาตละไว้ในฐานที่เข้าใจละกันนะครับ)

สามีของป้าผมก็เคยเป็นกัปตัน TG ครับ แต่ก็เกษียณอายุมานานแล้วเช่นกันครับ

ท่านทั้งสองนี่แหละครับที่ทำให้ผมมีความสนใจทางด้านการบินอย่างมากมาตั้งแต่ผมยังเป็นเด็กอยู่เลยครับ

Offline golf307

• FLY away
ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าให้น้องเค้าลองโทรไปสอบถามดูเองก่อนก็ได้โดยใช้ Topic ของคุณAthrunเป็นไกด์  ส่วนถ้าข้อมูลที่ได้มายังไม่ชัดเจนอีก ผมว่าน้องก็ลองสมัครไปดูก่อน ในวันยืนหลักฐานจริงทางเจ้าหน้าที่เค้าก็จะทำหน้าที่การตรวจสอบหลักฐานของเค้าไป ถ้าได้หรือไม่ได้ยังไงก็ไม่เสียหาย แถมยังเป็นประสบการณ์เพื่อให้รู้ถึงกระบวนการและบรรยากาศในการสมัครขั้นต้นที่จะสามารถเอาไปใช้ในการสมัครครั้งต่อไปก็ได้นะครับ 

O29 O29

เห็นด้วยครับ เพื่อเป็นการไม่ปิดตัวเองด้วย ยังไงวันที่สมัคถ้าไม่ได้ TG เขาก้อจะบอกเอง ผมรับรองว่า ถ้ามเอกสารไม่ครบ เขาไม่ blacklist แน่นอน

ป.ล. ถึงคนจะสมัคเยอะไม่สำคันครับ สมัคได้ก้อใช่ว่าจะผ่าน จะผ่านไม่ผ่านขึ้นอยู่กับตัวเอง เตรียมตัวบ้าง สู้ๆนะครับ

• ATT03/10
  • นักรบ
ว่าแต่ว่าน้อง จขกท. เค้าโทรไปถามฝ่ายรับสมัครหรือยังอ่ะครับ?

ส่วนกระทู้ในเว็บบอร์ดของ TG Pilot Recuitment ก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่มาตอบซักที

ผ่านมาเกือบ 3 อาทิตย์แล้วนะครับเนี่ย

ปล. ผมก็ควรจะต้องรู้จักอาชีพนี้บ้างพอสมควรอยู่แล้วล่ะครับพี่

เนื่องจากลุงของผมก็เป็นนักบินรบของกองทัพ แต่เกษียณอายุมานานแล้ว

เคยร่วมบินกับ...ซึ่งเป็นบุคคลสำคัญของไทยด้วยครับ (ขออนุญาตละไว้ในฐานที่เข้าใจละกันนะครับ)

สามีของป้าผมก็เคยเป็นกัปตัน TG ครับ แต่ก็เกษียณอายุมานานแล้วเช่นกันครับ

ท่านทั้งสองนี่แหละครับที่ทำให้ผมมีความสนใจทางด้านการบินอย่างมากมาตั้งแต่ผมยังเป็นเด็กอยู่เลยครับ

ดีใจด้วยครับน้อง

Offline iceman10

• นักรบ
  • **

O29 O29

เห็นด้วยครับ เพื่อเป็นการไม่ปิดตัวเองด้วย ยังไงวันที่สมัคถ้าไม่ได้ TG เขาก้อจะบอกเอง ผมรับรองว่า ถ้ามเอกสารไม่ครบ เขาไม่ blacklist แน่นอน

ป.ล. ถึงคนจะสมัคเยอะไม่สำคันครับ สมัคได้ก้อใช่ว่าจะผ่าน จะผ่านไม่ผ่านขึ้นอยู่กับตัวเอง เตรียมตัวบ้าง สู้ๆนะครับ
เป็นผมนะครับ ก็คงสมัครเหมือนกันครับ เพราะถ้าคุณสมบัติไม่ผ่าน เดี๋ยวเจ้าหน้าที่ก็คงแจ้งเองและครับ ถ้าครั้งนี้ไม่ได้ยังไงก็คงต้องอดใจรอนิดนึงละกัน  SOC2

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อย่าทะเลาะกันครับ อย่าทะเลาะกัน เดี๋ยวตัดแต้มทั้งคู่ซะเรย O31

O02 O02 O02

Offline numm

• ประชาชน
ว่าอยู่แล้วใน ลึกๆครับ ว่าการบินไทยจะเลื่อนSP เข้าสู่สภาพปกติ คือปีหน้า
เพื่อให้ เป็นไปตามระเบียบทุกๆปี

Offline nukruk

• ประชาชน
สรุปคือ ต้องรับปริญญาก่อนเหรอครับ หรือยังไง ถ้าต้องรับก่อนจริงๆ ม.ไหนรับเร็วก็คงดี จะได้สมัครเร็วๆ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
กรณีเลื่อนไปปีหน้าแล้วแบบนี้ น่าจะสมัครได้ครับ ไปขอใบจบที่ทะเบียน ถ้าเค้าออกให้ไม่ได้ ก็ขอใบทรานสคิป แล้วตอนสมัครก็บอกเค้าไปว่าจบแล้ว แต่รอใบจบอยู่ครับ

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
ผมถามกัปตันสรเดชหลังไมค์

เมื่อวันที่ 1 ตุลาที่ผ่านมา

คำตอบของท่านคือ สมัครได้ครับ แม้ทรายสคิบยังไม่ออก แต่ขอให้มีใบรับรองว่าจบแล้วจริงๆมายืนยันครับผม

Offline noppakul

ลองดูครับ ถ้ามันได้ก็คือได้ ไม่ได้ก็ยังมีโอกาสหน้านะครับ บางครั้งอะไรที่มันใช่ต่อให้ยากแค่ไหนมันก็ทำได้ แต่ถ้ามันไม่ใช่ถ้าทำให้ บรู๊วๆ ก็ไม่ได้
สู้ๆๆครับ