Author Topic: การบินน่าเป็นห่วง มีแต่เครื่อง ไร้กัปตัน  (Read 24932 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MeFz

• ทหารเลว
  • *
พึ่งรู้ว่าค่าตอบแทนของตะวันออกกลางสูงขนาดนั้น  E39

ได้ความรู้เพิ่มขึ้น ขอบคุณครับ E30

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ลองเข้าไปอ่านใน newwavetg ดูก็มีเหมือนกันครับ เกี่ยวกับเรื่องนักบินไทยสมองไหล

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ลองเข้าไปอ่านใน newwavetg ดูก็มีเหมือนกันครับ เกี่ยวกับเรื่องนักบินไทยสมองไหล

เรื่องนักบินสมองไหล ผม no comment อาจจะดีกับพวกเราที่รอาสอบนะ ^^

อ่านนิวเวฟมานานไม่เคยแปลกใจเลยว่าทำไมเมืองไทยถึงมีกีฬาสีบ่อยๆ แปลกเนอะ คนไทยแท้ๆ ประเทศสงบแท้ๆ ยังหาเรื่องทะเลาะกัน

Offline golf307

• FLY away
จิงๆมากๆคับ

“เพราะว่าเขาให้เงินดีกว่า แล้วก็อาจจะมีสวัสดิการที่ดีกว่าครับ อย่างเช่น เอทิฮัด (สายการบินแห่งชาติสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์) เราเข้าไปเงินเดือนก็เท่ากับกัปตันการบินไทย แต่ว่าเราเป็นนักบินผู้ช่วย มีบ้าน มีรถให้ ลูกเรียนโรงเรียนอินเตอร์ฯ ฟรี 4 คน แล้วก็ไม่เสียภาษี เซ็นสัญญาการันตีถึงอายุ 65 ปี ขับยาว คือเขาดูแลดีมาก คนเลยไปกันเยอะเหมือนกัน”

ขนาดที่ได้น้อยแล้วนะ ยังโดนหมันใส จากพวกแอ พวกgoundอีก DDก้อหวงเก้าอี้ first class แล้วจะอยู่ไปทำไม เงินเดือนที่ DD บอกว่าได้เยอะ แต่ไห้น้อยกว่า สายการบินอืนถึง 3เท่า

ตอนนี้ที่ออกไปแล้ว 14-15คน A340พึงออกไป 4คน เตรียมตัวรอจ่ออีก 70คน - เกษียณอีก 25คนปีนี้

ปล. ได้ข่าวมาว่า นักบินที่ออกไปอยู่เอทิฮัด ,มี Porsche กันคนละคัน เป็นที่เรียบร้อยแล้ว เพราะ เจ้าของ เอทิฮัด  เป็นคนนำเข้า
« Last Edit: 22 September 2010, 09:58:20 +07 by golf307 »

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ต้องลองไปอยู่อาบูดาบีซัก 2 อาทิตย์อาจคิดใหม่ได้  E06

• FLY away
มันก้อต้อง มีดีมีเสีย คับ แต่มันจะคุ้มไมก้อแล้วแต่คนคับ ............

ต้องลองไปอยู่อาบูดาบีซัก 2 อาทิตย์อาจคิดใหม่ได้  E06

ร้อนบรรลัยเลยใช่ไหมครับพี่ ทั้ง Dubai, อบูดาบี

ไม่มีที่ไหนในโลกสุขกายเท่าเมืองไทยครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **

ร้อนบรรลัยเลยใช่ไหมครับพี่ ทั้ง Dubai, อบูดาบี

ไม่มีที่ไหนในโลกสุขกายเท่าเมืองไทยครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะครับ

I agree with you. E18

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ผมว่าแล้วแต่จะคิดเลยนะครับ สำหรับเรื่องนี้นะครับ ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียในตัวมันเอง อยู่ที่ว่าใครจะชอบไปแบบไหนครับ  O15

dioza

• Guest
พึ่งได้อ่านข้อมูลในเวบบอร์ดของ newwavetg จากกระทู้นักบินสมองไหลเป็นกระทู้นักบินด่ากันเอง นักบินด่าลูกเรือ ลูกเรือด่านักบิน ลูกเรือด่ากันเอง เลือกเสพไม่ไหวเลยทีเดียว

- สอบนักบิน 306-

พึ่งได้อ่านข้อมูลในเวบบอร์ดของ newwavetg จากกระทู้นักบินสมองไหลเป็นกระทู้นักบินด่ากันเอง นักบินด่าลูกเรือ ลูกเรือด่านักบิน ลูกเรือด่ากันเอง เลือกเสพไม่ไหวเลยทีเดียว

- สอบนักบิน 306-

ผมถึงบอกไงว่าคนไทยชอบทะเลาะกันเอง ไม่มีชาติใดในโลกรักการทะเลาะกันเองเท่าชาติเราแล้วแหละ ผมว่านะ

• FLY away
ผมว่าแล้วแต่จะคิดเลยนะครับ สำหรับเรื่องนี้นะครับ ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียในตัวมันเอง อยู่ที่ว่าใครจะชอบไปแบบไหนครับ  O15

เห็นด้วยคับ คิดถึงเมื่องไทยก้อกลับเมือไรก้อได้

ถ้ามันไม่ดี นักบินเก่งๆ ของ TG จะไปอยู่ทำไม ได้ข่าวมาว่านักบิน 777 ด้วย

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ได้ข่าวว่าแห่ไปสมัคร 80 กว่าคน จาก 1200 คน มันก็เกือบๆ 7 % เลยทีเดียว
ถ้าแห่กันไปทั้งหมด แค่ 3 ปี นักบินการบินไทยก็จะลดลงเกือบ 20 %

ถ้าเป็นธุรกิจ 7% ก็เรียกได้ว่ากำไรงามพอตัว
การดึงนักบินจากทั่วโลกไปได้ ก็จะทให้เค้าประหยัดค่าเทรนไปได้มาก ในขณะที่คู่แข่งจะเสียค่าเทรนเพิ่มขึ้นมากทีเดียว

คงต้องรอดูกันว่าทางเราจะแก้ไขอย่างไร
คิดในแง่ดี นี่อาจจะเป็นอีก 1 ธุรกิจของคนไทยก็ได้นะ ผลิตนักบินส่งออก อิอิ เอารายได้กลับมาเมืองไทยกันเยอะๆนะคร้าบพี่ๆ O05

Offline Athrun

คงต้องรอดูกันว่าทางเราจะแก้ไขอย่างไร

จะเป็นไปได้ไหมครับพี่ O08

ที่ปีต่อๆไป การบินไทยจะให้นักบินที่เข้ามาใหม่ทั้ง SP และ QP O10

เซ็นสัญญากับทางบริษัทว่าต้องทำงานที่นี่จนถึงอายุ 60 ปี O28

โดยบังคับว่าต้องไม่ลาออกไปอยู่ที่อื่นโดยเด็ดขาดเลยน่ะครับ O11

หรือยังพอมีทางออกทางอื่นอีกไหมครับ? O35

• ATT03/08
  • นักรบ
ถ้าทำอย่างข้างบนว่า ไม่รู้จะถูกกฏหมายรึเปล่าอะ ผมว่าการทำอย่างงั้นมันแก้ที่ปลายเหตุอะครับ ต้นเหตุก็รู้ๆกันอยู่ว่าอะไร ถ้าคิดจะแก้ไขจริง ผมว่า แก้ให้ถูกจุดดีกว่าครับ  O15

O28 O28 O30 O30 ผมคิดแต่ไม่อยากโพสในนี้ อิอิ

• FLY away
ถ้าทำอย่างข้างบนว่า ไม่รู้จะถูกกฏหมายรึเปล่าอะ ผมว่าการทำอย่างงั้นมันแก้ที่ปลายเหตุอะครับ ต้นเหตุก็รู้ๆกันอยู่ว่าอะไร ถ้าคิดจะแก้ไขจริง ผมว่า แก้ให้ถูกจุดดีกว่าครับ  O15

ผมเห็นด้วยคับ ตามกฏหมาย สัญญาทำงานตลอดชีวิต ไม่สามารถทำได้

แก้ที่ต้นเหตุ ก้อจบ " เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย "

ผมว่านักบินเป๋็นอาชีพ ที่ยิ่งนาน ยิ่งเก๋า เหมื่อนขิงแก่  E47

Offline worrachatr_p

• ทหารเลว
  • *
  • Clear for take off
ช่วยไม่ได้ครับ..เราก็มีสิทธิเลือก O05

Offline panyoy

• เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • อากาเส ยนติอิทธิยา
ข้อเท็จจริงนักบินทุนการบินไทยตอนนี้คือเสียภาษีเอง และหักค่าเรียนเป็นเวลา10ปี รวมแล้วหักไปประมาณสามหมื่นนิดๆต่อเดือน
บอกไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจให้น้องๆครับ
มันก็น่าไปอยู่แหละครับถ้ามีคนเสนอเงินเดือนมากกว่าถึง3เท่า หรือเกือบ4เท่าสำหรับนักบินรุ่นหลังๆ พร้อมสวัสดิการมากมาย
เป็นสิทธิของแต่ละคนครับ ไปตามกลไกของตลาด
แต่ผมก็ยังภูมิใจที่มีคำว่า THAI ติดอยู่ที่หน้าอกครับ (แต่ก็ลุ้นขึ้นเงินเดือน แหะๆ)

Offline Athrun

นักบินทุนการบินไทยตอนนี้คือเสียภาษีเอง และหักค่าเรียนเป็นเวลา10ปี รวมแล้วหักไปประมาณสามหมื่นนิดๆต่อเดือน

ผมขอถามเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยนะครับพี่

ถ้าในกรณีสำหรับผู้สมัคร QP ที่มี CPL แล้วเกิดสอบเข้าไปได้

นั่นก็หมายความว่าจะไม่ถูกหักสามหมื่นที่ว่านี้ต่อเดือนใช่ไหมครับ?

หรือยังไงๆ ก็ต้องโดนหักออกเป็นค่าเรียนหลักสูตร ATT อยู่ดีครับ?

ขอบคุณมากครับ

นักบินทุนการบินไทยตอนนี้คือเสียภาษีเอง และหักค่าเรียนเป็นเวลา10ปี รวมแล้วหักไปประมาณสามหมื่นนิดๆต่อเดือน

ผมขอถามเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยนะครับพี่

ถ้าในกรณีสำหรับผู้สมัคร QP ที่มี CPL แล้วเกิดสอบเข้าไปได้

นั่นก็หมายความว่าจะไม่ถูกหักสามหมื่นที่ว่านี้ต่อเดือนใช่ไหมครับ?

หรือยังไงๆ ก็ต้องโดนหักออกเป็นค่าเรียนหลักสูตร ATT อยู่ดีครับ?

ตรงนี้เป็นค่าเรียนจากโรงเรียนการบินครับ ดังนั้นทุนส่วนตัวจึงไม่เสียเพิ่มครับ  O18

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

ตรงนี้เป็นค่าเรียนจากโรงเรียนการบินครับ ดังนั้นทุนส่วนตัวจึงไม่เสียเพิ่มครับ  O18

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
แต่ผมก็ยังภูมิใจที่มีคำว่า THAI ติดอยู่ที่หน้าอกครับ (แต่ก็ลุ้นขึ้นเงินเดือน แหะๆ)

โคตรเท่ !!!!!!!  O37

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
panyoy เขาชอบทำเท่อยู่เเล้วละครับ O29
สาวเลยติดตรึมมมม E47

• FLY away
แล้วพี่ๆ ที่บินมา 7-8ปี มีใครจะไปเป็น กับตันที่ Thai Tiger ไมครับ

ได้ยินมาว่ามีคนสนใจด้วย

คราวนี้ได้หายไปอีกหลายคน E21

Offline MeFz

• ทหารเลว
  • *

+1 ครับ  O07

panyoy เขาชอบทำเท่อยู่เเล้วละครับ O29
สาวเลยติดตรึมมมม E47
ดึงเข้าเรื่องตลอด

• ATT03/08
  • นักรบ

เท่ห์จริงๆครับ  E47 E47