Author Topic: TG ประกาศเลื่อนการรับสมัครสอบ SP แล้วจ้า!!!  (Read 44789 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **

Offline Gee

• ประชาชน
ผมนี่ล่ะ 29 เพิ่งผ่านไปเมื่อ 13 ส.ค. นี้เอง
แล้วถ้ามันเป็นต้นปีหน้าตามนั้น ผมจะได้ร่วมประชันมั๊ยครับเนี่ย??

O23

Offline worrachatr_p

• ทหารเลว
  • *
  • Clear for take off
ลึกๆ แล้วก็อยากทราบเหตุผลของการเลื่อนครั้งนี้จริงๆ อ่ะครับ E53

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
ทราบข่าวมาว่าสาเหตุที่เลื่อนมาจาก
1. ปัจจัยของปีการปิดงบประมาณของการบินไทย
2. ระยะเวลาจะได้ไม่คาบลูกคาบดอกกรณีต้องรับนักบินต่อเนื่องปีต่อปี
3. เปิดโอกาสสำหรับเด็กใหม่ที่เพิ่งจบ

ส่วนระยะเวลาคงต้องดูกันต่อไปครับว่าเปิดช่วงไหน แต่แว้วมาว่าน่าจะเปิดราวๆเดือนเมษายนครับ

ยังไงก็รอยืนยันเป็นทางการอีกทีนะครับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
แว่วๆว่าประมาณ มค.ที่จะประกาศทางอินเตอร์เนตอะ แต่ต้อง cofirmed อีครั้ง

Offline worrachatr_p

• ทหารเลว
  • *
  • Clear for take off

• ATT03/10
  • นักรบ

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
ต้องรีบไปเรียนพิเศษเเว้ววว

Offline act

• ประชาชน
ผมนี่ล่ะ 29 เพิ่งผ่านไปเมื่อ 13 ส.ค. นี้เอง
แล้วถ้ามันเป็นต้นปีหน้าตามนั้น ผมจะได้ร่วมประชันมั๊ยครับเนี่ย??

O23
ไม่ต่างจากผมเลย
ผมจะ 29 เดือน ต.ค.
ถ้าเกิดเลื่อนไปเกิน ต.ค. ปีหน้านี่ คงเซ็ง
เตรียมตัวมานานมากแต่ ไม่มีโอกาส E08

Offline koko_copa

• ประชาชน

O23

คุณGee เกิดวันเดียว ปีเดียวกับผมเลย แถมมีฝันเดียวกันอีก ปีหน้าสู้ๆๆคับบ ยังงัยก็เปิดสอบอยู่แล้ว หุหุ  E37

• นักรบ
  • **
ขออนุญาตเพิ่มเติมในรายละเอียดอีกเล็กน้อยนะครับ E37

เมื่อกลางสัปดาห์ที่แล้วผมได้คุยกับพี่ supermaew

พี่เค้าได้รับการยืนยันจากกอง BI ที่ดูแลเรื่องการรับสมัคร และฝากมาบอกว่า...

" ทุนศิษย์การบินของการบินไทยจะเลื่อนไปเป็น มกรา-กุมภา หน้า

และเริ่มสอบประมาณช่วงเมษาครับ ประมาณการไว้ว่าจะรับศิษย์ 50+ คนครับ

ตามปกติเท่าที่ผมทราบนี่ ถ้าผู้สมัครมีคุณสมบัติอยู่ในมาตรฐานของการบินไทยนี่ สอบได้เท่าไหร่การบินไทยก็รับหมดไม่ใช่เหรอครับ O35

Offline grid

ขออนุญาตเพิ่มเติมในรายละเอียดอีกเล็กน้อยนะครับ E37

เมื่อกลางสัปดาห์ที่แล้วผมได้คุยกับพี่ supermaew

พี่เค้าได้รับการยืนยันจากกอง BI ที่ดูแลเรื่องการรับสมัคร และฝากมาบอกว่า...

" ทุนศิษย์การบินของการบินไทยจะเลื่อนไปเป็น มกรา-กุมภา หน้า

และเริ่มสอบประมาณช่วงเมษาครับ ประมาณการไว้ว่าจะรับศิษย์ 50+ คนครับ

ตามปกติเท่าที่ผมทราบนี่ ถ้าผู้สมัครมีคุณสมบัติอยู่ในมาตรฐานของการบินไทยนี่ สอบได้เท่าไหร่การบินไทยก็รับหมดไม่ใช่เหรอครับ O35

แล้วสมมุติผ่าน 120 คนเลยตอนสอบรอบโปร แล้วคิดว่า จำนวนนักบินจะเกินไหมครับ ^^
จริงๆผมเชื่อว่าการบินไทยมีจำนวนคร่าวๆแล้วในใจครับ ว่าอยากได้เท่าไหร่ แล้วเอาคะแนนเรียงอีกที

jason

• Guest

แล้วสมมุติผ่าน 120 คนเลยตอนสอบรอบโปร แล้วคิดว่า จำนวนนักบินจะเกินไหมครับ ^^
จริงๆผมเชื่อว่าการบินไทยมีจำนวนคร่าวๆแล้วในใจครับ ว่าอยากได้เท่าไหร่ แล้วเอาคะแนนเรียงอีกที

เป็นไปได้

น่าคิด..

O12

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เค้าว่ารับหมดนา ไม่งั้นคนที่ผ่านมาตรฐาน แต่คะแนนหลุดไป ก็จะต้องโดนแบน 3 ปี ไปด้วย
ซึ่งจะทำให้สูญเสียกำลังพลไปอย่างมากคับ

ผมว่ารับไว้ 120 เลย แล้วค่อยๆเรียกมาฝึก แล้วก็หยุดรับไป 2-3 ปี ยังคุ้มกว่าอีก ค่าห้องสอบก็เสียไปแล้ว ค่าโปรก็มาแล้ว
แล้วไม่ต้องจัดไปอีก 2 ปี คุ้มจะตาย อิอิ O28

Offline Athrun

แล้วไม่ต้องจัดไปอีก 2 ปี คุ้มจะตาย อิอิ O28

2 ปีที่ว่าเนี่ย หมายถึงปี 2009 และ 2010 นี้ใช่ไหมครับ 5555+ O34

แต่....เหมือนตัวผมเองกำลังหัวเราะทั้งน้ำตายังไงก็ไม่รู้นะครับเนี่ย T-T O21 O22 O23 O32

ปล. ถ้าปีหน้ายังไม่เปิดอีก ผมจะขอเป็นสลัดอากาศจี้เครื่องบินที่พี่เป๋งขับเป็นตัวประกันจนกว่าจะเปิดนะครับ E47

ปล.2 ประโยคข้างบน ผมพูดเล่นนะครับ เดี๋ยวเกิดมีใครทำขึ้นมาจริงๆ จะมาหาว่าเป็นฝีมือผมไม่ได้นะครับ E39

SXY SXY SXY SXY

• นักรบ
  • **
อีกอย่างนะครับ ผมคิดว่าถ้าการบินไทยรับคนด้วยการเรียงคะแนนจริง ทำไมข้อสอบ Group test ในรอบแรกถึงไม่ออกข้อสอบลึกๆยากๆแบบ Air Asia ไปเลยละครับ
เพราะสามารถตัดจำนวนผู้สมัครได้ง่ายดีด้วย - นักบิน 303-

อีกอย่างนะครับ ผมคิดว่าถ้าการบินไทยรับคนด้วยการเรียงคะแนนจริง ทำไมข้อสอบ Group test ในรอบแรกถึงไม่ออกข้อสอบลึกๆยากๆแบบ Air Asia ไปเลยละครับ
เพราะสามารถตัดจำนวนผู้สมัครได้ง่ายดีด้วย - นักบิน 303-

จะดีหรอออออ เหอๆ ออกแบบนั้น ก็ยากสิครับ คนหลายคนอย่างผมไม่ได้จบวิทย์นะครับ ^^

การบินไทยรอบแรกอาจจะง่ายกว่าแอร์เอเชียจริง แต่ รอบ aptitude หรือ Professor นี่ Double standards เลยนะครับ คะแนนไม่ได้อยู่ข้อเขียนอย่างเดียว ไหนจะ Aptitude ด้วยครับ

• นักรบ
  • **
เค้าว่ารับหมดนา ไม่งั้นคนที่ผ่านมาตรฐาน แต่คะแนนหลุดไป ก็จะต้องโดนแบน 3 ปี ไปด้วย
ซึ่งจะทำให้สูญเสียกำลังพลไปอย่างมากคับ

ผมว่ารับไว้ 120 เลย แล้วค่อยๆเรียกมาฝึก แล้วก็หยุดรับไป 2-3 ปี ยังคุ้มกว่าอีก ค่าห้องสอบก็เสียไปแล้ว ค่าโปรก็มาแล้ว
การบินไทยรอบแรกอาจจะง่ายกว่าแอร์เอเชียจริง แต่ รอบ aptitude หรือ Professor นี่ Double standards เลยนะครับ คะแนนไม่ได้อยู่ข้อเขียนอย่างเดียว ไหนจะ Aptitude ด้วยครับ
เพราะอย่างนี้ไงละครับ ผมถึงคิดว่าถ้ามาตรฐานของผู้สมัครถึงเกณฑ์ที่ทางบริษัทกำหนดไว้ เค้าก็น่าจะรับหมด และในแต่ละปีผู้สมัครที่อยู่ในมาตรฐานดังกล่าวก็มีไม่เยอะด้วยนะสิครับ
และผมก็เห็นด้วยกับคุณ Durasial นะครับที่ว่าถ้าปีนั้นมีคนผ่านได้เยอะ นั่นย่อมทำให้บริษัทเองลดค่าใช้จ่ายในการคัดเลือกแบบปีต่อปีไปได้เยอะเลยล่ะครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **

ใช่ครับ ผมเห็นด้วย แค่ค่าสอบต่อหัว รอบโปรนี่ผมว่าก็มหาศาลแล้วนะครับ จะทิ้งไปดื้อๆมันก็กะไรอยู่ O15 O15

• ATT03/10
  • นักรบ

จะดีหรอออออ เหอๆ ออกแบบนั้น ก็ยากสิครับ คนหลายคนอย่างผมไม่ได้จบวิทย์นะครับ ^^

ผมก็คนนึงคร้าบ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ