Author Topic: ร้านเฮียจก-ส.น. พลับพลาชัย  (Read 12915 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Dexa

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ที่ตั้ง 23 ตรอกอิศรานุภาพ ถนนพลับพลาไชย เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพฯ 10100

โทร. 0-2221-4075 0-2623-3921 08-1919-9468เปิดบริการ ต้องโทร.จองล่วงหน้า ทำวันละโต๊ะเดียวตอนค่ำอาหารแนะนำ ปูทะเลนึ่ง ปูพริกไทยดำ ปูผัดผงกะหรี่ กุ้งแปะก๊วย กุ้งอบเกลือ กุ้งแม่น้ำอบวุ้นเส้น ปลาหิมะเจี๋ยนซีอิ๊ว เป็ดรมควัน เกี๊ยวกุ้งลวก ต้มยำเห็ดโคน ข้าวผัดโบราณใส่หมูรมควัน ผัดผักกระเฉด

หมายเหตุ จอดรถที่วัดคณิกาผล ทางร้านไม่มีเมนูอาหาร ทำตามใจเจ้าของร้าน
รู้แหล่งมาจาก forword mail นะครับ และก็เวปไซด์ที่บางท่านได้ไปกินมา เอามาแนะนำ
ก็เลยตั้งแก๊ง ได้ 11 คน มุ่งหน้าไปกินถึงที่

ปล. ข้อความจากเมลและเวป ผู้ที่เคยไปทานก่อนหน้านะครับ + ของตัวเองที่ได้ไปกินมา
โต๊ะละ 4000 up แล้วแต่วัตถุดิบที่เฮียแกจะหาได้ แต่ทานได้ แบบสะโพกคราด 8 คน ตก หัวละ 500 เท่านั้น นับว่า ถูกเหมือนได้เปล่าได้ข่าวว่า คิวยาว 2 - 3 อาทิตย์ ผมเคยได้รับเชิญไปร่วม 1 ใน 8 กับเค้า ครั้งนึง บรรยากาศไม่ดี หรอกครับ บ้านเฮียแกนี่แหละ ไม่มีบริกรอื่น ไปก่อนเวลานัด ก็ นั่งรอไม่ได้ แต่พอทานอาหารเฮียแกแล้ว ข้อตำหนิอื่น ๆ หมดราคาลงเลย เป็นอาหารที่ ไม่อยากแคะขี้ฟันทิ้ง จริง ๆครับ ดูดได้แม้ไม้จิ้มฟัน ก้ามปูแต่ละก้ามเนี่ย ถ้าเอามาปาหัวกัน สงสัย เย็บไม่ต่ำกว่า 10 เข็ม** ไม่มีเมนู ทำอาหารตามใจเจ้าของร้าน **เคยดูุร้านนี้จากรายการตี๋อ้วนชวนหิว แล้วก็ในหนังสือพลอมแกมเพชร  เห็นแล้วก็หมายมั่นปั้นมือว่าต้องไปที่ร้านนี้ให้ได้เลย

แต่ก่อนขายวันละโต๊ะเดียวต้องจองกันนาน ปัจจุบันขยายแล้วนะครับ มีอยู่ที่เห็น 4 โต๊ะครับ แต่ก็ต้องจองกัน 3 เดือนขึ้นไปถ้าจะไปกินมื้อเย็น

ที่นี้ก็มาถึง ส.น. พลับพลาชัย ฝั่งตรงข้ามเป็นวัด คณิกาผลนะครับ เมื่อหันไปซ้ายมือจะเห็นตลาด ชื่อซอยอิสรานุภาพ

ทางเข้านะครับ ของวางขายเพียบ

เจอแล้วร้านเฮียจก จะตั้งอยู่ทางซ้ายมือนะครับ ดูดีๆ อาจจะเดินผ่านไปได้ ไปถึงก็ได้ ดื่มน้ำเก็กฮวย  O08
ปล. แนะนำให้สั่งน้ำอย่างอื่นนะครับ จืดมาก สีแปลกๆ คิดว่าต้องให้กินเป็น เก็กฮวยร้อน จะดีกว่า อย่าสั่งเย็นนะครับ จะเสียความตั้งใจที่มาได้

เมนูแรกเลย เกี๋ยวกุ้ง ตามด้วยกรรเชียงปู ก้ามโต  กรรเชียงปูราคาสูงหน่อย จานละ4000บาท เลยครับ มีห้าตัว ตัวละ 800 แต่ก็ก้ามใหญ่ จิงๆคับถ้วยน้ำจิ้มเลย
แต่ไม่ใหญ่เกินปากเพื่อนๆผม แย่งกันแทบไม่ทัน เนื้อหวาน เพราะความสด อร่อยมากครับ

ตามมาด้วย เป็ดรมควัน แล้วก็กินกันเกลี้ยงภายในไม่กี่นาที

ต่อมาเป็น เป๋าฮื๊อน้ำแดง หน้าตาดูไม่น่ากิน เรียงไม่สวย แต่อร่อยมากครับ เกลี้ยงเลย  กับปลาหิมะนึ่งซีอิ้วครับ มีเพื่อนบางคนวิจารณ์ว่าทำมันไปนิด  อร่อยใช้ได้

ข้างล่างนี้เป็น หมี่ผัดขาห่าน  กับ กุ้งผัดแปะก๊วย
บังเอิญเป็นคนชอบทาน อี่หมี่ เลยนั่งขูดหมี่ที่ติดหม้อ มากินจนเกลี้ยงเลยคับ

อันนี้ ผัดเห็ดครับ รสชาติ ธรรมดา  ส่วนอีกอัน ข้าวผัดโบราณ ใส่หมูแฮม รมควัน รสชาติไม่ธรรมดาเลย อร่อยมาก ถึงกับต้องสั่ง 2 จาน

ปลาหิมะทอดกรอบครับ ราดซอสรสชาติคล้ายๆ ปลาซาบะ แต่เข้มข้นน้อยกว่า มันของปลาหิมะพอทอดแล้ว หวานมัน กรอบ จริงๆ
จบด้วยของหวานครับ โอหนี่แปะก๊วย ทำแบบไม่หวานครับ ทำให้ กินได้จนหมด ไม่เลี่ยนเลย

« Last Edit: 21 September 2008, 23:14:21 +07 by Dexa »

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ทางร้านไม่มีเมนูอาหาร ทำตามใจเจ้าของร้าน
O34 นี่คือเก๋า นี่แหล่ะเก๋า........

Offline GForce

• ATT01/08
นี่มันโต๊ะจีนจกในตำนานหนินะ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
พี่กอล์ฟรู้จักด้วยเหรอ ร้านเนี๊ย มันดูลึกลับมากเลย

Offline Zeus

• ATT01/08
โอ้วววววววววววว
ร้านนี้แหละที่หามานาน
เคยดูในทีวีนานมาแล้ว แต่ลืมชื่อร้านไม่รู้จะไปหาที่ไหนดี

แต่จองสามเดือนแล้วกินกัน8คน เอาไงดีหว่า หาโอกาสยากแน่เลย

Offline Zeus

• ATT01/08
พี่กอล์ฟรู้จักด้วยเหรอ ร้านเนี๊ย มันดูลึกลับมากเลย
O20
พี่กอล์ฟเค้าเหมาคนเดียวทั้งโต๊ะมาแล้วล่ะเป๋ง